๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 28, 2024, 11:38:30 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขออนุญาตครับ ขอสอบถามเกี่ยวกับระยะเวลา หนังสือตอบกลับจาก มท๑ กรณีอุทธรณ์ป3  (อ่าน 2280 ครั้ง)
"ปุจฉา"
Jr. Member
**

คะแนน 5

ขอบพระคุณผืนแผ่นดินไทย ที่โอบข้าพเจ้าจนเติบใหญ่

« เมื่อ: ตุลาคม 15, 2017, 07:56:43 AM »

สวัสดีครับ ผมมีคำถามว่าจากกรณีที่ได้มีการอุทธรณ์ การขอป3จากนายทะเบียนท้องที่ไปแล้วเราจะใช้ระยะเวลานานหรือไม่ครับ และทำอย่างไรเราจึงจะทราบผลอุทธรณ์ เพราะมีบางท่านก็แนะว่าทำไมไม่ร้องศาลปกครอง แล้วศาลปกครองเร็วกว่าหรือครับ เห็นว่าน้องชายผมยื่นไปตั้งแต่เดือนกันยายนครับ ถึงตอนนี้ยังเงียบๆ ขอบคุณครับ

เกียรติยศคือสิ่งที่หวงแหน ปกป้องแดนปกป้องฟ้า มาตุภูมิแห่งนี้คือบ้านของเรา เหล่าบรรพชนพลีชีพแลก มาวันนี้ไพรีรุกราน เราเลือดทหารนักรบผู้กล้า จะไม่ยอมให้ชาติถูกขายทอดตลาด ด้วยอำนาจอิทธิพลเงินตรา จะยึดมั่นด้วยสติ จะปกป้องด้วยชีวา
เพราะเราคือ.ทหารพระราชา  "ขอบคุณเนื้อเพลงจากวงคาราบาว"
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2017, 10:38:38 AM »

ศาลปกครองจะยังไม่รับฟ้อง ถ้าเราไม่ดำเนินกระบวนการเยียวยาทางฝ่ายบริหารให้ครบถ้วนเสียก่อน
แต่ถ้ายื่นอุทธรณ์ไปแล้วเกิน 90 วัน  ยังไม่วินิจฉัยอุทธรณ์ ก็ยื่นฟ้องได้   ซึ่งคงต้องเป็นการฟ้องบังคับให้รัฐมนตรีวินิจฉัยคำอุทธรณ์ และอาจจะเพิ่มประเด็นให้ศาลสั่งให้นายทะเบียนพิจารณาใหม่ไปด้วยก็ได้  แต่ศาลอาจจะตัดประเด็นหลังออกไป เพราะไม่มีใครรู้ว่ารัฐมนตรีจะวินิจฉัยคำอุทธรณ์ออกมาอย่างไร

แต่ศาลปกครองไม่มีอำนาจสั่งให้ออกใบอนุญาตนะครับ เพราะเป็นการก้าวล่วงอำนาจของฝ่ายบริหาร   ถ้าศาลเห็นว่านายทะเบียนทำไม่ถูกต้อง ก็ทำได้แต่เพียงพิพากษาว่านายทะเบียนปฏิบัติหน้าที่โดยไม่ชอบด้วยกฎหมาย ให้พิจารณาทางปกครองใหม่ให้แล้วเสร็จภายในเวลาที่ศาลกำหนด
แต่ถ้าศาลปกครองพิพากษาออกมาแบบนี้ ก็หนาวแล้วละครับ  เพราะผู้เสียหายสามารถนำคำพิพากษาทางปกครองไปดำเนินคดีอาญาต่อได้
"ปุจฉา"
Jr. Member
**

คะแนน 5

ขอบพระคุณผืนแผ่นดินไทย ที่โอบข้าพเจ้าจนเติบใหญ่

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2017, 07:23:41 PM »

ขอบคุณครับท่านผู้การ ขอบคุณมากๆครับท่าน

เกียรติยศคือสิ่งที่หวงแหน ปกป้องแดนปกป้องฟ้า มาตุภูมิแห่งนี้คือบ้านของเรา เหล่าบรรพชนพลีชีพแลก มาวันนี้ไพรีรุกราน เราเลือดทหารนักรบผู้กล้า จะไม่ยอมให้ชาติถูกขายทอดตลาด ด้วยอำนาจอิทธิพลเงินตรา จะยึดมั่นด้วยสติ จะปกป้องด้วยชีวา
เพราะเราคือ.ทหารพระราชา  "ขอบคุณเนื้อเพลงจากวงคาราบาว"
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2017, 10:13:52 AM »

ขอบคุณครับท่านผู้การ ขอบคุณมากๆครับท่าน

แต่ถ้าต้องฟ้องนะครับ   
ผู้ถูกฟ้องคดีที่ 1 คือนายกรัฐมนตรี, ผู้ถูกฟ้องคดีที่ 2 ถึงจะเป็นรัฐมนตรีว่าการกระทรวงมหาดไทย
เพราะตามประกาศ คสช.ที่ 87/2557  ให้ท่านนายก ฯ เข้ามารักษาการใน พ.ร.บ.อาวุธปืน ฯ
"ปุจฉา"
Jr. Member
**

คะแนน 5

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2017, 11:22:36 PM »

โอ้น่าหวั่นไหวครับท่านผู้การ เป็นผมคงขาสั่นแล้วครับ คนฟ้องถ้าเป็นผมคงปอดแหกครับท่านครับ

แปจีหล่อ คนสันขวาน
Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2017, 08:11:36 AM »

โอ้น่าหวั่นไหวครับท่านผู้การ เป็นผมคงขาสั่นแล้วครับ คนฟ้องถ้าเป็นผมคงปอดแหกครับท่านครับ
เป็นใครก็คงปอดแหกอย่างท่านว่าละครับ รอจนเปลี่ยนรัฐบาลค่อยขอใหม่ท่าจะดีกว่าครับ555

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
หน้า: [1]
  พิมพ์