๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 26, 2024, 07:27:40 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขออนุญาต ถามผู้รู้หน่อยครับ เกี่ยวกับระยะเวลาการห้ามส่งปืนทางไปรษณีย์  (อ่าน 3306 ครั้ง)
"ปุจฉา"
Jr. Member
**

คะแนน 5

ขอบพระคุณผืนแผ่นดินไทย ที่โอบข้าพเจ้าจนเติบใหญ่

« เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2017, 06:43:31 PM »

วันนี้ผมได้โทรไปร้านปืนแห่งหนึ่งในกรุงเทพ สอบถามเรื่องปืนลูกกรดcz ผมสอบถามจากพี่ผู้ชายว่ามีของมั้ย คำตอบพี่เขาทำผมตัวปลิวว่ามีของราคา28,000โอ้พระเจ้า แต่ผมต้องอกหักเพราะทางพี่แกแจ้งว่า ทางไปรษณีย์ไม่รับปืนในช่วงนี้ ผมอยากจะถามหน่อยครับว่าคำสั่งดังกล่าวอีกนานไหมครับจึงจะเพิกถอน เพราะผมอยู่ไกลจากกรุงเทพมากครับ จะขับรถไปก็ล้าเกินครับ อายุเริ่มเยอะแล้วครับ ขอบคุณครับ

เกียรติยศคือสิ่งที่หวงแหน ปกป้องแดนปกป้องฟ้า มาตุภูมิแห่งนี้คือบ้านของเรา เหล่าบรรพชนพลีชีพแลก มาวันนี้ไพรีรุกราน เราเลือดทหารนักรบผู้กล้า จะไม่ยอมให้ชาติถูกขายทอดตลาด ด้วยอำนาจอิทธิพลเงินตรา จะยึดมั่นด้วยสติ จะปกป้องด้วยชีวา
เพราะเราคือ.ทหารพระราชา  "ขอบคุณเนื้อเพลงจากวงคาราบาว"
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2017, 10:08:03 PM »

ตามระเบียบของไปรษณีย์ หนึ่งในของต้องห้ามคือกระสุนปืน แต่ไม่ได้ระบุถึงอาวุธปืน
แต่ตาม พ.ร.บ.อาวุธปืน ฯ มาตรา 8 ทวิ  อาวุธปืนเป็นของต้องห้ามในเรื่องการพาไปในที่สาธารณะ  ที่ไม่มีข้อยกเว้นให้กับ จนท.ไปรษณีย์  รวมทั้งพนักงานขนส่งอื่น ๆ ดังนั้นการขนส่งปืน จึงเป็นเรื่องผิดกฎหมาย
สหายแป๋ง คนดง
ถึงตัวเจ้าจะจากไปแต่ชื่อและความดีของเจ้าจะอยู่ในใจพี่เสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2301

ป่าสร้างคนแต่คนกลับสร้างป่า ด้วยลมปาก

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2017, 10:56:04 PM »

นั่งรถทัวร์มารับ หิ้วกลับเองเลยครับ ราคานี้หายากแล้วนะครับ

รักชาติ  ศาสน์  กษัตริย์ 
ยืนหยัดในความเป็นไทย

เกิดเป็นเซื้อซาดแฮ้ง  อย่าเหม็นสาบกุยกัน.......
  ข้าราษฎรประจำไทยควรคำนึง
http://www.youtube.com/watch?v=gM1D0xIwLVo
ต้นคระกูลไทย
http://www.youtube.com/watch?v=
"ปุจฉา"
Jr. Member
**

คะแนน 5

ขอบพระคุณผืนแผ่นดินไทย ที่โอบข้าพเจ้าจนเติบใหญ่

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2017, 11:08:25 PM »

ขอบคุณมากๆครับที่ให้คำแนะนำครับ

เกียรติยศคือสิ่งที่หวงแหน ปกป้องแดนปกป้องฟ้า มาตุภูมิแห่งนี้คือบ้านของเรา เหล่าบรรพชนพลีชีพแลก มาวันนี้ไพรีรุกราน เราเลือดทหารนักรบผู้กล้า จะไม่ยอมให้ชาติถูกขายทอดตลาด ด้วยอำนาจอิทธิพลเงินตรา จะยึดมั่นด้วยสติ จะปกป้องด้วยชีวา
เพราะเราคือ.ทหารพระราชา  "ขอบคุณเนื้อเพลงจากวงคาราบาว"
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2017, 09:23:22 AM »

ส่งทางเครื่องบินได้ครับ..ผมเคยใช้บริการ ได้รับสินค้าเรียบร้อยดี
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2017, 01:34:52 PM »

ส่งทางเครื่องบินได้ครับ..ผมเคยใช้บริการ ได้รับสินค้าเรียบร้อยดี

ขึ้นอยู่กับทางร้านว่าจะส่งให้ด้วยหรือเปล่า รวมทั้งสายการบินด้วยว่าจะส่งให้หรือไม่
คือถ้าเป็นการนำปืนไปส่งภายในสนามบิน และผู้รับ ก็ไปรับที่สนามบิน ซึ่งเป็นพื้นที่ควบคุมของหน่วยงานราชการ  แบบนี้สายการบินคงจะดำเนินการให้ได้ เพราะมีกฎหมายเกี่ยวกับการขนส่งทางอากาศ กับระเบียบปฏิบัติรองรับอยู่แล้ว   แต่ถ้าแผนกส่งของอยู่ข้างนอก แล้วพนักงานจะต้องนำสิ่งของรวมทั้งปืนใส่รถขับไปสนามบิน โดยใช้เส้นทางที่เป็นถนนสาธารณะ สายการบินเขาก็คงไม่อยากจะหาเรื่องใส่ตัว

