๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 28, 2024, 03:40:12 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 19 20 21 [22] 23 24 25 ... 30
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รู้..ลอง..เลือกปืน ปี 2561 โดย ดร.ผณิศวร ชำนาญเวช  (อ่าน 105190 ครั้ง)
GUNRUNNER
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3114

« ตอบ #315 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2019, 12:50:26 PM »

ตอนที่ 44

ลิมแค็ท  โกลเด็นแคท  .45 Limcat  Golden Cat

https://www.dailynews.co.th/article/741725

ปืน...ดีทุกกระบอก...ขอให้คนยิงยิงให้ดีก็แล้วกัน...
          ...พวกอินเดียนแดงเค้าบอกไว้นานแล้วครับ...
Earthworm
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 211

« ตอบ #316 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2019, 08:16:35 PM »

อ้างถึง

เหมือนได้ยินเสียงปลดล็อคสไลด์จังหวะนึงแต่ดูและฟังไม่ทันว่าสไลด์มันวิ่งหรือเปล่า ใครทำแบบดูช้าๆได้ช่วยดูทีครับ ผมหาแผ่นไม่เจอมาตั้งแต่วันโพสท์แล้ว  หัวเราะร่าน้ำตาริน
    ขอบพระคุณอาจารย์ และกราบขอโทษพี่จอนห์ด้วยถ้าผมไปใส่ร้ายว่าแกมั่วนะครับ  คิก คิก

***พอดีเจ้าตัวเล็กสอนให้ดูแบบสโลว์ในยูทูปแล้ว ที่ช้าสุด .25x ......สไลด์ค้างแล้วเฮียแกปลดครับ เร็วมากจนดูไม่ทัน พี่จอนห์ ผมขอโทษที่กล่าวหาพี่นะครับ อย่ามาตื้บผมถึงบ้านล่ะ***  โดนชก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 16, 2019, 08:32:57 PM โดย Earthworm » บันทึกการเข้า
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #317 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2019, 10:16:30 PM »

อ้างถึง

เหมือนได้ยินเสียงปลดล็อคสไลด์จังหวะนึงแต่ดูและฟังไม่ทันว่าสไลด์มันวิ่งหรือเปล่า ใครทำแบบดูช้าๆได้ช่วยดูทีครับ ผมหาแผ่นไม่เจอมาตั้งแต่วันโพสท์แล้ว  หัวเราะร่าน้ำตาริน
    ขอบพระคุณอาจารย์ และกราบขอโทษพี่จอนห์ด้วยถ้าผมไปใส่ร้ายว่าแกมั่วนะครับ  คิก คิก

***พอดีเจ้าตัวเล็กสอนให้ดูแบบสโลว์ในยูทูปแล้ว ที่ช้าสุด .25x ......สไลด์ค้างแล้วเฮียแกปลดครับ เร็วมากจนดูไม่ทัน พี่จอนห์ ผมขอโทษที่กล่าวหาพี่นะครับ อย่ามาตื้บผมถึงบ้านล่ะ***  โดนชก

คีนู รีฟ ฝึกการใช้อาวุธปืนจนชำนาญครับ...

ไปฝึกมาจากสำนักทารานคอมแบ็ทเองเลย...

แค่ดูท่ารีโหลดกระสุนลูกซองใส่เอ็มทูก็สุดยอดแล้วครับ...

เรื่องแค่นี้ไม่พลาดแน่... คิก คิก
Earthworm
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 211

« ตอบ #318 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2019, 07:57:06 AM »

อ้างถึง

เหมือนได้ยินเสียงปลดล็อคสไลด์จังหวะนึงแต่ดูและฟังไม่ทันว่าสไลด์มันวิ่งหรือเปล่า ใครทำแบบดูช้าๆได้ช่วยดูทีครับ ผมหาแผ่นไม่เจอมาตั้งแต่วันโพสท์แล้ว  หัวเราะร่าน้ำตาริน
    ขอบพระคุณอาจารย์ และกราบขอโทษพี่จอนห์ด้วยถ้าผมไปใส่ร้ายว่าแกมั่วนะครับ  คิก คิก

คีนู รีฟ ฝึกการใช้อาวุธปืนจนชำนาญครับ...

