๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 02:03:01 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สงครามกับเกาหลีเหนือ จะมีโอกาสขึ้นไหมครับ.  (อ่าน 19868 ครั้ง)
aniki
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 232

สังคมดีไม่มีขาย...ถ้าอยากได้ต้องร่วมสร้าง

« ตอบ #60 เมื่อ: กันยายน 25, 2017, 06:36:45 PM »

คุณสน คือเพื่อนผมคนหนึ่ง เราเคยถ่ายรูปคู่กัน เมื่อ ราว ๑๕ ปีก่อน..
ที่ โออิชิ ลาดพร้าว

แต่เมื่อผมให้ความเห็น ความเห็นจะไม่จำกัด ว่าเพื่อใคร แต่จะเป็นตาม ข้อเท็จจริงที่เกิด
และใช้หลักคิด มาวิเคาระห์ และประเมิน ตามทักษะของผม ตั้งแต่สมัยเรียนราม

จะไม่มีอคดิเข้าข้างใครทั้งนั้น ถ้าผมเอนเองสิ่งที่เคยได้รับคือ เสียความเป็นกลางและ
โดนเข้าตัวเองอีกไม่ใช่น้อยเลย.  หัวเราะร่าน้ำตาริน 

ยังจำได้ครับพี่  คิดถึงรถเชอโรกีคันนั้น

ขอคืนคุณสู่แผ่นดิน  รักในหลวง
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #61 เมื่อ: กันยายน 25, 2017, 09:14:44 PM »

เคยเจอเหตุร้ายแรงมาแล้วเช่นตอนสึนามิฟุกุชิม่า  ตอนนี้ได้รับผลกระทบมากเลยเพราะไฟดับ  การสื่อสารเดี้ยงหมด  ถนนหลายสายเสียหายใช้การไม่ได้  ยังดีที่ไฟดับไม่นาน  น้ำประปาไม่ตัด

การจะเดินทางออกนอกพื้นที่ลำบากครับเพราะปั้มน้ำมันปิด  อาหารการกินขาดเเคลน  เพราะการขนส่งปิด

ถ้าเกิดเหตุการณ์สงครามขึ้นมา คงเดินทางออกนอกประเทศไม่ได้  แค่ข้ามจังหวัดยังยากเลย

เห็นแววตาหวาดหวั่น หวาดกลัวของคนรอบข้าง  ทำให้นึกสงสาร  ผมคงทอดทิ้งกันไม่ลง  ทำงานร่วมกันมาเกือบ30ปี  จะทิ้งเพื่อนยามยากลำบากคงเป็นไปไม่ได้

เข้าใจเเล้วครับว่า "ลงเรือลำเดียวกัน"  อาการมันเป็นแบบนี้นี่เอง

ก็คงได้แต่ภาวนาว่าอย่าให้มันเกิด  แต่ถ้าเกิด ผมก็จะไม่หนีกลับแน่นอน หัวเราะร่าน้ำตาริน

ขอเอาใจช่วย ครับ คงกระทบเหมือนกันหมด ก็ห่างกัน ไม่กี่พันโลเลย หัวอกเดียวกัน .

จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #62 เมื่อ: กันยายน 26, 2017, 08:49:30 AM »

พวกรุ่นพี่ๆที่ทำเคยทำงานอยู่ต่าประเทศเขตสงคราม หรือพื้นที่ๆอันตรายเก็บPASSPORT กับเงินสดติดตัวไว้จำนวนหนึ่งมองหาพาหนะหลบหนีออกจากพื้นที่ไว้มากกว่าหนึ่ง ยังไงก็มองๆทางไว้บ้างครับมีอะไรเกินเลยความปลอดภัย ประชาชนจะรับรู้สุดท้าย
ชั่วโมงนั้นคงไม่จำเป็นแล้วครับ ต่างคนต่างหนีตาย คงไม่มีเจ้าหน้าที่มานั่งเช็คแน่ๆ ต่อให้หนีไปถึงอีกประเทศหนึ่งก็ไม่ใช่เข้าได้ง่ายโดนกักกันตรวจสารพัด แถมไม่แน่ประเทศนั้นอาจจะได้ผลกระทบ นอกเสียจากมีพาวเวอร์บินไปอีกฝากหนึ่งของโลก Grin

