๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 28, 2024, 05:53:41 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขออนุญาติสอบถามครับ น้องชายอยากได้ปืน แต่เคยต้องโทษ  (อ่าน 3772 ครั้ง)
"ปุจฉา"
Jr. Member
**

คะแนน 5

ขอบพระคุณผืนแผ่นดินไทย ที่โอบข้าพเจ้าจนเติบใหญ่

« เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2017, 03:19:11 PM »

มีอยู่ว่าน้องชายอยากได้ปืน แต่เขาเคยต้องโทษคดีอาญา คำพิาพากษ์ศาลมีคำสั่งกักขังครับ คดีตั้งแต่วัยรุ่น เจอข้อหาแข่งรถ มั่วสุมเกิน10คน ขัดขืนเจ้าพนักงาน ประมาณนั้นครับ ขอบคุณครับ

เกียรติยศคือสิ่งที่หวงแหน ปกป้องแดนปกป้องฟ้า มาตุภูมิแห่งนี้คือบ้านของเรา เหล่าบรรพชนพลีชีพแลก มาวันนี้ไพรีรุกราน เราเลือดทหารนักรบผู้กล้า จะไม่ยอมให้ชาติถูกขายทอดตลาด ด้วยอำนาจอิทธิพลเงินตรา จะยึดมั่นด้วยสติ จะปกป้องด้วยชีวา
เพราะเราคือ.ทหารพระราชา  "ขอบคุณเนื้อเพลงจากวงคาราบาว"
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2017, 07:20:05 PM »

กฎหมายระบุว่าเป็นโทษจำคุก  แต่ก็คงจะต้องทะเลาะกับนายทะเบียนพอสมควร

มาตรา ๑๓  ห้ามมิให้ออกใบอนุญาตตามความในหมวดนี้แก่
   (๑) บุคคลซึ่งต้องโทษจำคุกสำหรับความผิดตามกฎหมายลักษณะอาญา    ดังต่อไปนี้
   (ก) มาตรา ๙๗ ถึงมาตรา ๑๑๑ มาตรา ๑๒๐ มาตรา ๑๗๗   ถึงมาตรา ๑๘๓ มาตรา ๒๔๙ มาตรา ๒๕๐ หรือมาตรา ๒๙๓ ถึงมาตรา ๓๐๓
   (ข) มาตรา ๒๔๔ ถึงมาตรา ๒๕๗ และพ้นโทษยังไม่เกิน ๕ ปี   นับแต่วันพ้นโทษถึงวันยื่นคำขอใบอนุญาต เว้นแต่ในกรณีความผิดที่กระทำโดยความจำเป็นหรือเพื่อป้องกันหรือโดยถูกยั่วโทสะ
   (๒) บุคคลซึ่งต้องโทษจำคุกสำหรับความผิดอันเป็นการฝ่าฝืนต่อพระราชบัญญัติอาวุธปืน เครื่องกระสุนปืน วัตถุระเบิด และดอกไม้เพลิง  พุทธศักราช ๒๔๗๗ มาตรา ๑๑ มาตรา ๒๒ มาตรา ๒๙ หรือมาตรา ๓๓    หรือพระราชบัญญัตินี้ มาตรา ๗ มาตรา ๒๔ มาตรา ๓๓ หรือมาตรา ๓๘
   (๓) บุคคลซึ่งต้องโทษจำคุกตั้งแต่สองครั้งขึ้นไปในระหว่างห้าปีนับย้อนขึ้นไปจากวันยื่นคำขอ สำหรับความผิดอย่างอื่นนอกจากที่บัญญัติไว้ใน (๑)  และ (๒) เว้นแต่ความผิดที่ได้กระทำโดยประมาทหรือความผิดลหุโทษ
"ปุจฉา"
Jr. Member
**

คะแนน 5

ขอบพระคุณผืนแผ่นดินไทย ที่โอบข้าพเจ้าจนเติบใหญ่

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2017, 08:16:03 PM »

ขอบคุณครับท่านผู้การ ผมจะได้บอกให้เขาทำใจไว้ครับท่าน.

