๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 06:15:06 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขออนุญาตสอบถามกรณีอวป.มรดกครับ  (อ่าน 4446 ครั้ง)
Major
ก็แค่.....?
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 255

ดวงชีวัน นั้นเรายอม พร้อมจะพลี

« เมื่อ: มิถุนายน 04, 2018, 11:12:03 PM »

เรื่องมีอยู่ว่า
   พ่อผมเพิ่งเสียไปเมื่อช่วงเดือนมกราคม แต่ไม่ได้ทำพินัยกรรมไว้ ในที่นี้ขออนุญาตถามเรื่องอวป.ครับ
     - พ่อผมมีอวป.อยู่ 1 กระบอกแล้วพอจะไปทำการโอนมรดก(ผ่านกระบวนการทางศาลเรียบร้อย) แต่ปัญหา คืออวป.ทะเบียนตรงกับ อวป. แต่เลขประจำปืนกับไม่ตรงกันครับ แต่กลับไปตรงกับอีกท่าน ซึ่งคนละชื่อแต่มีนามสกุลเดียวกัน ในละแวกเดียวกัน เลยเสาะหาแล้วปรากฎว่า เจ้าของอีกกระบอกที่ถือครองเลขประจำปืนที่แจ้งในทะเบียนของพ่อผม สูญหายทั้งคนทั้งปืนทั้งทะเบียน
มีวิธีแก้ไขและดำเนินอย่างไรบ้างครับ ในขั้นต้นปรึกษา จนท.แล้วได้รับคำตอบว่าขอทำหนังสือปรึกษาทางกรมฯ ก่อนว่าจะขอเปลี่ยนเลขประจำปืนของพ่อผมให้ตรงกันได้หรือไม่  ถ้าได้ทั้งหมดจะใช้เวลาดำเนินการนานเท่าใดครับ ขออนุญาตเรียนสอบถามปรึกษาท่านผู้รู้ด้วยครับ

ด้วยความเคารพ

ผิดหวังแล้วหวังใหม่ไม่ลดละ            หวังเพื่อจะผิดหวังในครั้งใหม่
แล้วเราก็ผิดหวังสมดังใจ                 เราจึงไม่ผิดหวังสักครั้งเดียว
สหายแป๋ง คนดง
ถึงตัวเจ้าจะจากไปแต่ชื่อและความดีของเจ้าจะอยู่ในใจพี่เสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2301

ป่าสร้างคนแต่คนกลับสร้างป่า ด้วยลมปาก

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2018, 07:11:51 AM »

เข้าใจว่าคงยุ่งยากพอสมควร รอผู้เชี่ยวชาญด้านกฎหมายมาชี้แนะอีกทีครับ

รักชาติ  ศาสน์  กษัตริย์ 
ยืนหยัดในความเป็นไทย

เกิดเป็นเซื้อซาดแฮ้ง  อย่าเหม็นสาบกุยกัน.......
  ข้าราษฎรประจำไทยควรคำนึง
http://www.youtube.com/watch?v=gM1D0xIwLVo
ต้นคระกูลไทย
http://www.youtube.com/watch?v=
Major
ก็แค่.....?
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 255

ดวงชีวัน นั้นเรายอม พร้อมจะพลี

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2018, 07:35:56 AM »

ตอนนี้ตัวปืนอยู่กับตัวแต่ทะเบียน จนท.เก็บทะเบียนฉบับจริงไว้ เพื่อปรึกษาทางกรมฯ ครับ ท่านผู้รู้ช่วยชี้แนะหน่อยครับ

ผิดหวังแล้วหวังใหม่ไม่ลดละ            หวังเพื่อจะผิดหวังในครั้งใหม่
แล้วเราก็ผิดหวังสมดังใจ                 เราจึงไม่ผิดหวังสักครั้งเดียว
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15861

No justice No peace

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2018, 09:19:36 AM »

ไม่ได้ทำพินัยกรรมไว้ ในที่นี้ขออนุญาตถามเรื่องอวป.ครับ

- พ่อผมมีอวป.อยู่ 1 กระบอกแล้วพอจะไปทำการโอนมรดก(ผ่านกระบวนการทางศาลเรียบร้อย)

