๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 04:04:30 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืนยาวอัดลมท่อ พีวีซี ผิดกฎหมายด้วยฤา ?  (อ่าน 3767 ครั้ง)
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 370

« เมื่อ: สิงหาคม 17, 2018, 11:21:59 PM »

ข่าว นสพ.เดลินิวส์  : ตร.รวบหนุ่มหัวใสผลิตปืนอัดแก๊สท่อพีวีซี ถ้ายิงฅนถึงตาย
ตอนนี้เด็กวัยรุ่นบ้าน ๆ ฮิตปืนอัดลมท่อ พีวีซี กันมาก มี 2 แบบคืออัดแก๊สเหมือนในข่าว อีกแบบใช้แรงดีดจากยางเส้นใหญ่
กระสุนนิยมใช้ลูกแก้วกลมใส่ในลำกล้องท่อพีวีซี ..ผมสงสัยว่าปืน 2 แบบนี้ผิดกฎหมายตาม พรบ.อาวุธปืน 2490
หรือเปล่าครับ ?
    https://www.dailynews.co.th/regional/506605
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 17, 2018, 11:32:24 PM โดย R2D2 » บันทึกการเข้า
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2018, 12:20:18 PM »

(1) "อาวุธปืน" หมายความรวมตลอดถึงอาวุธทุกชนิดซึ่งใช้ส่งเครื่องกระสุนปืนโดยวิธีระเบิดหรือกำลังดันของแก๊สหรืออัดลมหรือเครื่องกลไกอย่างใด ซึ่งต้องอาศัยอำนาจของพลังงานและส่วนหนึ่งส่วนใดของอาวุธนั้น ๆ ซึ่งรัฐมนตรีเห็นว่าสำคัญและได้ระบุไว้ในกฎกระทรวง

เหมือนปืนอัดลมไหม
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2018, 06:32:06 PM »

ผมก็อ่านนะ พรบ.อวป 2490 รู้สึกแปลก ๆ ที่มาตรา 4 (1) (2) ไม่บอกตัวหลักเสียก่อนว่า อวป.คืออะไร เครื่องกระสุนคืออะไร  จู่ ๆ ก็บอกว่า อวป.หมายรวมถึง xxxxx เครื่องกระสุนหมายรวมถึง yyyyy น่างงงวยดีแท้ ผมว่างั้นเจ้าพวกนี้ก็เป็น อวป.ตาม (1) หมดซีครับ  ? แต่ทำไมถึงไม่ใช่ อวป.ล่ะ ? (ใช้กระสุนดินเหนียวตากแห้ง)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 19, 2018, 06:54:58 PM โดย R2D2 » บันทึกการเข้า
แปจีหล่อ คนสันขวาน
Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2018, 09:17:41 PM »

ดินเหนียวปั้นและลูกแก้วมันไม่น่าจะเข้าตาม(๒)เครื่องกระสุนปืน นะครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
R2D2
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2018, 09:43:40 AM »

ดินเหนียวปั้นและลูกแก้วมันไม่น่าจะเข้าตาม(๒)เครื่องกระสุนปืน นะครับ
หนังสติ๊ก,คันกระสุนพวกนั้นยิงลูกเหล็กกลม,ตะกั่วกลม ได้เหมือนกัน ..จะเข้าข่ายเป็นกระสุนโดด ไหม ? แล้วทีกระสุนมีกระโปรงของปืนอัดลมทำไมจึงเข้าข่ายล่ะครับ (สิ่งที่จะถือเป็นอาวุธปืนตาม พรบ.2490 นี้ ต้องเข้าทั้ง(1) คือเป็น อวป. และต้องเข้า (2) คือเป็นเครื่องกระสุนด้วย ถ้าขาดคุณสมบัติข้อใดข้อหนึ่งก็ถือว่าไม่เข้าหลักเกณฑ์-> จึงไม่เป็น อวป.->ไม่ต้องจดทะเบียน)  
แปจีหล่อ คนสันขวาน
Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2018, 10:30:30 PM »