เกียรติยศคือสิ่งที่หวงแหน ปกป้องแดนปกป้องฟ้า มาตุภูมิแห่งนี้คือบ้านของเรา เหล่าบรรพชนพลีชีพแลก มาวันนี้ไพรีรุกราน เราเลือดทหารนักรบผู้กล้า จะไม่ยอมให้ชาติถูกขายทอดตลาด ด้วยอำนาจอิทธิพลเงินตรา จะยึดมั่นด้วยสติ จะปกป้องด้วยชีวา
เพราะเราคือ.ทหารพระราชา  "ขอบคุณเนื้อเพลงจากวงคาราบาว"
"ปุจฉา"
Jr. Member
**

คะแนน 5

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2017, 08:37:44 PM »

ผมได้คุยกับเขาแล้วครับ วันจันทร์นี้เขาจะไปยกเลิกคำร้องครับ

Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2017, 01:17:40 PM »

ผมได้คุยกับเขาแล้วครับ วันจันทร์นี้เขาจะไปยกเลิกคำร้องครับ

น้องชายอ่อนแอจังครับ แบบนี้ พักความต้องการมีปืน ออกไปก่อน คงไม่เป็นไร

จะได้หรือไม่ ที่จริงควรปล่อยให้เป็นไปตาม ครรลอง จะมีวิธีแก้ไข ตามมาด้วย
จะเป็นประสบการณ์ สำหรับตัวเองด้วย. 

"ปุจฉา"
Jr. Member
**

คะแนน 5

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2017, 09:55:15 PM »

ครับผมบอกให้เขายื่นไปก่อนและค่อยว่ากันอีกที ไม่แน่ท่านอาจจะเรียกไปสอบถามก็ได้ และคดีความก็หลายปีแล้วตั้งแต่เขาอายุ18 คดีความก่อนปี50 ถ้าท่านนายอำเภอเมตตาอาจให้ไปคัด พรบ ล้างมลทินก็ได้ช่องทางที่1 และอีกช่องทางก็พอจะอุทรณ์ได้ เพราะระเบียบการอนุญาติให้ผู้มีอวป.ม13ระบุว่าโทษจำคุก แต่เขาได้รับโทษกักขังนี่คงเป็นช่อง2 แต่ผมแนะอีกช่องท่าไม้ตายคือให้เมียขอครับ แต่ทั้งนั้นก็ต้องขึ้นอยู่กับดุลพินิจของนายทะเบียน ยังไงผมก็ให้เขาลองดูก่อน

TA881
Hero Member

คะแนน 157

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2017, 12:49:04 PM »

ถ้าผมเป็นนายทะเบียน  ผมไม่เสี่ยงครับ  ถ้ารู้จักกันน่าจะพอได้ครับ
สหายแป๋ง คนดง
ถึงตัวเจ้าจะจากไปแต่ชื่อและความดีของเจ้าจะอยู่ในใจพี่เสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2301

ป่าสร้างคนแต่คนกลับสร้างป่า ด้วยลมปาก

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 03:30:16 PM »

ลองดูสักตั้งครับให้หายคาใจ บางทีเจอหน้าที่ดีดีอาจมีทางแนะนำ เอาใจช่วยครับ ผมเคยโดนคดีใบประกาศการร้านคาราโอเกะที่รร.ชาลีน่าหมดอายุเมื่อปี37 เคยไปขอที่กองทะเบียนกรมตำรวจสมัยก่อนที่จะย้ายไปอยู่วังไชยา มีการสะดุดอยู่สมควรแต่ก็ผ่าน

