๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 03:35:04 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สงครามกับเกาหลีเหนือ จะมีโอกาสขึ้นไหมครับ.  (อ่าน 19869 ครั้ง)
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #45 เมื่อ: กันยายน 23, 2017, 06:01:06 PM »

การวิเคราะห์ ต้องใช้ข้อเท็จริงที่เกิดขึ้นจริง และตัวเราต้องมีหลักคิดทางการเมือง เพื่อวิเคราะห์
จะใช้ความคิดของตัวเราเอง ที่ไม่มีหลักคิด ไม่ได้ ครับ

และกรณีนี้ ยังสอดคล้องกับ นักพยากรณ์ ตั้งแต่สายพระ ที่มีอภิญญา และ แม้แต่ หมอ ET
ที่เตือนด้วย น้ำท่วมใหญ่ และสงคราม ถ้าเกิดที่ พม่า ไทยก็โดนด้วย

สงคราม เหตุปัจจัย ก็มี ที่เห็น คือที่คาบสมุทรเกาหลี ไทย-พม่า ก็ต้องโดน หางเลข . หัวเราะร่าน้ำตาริน

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #46 เมื่อ: กันยายน 23, 2017, 06:05:41 PM »

การรับเมื่อ เมื่อรู้ว่า สุดความสามารถ สิ่งที่ต้องทำคือ ใช้วิถีการเอาชีวิตให้รอด

ในยุค ๓,๐๐๐ ปีก่อน สู้ไม่ได้ ต้องหนี แต่ตอนนี้ เมื่อหนีไม่ออก มันก็ต้องใช้ทางอื่น เท่าที่จะทำได้
คืิดแล้วต้องทำ เท่าที่ปัจจัยจะอำนวยให้  ก่อนจะทำ ก็ต้องประเมิน.. การประเมินมันเกินกว่าเราจะจัดการแล้ว

เราต้องก้าวข้ามเข้าสู่โหมด การเอาตัวรอด ก่อนภัยจะเกิด.. ตามที่ คุณจอย นำ เว็บมาให้ นั่นละตรงทางเลย   

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

« ตอบ #47 เมื่อ: กันยายน 23, 2017, 06:24:23 PM »

ทางเลือกของคุณสน ยังมีอีกทาง คงต้องตามทางยุค ๓,๐๐๐ ปี คือหนีเอาชีวิตรอด

โดยต้อง Alert จากข้อเท็จจริงที่เกิด จะมีถึงระดับให้อยู่ต่อ ไม่ได้อีก

บินกลับไทย อพยพ ครอบครัวลงมาเลยครับ

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

« ตอบ #48 เมื่อ: กันยายน 23, 2017, 06:48:07 PM »

คุณสน คือเพื่อนผมคนหนึ่ง เราเคยถ่ายรูปคู่กัน เมื่อ ราว ๑๕ ปีก่อน..
ที่ โออิชิ ลาดพร้าว

แต่เมื่อผมให้ความเห็น ความเห็นจะไม่จำกัด ว่าเพื่อใคร แต่จะเป็นตาม ข้อเท็จจริงที่เกิด
และใช้หลักคิด มาวิเคาระห์ และประเมิน ตามทักษะของผม ตั้งแต่สมัยเรียนราม

จะไม่มีอคดิเข้าข้างใครทั้งนั้น ถ้าผมเอนเองสิ่งที่เคยได้รับคือ เสียความเป็นกลางและ
โดนเข้าตัวเองอีกไม่ใช่น้อยเลย.  หัวเราะร่าน้ำตาริน 

BEAMSOUND
Sr. Member

คะแนน -462

« ตอบ #49 เมื่อ: กันยายน 25, 2017, 08:06:00 AM »

คงไม่เกิด ถ้า คนที่มาจากอีกซีกโลกไม่มายุ่ง
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #50 เมื่อ: กันยายน 25, 2017, 08:36:45 AM »

