๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 02:52:16 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 ... 14
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้ำหลวง ขุนน้ำนางนอน #กระทู้เรียกยาย  (อ่าน 23068 ครั้ง)
กรรมกร
+แล้วนะคับ ... อย่าลืมทอนด้วยนะคับ 555
Hero Member

คะแนน -964

« เมื่อ: มิถุนายน 30, 2018, 11:39:44 PM »

ไม่เห็นมีใครคุยกันเรื่องนี้เลยครับ
เด็กติดในถ้ำ สัปดาห์นึงแล้ว  หัวเราะร่าน้ำตาริน

ไร้คำกล่าว............................................
สหายแป๋ง คนดง
ถึงตัวเจ้าจะจากไปแต่ชื่อและความดีของเจ้าจะอยู่ในใจพี่เสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2301

ป่าสร้างคนแต่คนกลับสร้างป่า ด้วยลมปาก

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2018, 11:44:30 PM »

อยากคุยครับแต่ไม่มีความรู้หรือข้อมูลเกี่ยวกับถ้ำนี้เลย

รักชาติ  ศาสน์  กษัตริย์ 
ยืนหยัดในความเป็นไทย

เกิดเป็นเซื้อซาดแฮ้ง  อย่าเหม็นสาบกุยกัน.......
  ข้าราษฎรประจำไทยควรคำนึง
http://www.youtube.com/watch?v=gM1D0xIwLVo
ต้นคระกูลไทย
http://www.youtube.com/watch?v=
กรรมกร
+แล้วนะคับ ... อย่าลืมทอนด้วยนะคับ 555
Hero Member

คะแนน -964

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2018, 11:55:12 PM »

ผมอ่านไปเรื่อย โซเชียลบางส่วน เริ่มตั้งข้อสงสัย และมีประเด็นชวนให้คิด ว่าสิ่งที่เห็นในทีวี อาจไม่ใช่สิ่งที่เป็นอยู่และดำนินไปจริงๆ
โดยเฉพาะเรื่องยาเสพติด
และการต่อรอง

ไร้คำกล่าว............................................
folk99-รักในหลวง
จงหวังให้สูงสุดแต่อย่าหยุดเมื่อผิดหวัง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 85

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2018, 06:41:58 AM »

ผมอ่านไปเรื่อย โซเชียลบางส่วน เริ่มตั้งข้อสงสัย และมีประเด็นชวนให้คิด ว่าสิ่งที่เห็นในทีวี อาจไม่ใช่สิ่งที่เป็นอยู่และดำนินไปจริงๆ
โดยเฉพาะเรื่องยาเสพติด
และการต่อรอง
ผมว่ามัน ลับ ลวง พลางยังไงไม่รู้ ดูคลิปตชด.บอกว่าเจอคนแปลกหน้าในถ้ำต้องถอยออกกลัวการปะทะ
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2018, 07:52:13 AM »

งง Grin Grin Grin

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15861

No justice No peace

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2018, 09:17:52 AM »

ผมอ่านไปเรื่อย โซเชียลบางส่วน เริ่มตั้งข้อสงสัย
และมีประเด็นชวนให้คิด ว่าสิ่งที่เห็นในทีวี
อาจไม่ใช่สิ่งที่เป็นอยู่และดำนินไปจริงๆ
โดยเฉพาะเรื่องยาเสพติดและการต่อรอง

ผมว่ามัน ลับ ลวง พลางยังไงไม่รู้
ดูคลิปตชด.บอกว่าเจอคนแปลกหน้าในถ้ำต้องถอยออกกลัวการปะทะ

555  โดยหลักการ  ไม่ควรจะมีใครอยู่  " ผิดที่ ผิดเวลา " นะคะ ฮา 555   ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