Ghost of the darkness
Sr. Member

คะแนน -487

« ตอบ #63 เมื่อ: กันยายน 26, 2017, 07:29:02 PM »

จวนตัวขนาดนั้นออกจากญี่ปุ่นไม่ทัน ก็คงต้องปักหลักอยู่ใน bomb shelter ที่รัฐจัดหาให้ละครับ ดูในคลิปซ้อมหนีภัยทางอากาศแล้วไม่น่าจะรับมือขนาดระเบิดNUCLEAR ได้ ในรัฐเซียตามสถานีรถไฟมีอุโมงค์หลบภัยหลายแห่งที่ยังไม่ถูกใช้งาน ในญี่ปุ่นก็น่าจะมีอยู่บ้างนะครับ
aniki
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 232

สังคมดีไม่มีขาย...ถ้าอยากได้ต้องร่วมสร้าง

« ตอบ #64 เมื่อ: กันยายน 27, 2017, 04:07:29 AM »

มีการซ้อมรับมือเกี่ยวกับภัยพิบัติ อยู่เรื่อยๆและเคยเข้าร่วมฝึกหลายครั้ง นับว่ามีประโยชน์มากๆ  แต่การหลบภัยจากภัยของสงครามนี่ยังไม่เคยมีการพูดถึง  ถ้าเกิดมีการยิงระเบิดมาจริงๆคงโกลาหลน่าดู  ระยะทางจากที่พักผมไปทะเลที่ใกล้สุดก็ร้อยกว่าโล 

ขอคืนคุณสู่แผ่นดิน  รักในหลวง
จอยฮันเตอร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #65 เมื่อ: กันยายน 27, 2017, 08:10:41 AM »

จวนตัวขนาดนั้นออกจากญี่ปุ่นไม่ทัน ก็คงต้องปักหลักอยู่ใน bomb shelter ที่รัฐจัดหาให้ละครับ ดูในคลิปซ้อมหนีภัยทางอากาศแล้วไม่น่าจะรับมือขนาดระเบิดNUCLEAR ได้ ในรัฐเซียตามสถานีรถไฟมีอุโมงค์หลบภัยหลายแห่งที่ยังไม่ถูกใช้งาน ในญี่ปุ่นก็น่าจะมีอยู่บ้างนะครับ
อุโมงค์พวกนี้ไม่ได้ออกแบบมารองรับระเบิดนิวเคลียร์หนีเข้าไปผมว่าสุสานดีๆนี่เอง แต่ถ้าเป็นสงครามธรรมดาผมว่าเอาอยู่ครับ คิก คิก

สหายแป๋ง คนดง
ถึงตัวเจ้าจะจากไปแต่ชื่อและความดีของเจ้าจะอยู่ในใจพี่เสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2301

ป่าสร้างคนแต่คนกลับสร้างป่า ด้วยลมปาก

« ตอบ #66 เมื่อ: กันยายน 27, 2017, 08:18:00 AM »

ไม่เกิดดีที่สุด"สงคราม"เอ๋ย...

รักชาติ  ศาสน์  กษัตริย์ 
ยืนหยัดในความเป็นไทย

เกิดเป็นเซื้อซาดแฮ้ง  อย่าเหม็นสาบกุยกัน.......
  ข้าราษฎรประจำไทยควรคำนึง
http://www.youtube.com/watch?v=gM1D0xIwLVo
ต้นคระกูลไทย
http://www.youtube.com/watch?v=
แปจีหล่อ คนสันขวาน
Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #67 เมื่อ: กันยายน 27, 2017, 12:23:37 PM »

ผมคิดไว้ว่าถ้าเกิดเกาหลีเหนือโจมตียี่ปุ่น ผมจะจัดตั้งกองกำลังขึ้นช่วยฝ่ายยี่ปุ่นใช้ชื่อว่า กองพัน เอวี.การ์ด จะรับภาระกิจพานางเอกหนังหนีครับ ใครสนใจร่วมบ้างครับ คิก คิก