การรับเมื่อ เมื่อรู้ว่า สุดความสามารถ สิ่งที่ต้องทำคือ ใช้วิถีการเอาชีวิตให้รอด

ในยุค ๓,๐๐๐ ปีก่อน สู้ไม่ได้ ต้องหนี แต่ตอนนี้ เมื่อหนีไม่ออก มันก็ต้องใช้ทางอื่น เท่าที่จะทำได้
คืิดแล้วต้องทำ เท่าที่ปัจจัยจะอำนวยให้  ก่อนจะทำ ก็ต้องประเมิน.. การประเมินมันเกินกว่าเราจะจัดการแล้ว

เราต้องก้าวข้ามเข้าสู่โหมด การเอาตัวรอด ก่อนภัยจะเกิด.. ตามที่ คุณจอย นำ เว็บมาให้ นั่นละตรงทางเลย   
ผมเคยดูหนังประเภทหลังระเบิดนิวเคลียร์ลง ใครหรือชุมชนใดมีอาวุธเป็นต่อครับ สังคมมีแต่การปล้นแย่งชิง เศร้า

ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15861

No justice No peace

« ตอบ #51 เมื่อ: กันยายน 25, 2017, 09:23:09 AM »

ผมเคยดูหนังประเภทหลังระเบิดนิวเคลียร์ลง
ใครหรือชุมชนใดมีอาวุธเป็นต่อครับ สังคมมีแต่การปล้นแย่งชิง เศร้า

5555  ใช่ๆ  พวกรอดตาย  หรือ ยังมีชีวิต  ต้องใช้ปัจจัยสี่ ค่ะ ฮา 55555  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

อาหาร  และ น้ำ  เป็นสิ่งสำคัญอันดับแรกๆ  ของการดำรงชีวิต นะคะ ฮา

เพราะฉะนั้น  จึงเกิดการแย่งชิง  ครอบครองให้มากที่สุด  ค่ะ ฮา

555  เอ๊ะ ......  นิวเคลีย์  ลงแถวไหน คะ ฮา 55555 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
...อภิสิทธิ์ ...
จะรักและซื่อสัตย์ต่อลูกโม่ S&W ตลอดไปชั่วฟ้าดินสลาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 652

« ตอบ #52 เมื่อ: กันยายน 25, 2017, 01:41:37 PM »

ตั้งแต่สงครามโลกครั้งที่สองมาจนเดี๋ยวนี้ ญี่ปุ่นพบกับเรื่องโหดๆหลายเรื่องเหลือเกิน
แต่ก็เป็นภัยที่เกิดจากธรรมชาติ แล้วญี่ปุ่นก็เก่งที่คิดมาตรการดีๆมาแก้ไขจนเรื่องใหญ่กลายเป็นจิ๊บๆไป
ผมว่าถ้าญี่ปุ่นพบว่าเกาหลีเป็นหายนะภัยชนิดที่ล้างเผ่าพันธ์ ญี่ปุ่นก็คงพร้อมจะอัพเกรดตัวเองเป็นมหาอำนาจทางทหารอีกครั้งรวมทั้งเป็นมหาอำนาจทางนิวเครียร์ด้วย ทั้งนี้โดยไม่ยากเย็น  และโดยไม่ใช้เวลามาก---
สิ่งนี้เป็นสิ่งที่จีนเองก็ไม่อยากเห็นแน่ๆ
ดังนั้นจีนจะห้ามเด็กในคอนโทรลอย่างเกาหลีเหนือเองครับ
ซีไอเอเก่าอย่าง ทอม เคลนซี่ก็ได้เขียนเรื่องที่อิงมาจากข้อมูลโต๊ะญี่ปุ่นแพนตากอน
คาดการณ์การลุกฮือของญี่ปุ่นได้อย่างน่าตื่นใจ ในเรื่องเมื่อญี่ปุ่นลุกฮือแบบสายฟ้าแลบฝั่งอเมริกาก็แทบจนกระดานเลย

