๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 28, 2024, 10:10:27 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำปรึกษาเรื่องการแบ่งแยกโฉนดที่ดินครับ  (อ่าน 5245 ครั้ง)
zx9
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 9

« เมื่อ: มิถุนายน 19, 2018, 05:53:45 PM »

เรื่องมีอยู่ว่าเมื่อประมาณ 30 ปีก่อนตอนที่พ่อยังมีชีวิตอยู่ท่านได้เป็นหนี้คนในหมู่บ้าน  เมื่อท่านเสียชีวิตเจ้าหนี้ให้แม่ไปโอนที่ดินให้เขาเพื่อชำระหนี้ แม่ก็ไปโอนให้เพราะแม่ไม่รู้เรื่องอะไรเป็นคนบ้านนอกไม่มีการศึกษา ตอนที่โอนเจ้าหนี้ให้แม่เซ็นต์ยินยอมแบ่งที่ให้เขาเป็นทางภาระจำยอมใว้ด้วย ปัจจุบันแม่อายุมากก็อยากแบ่งแยกที่ดินที่เหลือให้ลูกๆเอาใว้ปลูกบ้านอยู่กัน  ไปที่ดินขอแบ่งแยกแล้วเจ้าหน้าที่แนะนำว่าต้องให้คนที่ขอทางภาระจำยอมมาเซ็นต์อะไรให้ซักอย่างก่อน ผมก็ไม่ทราบเรียกไม่ถูก  ไปตามเขาขอร้องให้เขามาแล้วแต่เขาไม่ยอมมา  ทั้งที่ในปัจจุบันที่ดินที่โอนให้ไปมี่ทางเข้าออกสาธารณะถึงสองด้านรถยนต์เข้าได้สดวกสะบายแล้วในปัจจุบัน  ไม่มีความจำเป็นต้องกันทางฝ่ากลางที่ดินที่เหลืออยู่เลย ส่วนตัวเขาเองก็ไม่เคยมาทำประโยชน์อะไรกับที่ดินที่ได้ไป  เขาให้ญาติเขามาทำการเกษร  เขาไปอยู่จังหวัดอื่นนานๆจะมาครั้ง  ด้วยความจำเป็นที่แม่อยากแบ่งแยกที่ดินที่เหลือให้ลูกๆใว้ปลูกบบ้านอยู่กัน  แต่ติดปัญหาดังกล่าว  เราพอมีทางใหนดำเนินการอย่างไรได้บ้างครับ  เพื่อให้ทำการแบ่งแยกที่ได้  รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ  และขอขอบคุณทุกคำแนะนำมา ณ.โอกาสนี้ด้วยครับ  ขอบพระคุณครับ

ไม่ฆ่าน้อง  ไม่ฟ้องนาย  ไม่ขายเพื่อน
สหายแป๋ง คนดง
ถึงตัวเจ้าจะจากไปแต่ชื่อและความดีของเจ้าจะอยู่ในใจพี่เสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2301

ป่าสร้างคนแต่คนกลับสร้างป่า ด้วยลมปาก

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2018, 06:09:29 PM »

น้าจอยคนถนัด-สันทัดเรื่องที่ดินมาตอบทีครับ...

รักชาติ  ศาสน์  กษัตริย์ 
ยืนหยัดในความเป็นไทย

เกิดเป็นเซื้อซาดแฮ้ง  อย่าเหม็นสาบกุยกัน.......
  ข้าราษฎรประจำไทยควรคำนึง
http://www.youtube.com/watch?v=gM1D0xIwLVo
ต้นคระกูลไทย
http://www.youtube.com/watch?v=
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2018, 06:47:45 PM »

เมื่อก่อนเคยมีปัยหาเรื่องแบ่งแยกที่ดินนี่แหละครับ ปู่ทำไว้ไม่เรียบร้อย มาถึงรุ่นลูกคนที่ถือโฉนดไว้เสียชีวิตก็เลยวุ่นๆกันครับ สุดท้ายได้คำแนะนำจากพี่โร๊ดครับ ได้แบ่งโอนที่ดินมาให้พ่อเรียบร้อยแล้วครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

zx9
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2018, 11:38:52 AM »

