๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 19, 2024, 10:09:52 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: นโยบาย สั้น 1 ยาว 1 จะเป็นจริงมั้ยครับ  (อ่าน 11388 ครั้ง)
Silverarrow
Jr. Member
**

คะแนน 11

« ตอบ #30 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2017, 11:14:28 AM »

ลองไปดูคดีอาชญากรรมทั่วประเทศดูปืนที่อาชญากรนำมาก่อคดีมีปืนที่ถูกต้องมีอยู่กี่เปอร์เซนต์

เอาลอจิกนี้ไปเถียงเขา  พังแน่นอนครับ
เมื่อก่อน ปืนก่ออาชญากรรม เป็นปืนเถื่อน 80 ปืนมีทะเบียน 20   แต่ปัจจุบันนี้ ตัวเลขมันกลับกัน เช่นปืนที่ยิงในงานแต่งงานจนไปโดนคนตาย 5 กระบอก มีทะเบียนทั้งหมด  ถ้านับรวมปืนสวัสดิการที่หลุดออกนอกระบบว่าเป็นปืนมีทะเบียน ก็ยิ่งหนักขึ้นไปอีก
แต่ยังมีแบบ 50/50 ด้วย  คดีที่ไปดักยิงเขาที่หน้าบ้านคนตายตอนตี 2  ท่อนล่างเป็นปืนมีทะเบียน (ลูกกรด) ท่อนบนเป็น Upper 5.56 มม.ทำเอง
ผมเข้าใจผิดมาตลอด ขอบคุณผู้การที่ให้ความรู้ที่เป็นปัจจุบันครับ
จากใจคนที่รักที่ชอบปืน ผมก็ได้แต่หวังว่ารัฐคงไม่จำกัดจำนวนจริงๆ เพราะหากจำกัดแล้วจะให้ผมไปคบกับปืนเถื่อนผมก็คงไม่เอาคงจะซื้อหนังสือ อวป.มาชื่นชมรูปปืนจากในหนังสือแทนละครับ
yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

สิ่งที่คนต้องการ คือ โอกาส

« ตอบ #31 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2017, 10:20:53 AM »

ถ้าจำกัดจำนวนกันจริง พี่น้องลูกหลานผมจะมีปืนกันถ้วนหน้าครับ
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #32 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2017, 12:50:06 PM »

สั้น ๑ ยาว ๑ ผมโดนมาแล้วครับ

http://www.admincourt.go.th/admincourt/upload/admCase/Document/judgement/PDF/2554/01012-540792-1F-561227-0000127269.pdf

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

รัชต์
Full Member

คะแนน 77

« ตอบ #33 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2017, 04:55:32 PM »

ผมยังอยากได้ลูกซองออโตซักกระบอก แต่เศรษฐกิจมันฝืดเคืองเหลือเกิน
สงสัยจะอดแล้วละครับ  เศร้า
แปจีหล่อ คนสันขวาน
Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #34 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2017, 06:33:29 PM »

นายอำเภอบ้านผมพูดในที่ประชุมกำนันผู้ใหญ่บ้านตั้งแต่ปีที่แล้ว เรียบร้อยครับว่าให้แค่สั้น๑ยาว๑

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

« ตอบ #35 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2017, 10:24:21 AM »

นายอำเภอบ้านผมพูดในที่ประชุมกำนันผู้ใหญ่บ้านตั้งแต่ปีที่แล้ว เรียบร้อยครับว่าให้แค่สั้น๑ยาว๑

ถ้าถือปฏิบัติกันทั่วประเทศ ก็จะเป็นบรรทัดฐานได้ ในที่สุด ประชาชนก็ต้องยอมรับ แล้วร้านขายปืน จะอยู่ได้ไง
colt super
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #36 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2017, 04:56:59 PM »

อำเภอแถวบ้านผม ยาวหงดออกให้
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #37 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2017, 03:57:42 PM »

ลองไปดูคดีอาชญากรรมทั่วประเทศดูปืนที่อาชญากรนำมาก่อคดีมีปืนที่ถูกต้องมีอยู่กี่เปอร์เซนต์

เอาลอจิกนี้ไปเถียงเขา  พังแน่นอนครับ
เมื่อก่อน ปืนก่ออาชญากรรม เป็นปืนเถื่อน 80 ปืนมีทะเบียน 20   แต่ปัจจุบันนี้ ตัวเลขมันกลับกัน เช่นปืนที่ยิงในงานแต่งงานจนไปโดนคนตาย 5 กระบอก มีทะเบียนทั้งหมด  ถ้านับรวมปืนสวัสดิการที่หลุดออกนอกระบบว่าเป็นปืนมีทะเบียน ก็ยิ่งหนักขึ้นไปอีก
แต่ยังมีแบบ 50/50 ด้วย  คดีที่ไปดักยิงเขาที่หน้าบ้านคนตายตอนตี 2  ท่อนล่างเป็นปืนมีทะเบียน (ลูกกรด) ท่อนบนเป็น Upper 5.56 มม.ทำเอง
ผมเข้าใจผิดมาตลอด ขอบคุณผู้การที่ให้ความรู้ที่เป็นปัจจุบันครับ
จากใจคนที่รักที่ชอบปืน ผมก็ได้แต่หวังว่ารัฐคงไม่จำกัดจำนวนจริงๆ เพราะหากจำกัดแล้วจะให้ผมไปคบกับปืนเถื่อนผมก็คงไม่เอาคงจะซื้อหนังสือ อวป.มาชื่นชมรูปปืนจากในหนังสือแทนละครับ
วันนี้อีก 1 ราย  ยิงพ่อตา เมีย ลูก แล้วยิงตัวเอง

