๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 28, 2024, 07:35:05 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: หลังจากได้ปืนมาแล้ว พี่ๆฝึกการใช้ปืนกันยังไงครับ  (อ่าน 4397 ครั้ง)
BBKS
คนอีสานใจดี...อิอิ
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 9

« เมื่อ: ตุลาคม 18, 2017, 11:24:58 PM »

ยังจำได้ไหมครับว่าได้ปืนกระบอกแรกมา ฝึกกันยังไง ฝึกกันที่ไหนครับ..

สมาธิที่เกิดขึ้นตามธรรมชาตินั้น   มันมักจะพอเหมาะพอสมแก่กำลังของปัญญาที่จะใช้ทำการพิจารณา....
    ส่วนสมาธิที่เกิดจากการฝึกฝนตามหลักวิชาการนั้น   มันมักจะเป็นสมาธิที่มากเกินไป......
แปจีหล่อ คนสันขวาน
Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2017, 09:07:34 AM »

ฝึกที่ลานวัดตั้งแต่ยังไม่มีปืนเป็นของตัวเองครับ555

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
sak เมืองแป้
Hero Member

คะแนน 145

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2017, 10:32:24 AM »

เยี่ยมศึกษารายละเอียดปืนรุ่นของเราจากเวปต่างๆ
ที่สำคัญจากยูทูป ดูการถอด การประกอบ การทำความสะอาด ข้อควรระวัง ต่างๆ
ศึกษา กฎความปลอดภัย การใช้อาวุธปืนเบื้องต้น
จากนั้น พอเข้าใจค่อยนำปืนเข้าสนาม มายิงทดสอบ
โดยใช้กระสุนจริง สัก 1 กล่อง หลงรัก หลงรัก

อบต.แม่ทราย 111 หมู่ 1 อ.ร้องกวาง จ.แพร่ 54140

08 357ุ6 4010(Dtac)
ธนาคารทหารไทย ออมทรัพย์ เลขบัญชี
...อภิสิทธิ์ ...
จะรักและซื่อสัตย์ต่อลูกโม่ S&W ตลอดไปชั่วฟ้าดินสลาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 652

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2017, 10:35:55 AM »

There are experienced shooters who are just die-hard fans of revolvers. They do practice regularly and have had plenty of training, and for whatever reason they just prefer revolvers over semi-autos. And for the record, no, not all of them are dudes with gray hair.
...อภิสิทธิ์ ...
จะรักและซื่อสัตย์ต่อลูกโม่ S&W ตลอดไปชั่วฟ้าดินสลาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 652

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2017, 10:37:35 AM »

ขุดๆๆๆๆๆกระทู้เก่าๆในเวปนี้ครับ ค่อยๆอ่านครับ ขุดให้ลึกๆครับรับรองได้ประโยชน์อย่างยิ่ง

There are experienced shooters who are just die-hard fans of revolvers. They do practice regularly and have had plenty of training, and for whatever reason they just prefer revolvers over semi-autos. And for the record, no, not all of them are dudes with gray hair.
รัชต์
Full Member

คะแนน 77

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2017, 11:11:47 AM »

ได้ปืนมาแล้ว ก็เอาไปสนามยิงปืนซิครับ ยิงๆๆๆๆ ผลาญกระสุนเข้าไป
มีปัญหา ติดขัดตรงไหนก็เข้ามาถามพี่ๆในนี้ได้ครับ
ศูนย์ไม่ตรง กลุ่มไม่ดี เจ็บข้อมือ ฯลฯ แค่ไหนอย่างไร อยากแม่นกว่านี้ อยากยิงได้เร็วกว่านี้
ที่นี่ มีคำตอบครับ
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2017, 11:34:24 AM »

เริ่มต้นอันดับแรกด้วยการอ่านคู่มือที่มาพร้อมกับปืนอย่างละเอียดครับ...
yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

สิ่งที่คนต้องการ คือ โอกาส

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2017, 02:28:26 PM »

อันดับแรกสุด ถอดแยกส่วน แล้วถ่ายรูปมาอวดกันก่อนครับ อย่างนี้ครับ ตัวนี้เพิ่งรับมาเมื่ออาทิตยืที่แล้วครับ
yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2017, 02:32:17 PM »

CZ 75 compact กระบอกนี้ คาใจมานานหลายปีแล้วครับ สุดท้ายต้องไปขอมาจนได้
อดิศักดิ์--รักในหลวง--
เวลากับการเรียนรู้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 463

เพื่อชาติ ศาสน์ กษัตริย์

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2017, 05:28:19 PM »

ผมมีตัวเต็มครับ  ยังอยากได้คอมแพค  แต่เมียไม่อนุมัติแล้ว  ....  ตอบกระทู้...  ศึกษา  ค้นคว้า ด้วยตนเอง สอบถาม ข้อข้องใจ ..  ฝึกที่สนาม  โดยคำแนะนำจากครูฝึกประจำสนาม

""
yooth
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 21

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2017, 10:11:24 PM »

คุณยุทธการช่วยเล่าเรื่องที่คาใจ ราคาเท่าไรครับผมมีตัวเต็มได้มา20ปีแล้วใช้ดีไม่มีปัญหา แต่หนักไปนิดเป็นธรรมดา

วีรกรรมสร้างตำนาน  สถานการณ์สร้างวีรบุรุษ
yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2017, 11:14:01 AM »

คุณยุทธการช่วยเล่าเรื่องที่คาใจ ราคาเท่าไรครับผมมีตัวเต็มได้มา20ปีแล้วใช้ดีไม่มีปัญหา แต่หนักไปนิดเป็นธรรมดา

