๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 19, 2024, 10:48:47 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เกี่ยวกับหมาน้อยเมื่อโดนรถชน ตามกฎหมายคนเลี้ยงผิดใช่ไหมครับ  (อ่าน 5717 ครั้ง)
mimi
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #15 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2006, 09:55:40 AM »

ชาวบ้านสุดเวทนา"หมาขอทาน" มานั่งคาบกระป๋องขอเศษเงินกลางตลาดนัดย่านบางใหญ่ โดยมีเจ้าของเฝ้าจับตาตลอด หากลุกเดินย้ายที่จะโดนเฆี่ยนตีทารุณ แถมไม่มีข้าว-น้ำกิน ร้อง"ข่าวสด"ช่วยเป็นสื่อกลางขอความเป็นธรรมให้หมาด้วย "ข่าวสด"รุดพิสูจน์พบมีจริงๆ ชาวบ้านผ่านไปผ่านมาเห็นหมาแล้วเกิดความสงสารจนต้องหย่อนเงินใส่กระป๋อง พอเต็มเจ้าของที่กินเหล้ารอใกล้ๆ ก็มาเก็บไปที สภาพเนื้อตัวมอมแมม แถมโดนสีเมจิเขียนหน้า ใส่เสื้อ-กางเกงให้สะดุดตา ทางด้านเจ้าของไม่ยอมเผยชื่อ บอกพาหมาจากสุพรรณฯมาหากินถึงบางใหญ่ เงินที่ได้เป็นค่าข้าวทั้งของคนของหมา อ้างเป็นหมาฉลาดใช้ให้ไปซื้อของยังทำได้ เลยเอามาขอทาน รายได้ดีตกวันละ 500-1,000 บาท

เมื่อวันที่ 11 ส.ค. ผู้สื่อข่าวได้รับการร้องเรียนจากประชาชนว่า ที่ตลาดกลางบางใหญ่ อ.บางใหญ่ จ.นนทบุรี มีผู้นำสุนัขพันทาง สีขาว ไม่ทราบอายุและเพศ มาบังคับให้นั่งขอทานจากประชาชนที่สัญจรไปมาในตลาดนัดเปิดท้ายขายของ เพื่อเป็นค่าอาหารในแต่ละวันให้กับเจ้าของ เป็นที่เวทนาสงสารแก่ผู้พบเห็น เนื่องจากสุนัขตัวดังกล่าวเจ้าของไม่ยอมให้ข้าวให้น้ำกินเป็นเวลาหลายชั่วโมง ตั้งแต่เวลา 18.00-21.00 น.ซึ่งเป็นเวลาเปิดทำการตลาดนัดดังกล่าว

ผู้สื่อข่าวจึงเดินทางไปตรวจสอบ พบว่าสุนัขตัวนี้ถูกเจ้าของนำมาขอทานอยู่กลางถนนของตลาดนัด โดยมีผู้สัญจรไปมาที่เดินจ่ายตลาดให้ความสนใจเป็นจำนวนมาก และเกิดความสงสารจนต้องควักเงินให้เกือบทุกคนทั้งเด็กเล็กและผู้ใหญ่ ส่วนเจ้าของสุนัขตัวนี้ทราบว่าจะคอยนั่งสังเกตการณ์อยู่ห่างๆ ทำให้สุนัขตัวนี้ไม่กล้าลุกหนีไปไหน เพราะจะถูกเฆี่ยนตี ทั้งนี้ สุนัขตัวดังกล่าวนี้เป็นสุนัขพันทาง เพศเมีย อายุประมาณ 10 ปี อยู่ในสภาพมอมแมม นอนอยู่บนผ้าปูกลางถนน ตามใบหน้ามีการแต่งหน้า โดยเขียนคิ้วด้วยสีเมจิสีดำทั้ง 2 ข้าง ใส่เสื้อกล้ามสีน้ำเงิน กางเกงสีแดง ปากคาบกระป๋องน้ำใบเล็ก สีแดง มีข้อความเขียนที่หน้ากระป๋องว่า "ขอค่าอาหาร"

