๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 06:56:44 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมปืนยาวบรรจุเดี่ยวหักลำนิยมมากกว่าTrapdoorครับ  (อ่าน 3090 ครั้ง)
ek
Full Member

คะแนน 3

« เมื่อ: สิงหาคม 11, 2017, 10:18:34 AM »

สงสัยมานาน ทำไมปืนยาวบรรจุเดี่ยวหักลำนิยมมากกว่าTrapdoorครับ ทั้งที่ Trapdoor น่าจะทำง่ายกว่าแข็งแรงกว่าครับ
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2017, 10:30:31 AM »

เหตุใดถึงคิดว่าแข็งแรงกว่าครับ
chew - รักในหลวง
VOTE NO = ไม่เลือกควายตัวไหน และ สัตว์คอกใด ทั้งสิ้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1893

เอาแผ่นดินของพ่อหลวงคืนมา เอาคนโกงชาติเข้าคุกไป

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2017, 04:16:44 PM »

Trap door

Break Open
ek
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2017, 06:50:04 PM »

เหตุใดถึงคิดว่าแข็งแรงกว่าครับ
โครงปืน และลำกล้อง เป็นชิ้นเดียวยาวตลอด ส่วนที่รับแรงด้านหน้ายันท้ายปลอก ด้านหลังยันโครงปืน รับแรงถอยครงๆ เดี่ยวหักลำ ท้ายปลอกดันโครงปืน มีจุดหมุน ตัวล็อกก็ไม่ได้อยู่ในแนวตรง ชิ้นส่วนก็ยุ่งยากซับซ้อนกว่าครับ
Nero Angel01
Hero Member

คะแนน 275

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2017, 07:33:37 PM »

หักลำมันบรรจุลูกง่ายกว่า และไม่ต่องกลัวปลอกกระสุนเด้งใส่เบ้าตามั้งครับ
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2017, 10:10:30 PM »

ที่ต้องแข็งแรง คือส่วนปิดท้ายลำกล้อง  Trapdoor เป็นแค่บานพับกระดกขึ้นมา   ส่วนปืนระบบหักลำจะเป็นเหล็กชิ้นเดียวกับโครงปืน   นอกจากนั้นปืนระบบ Trapdoor ปืนต้องยาวกว่าระบบหักลำ อย่างน้อย 1 ช่วงตัวกระสุน
ในบรรดาปืน Breech-loading กระสุนปลอกโลหะยุคแรก ๆ ด้วยกัน  ระบบ Side-hinged ทำทหารตาบอดมากที่สุด รองลงมาก็คือ Trapdoor นี่ละครับ
Nero Angel01
Hero Member

คะแนน 275

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2017, 08:34:03 AM »

ที่ต้องแข็งแรง คือส่วนปิดท้ายลำกล้อง  Trapdoor เป็นแค่บานพับกระดกขึ้นมา   ส่วนปืนระบบหักลำจะเป็นเหล็กชิ้นเดียวกับโครงปืน   นอกจากนั้นปืนระบบ Trapdoor ปืนต้องยาวกว่าระบบหักลำ อย่างน้อย 1 ช่วงตัวกระสุน
ในบรรดาปืน Breech-loading กระสุนปลอกโลหะยุคแรก ๆ ด้วยกัน  ระบบ Side-hinged ทำทหารตาบอดมากที่สุด รองลงมาก็คือ Trapdoor นี่ละครับ

หน้าตาเป็นยังไงครับระบบนี้ ผมเพิ่งได้ยินชื่อเอง
yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

สิ่งที่คนต้องการ คือ โอกาส

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2017, 11:57:17 AM »

หน้าตาเป็นยังไงครับระบบนี้ ผมเพิ่งได้ยินชื่อเอง

ผมก็เพิ่งเคยเห็นเหมือนกันครับ
ผมคิดอย่างง่ายๆ ที่สุดนะครับ ปัจจุบัน ไม่เห็นมีปืนพาณิชย์ผลิตระบบ Trapdoor ออกมาขายแล้ว แต่หักลำจะยังอยู่ไปอีกนาน อะไรที่เลิกทำเลิกใช้ แสดงว่าต้องมีข้อเสีย
รพินทรนาถ -รักในหลวงและสยามประเทศ
รู้แพ้ รู้ชนะ รู้อภัย คือสมบัติของผู้มีอารยธรรม
Hero Member

คะแนน 239

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2017, 01:44:20 PM »

ที่ต้องแข็งแรง คือส่วนปิดท้ายลำกล้อง  Trapdoor เป็นแค่บานพับกระดกขึ้นมา   ส่วนปืนระบบหักลำจะเป็นเหล็กชิ้นเดียวกับโครงปืน   นอกจากนั้นปืนระบบ Trapdoor ปืนต้องยาวกว่าระบบหักลำ อย่างน้อย 1 ช่วงตัวกระสุน
ในบรรดาปืน Breech-loading กระสุนปลอกโลหะยุคแรก ๆ ด้วยกัน  ระบบ Side-hinged ทำทหารตาบอดมากที่สุด รองลงมาก็คือ Trapdoor นี่ละครับ

ระบบ Side-hinged น่าจะเป็นแบบนี้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 12, 2017, 01:55:00 PM โดย รพินทรนาถ -รักในหลวงและสยามประเทศ » บันทึกการเข้า

...การที่เราทะนุถนอมคนที่เรารัก มันเป็นเรื่องปกติ
แต่การถนอมหัวใจคนที่เราไม่ได้รัก ใครจะทำได้สักกี่คน...

คิดถึงทุกปี-บินหลา สันกาลาคีรี
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2017, 09:14:20 PM »

หักลำในภาพนั่นใช้แอบดูดบุหรี่ตอนเดินกลางคืนได้ด้วย
ek
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2017, 10:55:28 AM »

ขอบคุณครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์