แต่ปัญหา คืออวป.ทะเบียนตรงกับ อวป. แต่เลขประจำปืนกับไม่ตรงกันครับ

แต่กลับไปตรงกับอีกท่าน ซึ่งคนละชื่อแต่มีนามสกุลเดียวกัน ในละแวกเดียวกัน เลยเสาะหาแล้วปรากฎว่า
เจ้าของอีกกระบอกที่ถือครองเลขประจำปืนที่แจ้งในทะเบียนของพ่อผม สูญหายทั้งคนทั้งปืนทั้งทะเบียน

มีวิธีแก้ไขและดำเนินอย่างไรบ้างครับ ในขั้นต้นปรึกษา จนท.แล้วได้รับคำตอบว่าขอทำหนังสือปรึกษาทางกรมฯ ก่อน
ว่าจะขอเปลี่ยนเลขประจำปืนของพ่อผมให้ตรงกันได้หรือไม่ 
ถ้าได้ทั้งหมดจะใช้เวลาดำเนินการนานเท่าใดครับ ขออนุญาตเรียนสอบถามปรึกษาท่านผู้รู้ด้วยครับ

ตอนนี้ตัวปืนอยู่กับตัว
แต่ทะเบียน จนท.เก็บทะเบียนฉบับจริงไว้
เพื่อปรึกษาทางกรมฯ ครับ ท่านผู้รู้ช่วยชี้แนะหน่อยครับ

5555  จั่วหัวว่า  เหนื่อย  น่ะค่ะ 5555

" เครื่องหมายที่นายทะเบียนทำ ประทับตัวปืน  ตรง กับ ใบอนุญาติให้มีและใช้ " นะคะ

แต่ " หมายเลขประจำปืน  ที่ถูกทำ จาก โรงงานผู้ผลิต   ไม่ตรงกับ ใบอนุญาตให้มีและใช้ "  นะคะ

ตอนนี้  " ยังครอบครองปืน  แต่  ใบอนุญาติให้มีและใช้ จนท.เก็บเพื่อ ตรวจสอบ " นะคะ

ตอนนี้ "มีคำสั่งศาล  ให้เป็นผู้จัดการมรดก  หรือ รับมรดก ก็แล้วแต่ "  นะคะ

ก็หมายความว่า  " ยังไม่มีสิทธิ นำไปใช้ ใดๆทั้งสิ้น "  เพราะกระบวนการยังไม่จบ ไม่ได้รับอนุญาต นะคะ

ถือคำสั่งศาล  ก็หมายความว่า  " ปลอดภัย จากแมลงหวี่ แมลงวัน " ไม่มาตอม แล้วค่ะ

" ใบอนุญาตให้มีและใช้ ฉบับจริง "  ไม่ควรให้จนท. ถือ  ไว้  ควรจะถ่ายเอกสารให้น่ะค่ะ

คำแนะนำ  ไปขอรับคืน  แล้วส่งมอบ สำเนาให้เขาน่ะค่ะ

2. ถ้ารอ จนท. หรือ นายทะเบียน ทำเรื่องสอบถามกรม  ช้า ช้ามากนะคะ
    เราควรดำเนินการเอง  ทำหนังสือถึง " อธิบดีกรมการปกครอง "  น่ะค่ะ
    พอทางกรมได้รับเรื่อง ก็จะแทงหนังสือถึงหน่วยงานที่เกี่ยวข้อง น่ะค่ะ
    พอกรมสั่ง  หน่วยงานล่างๆ  ต้องรีบ ต้องขยัน " หาทางบรรเทาทุกข์ " ให้ค่ะ

55555  อย่าไปรอ ให้จนท. ประสาน  งานเขาเยอะ น่ะค่ะ ฮา 5555 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2018, 07:54:03 PM »

เรื่องแรกขอแสดงความเสียใจด้วยครับ
เรื่องนี้คล้ายๆกับผม ยื่นซื้อปืน .45 ที่กองทะเบียนกรมตำรวจ พอตอนนี้จะไปเช็คทะเบียนปืนที่วังไชยา ประวัติดันเป็นปืนลูกซอง เศร้า

yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

สิ่งที่คนต้องการ คือ โอกาส

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2018, 09:08:39 PM »