ผู้สื่อข่าวรายงานอีกว่า จากการสังเกตสภาพของสุนัขตัวดังกล่าวพบว่าอยู่ในสภาพอ่อนเพลีย เดินเซไปเซมา หายใจแรง อ้าปากตลอดเวลา บางครั้งต้องเดินไปหาน้ำกินเองบริเวณร่องน้ำของตลาดนัด และเดินกลับมานั่งที่จุดเดิม โดยไม่สนใจสุนัขตัวอื่นที่เข้ามาใกล้หรือเข้ามาเล่นด้วย

ผู้สื่อข่าวได้สอบถามร้านค้าที่อยู่ใกล้ๆ สุนัขตัวนี้ ได้รับการบอกเล่าว่า สุนัขตัวนี้น่าสงสารมาก เพราะถูกเจ้าของบังคับให้นั่งขอทานเหมือนคน หากไม่ทำก็จะถูกเฆี่ยนตี ดุด่า และก็ไม่ยอมให้ข้าวให้น้ำกินเป็นเวลาหลายชั่วโมงตั้งแต่ตลาดนัดเปิด ทั้งๆ ที่สุนัขตัวนี้หาเงินได้วันละไม่ต่ำกว่า 500-1,000 บาท เฉพาะจุดนี้ ส่วนเจ้าของสุนัขทราบว่านั่งอยู่ห่างๆ คอยสังเกตการณ์อยู่ หากเห็นว่าเงินเต็มกระป๋องก็จะมาเทใส่กระเป๋า และบังคับให้สุนัขนั่งต่อไปจนกว่าตลาดจะเลิก หลายคนทนเห็นพฤติการณ์เจ้าของหมาไม่ได้ก็แจ้งเจ้าหน้าที่ตำรวจ แต่ก็ไม่สามารถทำอะไรได้

ต่อมาผู้สื่อข่าวได้พบเจ้าของสุนัขตัวนี้ที่แอบนั่งอยู่ในร้านค้าแห่งหนึ่ง ห่างออกไปประมาณ 10 เมตร ผู้สื่อข่าวพยายามสอบถามชื่อก็ไม่บอก เป็นชายอายุประมาณ 35 ปี ลักษณะเมาสุรา กล่าวเพียงว่าสุนัขตัวนี้เพศเมีย ชื่อนางตาล อายุประมาณ 10 ปี เลี้ยงมาตั้งแต่เล็ก และตอนนี้มีลูก 1 ตัว โดยตนกับสุนัขเดินทางมาจากสุพรรณบุรีเพื่อมาหากิน ที่นำสุนัขตัวนี้มาขอทานเพื่อเป็นค่าอาหารของตนและของสุนัขด้วย มีรายได้เฉลี่ยวันละประมาณ 500-1,000 บาท แล้วแต่สถานที่ อย่างไรก็ตาม ตนไม่เคยฝึกสุนัขตัวนี้ให้นั่งขอทาน แค่สั่งให้ทำอะไรมันก็ทำ ไม่ว่าจะเป็นใช้ให้ไปซื้อของมันก็ทำได้ จึงจับมาแต่งตัว และให้มันคาบกระป๋องเพื่อหาเงินเป็นค่าอาหาร

ใครเห็นหมาตัวนี้ขอทานก็ซื้อข้าวกะน้ำให้เค้ากินหน่อยละกันนะคะ หัวเราะร่าน้ำตาริน
korpat
คนน่ารัก มักใจร้าย
Hero Member

คะแนน 119

« ตอบ #16 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2006, 01:40:23 PM »

เคยชนหมาน่าจะสามสี่ครั้งครับ  รุนแรงที่สุดก็ติดตะขอหน้ารถมาด้วยครับ จอดติดไฟแดงแล้วมอเตอร์ไซด์มาบอกว่ามีหมาติดอยู่หน้ารถ  (ตอนชนก็ตกใจครับมองกระจกหลังไม่เห็นหมา นึกว่าตกลงไปข้างทาง)
นกเนี่ยสองสามครั้งเห็นจะได้ครับเวลาไปต่างจังหวัด เคยกลับจากอยุธยา นกขึ้นมาจากข้างทางครับตัวใหญ่เหมือนกันตกใจแทบแย่ครับ
ได้แต่แผ่เมตตาให้เค้าครับ