There are experienced shooters who are just die-hard fans of revolvers. They do practice regularly and have had plenty of training, and for whatever reason they just prefer revolvers over semi-autos. And for the record, no, not all of them are dudes with gray hair.
ราษฎร์หน้า เส้นหมี่
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน -330

« ตอบ #53 เมื่อ: กันยายน 25, 2017, 02:22:43 PM »

เกาหลียิงจรวดตู้ม สหประชาชาติดิ้น เกาหลีใต้+ญี่ปุ่นยิ่งเท้าไฟวิ่งหาอุปกรณ์ป้องกันให้ควัก
 อเมริกาก็ขายอาวุธได้ เกาหลีเหนือบอกไม่อยากให้ยิงจงส่งปัจจัยมา ก็แห่ส่งกันไปกันคลั่ง
(เกาหลีเหนือไม่มีอะไรจะเสียนักหรอกเทียบกับรอบข้าง) ก็วินๆกันไป

เกาหลีเหนือ = ขี้ยาปากซอย

จีน =  พ่อค้าร้านของชำประจำซอย นักเลงระดับหนึ่ง ขี้ยาเกรงใจแปะโป้งขอบุหรี่เหล้ากั๊กอยู่บ่อยๆ

เกาหลีใต้ญี่ปุ่น = พนักงานออฟฟิตอาศัยในซอย ที่ต้องหาอาวุธป้องกันตัว

อเมริกา = ร้านขายปืนที่พลอยได้อานิสงค์จากการอาละวาดของขี้ยา  คิก คิก
ขี้ยาอาละวาดก็ปืนพลอยขายดี ร้านปืนก็ไปกระซิบว่าพอประมาณนะเอ็ง
ว่าแล้วก็เรี่ยไรกองทุนอาหารมาบริจาคให้ขี้ยา ให้สงบไปเป็นพักๆ

การเมืองโลกผมไม่มองใครพระเอกตัวโกงหรอกนะ มันเป็นผลประโยชน์ของชาติตน

5555  ความจริง  " พี่เส้นหมี่ "  น่าจะยก  เปรียบกรณีไทย นะคะ ฮา 5555

เกาหลีเหนือ        =  เด็กดื้อ ขี้แพ้ เลือกตั้งเมื่อไหร่ก็แพ้ อย่างพวก พันธมิตร /หน้ากากขาว / กำนัน กปปส. นั่นแหละค่ะ ฮา

จีนเหรอ              =   ก็พวก  ปราบโกงงัย  ปราบไป ปราบมา  แป๊บเดียว  " กูก็โกง " ค่ะ ฮา

เกาหลีใต้ / ญี่ปุ่น  =   ก็พวก  เอากุหลาบ ไปยื่นให้ รถถัง  แล้วถ่าย เซลฟี่ งัยคะ ฮา

อเมริกา              =   เต็มออก เต็มออก  เราต้องลูบ  เราต้องลูบ ก่อนเลือกตั้งค่ะ ฮา

5555  เอ๊ะ.....  นางปูว์ เดินเท้า ข้ามเขมร  ไปแล้วค่ะ ฮา 555 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ตัวอย่างยายมีความ "นัย" ทำไมอเมริกากับจีน พวกเดียวกัน แต่ศึกษาจากหลายๆสงครามเห็นหน้าฉากทะเลาะกันดุจจะฆ่ากันตาย เบื้องหลังอาจจะเฟร้นช์คิสกันร้อนแรง  จูบบบบ

ไม่ว่าโลกใน "เอกภพ" หรือโลกใน "ประเทศไทย" อย่างไรก็ตามที่รับกรรมก็ไม่พ้นประชาชน  เศร้า

เราตื่นแล้ว ยิ่งโตยิ่งรู้ ยิงรู้ยิ่งไม่รู้
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #54 เมื่อ: กันยายน 25, 2017, 02:54:56 PM »

ถึงเวลาแล้วที่พวกเจ้าต้องออกมาช่วยแผ่นดินแม่ คิก คิก

Ghost of the darkness
Sr. Member

คะแนน -487

« ตอบ #55 เมื่อ: กันยายน 25, 2017, 03:22:35 PM »

