๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 03:36:38 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามหน่อยครับปืนสมิธM60 มีซีเรียลนัมเบอร์กี่จุดครับ นายทะเบียนไม่ยอมโอนให้ครับ  (อ่าน 4571 ครั้ง)
Yoshiki_Silencer - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 278

ลูกศิษย์ครูหมู (ด้วยอีกคน)

« เมื่อ: มกราคม 20, 2018, 02:14:52 AM »

พอดีปืนกระบอกนี้เดิมเป็นปืนมรดกของตาเพื่อนผมน่ะครับแล้วก็โอนมาให้ยายก็ไม่มีปัญหาอะไร

ที่นี่พอยายเพื่อนของผมเสียชีวิตเลยจะโอนมาให้แม่ของเพื่อนผมน่ะครับ

แต่ตอนเอาปืนไปตรวจนายทะเบียนไม่ยอมโอนให้น่ะครับ  โดยแจ้งว่าซีเรียลนัมเบอร์ตรงส้นด้ามกับบานพับโม่ไม่ตรงกัน

แล้วนายทะเบียนก็สงสัยว่าจะเป็นปืนสวมทะเบียนมาครับ  ซึ่่งเพื่อนยืนยันว่าไม่ได้มีการสวมทะเบียนมาแน่นอน

ภาพที่ 1 เป็นภาพใบ ป.4  ครับ

ภาพที่  2  เป็นภาพตรงบานพับโม่ครับ

ภาพที่  3  เป็นภาพทะเบียนปืน

ภาพที่  4  เป็นภาพซีเรียลนัมเบอร์ปืนครับ

ซึ่งถ้าดูจากทะเบียนปืนตรงสันด้าม กับซีเรียลนัมเบอร์ตรงส้นด้ามปืนจะพบว่าตรงกับใบ ป.4  ครับ

แต่พอเปิดบานพับโม่มาพบว่าเป็นเลขอีกชุดนึง  นายทะเบียนเคยคิดว่าเลขตรงบานพับโม่เป็นซีเรียลนัมเบอร์ซึ่งไม่ตรงกับส้นด้ามปืน  เลยไม่ยอมโอนปืนให้ครับเพราะคิดว่า
เป็นปืนสวมทะเบียนมา

เคยสอบถามผู้รู้แล้วแจ้งว่าเป็นเลข Assembly Line ซึ่งคล้ายกับเลขสายพานการผลิตซึ่งจะไม่ใช่เลขเดียวกับซีเรียลนัมเบอร์  ซึ่งผมพยายามหาแหล่งข้อมูลที่น่าเชื่อถืออยู่
เพื่อนำไปโต้แย้งกับนายทะเบียนอยู่ครับ ไม่งั้นปืนกระบอกนี้ลอยอยู่อย่างนี้ไม่สามารถโอนได้ครับ  รบกวนขอความรู้จากพี่ ๆ ในนี้หรือช่วยชี้เป้าแหล่งอ้างอิงข้อมูลให้หน่อย
จะเป็นพระคุณอย่างสูงครับ  ขอขอบคุณล่วงหน้าทุกความเห็นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 20, 2018, 02:29:26 AM โดย Yoshiki_Silencer - รักในหลวง » บันทึกการเข้า

ไม่ว่าจะเกลียดขี้หน้าใครขนาดไหน... แต่ตราบใดที่เขายังถูกต้องตามหลักการ ก็จะต้องปกป้องเขา เพราะสิ่งที่ปกป้องมันมากกว่า บุคคล แต่มันคือหลักการที่จะทำให้ระบบดำเนินต่อไปได้
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 20, 2018, 10:12:32 AM »

ลองค้นดูเกี่ยวกับตัวเลขที่ส่วนของ Yoke
Usually they are referred to as assembly numbers or process numbers. During the soft-fitting process parts are fitted before being sent over to the finish shop. At this stage, no serial number has been assigned. The assembly numbers ensure that the pre-fitted parts remain together during final polishing and finishing (where blue or nickel finish is applied to the parts). Once final assembly takes place and the serial number is assigned to the gun, the assembly numbers cease to have any meaning. After 1958, however, there is a significant number in the yoke area on most S&W revolvers. It is in addition to the assembly number. This is the model number. It is represented by the following forumula: MOD xx-x. The earliest examples did not have the dash number. These were added as engineering changes took place within each model line. JP

ที่มา https://www.gunvaluesboard.com/learning-about-your-smith-wesson-revolver-updated-1512.html
เป็น รห้สสายการประกอบ
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 278

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 21, 2018, 11:29:38 PM »

ขอบคุณ คุณYut64 มากนะครับ จะลองเอาไปค้นหาข้อมูลดู

รบกวนสอบถามเพิ่มอีกนิดพอจะมีลายแทงของเว็บไซต์ภาษาไทยที่แลดูเป็นทางการหรือน่าเชื่อถือบ้างไหมครับ หรือว่าต้องค้นหาจากเว็บของ
ต่างประเทศอย่างเดียว