ผ่านมากี่ฝนยังทนไม่ได้  ไม่รู้ทำไมใจต้องหวั่นไหว
แค่เพียงความเหงาที่เข้ามากับฝน  แต่ว่ามันซึมไปถึงหัวใจ
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #17 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2006, 01:43:41 PM »

ไม่จำเป็นไม่ชนแน่นอนครับ...นอกจากเหตุสุดวิสัยจริง ๆ
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #18 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2006, 02:50:20 PM »

เคยชนแพะ แบบโผล่จากโค้ง เจอพอดี(ขับปิคอัพ ของเพื่อน) แพะกระเด็นแล้วลุกวิ่ง กันชนห้อยไปข้าง ....
เพื่อนไม่ว่า เพราะแพะที่ว่าเป็นแพะที่ปล่อยแถวๆกุโบร์ ส่วนเจ้าของรถ เพื่อนผมเป็นมุสลิม...

อีกที ชนควาย ที่ตกใจอะไรไม่ทราบ โดดข้ามคูน้ำข้างทาง มาขวาง
ขับมอเตอร์ไซด์ ไม่หลบครับ แต่เบรค ไม่ทัน
คลุกฝุ่น....ส่วนควาย กลายเป็นหาเจ้าของไม่ได้ ไม่รู้ควายใคร.....
เวง....

เรื่อง สัตว์เลี้ยง กะอุบัติเหตุนี่ คนต่างจังหวัดรู้ดี....
ใครขับรถชนวัว ชนควาย กลายเป็นวัวควาย ไม่มีเจ้าของทันที.....
เจ็บฟรี ก็เยอะ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 23, 2006, 03:32:14 PM โดย submachine » บันทึกการเข้า

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

ครูแอม-ทีมซึมเศร้าฯ
Hero Member

คะแนน 56

......ซึมเศร้าทีม......

« ตอบ #19 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2006, 03:29:27 PM »

หัวเราะร่าน้ำตาริน เมื่อวานนี้ค่ะ ขณะกลับจากระยอง ง.สระ อู  งู ค่ะ ตัดหน้ารถ เบรคแล้วค่ะ
แต่ตัวยาวมาก รถหลังก็จี้ติดเลย ทำอะไรไม่ได้ เหยียบไปเต็มๆ คาดว่าจะไม่รอดเพราะโดนซ้ำด้วย
รถคันที่ขับตามแอมมา เมื่อเช้าก็ทำบุญตักบาตร อุทิศไปให้แล้ว สาธุ อย่าจองเวรกันอีกเลยนะ
ไม่ได้ตั้งใจจริงๆ หัวเราะร่าน้ำตาริน

NOOM 19 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

อดอย่างเสือ ดีกว่าอิ่มอย่างหมา

« ตอบ #20 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2006, 04:24:35 PM »

ตอนอยู่ ปวช.3 เพื่อนผมชนนกกระปุด ครึ่งปากครึ่งจมูก เกือบตายครับ (เพื่อนครับที่เกือบตาย)

"นี้ไรเฟิลของฉัน"
"มีเหมือนกันหลายกระบอก,แต่กระบอกนี้เป็นของฉัน"
"ถ้าไม่มีไรเฟิล.ฉันก็ไม่มีอะไร"
"ถ้าไม่มีฉัน.ไรเฟิลก็ไม่มีค่าอะไร"

เสียตังค์ทำรถ ..ดีกว่าหมดกับโคโยตี
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #21 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2006, 10:15:17 AM »

หัวเราะร่าน้ำตาริน เมื่อวานนี้ค่ะ ขณะกลับจากระยอง ง.สระ อู งู ค่ะ ตัดหน้ารถ เบรคแล้วค่ะ
แต่ตัวยาวมาก รถหลังก็จี้ติดเลย ทำอะไรไม่ได้ เหยียบไปเต็มๆ คาดว่าจะไม่รอดเพราะโดนซ้ำด้วย
รถคันที่ขับตามแอมมา เมื่อเช้าก็ทำบุญตักบาตร อุทิศไปให้แล้ว สาธุ อย่าจองเวรกันอีกเลยนะ
ไม่ได้ตั้งใจจริงๆ หัวเราะร่าน้ำตาริน

ครูแอม

ปรกติ งู เค้าให้ลาภเป็นสัตว์สองเท่าต่างเพศ

ครูแอมไปทับเค้า ซะแล้ว ......................