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #68 เมื่อ: กันยายน 27, 2017, 02:00:59 PM »

ผมคิดไว้ว่าถ้าเกิดเกาหลีเหนือโจมตียี่ปุ่น ผมจะจัดตั้งกองกำลังขึ้นช่วยฝ่ายยี่ปุ่นใช้ชื่อว่า กองพัน เอวี.การ์ด จะรับภาระกิจพานางเอกหนังหนีครับ ใครสนใจร่วมบ้างครับ คิก คิก

โห หักมุมแบบนี้ แรงต้านสงคราม มาบานเลย  คิก คิก คิก คิก คิก คิก

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

« ตอบ #69 เมื่อ: กันยายน 27, 2017, 02:38:37 PM »

คนคอปืน และ หรือ คนการเมือง จะมีวิถีหนึ่งที่เหมือนกัน คือ การ Alert กับภัยต่าง ๆ ทั้งทางธรรมชาติ และทางการเมือง
เพราะอาจเป็น Package ที่เป็นชุดความคิด ของพวกเรา ถูกปลุกขึ้นมาอีกครั้งแล้ว.

อยากแทรก ภัยทางธรรมชาติ ที่มีคนห่วงใย แต่ถูกมองข้ามไป .. และยังสอดคล้อง กับพระที่มี อฎิญญา ท่านได้เตือนไว้หลายท่าน
และล่าสุด คือ หมอดู ET ที่บอกเตือนไว้ ก่อนเสียชีวิค ไม่กี่วันมานี้

พิบัติภัยจากธรรมชาติ..จากหมอดู ET ถ้าเกิดกับพม่า ไทยก็โดนด้วย น้ำท่าม และภัยจากมนุษย์ สงคราม ที่คาบสมุทรเกาหลี
จากน้ำท่วม ไทย มีทั้งจาก มหาสมุทรอินเดีย และ จากน้ำทะเลในอ่าวไทย

จากอ่าวไทย ที่ผมพยายามหาข้อเท็จจริง ที่ได้จะมาจาก น้ำทะเลจำนวนมหาศาล ถล่มชายฝั่ง
๑.เกิดจากพายุไต้ฝุ่นทะลุผ่าน ฟิลิปปินส์ หรือใต้เกาะฟิลิปปินส์ แล้วผ่านเข้ามาอยู่ใน อ่าวไทย
จะเกิดสภาพ ที่เรียกว่า Storm Surge ที่เกิดแรงกดดันอากาศอย่างมหาศาล ที่ยกมวลน้ำขึ้นสูง เข้าถล่มแผ่นดิน
และแรงลม ที่จะทำลาย.. และมันยังดูดมวลน้ำรอบ ๆ เข้ามาเติม.
อดีตที่เคยเกิด เฮอริเคน แคทริน่า กับเมกา ปี ๒๕๔๘ และที่พม่า ไซโคลน นาร์กีส เมื่อ ๒๕๕๑

๒. ซึนามิ ที่เกิดและเข้ากวาด ในอ่าวไืทย ที่เกิดจากแผ่นดินไหว อย่างหนัก บนเกา่ะบาหลี หรือเหนือเกาะบาหลี
ดูจากแผนที่ มวลน้ำมหาศาล มันจะตรงเข้าอ่าวไทย ในอัตราความเร็ว ๔๐๐ กม./ชม.  ชายทะเลในอ่าวไทย กัมพูชา เวียดนาม
รวมถึงก้นอ่าวไทย คงราบหมด

เป็นคำบอกเตือน ไม่เกิด ก็คงไม่เห็นความเสียหาย.. ภัยพิบีติจากธรรมชาติ เป็นสิ่งที่มนุษย์บงการไม่ได้ ถ้าเกิด ก็มีแต่ต้องหนีให้พ้น
ถ้าไม่หนี หรือหนีไม่พ้น ตัวอย่างคงมีให้เห็นกันแล้ว.. และเมื่อเริ่มเกิด เราจะเห็นปรากฎการณ์ และความเสียหายที่มีตามมา บอกเตือน
ก่อนหน้า ๒ ชม +/-