จะทดลองระเบิดกลางทะเลอีกแล้ว เดือดร้อนปลากุ้งหอย ตายอีกเป็นเบือป่วนไปเรื่อยๆ รอดูมนุษย์ลุงตั้มจะทำอะไรเขาได้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

« ตอบ #56 เมื่อ: กันยายน 25, 2017, 04:25:25 PM »

คงไม่เกิด ถ้า คนที่มาจากอีกซีกโลกไม่มายุ่ง

ว่าตามครับ.
........................................................... .........
ขอมาเพิ่มเติมให้นะครับ ขออย่าเข้าใจว่า ขัดแย้งกัน.. เพราะพวกเรา ต่างยืนอยุ่ในจุด ที่มีสถานเดียวกัน ทั้งนั้น  Cheesy

ญี่ปุ่นนั้นเก่ง จริง เมื่อเปรียบกับไทย และหลายชาติในเอเซีย แต่เปรียบกับจีน ภายใต้การนำของ พรรคคอมมิวนิสต์จีน ณ.ปัจจุบัน ยังห่างชั้นกันมากนัก..

และคู่นี้ หาได้มีความขัดแย้งทางการเมือง ส่วนเรื่องดินแดน ก็ยังอยู่ในกรอบของการเจรจา และคาอยู่อย่างนั้น หาได้มีท่าทีจะใช้กำลังกัน
แม้สักครั้งก็ยังไม่เห็น

กับเกาหลีเหนือ เหตุเพราะญี่ปุ่น ถูกเมกาดึงเข้ามา เป็นหุ่นฟาง เพราะ มีทหารเมกา อยู่บนกาะโอกินาวา ๔๐,๐๐๐ คน เพื่อปิดล้อมจีน
ญี่ปุ่น จึงเป็นหนังหน้าไฟ กับ เกาหลีเหนือ เมื่อ ทรัมป์ เชิดหนังตะลุง ส่วน จีน นั้นลอยตัว..  จะไปเกี่ยวข้องกับ เกาหลีเหนือทำไม
ให้เปลืองตัว  น่าเห็นใจ ญี่ปุ่น กับเกาหลีใต้ มากครับ

การเต้นตามกลองที่ ทรัมป์ตีผิดจังหวะ ญี่ปุ่น กับเกาหฃีใต้ จึงต้องเหนื่อย และเสียวสันหลังว๊าบ ๆ ทั้งยังขาดความเป็นตัวเอง ซะด้วย      

ครั้งสงครามโลก ครั้งที่ ๒ ทหารญี่ปุ่น เข่นฆ่า คนจีน แต่ เอาจีนเป็นเมืองขึ้นไม่ได้
อย่าเข้าใจว่าจีนแพ้ญี่ปุ่น แล้วเป็นเมืองขึ้น ทหารจีน ยังรบกับญี่ปุ่น ไปจนญี่ปุ่นแพ้สงครามโลก

ครั้งสงครามโลกครั้ที่ ๒ จีนมีสงครามกลางเมือง  ก๊กมินตั้ง ยอมญี่ปุ่น และรบ กับพรรคฯคอมของเหมาเจ่งตง
พรรคคอมฯ จึงรบ กับ ก๋กมินตั๋ง และญี่ปุ่น.. ญี่ปุ่น แพ้สงครามโลก พรรคคอมฯ จีน จึงรบกับ ก๊กมินตั๋ง
และเอาชนะได้อย่างราบคราบ อาทิตย์หน้า ๑ ตุลาคม ก็จะครบวันชาติสาธารณรัฐประชาชนจีน แล้ว

และผมคนหนึ่ง มี ก๋ง นั่งเรือสำเภาจีนมาจาก ซัวเถา ยังมีความภูมิใจ ที่มีเชื้อสายจีน ด้วยคนหนึ่งเหมือนกัน
จีนเคยแพ้สงครามกับชาติตะวันตก แต่ไม่ได้เป็นขี้ข้า-เป็นเมืองขึ้นของชาติตะวันตก
มี ไทย จีน ญี่ปุ่น ที่เป็นชาติเอกราช..  