รักชาติ  ศาสน์  กษัตริย์ 
ยืนหยัดในความเป็นไทย

เกิดเป็นเซื้อซาดแฮ้ง  อย่าเหม็นสาบกุยกัน.......
  ข้าราษฎรประจำไทยควรคำนึง
http://www.youtube.com/watch?v=gM1D0xIwLVo
ต้นคระกูลไทย
http://www.youtube.com/watch?v=
"ปุจฉา"
Jr. Member
**

คะแนน 5

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 05:04:31 PM »

ขอบคุณมากครับพี่ๆทุกท่าน วันนี้น้องไปพิมพ์ลายนิ้วมือแล้วครับ ให้ลองดูสักตั้ง ผมว่าสังคมปืนเป็นสังคมปิด น้อยคนนักจะเข้าใจ เจ้าหน้าที่บางคนก็ดีบางคนก็อย่างว่า นี่ล่ะโลก

yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

สิ่งที่คนต้องการ คือ โอกาส

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 10:43:38 PM »

ยืนไปแล้วรอฟังผลครับ อย่าถอดใจง่าย ๆ ถ้าไม่ให้ ขอเข้าไปคุยครับ ชี้แจงท่านว่า ข้อกฎหมายแท้ ๆไม่ต้องห้าม แต่ขึ้นกับดุลพินิจของท่าน ก็ขอความกรุณากับท่าน บอกจะให้ช่วยเหลือรับใช้ทางราชการอย่างไรก็ยินดีปฏิบัติครับ
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2017, 10:02:27 AM »

ถ้าต้องโทษจำคุกล่ะครับ..(แต่ไม่ติดจริง ๆ คือโทษจำศาลให้รอลงอาญา 2 ปี)คดีทำร้ายร่างกาย ต้องห้ามตามมาตรา 13 ด้วยไหม ?
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2017, 10:22:35 AM »

ถ้าต้องโทษจำคุกล่ะครับ..(แต่ไม่ติดจริง ๆ คือโทษจำศาลให้รอลงอาญา 2 ปี)คดีทำร้ายร่างกาย ต้องห้ามตามมาตรา 13 ด้วยไหม ?

เจอคำถามนี้จนได้ ตอนยังไม่เกษียณอายุราชการ ผมต้องตอบคำถามแบบนี้ ปีละ 3-4 ครั้ง

ความเห็นของคณะกรรมการกฤษฎีกา เลขเสร็จที่ 78/2490 เรื่องการตีความในพระราชบัญญัติระเบียบข้าราชการพลเรือน วินิจฉัยว่า ผู้เคยรับโทษจำคุกตามกฎหมายดังกล่าว หมายความถึง ผู้ที่เคยได้รับโทษจำคุกจริงๆแล้วเท่านั้น ในกรณีที่ศาลมีคำพิพากษาให้รอการลงโทษหรือรอการกำหนดโทษไว้ เพื่อให้โอกาสจำเลยได้กลับตัวเป็นคนดี ย่อมไม่ถือว่าบุคคลนั้นเคยได้รับโทษจำคุกตามกฎหมายดังกล่าว ดังนั้นในกรณีที่ศาลมีคำพิพากษาลงโทษจำคุกแต่ให้รอการลงโทษบุคคลใดไว้ ย่อมไม่ถือว่าบุคคลนั้นเป็นผู้ขาดคุณสมบัติในการรับราชการ ในฐานะบุคคลที่เคยได้รับโทษจำคุกมาก่อน ซึ่งแนวคำวินิจฉัยของศาลปกครองก็ศาลยุติธรรม ก็ต่างยืนตามหลักการนี้ตลอดมา
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2017, 11:19:51 AM »

ขอบพระคุณครับ
boilerman
Sr. Member

คะแนน 28

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2017, 12:41:51 PM »

ถ้ายังไม่ยื่น แล้วถอยว่าไปอย่าง แต่นี่ยื่นไปแล้ว รอผลดีกว่าไหม
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2017, 10:20:32 PM »

ไม่ลุ้นก็ไม่รู้
หน้า: [1] 2
  พิมพ์