ไปฝึกมาจากสำนักทารานคอมแบ็ทเองเลย...

แค่ดูท่ารีโหลดกระสุนลูกซองใส่เอ็มทูก็สุดยอดแล้วครับ...

เรื่องแค่นี้ไม่พลาดแน่... คิก คิก

ใช่ครับ ผมก็ว่าไม่น่ามาพลาดง่ายๆแบบนี้ ทีแรกยังคิดว่าพลาดจากทีมตัดต่อครับ .......แต่แกก็เร็วมากจนดูไม่ทันจริงๆเลยนะครับ แถมมุมกล้องถ่ายมาก็เห็นดำไปหมด เลยพาลคิดไปว่าดูละครหลังข่าวช่องหลายสีครับ คิก คิก
GUNRUNNER
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3114

« ตอบ #319 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2019, 10:29:22 AM »

ตอนที่ 45

สปริงฟิลด์ 911 พกซ่อนไกซิงเกิล

https://www.dailynews.co.th/article/742896

ปืน...ดีทุกกระบอก...ขอให้คนยิงยิงให้ดีก็แล้วกัน...
          ...พวกอินเดียนแดงเค้าบอกไว้นานแล้วครับ...
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #320 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2019, 11:16:24 AM »

ตอนที่ 45

สปริงฟิลด์ 911 พกซ่อนไกซิงเกิล
https://www.dailynews.co.th/article/742896

มีคนถามมาว่าสี่ยี่ห้อ (โคลท์, ซิก, คิมเบอร์, สปริงฟีลด์) เหมือนกันแทบจะ 100% ถ้าลอกเลียนแบบ กันทำไมไม่มีปัญหาสิทธิบัตร ? หริอว่าถ้าสั่งทำมาติดยี่ห้อ..ใครทำ ?

ปืนกระเป๋าไกซิงเกิลตัวนี้ต้นตำรับคือโคลท์ อายุการคุ้มครองในแง่สิ่งประดิษฐ์ 17 ปี หมดอายุไปแล้วครับ ช่วงที่โคลท์หยุดผลิตมี ซิก ทำออกมาแทน ซึ่้งถ้าเป็นแต่ก่อนการจะผลิตปืนแต่ละรุ่นต้องเสียเวลาตั้งเครื่องยุ่งยากพอสมควร มักใช้วิธีเหมาซื้อทั้งแบบทั้งเครื่องจากต้นตำรับ เหมือนที่ทอรัสซื้อจากเบเร็ตต้า (ไม่ต้องขนเครื่องยุ่งยากเพราะโรงงานตั้งในบราซิลอยู่แล้ว) ช่วงแรกมีคนคิดว่า โคลท์ขายเครื่องให้ซิก
แต่ในยุคนี้ ด้วยเทคโนโลยีการผลิตสมัยใหม่ใช้ระบบ CAD/CAM ป้อนข้อมูลเข้าเครื่อง CNC ทำได้ไม่ยาก  พอซิกขายดีจึงมี คิมเบอร์ โคลท์ (ยี่ห้อเดิมเจ้าของใหม่) และล่าสุดคือสปริงฟีลด์ ทำตามครับ 

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

« ตอบ #321 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2019, 04:10:29 PM »

ตอนที่ 45

มีคนถามมาว่าสี่ยี่ห้อ (โคลท์, ซิก, คิมเบอร์, สปริงฟีลด์) เหมือนกันแทบจะ 100% ถ้าลอกเลียนแบบ กันทำไมไม่มีปัญหาสิทธิบัตร ? หริอว่าถ้าสั่งทำมาติดยี่ห้อ..ใครทำ ?