ไม่ว่าจะเกลียดขี้หน้าใครขนาดไหน... แต่ตราบใดที่เขายังถูกต้องตามหลักการ ก็จะต้องปกป้องเขา เพราะสิ่งที่ปกป้องมันมากกว่า บุคคล แต่มันคือหลักการที่จะทำให้ระบบดำเนินต่อไปได้
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 22, 2018, 12:25:33 PM »

ยังไม่พบเวปภาษาไทยที่เกี่ยวข้องครับ
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 278

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 22, 2018, 07:11:19 PM »

ยังไม่พบเวปภาษาไทยที่เกี่ยวข้องครับ
ขอบคุณมากครับ

ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15861

No justice No peace

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 23, 2018, 11:15:56 AM »

555  โอกาสโอนได้  ได้โอน ป็นศูนย์ ค่ะ 55

ป.4 แปลกๆ  ถ้าเปิดให้เห็นที่ไหน  "  พิจิตร " อย่างนี้ เอวัง  นะคะ

หมายเลขประจำปืน  และ  เครื่องหมายทะเบียน   เคยลบ  และ ทำขึ้นใหม่  นะคะ

ตัวอักษร  ภูมิลำเนา ในใบป.4 ก็  แปลกๆ อีกนั่นแหละ ค่ะ

( ลองเปิด  ไซด์เพลท ข้างลูกโม่  ดูด้านใน เลขอะไร )

555  ฐานข้อมูลทางทะเบียน " ไม่ปรากฎ  ในระบบ "  เอวัง เหมือนเดิม ค่ะ 555 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 23, 2018, 12:08:45 PM »

555  โอกาสโอนได้  ได้โอน ป็นศูนย์ ค่ะ 55

ป.4 แปลกๆ  ถ้าเปิดให้เห็นที่ไหน  "  พิจิตร " อย่างนี้ เอวัง  นะคะ

หมายเลขประจำปืน  และ  เครื่องหมายทะเบียน   เคยลบ  และ ทำขึ้นใหม่  นะคะ

ตัวอักษร  ภูมิลำเนา ในใบป.4 ก็  แปลกๆ อีกนั่นแหละ ค่ะ

( ลองเปิด  ไซด์เพลท ข้างลูกโม่  ดูด้านใน เลขอะไร )

555  ฐานข้อมูลทางทะเบียน " ไม่ปรากฎ  ในระบบ "  เอวัง เหมือนเดิม ค่ะ 555 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ย้อนไปดูภาพอีกครั้งอย่างละเอียด เออนะมีอะไรที่ขัดแย้งกันเยอะ
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 23, 2018, 08:34:08 PM »

ย้อนไปดูภาพอีกครั้งอย่างละเอียด เออนะมีอะไรที่ขัดแย้งกันเยอะ

555  ทะเบียน " คลองขลุง กำแพงเพชร  พิจิตร "  ร่อแร่ หมดหวัง ค่ะ ฮา 5555 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 278

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 26, 2018, 12:36:43 AM »

555  โอกาสโอนได้  ได้โอน ป็นศูนย์ ค่ะ 55

ป.4 แปลกๆ  ถ้าเปิดให้เห็นที่ไหน  "  พิจิตร " อย่างนี้ เอวัง  นะคะ

หมายเลขประจำปืน  และ  เครื่องหมายทะเบียน   เคยลบ  และ ทำขึ้นใหม่  นะคะ

ตัวอักษร  ภูมิลำเนา ในใบป.4 ก็  แปลกๆ อีกนั่นแหละ ค่ะ

( ลองเปิด  ไซด์เพลท ข้างลูกโม่  ดูด้านใน เลขอะไร )

555  ฐานข้อมูลทางทะเบียน " ไม่ปรากฎ  ในระบบ "  เอวัง เหมือนเดิม ค่ะ 555 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

555  ทะเบียน " คลองขลุง กำแพงเพชร  พิจิตร "  ร่อแร่ หมดหวัง ค่ะ ฮา 5555 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ขอบคุณมากครับยายบ๊าบผมไม่ได้เข้ามาซะนานสบายดีนะครับ   Grin Grin Grin

พอดีเรื่องนี้ล่าสุดลองปรึกษากับเพื่อนที่เป็นคนตรวจอาวุธปืนอยู่ที่พิสูจน์หลักฐานเพื่อนก็ยืนยันว่าตรงบานพับโม่ไม่ใช่เลขซีเรียลนัมเบอร์ครับแต่เป็นเลขชิ้นส่วนอะไหล่
ซีเรียลนัมเบอร์ของรุ่นนี้อยู่ตรงส้นด้ามถูกต้องแล้ว  แต่พิสูจน์หลักฐานจะรับตรวจเฉพาะปืนคดีหรือปืนที่มีหน่วยราชการสอบถามมาเท่านั้น