และจีน ก็เคยช่วยรัฐไทย เพื่อยุติ การสู้รบภายในประเทศให้สงบสุข มาถึงทุกวันนี้  และยังช่วยเหลือไทยทางอ้อม
ทำสงครามสั่งสอน ไม่ให้ เวียดนามใช้กำลังทหาร มาช่วย พคท. สายเวียด ข้ามแดน ลาว มาบุกภาคอีสานของไทย.   Grin

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 25, 2017, 04:41:26 PM โดย Ro@d - รักในหลวง » บันทึกการเข้า

แปจีหล่อ คนสันขวาน
Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #57 เมื่อ: กันยายน 25, 2017, 04:58:10 PM »

ผมว่านะถ้าจีนและรัสเซียอยู่ฝ่ายเกาหลีเหนือเหตุการณ์ครั้งนี้สุดท้ายแล้วจะจบลงแนวๆครั้งคิวบา ครับ จีน รัสเซีย อเมริกา ต่างก็รู้ศักยภาพกันดี และคงไม่มีผู้นำหรือขุนทหารของชาติไหนบ้าพอที่จะทำให้เกิดสงครามนิวเคลียร์ เพราะถ้าเกิดขึ้นไม่ว่าฝ่ายไหนชนะก็เสียหายหนักทั้งสองฝ่าย แล้วจะเกิดมหาอำนาจใหม่ขึ้นมาแทนครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
Ghost of the darkness
Sr. Member

คะแนน -487

« ตอบ #58 เมื่อ: กันยายน 25, 2017, 05:05:30 PM »

พวกรุ่นพี่ๆที่ทำเคยทำงานอยู่ต่าประเทศเขตสงคราม หรือพื้นที่ๆอันตรายเก็บPASSPORT กับเงินสดติดตัวไว้จำนวนหนึ่งมองหาพาหนะหลบหนีออกจากพื้นที่ไว้มากกว่าหนึ่ง ยังไงก็มองๆทางไว้บ้างครับมีอะไรเกินเลยความปลอดภัย ประชาชนจะรับรู้สุดท้าย
aniki
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 232

สังคมดีไม่มีขาย...ถ้าอยากได้ต้องร่วมสร้าง

« ตอบ #59 เมื่อ: กันยายน 25, 2017, 06:32:17 PM »

เคยเจอเหตุร้ายแรงมาแล้วเช่นตอนสึนามิฟุกุชิม่า  ตอนนี้ได้รับผลกระทบมากเลยเพราะไฟดับ  การสื่อสารเดี้ยงหมด  ถนนหลายสายเสียหายใช้การไม่ได้  ยังดีที่ไฟดับไม่นาน  น้ำประปาไม่ตัด

การจะเดินทางออกนอกพื้นที่ลำบากครับเพราะปั้มน้ำมันปิด  อาหารการกินขาดเเคลน  เพราะการขนส่งปิด

ถ้าเกิดเหตุการณ์สงครามขึ้นมา คงเดินทางออกนอกประเทศไม่ได้  แค่ข้ามจังหวัดยังยากเลย

เห็นแววตาหวาดหวั่น หวาดกลัวของคนรอบข้าง  ทำให้นึกสงสาร  ผมคงทอดทิ้งกันไม่ลง  ทำงานร่วมกันมาเกือบ30ปี  จะทิ้งเพื่อนยามยากลำบากคงเป็นไปไม่ได้

เข้าใจเเล้วครับว่า "ลงเรือลำเดียวกัน"  อาการมันเป็นแบบนี้นี่เอง

ก็คงได้แต่ภาวนาว่าอย่าให้มันเกิด  แต่ถ้าเกิด ผมก็จะไม่หนีกลับแน่นอน หัวเราะร่าน้ำตาริน

ขอคืนคุณสู่แผ่นดิน  รักในหลวง
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7
  พิมพ์