๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 12:40:04 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คนพิการ สามารถขออนุญาตให้มีและใช้อาวุธปืน ได้หรือไม่  (อ่าน 3584 ครั้ง)
TUI 48
Sr. Member

คะแนน 332

« เมื่อ: มีนาคม 12, 2018, 02:22:12 PM »

จากการที่มีการกำหนดคุณสมบัติของบุคคล ที่จะขออนุญาตให้มีและใช้อาวุธปืน ไว้ข้อหนึ่งว่า "สภาพร่างกายปกติไม่พิการหรือทุพพลภาพ"

คำว่า"ไม่พิการหรือทุพพลภาพ" นี้ครอบคลุมขนาดไหนครับ  ขาขาดหนึ่งข้าง แต่แขนและมือสองข้างยังปกติ  สามารถใช้อาวุธปืนเพื่อป้องกันชีวิตและ

ทรัพย์สินได้ แบบนี้ถือว่าขาดคุณสมบัติหรือไม่  ในความเห็นของผม น่าจะครอบคลุมเฉพาะคนพิการ ที่หากฝืนใช้อาวุธปืนแล้ว อาจเป็นอันตราย หรือ

ไม่ปลอดภัยแก่บุคคลอื่น  ถ้าเป็นเช่นนี้ ก็ควรที่จะระบุให้ชัดเจนไปเลยจะดีกว่า  หรือว่าทั้งหมดทั้งมวล ขึ้นอยู่กับดุลยพินิจของนายทะเบียนแต่เพียงอย่างเดียวครับ

สหายแป๋ง คนดง
ถึงตัวเจ้าจะจากไปแต่ชื่อและความดีของเจ้าจะอยู่ในใจพี่เสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2301

ป่าสร้างคนแต่คนกลับสร้างป่า ด้วยลมปาก

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 13, 2018, 08:03:49 AM »

ถามดีมีเหตุมีผล มารอฟังผู้รู้ตอบ ประสบการณ์ตรงผมเอง เคยเห็นทนายความท่านหนึ่งพิการไม่มีมือข้างซ้ายตั้งแต่กำเนิด
มีอาวุธในครอบครองและถูกกฎหมาย 2 กระบอก

รักชาติ  ศาสน์  กษัตริย์ 
ยืนหยัดในความเป็นไทย

เกิดเป็นเซื้อซาดแฮ้ง  อย่าเหม็นสาบกุยกัน.......
  ข้าราษฎรประจำไทยควรคำนึง
http://www.youtube.com/watch?v=gM1D0xIwLVo
ต้นคระกูลไทย
http://www.youtube.com/watch?v=
TUI 48
Sr. Member

คะแนน 332

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 13, 2018, 09:37:35 AM »

สวัสดีครับพี่ลุงแป๋ง สบายดีนะครับ  ที่ตั้งประเด็นคำถามนี้ ด้วยเหตุมีคนที่รู้จัก ซึ่งพิการขาลีบข้างหนึ่ง มาสอบถามผม จึงต้องมาขอรับข้อมูลที่เป็นประโยชน์จากท่านผู้รู้ในนี้ครับ
ถึงตัวเจ้าจะจากไปแต่ชื่อและความดีของเจ้าจะอยู่ในใจพี่เสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2301

ป่าสร้างคนแต่คนกลับสร้างป่า ด้วยลมปาก

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 13, 2018, 11:15:17 AM »

สวัสดีครับพี่ลุงแป๋ง สบายดีนะครับ  ที่ตั้งประเด็นคำถามนี้ ด้วยเหตุมีคนที่รู้จัก ซึ่งพิการขาลีบข้างหนึ่ง มาสอบถามผม จึงต้องมาขอรับข้อมูลที่เป็นประโยชน์จากท่านผู้รู้ในนี้ครับ

สวัสดีครับผม สบายดีครับ รอผู้รู้มาให้คำตอบที่ชัดเจนดีกว่าครับ
ที่ผมเคยเจอมา ผมว่านายทะเบียนคงใจดีมากๆ เยี่ยม

เกิดเป็นเซื้อซาดแฮ้ง  อย่าเหม็นสาบกุยกัน.......
http://www.youtube.com/watch?v=gM1D0xIwLVo
http://www.youtube.com/watch?v=
yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

สิ่งที่คนต้องการ คือ โอกาส

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 13, 2018, 10:23:42 PM »