ตรงนี้เป็นทางหลักการ  แต่ในทางปฏิบัติ ผมก็เคยไปรับปืนไรเฟิล ที่ บ.การบินไทย หลานหลวง
visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2017, 01:48:05 PM »

ผมเคยไปซื้อปืนใน กทม.ให้ญาติ และให้ทางร้านส่งเฉพาะตัวปืนทางสายการบินส่วนกระสุนที่น้ำมันที่ร้านแถมแยกออกมา แล้วญาติไปรับปืนที่สนามบินด้วยตัวเองที่ ตจว. ไม่มีปัญหาครับ

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
"ปุจฉา"
Jr. Member
**

คะแนน 5

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2017, 11:22:06 PM »

ที่ร้านไม่ส่งนะครับเขาบอกว่าที่สนามบินอุบลไม่มีช่องรับปืน ผมถามไป2ร้านที่ร้าโยฯกับร้านเทฯร้านอื่นๆยังไม่ได้เช็คครับ

ถึงตัวเจ้าจะจากไปแต่ชื่อและความดีของเจ้าจะอยู่ในใจพี่เสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2301

ป่าสร้างคนแต่คนกลับสร้างป่า ด้วยลมปาก

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2017, 07:40:38 AM »

ที่ร้านไม่ส่งนะครับเขาบอกว่าที่สนามบินอุบลไม่มีช่องรับปืน ผมถามไป2ร้านที่ร้าโยฯกับร้านเทฯร้านอื่นๆยังไม่ได้เช็คครับ

เอ้า...คนอุบลฯบ้อครับ นั่งนครชัยแอร์ไปโลดครับ ออกจากอุบลฯเที่ยวสุดท้ายถึงกทม.ประมาณแปดโมงเช้าเข้าวังบูรพาเก้าโมงร้านเปิด
ดำเนินการตามขั้นตอนซื้อขายทางร้านส่งปืนไปตรวจ บ่เกินเที่ยงแล้ว ขึ้นรถกลับอุบลฯ วางแผนจัดระเบียบเวลาดีดีครับ ซื้อตั๋วไปกลับเลย
ถ้าผมยังทำงานในม.รามฯคือเก่าบ่ให้ยากเลยครับ ผมฝากมากับรถทัวร์ให้รับประกันอย่างดีภ

เกิดเป็นเซื้อซาดแฮ้ง  อย่าเหม็นสาบกุยกัน.......
http://www.youtube.com/watch?v=gM1D0xIwLVo
http://www.youtube.com/watch?v=
"ปุจฉา"
Jr. Member
**

คะแนน 5

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2017, 12:33:46 AM »

หนีตามเมียมาอยุ๋อุบลครับอ้าย เป็นคนหล่มสักครับ บุ่งน้ำเต้า ม.พัน28ครับ

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2301

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2017, 06:47:52 AM »

นั่น...สาวอุบลฯงามจริงสายัณห์ยังร้องเพลง "มาถิ่นอุบลเจอแต่คนงามๆ" หล่มสักไปครั้งสุดท้ายเมื่อปี 23 น่าอยู่ครับผมป่าเขาลำเนาไพร

chew - รักในหลวง
VOTE NO = ไม่เลือกควายตัวไหน และ สัตว์คอกใด ทั้งสิ้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1893

เอาแผ่นดินของพ่อหลวงคืนมา เอาคนโกงชาติเข้าคุกไป

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2017, 09:28:36 AM »

ขึ้นอยู่กับทางร้านว่าจะส่งให้ด้วยหรือเปล่า รวมทั้งสายการบินด้วยว่าจะส่งให้หรือไม่
คือถ้าเป็นการนำปืนไปส่งภายในสนามบิน และผู้รับ ก็ไปรับที่สนามบิน ซึ่งเป็นพื้นที่ควบคุมของหน่วยงานราชการ  แบบนี้สายการบินคงจะดำเนินการให้ได้ เพราะมีกฎหมายเกี่ยวกับการขนส่งทางอากาศ กับระเบียบปฏิบัติรองรับอยู่แล้ว   แต่ถ้าแผนกส่งของอยู่ข้างนอก แล้วพนักงานจะต้องนำสิ่งของรวมทั้งปืนใส่รถขับไปสนามบิน โดยใช้เส้นทางที่เป็นถนนสาธารณะ สายการบินเขาก็คงไม่อยากจะหาเรื่องใส่ตัว

ตรงนี้เป็นทางหลักการ  แต่ในทางปฏิบัติ ผมก็เคยไปรับปืนไรเฟิล ที่ บ.การบินไทย หลานหลวง
ของ TG รับ/ส่งได้ 2 ที่  สนามบิน หรือ ออฟฟิตของบริษัททำ Cargo ให้ TG ใกล้ TG office หลานหลวง  สายอื่น  ไม่เคยทำครับ
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2017, 02:03:58 PM »

ของ TG รับ/ส่งได้ 2 ที่  สนามบิน หรือ ออฟฟิตของบริษัททำ Cargo ให้ TG ใกล้ TG office หลานหลวง  สายอื่น  ไม่เคยทำครับ

ลองนึกภาพตามนะครับ
พนักงานขับรถการบินไทย   ขับรถนำปืนจากสนามบินมาสำนักงานที่หลานหลวง  ระหว่างทาง ถูกตำรวจตรวจค้นเจอปืน จะเป็นความผิดฐานพาอาวุธปืนไปในที่สาธารณะ เพราะกฎหมายไม่ได้ยกเว้นไว้ให้
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2017, 12:47:36 PM »

อุบลก็นั่งเครื่องไปกลับก็ได้นี่เหมือนพาปืนเดินทางตามปกติ
หน้า: [1]
  พิมพ์