น่าห่วงว่าจะเป็นปืนสวมทะเบียน ซึ่งเมื่อก่อนนิยมทำกันมาก มีการขายเฉพาะทะเบียนแล้วไปแก้ไขหมายเลขที่ตัวปืนให้ตรงกับทะเบียน แล้วปืนกระบอกที่ถูกต้องก็มีการขูดลบหมายเลขอีก เป็นปัญหาเรื่องการปลอมเอกสารกันมาก ถ้าขูดลบและตอกทะเบียนใหม่ ก็เป็นการทำลายและปลอมเอกสารราชการ ถ้าแก้ไขหมายเลขประจำปืนจากโรงงาน ก็เป็นการปลอมเอกสารธรรมดา ถ้าปืนเก่า คดีอาจขาดอายุความไปแล้ว แต่จะแก้ไขให้ถูกต้องได้อย่างไร เป็นเรื่องที่ยุ่งยากมากครับ
กรณีของท่านเจ้าของกระทู้ ค่อนข้างจะเป็นการปลอมหมายเลขทะเบียนซึ่งเป็นเอกสารราชการซะด้วย
yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2018, 09:10:38 PM »

การเปลี่ยนหมายเลขประจำปืน ไม่สามารถทำได้โดยถูกต้องตามกฎหมายนะครับ เพราะเป็นหมายเลขที่ประทับมาจากโรงงาน วิธีแก้ไขตามที่ถามมา ในความเห็นผม ทำไม่ได้ครับ
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2018, 02:39:08 PM »

อ่านมาพักหนึ่งแล้ว อยากรู้จังว่าอำเภอ จังหวัดอะไร
สหายแป๋ง คนดง
ถึงตัวเจ้าจะจากไปแต่ชื่อและความดีของเจ้าจะอยู่ในใจพี่เสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2301

ป่าสร้างคนแต่คนกลับสร้างป่า ด้วยลมปาก

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2018, 04:10:03 PM »

เรื่องแรกขอแสดงความเสียใจด้วยครับ
เรื่องนี้คล้ายๆกับผม ยื่นซื้อปืน .45 ที่กองทะเบียนกรมตำรวจ พอตอนนี้จะไปเช็คทะเบียนปืนที่วังไชยา ประวัติดันเป็นปืนลูกซอง เศร้า

บอกแล้วว่ายกให้แป๋งตั้งแต่แรกไม่เชื่อ แต่ยกให้ตอนนี้ก็ยังไม่สายนะครับ คิก คิก

รักชาติ  ศาสน์  กษัตริย์ 
ยืนหยัดในความเป็นไทย

เกิดเป็นเซื้อซาดแฮ้ง  อย่าเหม็นสาบกุยกัน.......
  ข้าราษฎรประจำไทยควรคำนึง
http://www.youtube.com/watch?v=gM1D0xIwLVo
ต้นคระกูลไทย
http://www.youtube.com/watch?v=
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15861

No justice No peace

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2018, 06:47:35 PM »

การเปลี่ยนหมายเลขประจำปืน ไม่สามารถทำได้โดยถูกต้องตามกฎหมายนะครับ
เพราะเป็นหมายเลขที่ประทับมาจากโรงงาน วิธีแก้ไขตามที่ถามมา ในความเห็นผม ทำไม่ได้ครับ

555  ข้อมูล อาจคลาดเคลื่อน นะคะ 5555  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ถ้าเป็นไปตามท่านยุทธการเขียน คือ  " ขอแก้เลข ซีเรียล นัมเบอร์ " อันนี้คงไม่ได้ น่ะค่ะ

แต่ถ้า  แก้ป.4 หรือ แก้บนกระดาษ  ให้ตรงกับ ซีเรียลนัมเบอร์โรงงาน ( ต้องเป็นเลขแท้ ) อันนี้น่าจะทำได้ น่ะค่ะ

ของยายก็มีกระบอกหนึ่ง  " เลขซีเรียล นัมเบอร์ เขียนสลับหนักสิบ " น่ะค่ะ

เอาปืนไปให้วังไชยาตรวจ  แจ้งขอแก้ไขเอกสาร ป.4  เรื่องเลขประจำปืน ให้ตรงใบอนุญาต

จนท. ก็ค้นหลักฐานเดิม  ตอนนำเข้า  นำเข้าหลายกระบอก  นั่นแหละค่ะ

บังเอิญหลักฐานเดิม  ยังครบถ้วน  ปรากฎ เป็นการเขียน ผิดหลัก โดยจนท. อ่ะค่ะ

อีกประเภท คือ  ตอกใหม่ทั้งเครื่องหมายทะเบียน และ  ซีเรียลนัมเบอร์ น่าจะมีอยู่จริงนะคะ