ถ้าถือปฏิบัติกันทั่วประเทศ ก็จะเป็นบรรทัดฐานได้ ในที่สุด ประชาชนก็ต้องยอมรับ แล้วร้านขายปืน จะอยู่ได้ไง
เสียงจากนายทะเบียน เขาก็ค้านนะครับ
แต่เป็นอีกบริบทหนึ่ง  คือยังให้เป็นดุลพินิจ  สรุปสั้น ๆ ก็หนังสือสั่งการเรื่องสั้น 1 ยาว 1 ยังมีผลอยู่  แต่ถ้านายทะเบียนเห็นสมควร ก็ใช้ดุลพินิจออกใบอนุญาตให้มากกว่านั้นได้
และถ้าเป็นกฎกระทรวงออกมา  ก็ต้องถือปฏิบัติให้เสมอภาคกัน
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #38 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2017, 10:11:18 AM »

สั้น๑ยาว๑ มันไม่สมเหตุสมผล
ปืนสั้นกีฬาก็หลายประเภท ปืนพกหลายรูปแบบ
ปืนยาวเฝ้าสวนทั้งลูกซองลูกกรด

ถ้าใช้บังคับ ความวินาศจะบังเกิด
จะเกิดปืนไร้เจ้าของเป็นล้านกระบอก
ขายไม่ได้ ให้ไม่ได้ ถ้าบังคับขายถูกๆ
Weatherproof box คงขายดี
เพราะปืนมุดลงใต้ดิน
boilerman
Sr. Member

คะแนน 28

« ตอบ #39 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2017, 10:38:07 AM »

ปกติกฎหมายที่เป็นโทษมากขึ้น จะไม่ย้อนหลัง
หากออกกฎนี้จริง ก็น่าจะมีผลกับปืนที่จะซื้อใหม่มากกว่า ที่สำคัญ ร้านเปืนเดือดร้อนมากว่าเรา
ร้านปืนคงต้องริ่นรนแก้ปัญหา
yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

« ตอบ #40 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2017, 08:29:10 PM »

ปกติกฎหมายที่เป็นโทษมากขึ้น จะไม่ย้อนหลัง
หากออกกฎนี้จริง ก็น่าจะมีผลกับปืนที่จะซื้อใหม่มากกว่า ที่สำคัญ ร้านเปืนเดือดร้อนมากว่าเรา
ร้านปืนคงต้องริ่นรนแก้ปัญหา

ผมก็มองอย่างนี้เหมือนกันครับ และผู้มีอำนาจในบ้านเมือง มีปืนกันไม่รู้กี่กระบอก จะยอมให้ถูกยึดหรือบังคังขายหรือ
boilerman
Sr. Member

คะแนน 28

« ตอบ #41 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2017, 08:18:54 PM »

คนรวย คงใช้ชื่อคนใช้ คนขับรถขอปืน แล้วเก็บไว้ลูบคลำในบริเวณบ้าน ขำก๊าก
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #42 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2017, 10:14:46 AM »

-เช้านี้ได้ยินข่าวเขารายงานสถิติคนไทยเสียชีวิตด้วยอุบัติเหตุบนท้องถนนตั้งแต่ต้นปีถึงเมื่อวาน(12 กค.2560)จำนวน 7,000 คนเศษ ครับ
เอาข่าวมาแชร์เฉย ๆ นะครับ เพราะแต่ละปีมีคนตายด้วยรถมากกว่าปืนเยอะเลย
-คดีฆ่ายกครัว 8 ศพ ที่กระบี่..ได้ข่าวแว่ว ๆ ว่า อาวุธปืนตกเป็นจำเลยอีกแล้ว มีการตีข่าวว่าคนไทยครอบครอง อวป.มากที่สุด มากกว่าฟิลิปปินส์เสียอีก 
boilerman
Sr. Member

คะแนน 28

« ตอบ #43 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2017, 01:02:32 PM »

ปืนที่มีอยู่แล้ว ไม่โดนผลกระทบครับ หลักกฎหมายมีอยู่ ไม่ต้องห่วง ถ้าขืนให้มีผลย้อนหลัง ได้ฉีกเผาตำรากฎหมายทิ้งแน่นอน

กฎหมายที่เป็นโทษมากขึ้น จะไม่มีผลย้อนหลัง แต่กฎหมายที่เป็นคุณสามารถมีผลย้อนหลังได้

อย่าสับสนกับคดีการเมืองทีเกิดขึ้น (กรณีเว้นวรรคกรรมการบริหารพรรค 5 ปี) เพราะนั้นมันเป็นกรณีที่ไม่สามารถอธิบายได้ด้วยเหตุผลปกติ
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์