ปืนกระเป๋าไกซิงเกิลตัวนี้ต้นตำรับคือโคลท์ อายุการคุ้มครองในแง่สิ่งประดิษฐ์ 17 ปี หมดอายุไปแล้วครับ ช่วงที่โคลท์หยุดผลิตมี ซิก ทำออกมาแทน ซึ่้งถ้าเป็นแต่ก่อนการจะผลิตปืนแต่ละรุ่นต้องเสียเวลาตั้งเครื่องยุ่งยากพอสมควร มักใช้วิธีเหมาซื้อทั้งแบบทั้งเครื่องจากต้นตำรับ เหมือนที่ทอรัสซื้อจากเบเร็ตต้า (ไม่ต้องขนเครื่องยุ่งยากเพราะโรงงานตั้งในบราซิลอยู่แล้ว) ช่วงแรกมีคนคิดว่า โคลท์ขายเครื่องให้ซิก
แต่ในยุคนี้ ด้วยเทคโนโลยีการผลิตสมัยใหม่ใช้ระบบ CAD/CAM ป้อนข้อมูลเข้าเครื่อง CNC ทำได้ไม่ยาก  พอซิกขายดีจึงมี คิมเบอร์ โคลท์ (ยี่ห้อเดิมเจ้าของใหม่) และล่าสุดคือสปริงฟีลด์ ทำตามครับ  

อ้าว...ตกลงโคลท์ไม่ได้ขายเครื่องให้ซิกหรอกหรือครับ..Huh
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #322 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2019, 07:40:10 PM »

เคยได้ยินเสียงวิจารณ์ว่า. 380 ACP คมไปหน่อย อำนาจ Knockdown สู้ .38 SPL ได้มั้ยคับ ? 
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #323 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2019, 12:05:17 AM »

เคยได้ยินเสียงวิจารณ์ว่า. 380 ACP คมไปหน่อย อำนาจ Knockdown สู้ .38 SPL ได้มั้ยคับ ? 

ลูก .380 หัวหนักแค่ 95 เกรนนะครับ ลูก .38 มาตรฐานมัน 158 เกรน ได้พลังงานใกล้เคียงกันเพราะลูก .380 มันเร็วกว่าประมาณ 200 ฟุต/วินาที
พลังงานเท่าๆ กันแต่โมเมนตัมหัวกระสุนสู้ .38 ไม่ได้  สมมุติเอาขาหมูแขวนไว้แล้วยิงเทียบกัน ลูก .38 จะผลักขาหมูแกว่งได้มากกว่าครับ

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #324 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2019, 07:12:18 AM »

Thanks U คับ ' จารย์
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #325 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2019, 06:02:49 PM »

อ้าว...ตกลงโคลท์ไม่ได้ขายเครื่องให้ซิกหรอกหรือครับ..Huh

น่าจะขายให้ซิกครับ แต่หลังจากนั้นแล้วโคลท์เองก็กลับมาทำอีกครั้ง มีโครงโพลิเมอร์ด้วย ซึ่งคงไม่ใช่จ้างซิกทำ
และคิมเบอร์กับสปริงฟีลด์ก็ทำบ้าง สองรายนี้ไม่ได้ซื้อเครื่องจากโคลท์แน่นอน

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

« ตอบ #326 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2019, 12:37:38 AM »

น่าจะขายให้ซิกครับ แต่หลังจากนั้นแล้วโคลท์เองก็กลับมาทำอีกครั้ง มีโครงโพลิเมอร์ด้วย ซึ่งคงไม่ใช่จ้างซิกทำ
และคิมเบอร์กับสปริงฟีลด์ก็ทำบ้าง สองรายนี้ไม่ได้ซื้อเครื่องจากโคลท์แน่นอน
ขอบคุณครับอาจารย์...
GUNRUNNER
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3114

« ตอบ #327 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2019, 10:55:25 AM »

ตอนที่ 46

เก้าลูกดก  ดับเบิล/ซิงเกิล  รุ่นพิเศษ  SIG  P226  Legion 9 mm.

https://www.dailynews.co.th/article/744164

Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #328 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2019, 05:16:30 PM »

เผลอแผล็บเดียว ปืนตระกูล P22x ของซิก กลายเป็น "คลาสสิก" ไปแล้ว
ต้นตำรับรังเพลิงขัดกลอน คันลดนก  นกสับรีบาว

Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #329 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2019, 09:55:54 AM »

ตอนที่ 47
9 มม. ตัวหนักยิงนิ่ม : RIA Medallion
https://www.dailynews.co.th/article/745388

หน้า: 1 ... 19 20 21 [22] 23 24 25 ... 30
  พิมพ์