เพราะ  เคยมีประวัติ นิรโทษกรรม ให้ผู้ครอบครองอาวุธปืนผิดกฎหมาย นำมาจดทะเบียนเข้าระบบ น่ะค่ะ

สมัยนั้น ปี  2510 และ 2518  ตอกเลขกันเพลิน  ตอกผิดตอกใหม่  หรือ ตอกหลายรอบ เอาไปจดทะเบียนน่ะค่ะ

555  ถ้ากรณีจดเถื่อน ต้องเก็บเอกสาร ไว้ยืนยัน นะคะ 5555 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
Major
ก็แค่.....?
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 255

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2018, 08:47:51 PM »

น่าห่วงว่าจะเป็นปืนสวมทะเบียน ซึ่งเมื่อก่อนนิยมทำกันมาก มีการขายเฉพาะทะเบียนแล้วไปแก้ไขหมายเลขที่ตัวปืนให้ตรงกับทะเบียน แล้วปืนกระบอกที่ถูกต้องก็มีการขูดลบหมายเลขอีก เป็นปัญหาเรื่องการปลอมเอกสารกันมาก ถ้าขูดลบและตอกทะเบียนใหม่ ก็เป็นการทำลายและปลอมเอกสารราชการ ถ้าแก้ไขหมายเลขประจำปืนจากโรงงาน ก็เป็นการปลอมเอกสารธรรมดา ถ้าปืนเก่า คดีอาจขาดอายุความไปแล้ว แต่จะแก้ไขให้ถูกต้องได้อย่างไร เป็นเรื่องที่ยุ่งยากมากครับ
กรณีของท่านเจ้าของกระทู้ ค่อนข้างจะเป็นการปลอมหมายเลขทะเบียนซึ่งเป็นเอกสารราชการซะด้วย

ประวัติจริง ๆ ของอวป กระบอกนี้ แต่เดิมท่านปลัดอำเภอยุคนั้นสั่งผ่านโครงการหลวงมาครับแล้วไม่มีเงินไปรับ อวป.เลยให้พ่อผมดำเนินการแทนเเละเปลี่ยนเป็นชื่อพ่อผมแทนครับ...

yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2018, 01:57:59 PM »

ปืนอีกกระบอกหนึ่งที่ซีเรียลนัมเบอร์ตรงกับใบ ป.4 นั้น หมายเลขทะเบียนไม่ตรงกับของท่านเจ้าของกระทู้ใช่มั้ยครับ ถ้าตรงกันเป็นปัญหาแน่ครับ
worth
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2018, 07:20:32 PM »

สมัยนั้น ปี  2510 และ 2518  ตอกเลขกันเพลิน  ตอกผิดตอกใหม่  หรือ ตอกหลายรอบ เอาไปจดทะเบียนน่ะค่ะ

รับของท่านพ่อมาเป็นแบบนี้เลยครับยาย ตอกผิดแล้วตอกซ้ำปืนอีกกระบอกก็อยู่บ้านข้างๆกัน.. กิ๊วก๊าว กิ๊วก๊าว

รักเธอ....ประเทศไทย
lek
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1594

การแบ่งปัน ทำให้เราและคนอื่นมีความสุข

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2018, 10:54:38 PM »

ปลัดสอบแล้วแก้ตัวเลขในระบบให้ครับ   แป๊บเดียวถือว่าเขียนผิดแก้ให้ถูก  เคยเจอ2ทีแต่ถ้าเป็นคดีอาจเจอกองพิสูจน์หลักฐาน  ว่าสวมทะเบียนอยู่ที่ปืนเราด้วยว่า  ของจริงหรือสวม

มีความสุขแบบที่เรามีก็พอhttp://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=29.0  (รวมพลคนอีสาน)
Major
ก็แค่.....?
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 255

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2018, 08:50:14 AM »

ขอบพระคุณทุก ๆ ความเห็นครับ....

เรื่องอยู่ในระหว่างเจ้าหน้าที่ดำเนินการปรึกษากับทางกรม(ซึ่งไม่ทราบว่าใช้ระยะเวลานานเท่าใด) ... ช่วงนี้เลยต้องคอยต่อไป

ปล.ได้ติดต่อขอ ป.4 ฉบับจริงกลับมาคุมอวป.ไว้แล้วครับ จัดเก็บไว้ในที่ปลอดภัยต่อไป...

ด้วยความเคารพครับ

หน้า: [1] 2
  พิมพ์