ปัญหานี้ น่าคิดนะครับ ในความเห็นส่วนตัว เห็นว่า คนที่จะขอซื้ออาวุธปืน ต้องพาตัวไปแสดงต่อหน้านายทะเบียนหรือเจ้าพนักงานผู้มีหน้าที่เกี่ยวกับการพิจารณาขอใบอนุญาต ซึ่งสภาพร่างกายของผู้ขออนุญาตจะต้องไม่เป็นอุปสรรคและเป็นอันตรายในการใช้อาวุธปืนป้องกันตัว ซึ่งเจ้าพนักงานหรือนายทะเบียนจะเป็นผู้ใช้ดุลพินิจในการพิจารณาว่าจะอนุญาตให้หรือไม่ หากเห็นว่าความพิการและทุพพลภาพไม่เป็นอุปสรรคและเป็นอันตรายก็จะอนุญาตให้ได้ เช่น ผู้พิการขาขาดและได้รับการใส่ขาเทียมที่สามารถเดินได้เช่นคนปกติ หรือแขนขาดเพียงข้างเดียว ยังมีแขนและมือที่สามารถใช้อาวุธปืนได้ตามปกติ ก็จะพิจารณาอนุญาตให้ได้ หากเห็นว่าไม่สามารถจะใช้ปืนได้อย่างปลอดภัยก็จะลงความเห็นว่าพิการหรือทุพพลภาพที่ไม่สามารถจะใช้อาวุธปืนในการป้องกันชีวิตและทรัพย์ของตนเองหรือผู้อื่นได้ ก็จะไม่อนุญาต
TUI 48
Sr. Member

คะแนน 332

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 14, 2018, 08:48:25 AM »

ปัญหานี้ น่าคิดนะครับ ในความเห็นส่วนตัว เห็นว่า คนที่จะขอซื้ออาวุธปืน ต้องพาตัวไปแสดงต่อหน้านายทะเบียนหรือเจ้าพนักงานผู้มีหน้าที่เกี่ยวกับการพิจารณาขอใบอนุญาต ซึ่งสภาพร่างกายของผู้ขออนุญาตจะต้องไม่เป็นอุปสรรคและเป็นอันตรายในการใช้อาวุธปืนป้องกันตัว ซึ่งเจ้าพนักงานหรือนายทะเบียนจะเป็นผู้ใช้ดุลพินิจในการพิจารณาว่าจะอนุญาตให้หรือไม่ หากเห็นว่าความพิการและทุพพลภาพไม่เป็นอุปสรรคและเป็นอันตรายก็จะอนุญาตให้ได้ เช่น ผู้พิการขาขาดและได้รับการใส่ขาเทียมที่สามารถเดินได้เช่นคนปกติ หรือแขนขาดเพียงข้างเดียว ยังมีแขนและมือที่สามารถใช้อาวุธปืนได้ตามปกติ ก็จะพิจารณาอนุญาตให้ได้ หากเห็นว่าไม่สามารถจะใช้ปืนได้อย่างปลอดภัยก็จะลงความเห็นว่าพิการหรือทุพพลภาพที่ไม่สามารถจะใช้อาวุธปืนในการป้องกันชีวิตและทรัพย์ของตนเองหรือผู้อื่นได้ ก็จะไม่อนุญาต

ขอบคุณมากครับ ท่านอัยการ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2301

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 15, 2018, 06:25:20 AM »

ไหว้(สมควร)กระจ่าง...ศาสตร์ครับ

คนส่องกล้อง
ปัจจตัง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 162

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 16, 2018, 03:17:56 PM »

มาตรา 5 เขียนใว้แค่ พิการจนไม่สามารถใช้อาวุธปืนได้

ตัวบท (5) บุคคลซึ่งไม่สามารถจะใช้อาวุธปืนได้โดยกายพิการหรือทุพพลภาพ เว้นแต่จะมีไว้เพื่อเก็บมาตรา 11

Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 18, 2018, 02:03:07 PM »

เคยมีผู้ที่ใช้มือได้ข้างเดียวมาขอสมัครเรียนยิงปืน ทางชมรมก็จัดให้ครับใช้ลูกโม่ .38 4 นิ้วมาตรฐานแต่ไม่ต้องเข้าหลักสูตรปกติจัดให้พิเศษโดยครูที่รับการอบรมการยิงปืนจากอิสราเอล ก็มีใบ ป.4 ได้เหมือนคนทั่วไปไม่แน่ใจว่ามาเรียนแล้วไปซื้อปืนหรือเปล่าแต่ก็เห็นกลับมาซ้อมเหมือนกัน ป้องกันตัวได้วงกระสุน 6 นัดก็แล้วกัน แต่ถ้ามีเวลานิดหน่อยก็ยังบรรจุใหม่ได้ เคยไปดูเขาสอนเผื่อจะนำมาใช้ได้บ้างถ้าบาดเจ็บใช้มือได้ข้างเดียว
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 26, 2018, 04:40:12 AM »

ไหว้(สมควร)กระจ่าง...ศาสตร์ครับ
        งง ครับ พ่อใย่
มุขอะไรอะ  ลูกหลานเกิดไม่ทัน ครับ คิก คิก คิก คิก

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
หน้า: [1]
  พิมพ์