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
ออด
Hero Member

คะแนน 17

« ตอบ #22 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2006, 11:06:27 AM »

ชาวบ้านสุดเวทนา"หมาขอทาน" มานั่งคาบกระป๋องขอเศษเงินกลางตลาดนัดย่านบางใหญ่ โดยมีเจ้าของเฝ้าจับตาตลอด หากลุกเดินย้ายที่จะโดนเฆี่ยนตีทารุณ แถมไม่มีข้าว-น้ำกิน ร้อง"ข่าวสด"ช่วยเป็นสื่อกลางขอความเป็นธรรมให้หมาด้วย "ข่าวสด"รุดพิสูจน์พบมีจริงๆ ชาวบ้านผ่านไปผ่านมาเห็นหมาแล้วเกิดความสงสารจนต้องหย่อนเงินใส่กระป๋อง พอเต็มเจ้าของที่กินเหล้ารอใกล้ๆ ก็มาเก็บไปที สภาพเนื้อตัวมอมแมม แถมโดนสีเมจิเขียนหน้า ใส่เสื้อ-กางเกงให้สะดุดตา ทางด้านเจ้าของไม่ยอมเผยชื่อ บอกพาหมาจากสุพรรณฯมาหากินถึงบางใหญ่ เงินที่ได้เป็นค่าข้าวทั้งของคนของหมา อ้างเป็นหมาฉลาดใช้ให้ไปซื้อของยังทำได้ เลยเอามาขอทาน รายได้ดีตกวันละ 500-1,000 บาท

เมื่อวันที่ 11 ส.ค. ผู้สื่อข่าวได้รับการร้องเรียนจากประชาชนว่า ที่ตลาดกลางบางใหญ่ อ.บางใหญ่ จ.นนทบุรี มีผู้นำสุนัขพันทาง สีขาว ไม่ทราบอายุและเพศ มาบังคับให้นั่งขอทานจากประชาชนที่สัญจรไปมาในตลาดนัดเปิดท้ายขายของ เพื่อเป็นค่าอาหารในแต่ละวันให้กับเจ้าของ เป็นที่เวทนาสงสารแก่ผู้พบเห็น เนื่องจากสุนัขตัวดังกล่าวเจ้าของไม่ยอมให้ข้าวให้น้ำกินเป็นเวลาหลายชั่วโมง ตั้งแต่เวลา 18.00-21.00 น.ซึ่งเป็นเวลาเปิดทำการตลาดนัดดังกล่าว

ผู้สื่อข่าวจึงเดินทางไปตรวจสอบ พบว่าสุนัขตัวนี้ถูกเจ้าของนำมาขอทานอยู่กลางถนนของตลาดนัด โดยมีผู้สัญจรไปมาที่เดินจ่ายตลาดให้ความสนใจเป็นจำนวนมาก และเกิดความสงสารจนต้องควักเงินให้เกือบทุกคนทั้งเด็กเล็กและผู้ใหญ่ ส่วนเจ้าของสุนัขตัวนี้ทราบว่าจะคอยนั่งสังเกตการณ์อยู่ห่างๆ ทำให้สุนัขตัวนี้ไม่กล้าลุกหนีไปไหน เพราะจะถูกเฆี่ยนตี ทั้งนี้ สุนัขตัวดังกล่าวนี้เป็นสุนัขพันทาง เพศเมีย อายุประมาณ 10 ปี อยู่ในสภาพมอมแมม นอนอยู่บนผ้าปูกลางถนน ตามใบหน้ามีการแต่งหน้า โดยเขียนคิ้วด้วยสีเมจิสีดำทั้ง 2 ข้าง ใส่เสื้อกล้ามสีน้ำเงิน กางเกงสีแดง ปากคาบกระป๋องน้ำใบเล็ก สีแดง มีข้อความเขียนที่หน้ากระป๋องว่า "ขอค่าอาหาร"

ผู้สื่อข่าวรายงานอีกว่า จากการสังเกตสภาพของสุนัขตัวดังกล่าวพบว่าอยู่ในสภาพอ่อนเพลีย เดินเซไปเซมา หายใจแรง อ้าปากตลอดเวลา บางครั้งต้องเดินไปหาน้ำกินเองบริเวณร่องน้ำของตลาดนัด และเดินกลับมานั่งที่จุดเดิม โดยไม่สนใจสุนัขตัวอื่นที่เข้ามาใกล้หรือเข้ามาเล่นด้วย