บริเวณถ้ำหลวง  มีจุดเข้าทางเดียว  ทางเดินบางส่วนคับแคบ ต้องคลาน น่ะค่ะ ฮา

บริเวณนี้ ( ถ้ำหลวง )  ไม่ใช่สถานที่เก็บ หรือ พัก ยาเสพติด น่ะค่ะ ฮา

บ้านผาหมี  ซึ่งอยู่ถัดไป ใกล้ๆ นั่นแหละ เป็นจุดแวะพัก นะคะ

แวะพักคือ การนำยาใส่เป้  แบกสะพายหลัง ลัดเลาะเดินข้ามพรมแดน น่ะค่ะ

ปัจจุบันนี้ ( นานแล้ว ) มีโดรนขนาดใหญ่ ของ ปปส. ขึ้นบินตอนค่ำ ตลอดคืนค่ะ ฮา

ตอนทุ่ม สองทุ่ม  ถ้ามองไปทางทิศตะวันตก ฝั่งเทือกเขานางนอน เนี่ยะ ฮา

เราจะเห็นดวงไฟ  เคลื่อนที่จากแนวสันเขา  ไปด้านตะวันตกเฉียงเหนือ วนไปรอบๆน่ะค่ะ

ไอ้โดรนตัวนี้แหละ  จับภาพด้วยอินฟาเรด  หรือ จับภาพด้วยความร้อน น่ะค่ะ

555  เรื่องตชด.  " เจอของแปลก "  เข้าแล้วค่ะ ฮา 5555 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 01, 2018, 09:24:56 AM โดย babara. » บันทึกการเข้า

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2018, 09:28:00 AM »

555  ขออนุญาตแนะนำ  อ่านตรงนี้ก่อน เดี๋ยวจะเหลา ให้ฟัง นะคะ ฮา 55 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

https://www.matichon.co.th/news-monitor/news_1022520

มุดถ้ำหลวง กรมอุทยานแห่งชาติฯ ประเมินเส้นทาง จุดพัก 13 ชีวิต (ชมคลิป)

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2018, 09:32:48 AM »

555  ทำมัย  ดูดเท่าไหร่ น้ำไม่แห้งเสียที นะคะ ฮา 5555

อย่าแปลกใจ เรื่องฝนตกพร่ำเพื่อ บริเวณเทือกเขานางนอน
ลองสังเกตุดูนะคะ ต้นไม้บนเขา ขึ้นเขียวชอุ่ม หนาแน่น บริเวณนี้ฝนเยอะ ระดับมาก
แถวบ้านจ้องฝนเทโครมๆ แม่สายแห้งสนิท โบราณจึงตั้งชื่อ " บ้านจ้อง จ้องที่แปลว่า ร่ม " น่ะค่ะ

เมื่อฝนตกบริเวณเทือกเขา รวมถึงบริเวณถ้ำหลวง ภูเขาอุ้มน้ำไว้ปริมาณมาก
สังเกตุว่าทำมัยสูบน้ำออกจากถ้ำไม่หมด เป็นเพราะน้ำที่ต้นไม้ ดิน ซับเอาไว้
ไหลตามซอกหลืบ ลงไปในถ้ำตลอดเวลา ช่วงฤดูฝน จะมีน้ำขัง ค้างในถ้ำตลอดเวลา ค่ะ ฮา

เมื่อฝนตก และไหลไปรวมที่ต่ำ บริเวณที่รับน้ำคือ " หนองน้ำพุ " หนองน้ำพุตั้งบริเวณ บ้านจ้อง
ตรงนี้แหละที่น้ำไหลลงไปรวมกัน ในหน้าแล้ง มองตาเปล่าสามารถเห็น พรายน้ำผุดขนาดใหญ่ เป็นวงกว้าง ชัดเจน น่ะค่ะ

ตอนนี้เจ้าหน้าที่ ใช้วิธี สูบน้ำออกจากหนองน้ำพุ ระบายไปอ่างด้านล่าง อ่างลูก
เพื่อทำให้ หนองน้ำพุปริมาณน้ำลดลง ถ้าน้ำลดลงจะมีน้ำก้อนใหม่ ที่อยู่ในถ้ำ ไหลลงมาอย่างรวดเร็ว ค่ะ