ส่วนเรื่องฐานข้อมูลไม่ปรากฏในระบบทะเบียนนี่ไม่ใช่เรื่องแปลกครับ  เพราะปืนนี้เป็นปืนเก่า  การเคลื่อนไหวครั้งล่าสุดทางทะเบียนปืนน่าจะก่อนมีระบบคอมพิวเตอร์ออนไลน์
ซึ่งจากประสบการ์ทำงานของผมเท่าที่พบเจอถ้าเป็นปืนเก่า ๆ ก็จะค้นในสารบบออนไลน์ไม่เจอเหมือนกันครับ 

คิดว่าอาจจะต้องให้เพื่อนเข้าไปคุยกับนายทะเบียนแล้วให้นายทะเบียนทำหนังสือสอบถามไปที่ศูนย์พิสูจน์หลักฐานภาคดูเพราะเป็นหน่วยงานรัฐและมีประเด็นที่จำเป็น
แต่ถ้านายทะเบียนไม่ทำให้อาจจำเป็นต้องฟ้องศาลปกครองแล้วหละครับ  ไม่งั้นปืนมันก็จะค้างเติ่งอยู่แบบนี้จะโอนจะขายก็ทำไม่ได้อ่ะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 26, 2018, 12:46:22 AM โดย Yoshiki_Silencer - รักในหลวง » บันทึกการเข้า

Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 26, 2018, 09:39:25 AM »

ขอบคุณมากครับยายบ๊าบผมไม่ได้เข้ามาซะนานสบายดีนะครับ   Grin Grin Grin

พอดีเรื่องนี้ล่าสุดลองปรึกษากับเพื่อนที่เป็นคนตรวจอาวุธปืนอยู่ที่พิสูจน์หลักฐาน
เพื่อนก็ยืนยันว่าตรงบานพับโม่ไม่ใช่เลขซีเรียลนัมเบอร์ครับแต่เป็นเลขชิ้นส่วนอะไหล่
ซีเรียลนัมเบอร์ของรุ่นนี้อยู่ตรงส้นด้ามถูกต้องแล้ว 
แต่พิสูจน์หลักฐานจะรับตรวจเฉพาะปืนคดีหรือปืนที่มีหน่วยราชการสอบถามมาเท่านั้น

ส่วนเรื่องฐานข้อมูลไม่ปรากฏในระบบทะเบียนนี่ไม่ใช่เรื่องแปลกครับ  เพราะปืนนี้เป็นปืนเก่า 
การเคลื่อนไหวครั้งล่าสุดทางทะเบียนปืนน่าจะก่อนมีระบบคอมพิวเตอร์ออนไลน์
ซึ่งจากประสบการ์ทำงานของผมเท่าที่พบเจอถ้าเป็นปืนเก่า ๆ ก็จะค้นในสารบบออนไลน์ไม่เจอเหมือนกันครับ

คิดว่าอาจจะต้องให้เพื่อนเข้าไปคุยกับนายทะเบียน
แล้วให้นายทะเบียนทำหนังสือสอบถามไปที่ศูนย์พิสูจน์หลักฐานภาคดู
เพราะเป็นหน่วยงานรัฐและมีประเด็นที่จำเป็น

แต่ถ้านายทะเบียนไม่ทำให้อาจจำเป็นต้องฟ้องศาลปกครองแล้วหละครับ 
ไม่งั้นปืนมันก็จะค้างเติ่งอยู่แบบนี้จะโอนจะขายก็ทำไม่ได้อ่ะครับ

555  สวัสดีค่ะท่าน โยชิกิ สุขสบาย สมควรตามอัตภาพค่ะ ฮา 5555 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

กรณี  ปืนกระบอกนี้  ถ้าจะเดิน  อย่าเดินผิดที่ ผิดทาง ค่ะ ฮา

ไล่ตั้งแต่  คลองขลุง  เอาหลักฐาน  " สถานะการมีอยู่จริง " เป็นอันดับแรก ค่ะ ฮา

พอได้หลักฐาน  ก็เดินต่อ  ก่อนมาคลองขลุง  มาจากไหน  นะคะ ฮา

เอกสารที่ได้มา  ต้องไม่ขาดตอน  หลังจากนั้นแนบ  สองชุดนี้   ยื่นแสดงขอรับโอน ค่ะ

5555  ลองกล้าๆ  เปิด ไซท์เพลท ดู สิคะ  ฮา 555 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 26, 2018, 11:56:45 AM »

ทีแรกผมสงสัยเรื่องลำกล้องที่ใช้หมุดยึดกับโครงพอไปค้นลึกๆก็พบว่า M60 มีแบบนี้ ทีแรกคิดว่า M60 เป็นแบบลำหนาอย่างเดียว
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 278