ผู้สื่อข่าวได้สอบถามร้านค้าที่อยู่ใกล้ๆ สุนัขตัวนี้ ได้รับการบอกเล่าว่า สุนัขตัวนี้น่าสงสารมาก เพราะถูกเจ้าของบังคับให้นั่งขอทานเหมือนคน หากไม่ทำก็จะถูกเฆี่ยนตี ดุด่า และก็ไม่ยอมให้ข้าวให้น้ำกินเป็นเวลาหลายชั่วโมงตั้งแต่ตลาดนัดเปิด ทั้งๆ ที่สุนัขตัวนี้หาเงินได้วันละไม่ต่ำกว่า 500-1,000 บาท เฉพาะจุดนี้ ส่วนเจ้าของสุนัขทราบว่านั่งอยู่ห่างๆ คอยสังเกตการณ์อยู่ หากเห็นว่าเงินเต็มกระป๋องก็จะมาเทใส่กระเป๋า และบังคับให้สุนัขนั่งต่อไปจนกว่าตลาดจะเลิก หลายคนทนเห็นพฤติการณ์เจ้าของหมาไม่ได้ก็แจ้งเจ้าหน้าที่ตำรวจ แต่ก็ไม่สามารถทำอะไรได้

ต่อมาผู้สื่อข่าวได้พบเจ้าของสุนัขตัวนี้ที่แอบนั่งอยู่ในร้านค้าแห่งหนึ่ง ห่างออกไปประมาณ 10 เมตร ผู้สื่อข่าวพยายามสอบถามชื่อก็ไม่บอก เป็นชายอายุประมาณ 35 ปี ลักษณะเมาสุรา กล่าวเพียงว่าสุนัขตัวนี้เพศเมีย ชื่อนางตาล อายุประมาณ 10 ปี เลี้ยงมาตั้งแต่เล็ก และตอนนี้มีลูก 1 ตัว โดยตนกับสุนัขเดินทางมาจากสุพรรณบุรีเพื่อมาหากิน ที่นำสุนัขตัวนี้มาขอทานเพื่อเป็นค่าอาหารของตนและของสุนัขด้วย มีรายได้เฉลี่ยวันละประมาณ 500-1,000 บาท แล้วแต่สถานที่ อย่างไรก็ตาม ตนไม่เคยฝึกสุนัขตัวนี้ให้นั่งขอทาน แค่สั่งให้ทำอะไรมันก็ทำ ไม่ว่าจะเป็นใช้ให้ไปซื้อของมันก็ทำได้ จึงจับมาแต่งตัว และให้มันคาบกระป๋องเพื่อหาเงินเป็นค่าอาหาร

ใครเห็นหมาตัวนี้ขอทานก็ซื้อข้าวกะน้ำให้เค้ากินหน่อยละกันนะคะ หัวเราะร่าน้ำตาริน

หมาเลี้ยงคน...

"..รักปืน ชอบปืน หมั่นฝึกซ้อมและดูแลรักษาให้ดี.."
                    "..มีปืน ต้องมีสติ.."
ออด
Hero Member

คะแนน 17

« ตอบ #23 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2006, 11:27:10 AM »