หนังสติ๊ก,คันกระสุนพวกนั้นยิงลูกเหล็กกลม,ตะกั่วกลม ได้เหมือนกัน ..จะเข้าข่ายเป็นกระสุนโดด ไหม ? แล้วทีกระสุนมีกระโปรงของปืนอัดลมทำไมจึงเข้าข่ายล่ะครับ (สิ่งที่จะถือเป็นอาวุธปืนตาม พรบ.2490 นี้ ต้องเข้าทั้ง(1) คือเป็น อวป. และต้องเข้า (2) คือเป็นเครื่องกระสุนด้วย ถ้าขาดคุณสมบัติข้อใดข้อหนึ่งก็ถือว่าไม่เข้าหลักเกณฑ์-> จึงไม่เป็น อวป.->ไม่ต้องจดทะเบียน)  
ผมไม่ใช่นักกฏหมายซะด้วย แต่ถ้าจะเอาแบบความเห็นของผมไม่เอากฏหมายระหว่างลูกเหล็กกลมและลูกตะกั่วกลมถ้ามันวางอยู่เฉยๆไม่มีใครเอาไปบรรจุในลำกล้องปืนผมว่ามันไม่ใช่กระสุนปืนครับ แต่ลูกกระสุนปืนอัดลมถึงแม้จะวางอยู่โดยไม่มีปืนมันก็เป็นกระสุนปืนอยู่ดีครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
lek
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1594

การแบ่งปัน ทำให้เราและคนอื่นมีความสุข

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2018, 06:44:41 PM »

ตอนอายุ16 ผมโดนยึดหนังสะติ๊ก  พร้อมกระสุนเป็นเหล็กเส้นตัด1/2นิ้วx1/2นิ้ว   หลังจากมีการตะลุมบอนดีแต่ไม่มีเรื่องอะไรอีก

มีความสุขแบบที่เรามีก็พอhttp://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=29.0  (รวมพลคนอีสาน)
Ghost of the darkness
Sr. Member

คะแนน -487

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2018, 09:59:14 PM »

เห็นคล้ายกระบอกนี้เป็นข่าว เอามายิงหมาที่มาเยี่ยวรดล้อรถ เลยเอาออกมายิงใส่ หมาทะลุท้องไปออกอีกด้าน ไปตายโรงพยาบาล สงสัยเป็นลูกเหล็ก
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15861

No justice No peace

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2018, 10:46:50 PM »

555  เนื้อข่าวบอก  " เข้าไปจับกุมผู้ต้องสงสัย ในบ้าน "   ฮา 5555   ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

มีหมายค้น  มีความจำเป้นเร่งด่วน  มีใบอนุญาต ป่าว คะ ฮา

5555  อย่าเพิ่งไปพูดเรื่องปืน เรื่องท่อม เล้ยค่ะ ฮา 55555  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
R2D2
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2018, 11:07:01 PM »

555  เนื้อข่าวบอก  " เข้าไปจับกุมผู้ต้องสงสัย ในบ้าน "   ฮา 5555   ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
มีหมายค้น  มีความจำเป้นเร่งด่วน  มีใบอนุญาต ป่าว คะ ฮา 5555  อย่าเพิ่งไปพูดเรื่องปืน เรื่องท่อม เล้ยค่ะ ฮา 55555  
หน้าที่..ทนายจำเลยนิ
ตัวบท มาตรา 4(2) ไม่บอกว่ากระสุนคืออะไร เครื่องกระสุนคืออะไร แต่บอกว่าหมายความรวมถึง..กระสุนโดด กระสุนปราย..ฯลฯ ดังนั้นคำว่ากระสุนต้องหาความหมายจากพจนานุกรม พจนานุกรมฉบับมติชนให้ความหมายไว้ดังนี้ครับ
   กระสุน น.เครื่องยิงมีคันใช้สายโก่ง มักยิงด้วยลูกดินปั้นกลม เรียกว่าลูกกระสุน,ลูกปืน. (แสลง) น.เงินที่ใช้แจกซื้อเสียงในการเลือกตั้ง,เรียกผู้ชายที่หมดสมรรถภาพทางเพศว่า หมดกระสุน

กระสุนปืน น.ลูกปืน,บางทีเรียกกระสุน หรือลูกกระสุน
   กระสุนิถี น.ท่าของกระสุน,วิถีกระสุน ก็ว่า
หน้า: [1]
  พิมพ์