5555  เห็นภาพหรือยังคะ ฮา 555

หัว...ฆรวย

กรรมกร
Hero Member

คะแนน -964

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2018, 09:33:26 AM »

เหลาเลยยาย แฟนขับ รออ่านอยู่คับ  ไหว้

kon tung kru 91
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2018, 09:56:46 AM »

7​วันแล้วที่ยังไม่พบเด็กทั้ง13ชีวิต เลยไม่ทราบว่าอยู่กัน อย่างไรตรงไหนแน่ แต่ภายในถ้ำนี่มันซับซ้อนเหลือเกินครับ อยางไรก็รอเพียงความหวังให้เด็กรอด ไหว้ ส่วนเรื่องที่ว่าทีม ตชด.ถอยเพราะไปพบเจออะไรเข้า ในโซเชียลก็มีการกล่าวถึง​ คงต้องติดตามอย่างไม่พลาดงานนี้ยาวแน่นอน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 01, 2018, 10:14:53 AM โดย kon tung kru 91_รักในหลวง » บันทึกการเข้า
สหายแป๋ง คนดง
ถึงตัวเจ้าจะจากไปแต่ชื่อและความดีของเจ้าจะอยู่ในใจพี่เสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2301

ป่าสร้างคนแต่คนกลับสร้างป่า ด้วยลมปาก

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2018, 10:36:24 AM »

จัดมา ยาวไปๆยาย...อยู่ไกลถ้ำไม่มีความรู้ รออ่านจากยายดีกว่า เยี่ยม

รักชาติ  ศาสน์  กษัตริย์ 
ยืนหยัดในความเป็นไทย

เกิดเป็นเซื้อซาดแฮ้ง  อย่าเหม็นสาบกุยกัน.......
  ข้าราษฎรประจำไทยควรคำนึง
http://www.youtube.com/watch?v=gM1D0xIwLVo
ต้นคระกูลไทย
http://www.youtube.com/watch?v=
Hero Member

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2018, 12:16:07 PM »

555   ระดับน้ำในถ้ำมีปริมาณมาก  ระดับน้ำสูง แก้ไขอย่างไร นะคะ ฮา 555

วิธีแรก  กรมทรัพย์ และ กรมน้ำบาล ส่งรถเจาะน้ำบาดาลมาสนับสนุน  นะคะ

จากการประเมินเบื้องต้น มีข้อสรุป  " ต้องหาทางเอาน้ำในถ้ำออก " น่ะค่ะ

เพื่อให้หน่วยซีล ของทร.  ทำงานง่ายขึ้น เพราะลักษณะน้ำในถ้ำ ขุ่น เป็นโคลน น่ะค่ะ

วิธีที่ดำเนินการคือ  ตั้งแท่นเจาะ ทะแยงมุม 45 องศา กะว่าต่ำกว่าพื้นถ้ำ จะดูดง่ายน่ะค่ะ

ท้ายสุดวิธีนี้ล้มเหลว  ไม่เจอน้ำ  พบแต่ชั้นหิน  น่ะค่ะ 

555555  ยายก็อ่านว่า วิธีนี้เวิรค์ นะคะ ฮา 555555 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

Hero Member

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2018, 12:21:52 PM »

5555   มิสชั่นแรกล้มเหลว ก็ต้องปรับแผนใหม่ นะคะ ฮา

เมื่อเจาะทะแยงไม่เจอน้ำ  ก็ปรับวิธีเจาะดิ่ง 90 องศา น่ะค่ะ ฮา

กะว่าเจาะลึกประมาณ 30 -40 เมตร  จะพบ  " น้ำบาดาล ชั้นผิวดินที่ซึม ลงด้านล่าง " น่ะค่ะ ฮา

วิธีนี้เวริค์ สำเร็จ  จริงๆ  ก็เลยทำการ  ปูพรมเจาะ เป็นสิบหลุม น่ะค่ะ

เอ๊ะ เจาะเป็นสิบหลุม  ระดับน้ำในถ้ำ  ลดนิดเดียว ผิดคาด อีกแล้วน่ะค่ะ

ยายมองว่าเป็นเรื่องปกติ ธรรมดา เพราะภูเขาทั้งลูก รวมถึงต้นไม้ อมน้ำในปริมาณสูงมากๆ น่ะค่ะ

