๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 07:16:33 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากได้คำแนะนำ เรื่องเครื่องมือพื้นฐาน สำหรับปืนครับ Torque set, Screwdriver set  (อ่าน 6212 ครั้ง)
anasnarak
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: เมษายน 27, 2018, 10:15:19 AM »

เคยอ่านผ่านๆตา นานมากแล้ว ในนี้ เรื่องการใช้ Tools เช่น Torque Screwdriver ประกอบการติดตั้ง Scope

ณ วันนี้คิดอยากจะมีเครื่องมือ เช่น Torque Screwdriver, Torque Screwdriver , Torque Wrench , ชุด 6 เหลี่ยม เพื่อไว้ใช้งาน

ตอนนี้ก็ดูๆไว้หลายแบบ แต่ไม่มั่นใจเรื่อง ว่าขอบเขตการใช้งาน ชนิด, รูปแบบของ tool เช่น
ค่า Torque ต้องขนาดไหน , ขนาดเบอร์/ลักษณะ ของไขควง ต้องใช้แบบไหน, หน่วยของประแจเป็นเบอร์ไหนบ้าง 
 ( ถอดประกอบปืน, ขันโครงปืน , ขันเบสกล้อง แหวนรัดกล้อง , สกรูตามจุดต่างๆ )

ปืนที่มีตอนนี้และเผื่อใช้กันปืนในอนาคตด้วย
 NTS Commando shotgun, Taurus  Glock , CZ455 , Ruger 10/22 Takedown ( ในอนาคตมีแผนจะเพิ่ม ลูกเลื่อน .308 Remington 700 , .38 ลูกโม่ )

Wrench 10 inch pounds to 65 inch pounds

Neiko 10573B Torque Screwdriver Set, 1/4-Inch Drive, Long Shank, 10 to 50 Inch-Pound Range, 20 Bits Included

พวกประแจ socket 1/4  Torque range: 2-15 NM แบบพวกนี้จำเป็นไหม หรือแค่ไขควง Torque ก็พอ

ขอบพระคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้าครับ
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15861

No justice No peace

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 27, 2018, 11:01:33 AM »

555  ใช้อันนี้  แต่มันแพงไปนะ  1,500 - 1,700 บาท อ่ะค่ะ 55555 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
Earthworm
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 211

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 27, 2018, 12:10:47 PM »

ตัวบนสุดเลยครับ ใช้ร่วมกับชุดที่ยายแนะนำได้ ผมเคยเอาเข้ามาขายจำราคาไม่ได้ละ แต่คุ้มสุดครับเพราะที่จำได้มีสกรูบางตัวใช้แรงบิดถึง 65 ปอนด์ อยู่ในพิกัดตัวบนได้ครับ  ไหว้

แต่ถ้าไม่ห่วงเรื่องเกะกะ ใช้งานลำบาก หรือมีใช้ร่วมกับงานอื่นเช่นพวกจักรยานด้วย ตัวล่างสุดจะครอบคุมกว่าครับ ผมเคยเอามาขาย(อีกแล้ว)ในเวบจกย.งานไต้หวันราคาไม่ถึงพันครับ แต่ต้องหาอะแดบเตอร์แปลงหัวหน่อยครับ ไม่งั้นใส่พวกหัวไขควงลำบาก  ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 27, 2018, 12:17:19 PM โดย Earthworm » บันทึกการเข้า
nin
เป็นวัยรุ่นมันเหนื่อย
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 17

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 28, 2018, 10:10:41 AM »

เสนอชุดบนครับ Fat Wrench ใช้กับปืนน่าจะกระทัดรัด เหมาะมือ
ราคาที่ outdoor vision ราว 2,700-3,000 บาท คงแล้วแต่ Lot. ที่นำเข้ามา
Action screw ของ cz455 ใช้ ดอก T30 ซึ่งต้องหาเพิ่มครับ ตัวนึงไม่กี่สิบบาท
ส่วนปืนรุ่นอื่นๆ ผมไม่ทราบว่าใช้หัวขันแบบใดบ้าง

Fat Wrench มีรุ่นที่เป็นดิจิตัลด้วยนะครับ แพงกว่ากันราว 1,000 บาท
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 28, 2018, 10:14:52 AM โดย nin » บันทึกการเข้า

วักน้ำเข้ามา  น้ำไหลออกไป
  ผลักน้ำออกไป  น้ำไหลเข้ามา

ดร.เทียม โชควัฒนา
หน้า: [1]
  พิมพ์