๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 28, 2024, 04:28:05 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: นโยบาย สั้น 1 ยาว 1 จะเป็นจริงมั้ยครับ  (อ่าน 11370 ครั้ง)
สหายแป๋ง คนดง
ถึงตัวเจ้าจะจากไปแต่ชื่อและความดีของเจ้าจะอยู่ในใจพี่เสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2301

ป่าสร้างคนแต่คนกลับสร้างป่า ด้วยลมปาก

« ตอบ #15 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2017, 03:44:11 AM »

ถ้ากฎกระทรวงฉบับนี้ผ่าน คนที่มีเกินก่อนหน้านี้จะทำยังไง จะแก้ไขกันแบบไหน
และที่ว่าจะจัดเก็บภาษีกระบอกละหนึ่งพันบาท/ปี หายไปไหน สำหรับผมเฉยๆครับนโยบายแบบนี้ มาทีลุกเป็นไฟหมดเชื้อไฟก็มอดพลัน ยิ้มีเลศนัย

รักชาติ  ศาสน์  กษัตริย์ 
ยืนหยัดในความเป็นไทย

เกิดเป็นเซื้อซาดแฮ้ง  อย่าเหม็นสาบกุยกัน.......
  ข้าราษฎรประจำไทยควรคำนึง
http://www.youtube.com/watch?v=gM1D0xIwLVo
ต้นคระกูลไทย
http://www.youtube.com/watch?v=
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #16 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2017, 10:35:06 AM »

ในระบอบประชาธิปไตยสิทธิเสรีภาพของประชาชนมันควรจะเพิ่มพูน หรือคงไว้เท่าเดิมก็ยังดี วิชารัฐศาสตร์,นิติศาสตร์,สังคมศาสตร์..ฯลฯ อะไรนี่เห็นมีเรียนมีสอนกันมากมาย ทำไมถึงคิดได้แค่นี้..เหวงชะมัดเลย   
yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

สิ่งที่คนต้องการ คือ โอกาส

« ตอบ #17 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2017, 11:29:23 PM »

ในระบอบประชาธิปไตยสิทธิเสรีภาพของประชาชนมันควรจะเพิ่มพูน หรือคงไว้เท่าเดิมก็ยังดี วิชารัฐศาสตร์,นิติศาสตร์,สังคมศาสตร์..ฯลฯ อะไรนี่เห็นมีเรียนมีสอนกันมากมาย ทำไมถึงคิดได้แค่นี้..เหวงชะมัดเลย   

นั่นซีครับ ริดรอนสิทธิเสรีภาพในการมีกรรมสิทธิ์ในทรัพย์สิน ในประเทศประชาธิปไตยเขาไม่ทำกัน และน่าจะขัดรัฐธรรมนูญ เพราะรัฐธรรมนูญรับรองสิทธิของปวงชนชาวไทยไว้ชัดเจน
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #18 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2017, 12:35:27 AM »

มี 100 กระบอกก้ใช้ได้ครั้งละ 1
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #19 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2017, 09:39:11 AM »

นั่นซีครับ ริดรอนสิทธิเสรีภาพในการมีกรรมสิทธิ์ในทรัพย์สิน ในประเทศประชาธิปไตยเขาไม่ทำกัน และน่าจะขัดรัฐธรรมนูญ เพราะรัฐธรรมนูญรับรองสิทธิของปวงชนชาวไทยไว้ชัดเจน

ไม่ขัดรัฐธรรมนูญครับ

มาตรา ๒๕ สิทธิและเสรีภาพของปวงชนชาวไทย นอกจากที่บัญญัติคุ้มครองไว้เป็นการเฉพาะในรัฐธรรมนูญแล้ว การใดที่มิได้ห้ามหรือจำกัดไว้ในรัฐธรรมนูญหรือในกฎหมายอื่น บุคคลย่อมมีสิทธิและเสรีภาพที่จะทำการนั้นได้และได้รับความคุ้มครองตามรัฐธรรมนูญ ตราบเท่าที่การใช้สิทธิหรือเสรีภาพเช่นว่านั้นไม่กระทบกระเทือนหรือเป็นอันตรายต่อความมั่นคงของรัฐ ความสงบเรียบร้อยหรือศีลธรรมอันดีของประชาชน และไม่ละเมิดสิทธิหรือเสรีภาพของบุคคลอื่น
ฅนไท ^_^
Full Member

คะแนน 6

« ตอบ #20 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2017, 11:41:37 AM »

มี 100 กระบอกก้ใช้ได้ครั้งละ 1
+1 ครับ ที่ซื้อมากเพราะมีความชอบ หรือสะสมเหนือสิ่งอื่นใด
Silverarrow
Jr. Member
**

คะแนน 11

« ตอบ #21 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2017, 02:46:24 PM »

ลองไปดูคดีอาชญากรรมทั่วประเทศดูปืนที่อาชญากรนำมาก่อคดีมีปืนที่ถูกต้องมีอยู่กี่เปอร์เซนต์
คนมีเงินซื้อปืนกระบอกละเกือบแสน น้อยนักที่จะนำไปประกอบอาชญากรรม และถ้าซื้อหลายๆกระบอกกลับดีอีกจะได้ไม่กระจายไปสู่คนส่วนใหญ่
ผิดกับพวกอาชญากรซื่อปืนเถื่อนถูกๆไม่ต้องขออนุญาตวุ่นวี่วุ่นวาย   
แทนที่จะจำกัดปริมาณ น่าจะตรวจสุขภาพจิต ตรวจสอบประวัติ และให้ผ่านการอบรมจากสถาบันยิงปืนของรัฐหรือของเอกชนถึงจะออกใบอนุญาตให้
น่าจะไปเน้นที่คุณภาพคนที่ครอบครองดีกว่ามาจำกัดปริมาณต่อคน จำกัดปืนคนดี เดี๊ยวก็จะมีปืนเถื่อนเต็มเมือง สบายคนร้ายไป
ให้คนดีมีปืน 100 กระบอก ดีกว่าคนถ่อยที่มีปืนกระบอกเดียว
Earthworm
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 211