ดูดปุ๊บ  น้ำจากบริเวณข้างเคียงก็  ไหลลงมาแทน อีกแล้วนะคะ ฮา

5555  เอ้อ ..... เคสนี้เหนื่อย  ทำงานยาก  ทำงานในน้ำ น่ะค่ะ ฮา 5555

หัว...ฆรวย

Hero Member

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2018, 12:40:34 PM »

555  การระดมช่วยกันกู้ภัย ช่วยเด็กครั้งนี้  โฟกัส อยู่ตรงไหน คะ ฮา 555

นักกู้ภัยนานาชาติ  ต่างส่งผู้เชี่ยวชาญ มาร่วมมิสชั่น นี้ค่ะ ฮา

ยายสโคปเรื่องเดียวคือ  " แถลงการณ์ สถานฑูตอเมริกัน ในประเทศไทย " ค่ะ ฮา

สโป๊กแมน  แถลงมีใจความว่า " ส่งผู้เชียวชาญกู้ภัย โดยใช้เทคโนโลยีระดับสูง ใช้ดาวเทียมค้นหา " ค่ะ ฮา

เทคโนโลยีนี้  สแกนลึกไปในชั้นดิน  ถ้ำ  หรืออาคาร  ได้ผลดีร้อยเปอร์เซ็นต์ น่ะค่ะ

วันแรกที่ถึงหน้างานปากถ้ำ  พวกเขาก็เริ่มติดตั้งอุปกรณ์  เตรียมพร้อม แล้วค่ะ

ติดตั้งเสร็จเธอก็บอกว่า  " ต้องรอดาวเทียม โคจร มาเหนือจุดเป้าหมาย คือประเทศไทย " ก่อนน่ะค่ะ ฮา

เขาไม่ได้บอกนานเท่าไหร่  แต่ยายเดาว่า  " โลกหมุนรอบตัวเอง 24 ชั่วโมง "  มาถึงแล้วไทยแล้วค่ะ ฮา

เอ๊ะ...แปลก เวลาผ่านไปแล้ว 36 ชั่วโมง เงียบกริ๊บ นะคะ

5555  What happen  มันบอกอะไรเรา คะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 01, 2018, 05:20:55 PM โดย babara. » บันทึกการเข้า

หัว...ฆรวย

Hero Member

« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2018, 12:54:40 PM »

https://th.usembassy.gov/th/statement-on-cooperation-with-thai-authorities-at-tham-luang-cave-th/

คำแถลงเรื่องความร่วมมือกับทางการไทยที่ถ้ำหลวง

สหรัฐอเมริกามีความกังวลเป็นอย่างยิ่งต่อกรณีที่นักฟุตบอลเยาวชนและผู้ฝึกสอนสูญหายเข้าไปภายในถ้ำหลวง
ในเขตภาคเหนือของประเทศไทย ตลอดจนครอบครัวและทีมช่วยเหลือผู้สูญหาย

กองกำลังสหรัฐอเมริกาภาคพื้นแปซิฟิก (USPACOM) ได้ส่งทีมค้นหาและกู้ภัย เพื่อช่วยตามหาผู้สูญหาย
ตามคำขอของรัฐบาลไทย ขณะนี้ ทีมค้นหาและกู้ภัยของสหรัฐฯ เดินทางถึงจังหวัดเชียงรายแล้ว
และได้นำเอาประสบการณ์รวมทั้งความสามารถด้านการค้นหาและกู้ภัย มาสนับสนุนความพยายามของทางการไทย
ในการค้นหาผู้ที่ติดอยู่ในถ้ำ เราหวังว่านักฟุตบอลและผู้ฝึกสอนจะได้กลับบ้านอย่างปลอดภัยในเร็ววัน

หัว...ฆรวย

หน้า: [1] 2 3 4 ... 14
  พิมพ์