ยังรอคำแนะนำอยู่น่ะครับ.....ปรกติคุณยายบาบาร่า....จะมาแนะนำอยู่ตลอดไม่ว่าเรื่องอะไร....ไม่ทราบว่าคุณยายยังอยู่มั๊ยครับ  มาแนะนำหน่อย  คุณยายมาทีมันส์ดีครับ

ไม่ฆ่าน้อง  ไม่ฟ้องนาย  ไม่ขายเพื่อน
ถึงตัวเจ้าจะจากไปแต่ชื่อและความดีของเจ้าจะอยู่ในใจพี่เสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2301

ป่าสร้างคนแต่คนกลับสร้างป่า ด้วยลมปาก

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2018, 01:32:09 PM »

ยายแกไม่อยู่ครับ เห็นบอกผมว่าจะพาน้องน้องกิ๊ก มยุริญไปบวชที่พม่า น่าเสียดายคนสวยๆ เศร้า

เกิดเป็นเซื้อซาดแฮ้ง  อย่าเหม็นสาบกุยกัน.......
http://www.youtube.com/watch?v=gM1D0xIwLVo
http://www.youtube.com/watch?v=
นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2018, 01:34:37 PM »

ยายแกไม่อยู่ครับ เห็นบอกผมว่าจะพาน้องน้องกิ๊ก มยุริญไปบวชที่พม่า น่าเสียดายคนสวยๆ เศร้า

สงสัยผิดหวังอกหักรักคุดจากลุงแป๋งแน่ๆเลย

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15861

No justice No peace

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2018, 02:07:54 PM »

555  รอสองสามวัน กลับไทย ก่อนนะคะ 555

ติดภาระกิจ อังกฤษ ฝรั่งเศส เยอรมนี กับท่านนายกค่ะ 555

555  Guten morgen 555

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2018, 03:03:51 PM »

555  รอสองสามวัน กลับไทย ก่อนนะคะ 555

ติดภาระกิจ อังกฤษ ฝรั่งเศส เยอรมนี กับท่านนายกค่ะ 555

ไปเครื่องเหมาลำไหมครับยาย เฉพาะนายกกับผู้ติดตามใช่ไหมครับ 

Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2018, 03:19:10 PM »

ไปเครื่องเหมาลำไหมครับยาย เฉพาะนายกกับผู้ติดตามใช่ไหมครับ 

555  เอาเครื่องมาเองค่ะ 555

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2301

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2018, 04:03:08 PM »

ว่าจะฝากยายซื้อยาเส้นหลานส่งมาให้แล้วเลยอดใช้บริการ
ดูดเจ้าMAC BAREN PIPE TOBACCO SINE 1826 CLASSICหอมดี
MAC BARENหมดจะลองเจ้าBORKUM RIFF RUBYสักห่อ.
บ้านเราขายห่อ400 หายซื้อยากมีที่เดอะมอลล์บางกะปิที่เยอรมันขาย 240
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 23, 2018, 06:06:37 PM โดย สหายแป๋ง คนดง » บันทึกการเข้า

นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2018, 04:24:59 PM »

555  เอาเครื่องมาเองค่ะ 555

เดินทางปลอดภัยครับ คนรักนายกเยอะครับ

Hero Member

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2018, 01:00:21 AM »

1. ตอนที่โอนเจ้าหนี้ให้แม่เซ็นต์ยินยอมแบ่งที่ให้เขาเป็นทางภาระจำยอมใว้ด้วย

2. ไปที่ดินขอแบ่งแยก แล้วเจ้าหน้าที่แนะนำว่า ต้องให้คนที่ขอทางภาระจำยอมมาเซ็นต์อะไรให้ซักอย่างก่อน  

ไปตามเขาขอร้องให้เขามาแล้วแต่เขาไม่ยอมมา 

3. ทั้งที่ในปัจจุบันที่ดินที่โอนให้ไปมี่ทางเข้าออกสาธารณะ
        ถึงสองด้านรถยนต์เข้าได้สดวกสะบายแล้วในปัจจุบัน 

ไม่มีความจำเป็นต้องกันทางฝ่ากลางที่ดินที่เหลืออยู่เลย
ส่วนตัวเขาเองก็ไม่เคยมาทำประโยชน์อะไรกับที่ดินที่ได้ไป 
เขาให้ญาติเขามาทำการเกษร 