ขอแทรกไว้ครับ ให้เป็นประเด็นไว้ เป็นเรื่องที่ควรอยู่ในบัญชีมหาภัย.. ที่เราควรรับทราบไว้ ล่วงหน้า ไม่เกิด ก็ไม่เป็นไร แต่
"อะไรจะเกิด มันก็ต้องเกิด".. และเราควรมีิวิธี ในการรับมืิอไว้ ล่วงหน้าบ้าง .. เป็นภัยที่สมดุล กับคุณสน เหมือนกัน ครับ       

จอยฮันเตอร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #70 เมื่อ: กันยายน 27, 2017, 03:14:55 PM »

คิดแล้วนึกถึงหนังเรื่อง 2012 เครียดเลยครับ เศร้า

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

« ตอบ #71 เมื่อ: กันยายน 27, 2017, 04:09:37 PM »

คิดแล้วนึกถึงหนังเรื่อง 2012 เครียดเลยครับ เศร้า

นั้่นเป็นอาการปรกติ ของมนุษย์ เลยครับ แต่ปรับวิถีใหม่ คือ เป็นคนที่ยอมรับความเป็นจริง อะไรจะเกิด มันก็ต้องเกิด
เมื่อเกิดเป็นประเด็นขึ้นแล้ว เราต้องจับสาระให้ออก เพื่อนำไปเป็นประโยชน์กับตัวเรา วิถีนี้ เรียกว่า แปลวิกฤติให้เป็นโอกาส
ดั่ง คำบอกของ อัลเบิร์ต ไอน์สไตน์ "ในวิกฤติ ย่อมมีโอกาส"

มันเกิดจากอะไร ความรุนแรงขนาดไหน และมีวิธีการ รับมือ จัดการอย่างไีร.. ยังไม่เกิด แต่เราเข้าในโหมด รู้ล่วงหน้า
นี่คือเรื่องดี กับตัวเราเองทั้งนั้น ที่สุดความเครียด จะคลายไป เพราะมันกลายเป็นเกิดแต่เรื่องบวก ตามมา  Grin

ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15861

No justice No peace

« ตอบ #72 เมื่อ: กันยายน 27, 2017, 06:00:26 PM »

วิถีนี้ เรียกว่า แปลวิกฤติให้เป็นโอกาส
ดั่ง คำบอกของ อัลเบิร์ต ไอน์สไตน์ "ในวิกฤติ ย่อมมีโอกาส"

55555  พี่ 524 คะ  ไอสไตน์  ไม่เคยกล่าว  " คำเช่นว่า " นะคะ ฮา 5555 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

« ตอบ #73 เมื่อ: กันยายน 27, 2017, 09:45:52 PM »

วิถีนี้ เรียกว่า แปลวิกฤติให้เป็นโอกาส

55555  พี่ 524 คะ  ไอสไตน์  ไม่เคยกล่าว  " คำเช่นว่า " นะคะ ฮา 5555 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ถ้าผมจำไม่ผิด นะยาย จากช่องดาวเทียม เมื่อ ๓ วันก่อน นำมาเป็นคำคม ปิดท้ายข่าว
และมีการนำมาใช้ กับสถานการณ์ทางลบ ที่ ผู้เผชิญกำลังอ่อนแอ  จนดูเป็นคำที่ใช้ให้กำลังใจ ที่ดีมาก

โดยส่วนตัวก็แปลกใจว่า เป็นของ อัลเบิร์ต ไอน์สไตน์  นี่เอง ถ้าจำผิด ต้องขออภัยด้วย ครับ.  Cheesy

rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #74 เมื่อ: กันยายน 28, 2017, 01:26:28 AM »

"ผมนึกถึงสุนทรพจน์ของอดีตประธานาธิบดี John F. Kennedy ที่เคยกล่าวไว้ (แม้ผู้เชี่ยวชาญภาษาจีนอาจเห็นว่าท่านเข้าใจคลาดเคลื่อนก็ตาม)

“When written in Chinese, the word “crisis” is composed of two characters. 
One represents “danger” and the other represents “opportunity.”
"

อ้างอิง...>>>http://www.bangkokbiznews.com/blog/detail/637306
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7
  พิมพ์