ผมเองเคยขับชนหมา 3 ครั้ง ไก่ 1 ครั้ง งู 1 ครั้ง
หมา 2 ครั้งวิ่งตัดหน้าแบบกระทันหัน อีก 1 ครั้งวิ่งเข้ามากัด มันพลาดอี่ท่าไหนไม่รู้โดนผมเหยียบกลางลำตัวเลย หมาไม่ตาย ส่วนไก่อยู่ดี ๆ วิ่งตัดหน้าแล้วมาหยุดให้ผมชนเฉย ๆ เลย ไก่กระเด็นไปอีกเลนหนึ่ง ไก่ไม่ตาย ชนหมา 3 ครั้ง หมา 3 ตัวที่ชนไม่ตาย วิ่งกลับเข้าบ้านและเข้าโรงพยาบาลได้ ชนหมาล่าสุดเมื่อประมาณกลาง ๆ ปีนี้ เบรกแล้วความเร็วที่ชนน่าจะประมาณ 50 กม./ชม. กันชนถลอกนิดหน่อย แต่แผ่นป้ายทะเบียนกระเด็นไปอยู่ริมถนนอีกฝั่ง ต้องกลับรถมาเก็บ...ฮ่า ๆ  ชนไก่ก็ไม่ตายวิ่งกลับบ้านได้เฉยเลย แต่งูไม่รู้ว่าตายหรือเปล่า ไม่ได้จอดดู
      หากขับรถไม่ว่าจะเป็นมอเตอร์ไซด์หรือรถยนต์หากเจอสัตว์เล็กอย่าพยายามหักหลบเป็นอันขาดครับโดยเฉพาะรถที่มาเร็ว ๆ อันตรายมาก เพราะผมเคยเห็นคนขับหักหลบตาย บางรายเจ็บพิการมาหลายรายแล้ว หากรู้ว่ามีสัตว์ข้างหน้าในระยะที่เบรกได้ให้เบรกปกติไม่ต้องเบรกแบบเต็มที่ หากเป็นวัว ควาย หรือคนข้างถนนให้ใช้ความเร็วให้ช้าที่สุด อย่าบีบแตรรถเป็นอันขาด...ยกเว้นคนบีบแตรได้

"..รักปืน ชอบปืน หมั่นฝึกซ้อมและดูแลรักษาให้ดี.."
ออด
Hero Member

คะแนน 17

« ตอบ #24 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2006, 11:40:39 AM »

พูดถึงเรื่องสัตว์เลี้ยง อันที่จริงเจ้าของผู้เลี้ยงต้องดูแลให้ดี ๆ ครับ อย่าให้มันออกมาบนถนน เพราะมันจะสร้างปัญหาให้ผู้ใช้รถใช้ถนนสัญจรไปมา เมื่อกลางเดือนกันยาที่ผ่านมา ญาติ ๆ ผม ที่บ้านเลี้ยงวัว แบบปล่อยให้เดินกินไปเรื่อย ๆ ช่วงหัวค่ำประมาณสัก ทุ่มกว่า ๆ วัวมันก็คงจะวิ่งข้ามถนน รถยนต์ขับมาเบรกไม่อยู่ชนเต็ม ๆ เลย วัวขาหัก 1 ข้าง เดินไปได้นิดหนึ่งก็นอนลง ไม่ตาย เจ้าของรถที่ชนก็เลยเฝ้าวัวที่ชนไว้ เจ้าของวัวเดินตามหาวัวเพราะวัวไม่ครบ มาเจอเลยต้องเสียตังค์ค่าซ่อมรถให้คันที่ชนไปหลายบาทเลย วัวที่ถูกชน ให้สัตวแพทย์มารักษาเสียตังค์อีก วัวตอนนี้ยังเอามาปล่อยไว้แถว ๆ บ้านผมอยู่เลย ช่วงนี้เดินได้แล้วแต่คงไม่ดีเหมือนเดิม  นี่แหละไม่ยอมเลี้ยงดูแลให้ดี ๆ ปล่อยไปทั่ว คนเลี้ยงไม่เฝ้าแต่กับไปเมา...

e27hu "รักในหลวง"
One man standing.
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 2

« ตอบ #25 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2006, 02:00:20 PM »

ผมเองจะพยายามหลบเท่าที่จะพอหลบได้
ด้วยว่าระบบเบรคไม่ค่อยจะหยุดได้ทันใจสักเท่าไหร่  เคยเสียวๆครั้งเดียวที่เกือบชนหมาที่วิ่งตามเจ้าของข้ามถนน
เมื่อก่อนขี่มอ'ไซค์ ซอยแถวบ้านจะมีกิ้งกือข้ามถนน ผมก็หลบ
ตอนนี้ขับรถก็เหมือนกัน เจอกบกระโดดโหย๋งๆๆ มาผมก็พยายามหลบนะ ( ถ้าขับเร็วคงมองไม่ทันนะ แต่ผมขับไม่เร็ว เพราะรถเก่า )
ถ้าเห็นหมาอยู่ข้างถนน ผมจะชลอความเร็วไว้ก่อนเผื่อเบรคครับ

Tee Smith.
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์