เขาไปอยู่จังหวัดอื่นนานๆจะมาครั้ง 

1.  ทางภาระจำยอม ใช้เกิน 10 ปี ได้สิทธิ์ หรือเจ้าของให้สัตยาบรรณ เป็นทางภาระจำยอม
     ต้องจดทะเบียนทางภาระจำยอม  เคสนี้เข้าใจว่าจด นะคะ ฮา
     ( ทางภาระจำยอม ผูกพันธ์เฉพาะ ผู้ให้ ผู้รับ บุคคลภายนอกไม่เกี่ยว
     ทางที่ดีควรทำป้ายปัก  " ทางส่วนบุคคล สงวนสิทธิ์ เผื่อมีบุคคลภายนอกมาใช้
     แล้วนำเรื่องไปฟ้องขอเป็นทางภาระจำยอม หรือ เป็นทางสาธารณะ เมื่อใช้ครบ 10ปี)

2.  เจ้าพนักงานที่ให้เรียก ผู้ได้สิทธิ์ใช้ทางภาระจำยอม มาเซ็นต์ยินยอม
     เข้าใจว่า (เรา) จะแบ่งที่ดิน ทับทางภาระจำยอม  ใครจะมาล่ะคะ ฮา

3.  ทางภาระจำยอม เป็นภารยะทรัพย์ ติดไปตลอด ขายได้เปลี่ยมมือได้
     เจ้าของภารยะทรัพย์ มีหน้าที่ต้องดูแลทรัพย์นั้นตลอดไป
     และกฎหมายบัญญัติว่า  ห้ามขัดขวาง ทำให้เสื่อมความสะดวกต่อผู้ได้สิทธิ์ทางภาระจำยอม
     ถึงแม้ว่าจะมีทางใหม่ เกิดขึ้น สะดวกกว่า ดีกว่าก็ตาม หาทำให้เหตุแห่งภาระจำยอมสิ้นไปค่ะ

มีข้อยกเว้นคือ กรณีไม่ใช้ทางภาระจำยอมใน 10 ปี ฟ้องเรียกคืนได้

(เจ้าของไม่ได้ใช้เอง ให้บริวารใช้ ใช้บ้าง ไม่ใช้บ้าง ไม่ทำให้เสื่อมสิทธิ์ น่ะค่ะ )

หัว...ฆรวย

จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2018, 07:37:55 PM »

ไปขอถ่าย ทด.16 ที่สำนักงานที่ดินครับ จะมีบันทึกใว้ว่าที่ดินส่วนใหนตกเป็นทางภารจำยอม เช่นที่ดินด้านติดทิศตะวันออก ตกเป็นทางภารจำยอมกว้างยาวกี่เมตร ถ้าที่ดินที่เราจะแบ่งไม่ไปทับที่ทางภารจำยอม ก็ไม่มีปัญหาครับ ยิ้มีเลศนัย

Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2018, 10:26:26 AM »

เห็นแถวสีลมออกสุรวงศ์ปิดทางเชื่อมปีละครั้งไม่รู้ว่าปัจจุบันยังทำอยู่หรือเปล่า
zx9
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2018, 09:18:21 PM »

ทางภาระจำยอม....ที่ทำกันใว้มันผ่ากลางที่ดินเราเลยครับ   ผ่าแบบน่าเกลียดมาก  เหมือนจงใจทั้งที่ทำใว้ด้านไดด้านหนี่งของที่ดินก็ได้  อันนี้มากลางที่กลางบ้านเลย  ตอนนั้นพวกเราก็เด็กๆ   ไม่รู้เรื่อง  เกือบ 30 ปีที่ฝ่านมาก็ไม่มีใครใช้ทางนี้สัญจรเพราะมันอยู่ในเขตบ้านเราไม่มีใครเข้ามาเพราะมีทางออกได้ทั้งด้านซ้ายและด้านขวาเรียบติดที่ดินของเราไป   อย่างนี้เราฟ้องเรียกสิทธิ์คืนได้มัียครับยาย   เพราะทางไม่ได้ใช้มานานเกือบ 30 ปีแล้ว   ขอบคุณทุกคำแนะนำอีกครั้งครับ

หน้า: [1] 2
  พิมพ์