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 30, 2018, 12:43:36 AM »

ขอบคุณมากครับยายบ๊าบผมไม่ได้เข้ามาซะนานสบายดีนะครับ   Grin Grin Grin

พอดีเรื่องนี้ล่าสุดลองปรึกษากับเพื่อนที่เป็นคนตรวจอาวุธปืนอยู่ที่พิสูจน์หลักฐาน
เพื่อนก็ยืนยันว่าตรงบานพับโม่ไม่ใช่เลขซีเรียลนัมเบอร์ครับแต่เป็นเลขชิ้นส่วนอะไหล่
ซีเรียลนัมเบอร์ของรุ่นนี้อยู่ตรงส้นด้ามถูกต้องแล้ว 
แต่พิสูจน์หลักฐานจะรับตรวจเฉพาะปืนคดีหรือปืนที่มีหน่วยราชการสอบถามมาเท่านั้น

ส่วนเรื่องฐานข้อมูลไม่ปรากฏในระบบทะเบียนนี่ไม่ใช่เรื่องแปลกครับ  เพราะปืนนี้เป็นปืนเก่า 
การเคลื่อนไหวครั้งล่าสุดทางทะเบียนปืนน่าจะก่อนมีระบบคอมพิวเตอร์ออนไลน์

คิดว่าอาจจะต้องให้เพื่อนเข้าไปคุยกับนายทะเบียน
แล้วให้นายทะเบียนทำหนังสือสอบถามไปที่ศูนย์พิสูจน์หลักฐานภาคดู
เพราะเป็นหน่วยงานรัฐและมีประเด็นที่จำเป็น

แต่ถ้านายทะเบียนไม่ทำให้อาจจำเป็นต้องฟ้องศาลปกครองแล้วหละครับ 
ไม่งั้นปืนมันก็จะค้างเติ่งอยู่แบบนี้จะโอนจะขายก็ทำไม่ได้อ่ะครับ

555  สวัสดีค่ะท่าน โยชิกิ สุขสบาย สมควรตามอัตภาพค่ะ ฮา 5555 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

กรณี  ปืนกระบอกนี้  ถ้าจะเดิน  อย่าเดินผิดที่ ผิดทาง ค่ะ ฮา

ไล่ตั้งแต่  คลองขลุง  เอาหลักฐาน  " สถานะการมีอยู่จริง " เป็นอันดับแรก ค่ะ ฮา

พอได้หลักฐาน  ก็เดินต่อ  ก่อนมาคลองขลุง  มาจากไหน  นะคะ ฮา

เอกสารที่ได้มา  ต้องไม่ขาดตอน  หลังจากนั้นแนบ  สองชุดนี้   ยื่นแสดงขอรับโอน ค่ะ

5555  ลองกล้าๆ  เปิด ไซท์เพลท ดู สิคะ  ฮา 555 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

คงต้องรบกวนยายบ๊าบช่วยชี้แนะหน่อยแหละครับว่าปืนกระบอกนี้มีอะไรผิดปกติตรงไหน

เพราะปืนกระบอกนี้ + เอกสารไม่ได้อยู่ในมือผม  แล้วอีกอย่างเป็นปืนค่อนข้างเก่า  ผมไม่ค่อยสันทัดสักเท่าไหร่

patpong1911-รักในหลวง
Full Member

คะแนน 82

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 30, 2018, 11:38:07 AM »

เลขทะเบียนท้ายปืนน่าจะตอกมาใหม่ครับพร้อมทะบียน เลขเดิมจะตื้นและคมกว่านี้ครับ
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 278

« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 30, 2018, 04:26:33 PM »

เลขทะเบียนท้ายปืนน่าจะตอกมาใหม่ครับพร้อมทะบียน เลขเดิมจะตื้นและคมกว่านี้ครับ
ขอบคุณมากครับ

Hero Member

« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 30, 2018, 08:02:25 PM »

http://smith-wessonforum.com/s-w-revolvers-1961-1980/261575-date-check-model-60-serial-number.html

ป.4 ฉบับนี้ระบุ ปี 2516 ( ไม่รู้โอนกี่ทอด ) เช็คซีเรี่ยลนัมเบอร์ กับโปรดักส์ชั่นเยียร์

ภาพนี้แสดง อายุเจ้าของ  91 ปี

ตรายางหมึกสีดำ แปลกๆ ที่อื่นใช้สีน้ำเงิน

กท. ขึ้นต้นด้วย 26  ถ้าเปิดข้อมูลทั้งหมด จะชัดเจนขึ้น

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 31, 2018, 07:15:22 AM โดย babara. » บันทึกการเข้า

หัว...ฆรวย

หน้า: [1] 2
  พิมพ์