เรื่องมีอยู่ว่า เมื่อ 7 ปีที่แล้ว ผมจอง CZ 75 comp เหล็กล้วน กับ สน.สก.แต่พอปืนเข้ามา เป็น CZ 75 D comp โครงอัลลอยสีขาว ลำเลื่อนเป็นเหล็กรมซาติน ดูรายละเอียดแล้ว นำ้หนักเบากว่าเหล็ก มีคันลดนก มีปุ่มแสดงว่ามีกระสุนในรังเพลิง ตามรูปนี่แหละครับ ทางร้านบอกดีกว่าเหล็กล้วน และแข็งแรงใช้ได้ ก็เลยไม่รอ และรับตัวนั้นมา ในใจก็ติดคำถามอยู่ว่า โครงอัลลอยจะแข็งแรงไม่เท่าเหล็ก ก็พยายามคิดถึงข้อดีเอาไว้ แต่ดู ๆท่านสมาชิกหลายคนก็ทะยอยกันรับแบบเหล็กล้วนแล้วเอามาโชว์กันเรื่อย ๆ จนเมื่อ 2 อาทิตย์ที่แล้ว ดูหนังสือ อวป.นี่แหละ เห็นปืนโครงการ ของร้านเอกภัทร CZ 75 comp เหล็กล้วน โครงการ สน.อส. ราคา 59,500 โอ้โฮ ราคาดีขนาดนั้น ยุ่งละซี ปัญหาที่คาใจกลับมาอีกแล้ว โทร.ไปถามที่ร้านเอกภัทร บอกเหลือน้อยมาก ก็เลยมาบอกพี่ๆน้องๆในไลน์กลุ่ม ปรากฏว่ามีน้องมาขอรับตัวอัลลอยไปใช้ บอกอยากได้แบบนี้ เลยยกให้ไปในราคาที่รับมา รุงขึ้นรีบไปอำเภอ ปรากฏว่า ท่านนายอำเภอบอกท่านทำงานวันสุดท้ายแล้ว วันจันทร์จะย้ายแล้ว ท่่านก็ดีใจหายบอกให้ผมรีบยื่น ท่านจะเซ็นให้วันนั้นเลย ก่อนขอผมโทร.ไปถามร้าน ๆบอกหมดแล้ว แต่มีของอีกที่เป็น สน.สก.แพงกว่า 5,000 ผมก็ต้องยอม และขอ ป.3 ของ สน.สก.และผมก็ได้ป.3 ในวันนั้นเลย ก็ตรงไปที่ร้านแล้วรับมาเลย ไม่กล้ารอช้า กลัวหมด ก็หายคาใจซะทีครับ เรื่องก็เป็นอย่างนี้แหละครับ ท่านสารวัตร 555
yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2017, 11:29:43 AM »

ทีนี้ ขอตอบคำถามท่านเจ้าของกระทู้นะครับ รับปืนมาแล้ว ถอดแยกส่วนมาดูความเรียบร้อยสมบูรณ์ ว่าไม่มีส่วนหนึ่งส่วนใดชำรุดบกพร่อง แล้วไปสนามทดลองยิงดูการทำงานและความแม่นยำ วิถีกระสุน ซึ่งส่วนใหญ่ปืนจะผ่านการตรวจเช็คคุณภาพมาแล้ว มักไม่มีปัญหา ที่ท่่านถามว่าฝึกไปใช้ปืนกันยังไง ถ้าต้องการเป็นแบบแผนที่ถูกต้อง ก็ต้องเข้าอบรมหลักสูตรเป็นเรื่องเป็นราวแล้วละครับ การยิงปืนมีหลัก ตั้งแต่ การยืนหรือนั่งหรือนอน การจับปืน การเล็ง การหายใจ และ กา่รลั่นไก ตรงนี้ต้องมีครูผู้ฝึกสอนแนะนำวิธีที่ถูกต้อง อันนี้ยังไม่ไปถึงการฝึกชักเร็ว ยิงเร็ว นะครับ สรุป คือ ควรจะมีผู้รู้แนะนำครับ
aot
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 65

มีดินต้องหมั่นฟื้น มีปืนต้องหมั่นยิง

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2017, 01:19:16 PM »

ปืนกระบอกแรกของผมคือ S&W Mod 15-6  .38 4 นึ้ว แล้วสมัครเรียนหลักสูตรทำนองรบหลักของ ศรภ.เลยครับ
BBKS
คนอีสานใจดี...อิอิ
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2017, 02:25:38 PM »

ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้....ขอบคุณพี่ๆนะครับ วิธีการและประสบการณ์ของแต่ละท่านเป็นประโยชน์มากครับ ผมได้ปืนมาแรกๆก็ลูบๆคำๆ..แล้วถือเข้าสนาม..ความรู้สึกแรก เขินๆครับ   คิก คิก คิก คิก  จากนั้นก็ได้รับคำแนะนำจากพี่ๆในสนาม  ผมก็เริ่มสร้างความคุ้นเคยกับปืน เพื่อที่จะได้ใช้ปืนได้อย่างปลอดภัย... ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

สมาธิที่เกิดขึ้นตามธรรมชาตินั้น   มันมักจะพอเหมาะพอสมแก่กำลังของปัญญาที่จะใช้ทำการพิจารณา....
    ส่วนสมาธิที่เกิดจากการฝึกฝนตามหลักวิชาการนั้น   มันมักจะเป็นสมาธิที่มากเกินไป......
หน้า: [1] 2
  พิมพ์