« ตอบ #22 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2017, 05:20:25 PM »

ลองไปดูคดีอาชญากรรมทั่วประเทศดูปืนที่อาชญากรนำมาก่อคดีมีปืนที่ถูกต้องมีอยู่กี่เปอร์เซนต์
คนมีเงินซื้อปืนกระบอกละเกือบแสน น้อยนักที่จะนำไปประกอบอาชญากรรม และถ้าซื้อหลายๆกระบอกกลับดีอีกจะได้ไม่กระจายไปสู่คนส่วนใหญ่
ผิดกับพวกอาชญากรซื่อปืนเถื่อนถูกๆไม่ต้องขออนุญาตวุ่นวี่วุ่นวาย   
แทนที่จะจำกัดปริมาณ น่าจะตรวจสุขภาพจิต ตรวจสอบประวัติ และให้ผ่านการอบรมจากสถาบันยิงปืนของรัฐหรือของเอกชนถึงจะออกใบอนุญาตให้
น่าจะไปเน้นที่คุณภาพคนที่ครอบครองดีกว่ามาจำกัดปริมาณต่อคน จำกัดปืนคนดี เดี๊ยวก็จะมีปืนเถื่อนเต็มเมือง สบายคนร้ายไป
ให้คนดีมีปืน 100 กระบอก ดีกว่าคนถ่อยที่มีปืนกระบอกเดียว

ไปไหนมาไหนไม่เคยพกเคยพาไปด้วยเลยครับ บอกตรงๆกลัวจนท.มากกว่าโจรอีก ถ้าโจรขึ้นบ้านผมก็มีเตรียมไว้แค่ลูกโม่กับลูกซองคนละจุด ที่เหลือก็นอนตู้หมด ถึงถ้าผมจะเอาปืนไปยิงใครถ้าต้องเตรียมการไว้ก่อน ผมก็ไม่เอาที่มีอยู่ไปยิงหรอกครับหานอกระบบไม่ดีกว่าเหรอครับ ยังคิดไม่ออกเหมือนกันว่าจะจำกัดจำนวนผมไปทำไม...  ไหว้
yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

« ตอบ #23 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2017, 10:54:21 PM »

ปีๆ นึง รถยนต์ รถจักรยานยนต์ ทำให้คนตายมากกว่าปืนมีทะเบียนไม่รู้กี่เท่า
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #24 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2017, 11:11:33 AM »

เอาลอจิกนี้ไปเถียงเขา  พังแน่นอนครับ
เมื่อก่อน ปืนก่ออาชญากรรม เป็นปืนเถื่อน 80 ปืนมีทะเบียน 20   แต่ปัจจุบันนี้ ตัวเลขมันกลับกัน เช่นปืนที่ยิงในงานแต่งงานจนไปโดนคนตาย 5 กระบอก มีทะเบียนทั้งหมด  ถ้านับรวมปืนสวัสดิการที่หลุดออกนอกระบบว่าเป็นปืนมีทะเบียน ก็ยิ่งหนักขึ้นไปอีก
แต่ยังมีแบบ 50/50 ด้วย  คดีที่ไปดักยิงเขาที่หน้าบ้านคนตายตอนตี 2  ท่อนล่างเป็นปืนมีทะเบียน (ลูกกรด) ท่อนบนเป็น Upper 5.56 มม.ทำเอง
RSIA01 - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 113

"If guns are outlawed only outlaws will have guns"

« ตอบ #25 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2017, 11:46:30 AM »

เอาลอจิกนี้ไปเถียงเขา  พังแน่นอนครับ
เมื่อก่อน ปืนก่ออาชญากรรม เป็นปืนเถื่อน 80 ปืนมีทะเบียน 20   แต่ปัจจุบันนี้ ตัวเลขมันกลับกัน เช่นปืนที่ยิงในงานแต่งงานจนไปโดนคนตาย 5 กระบอก มีทะเบียนทั้งหมด  ถ้านับรวมปืนสวัสดิการที่หลุดออกนอกระบบว่าเป็นปืนมีทะเบียน ก็ยิ่งหนักขึ้นไปอีก
แต่ยังมีแบบ 50/50 ด้วย  คดีที่ไปดักยิงเขาที่หน้าบ้านคนตายตอนตี 2  ท่อนล่างเป็นปืนมีทะเบียน (ลูกกรด) ท่อนบนเป็น Upper 5.56 มม.ทำเอง

แต่ส่วนมากไม่ใช่ปืนชื่อตัวเองใช่ไหมครับท่านผู้การ ถ้าแบบนี้เพิ่มโทษเรื่องปืนผิดมือจะช่วยได้ไหมครับ

ข้าฯ ประกาศจักต่อสู้ไม่รู้ถอย
ขอ   เฝ้าคอยพิทักษ์ถิ่นแผ่นดินผืน
พลี   ตนได้เพื่อให้ไทยยั่งยืน
ชีพ   ไม่ฟื้นต้องแตกดับไม่กลับใจ
เพื่อ  ประเทศไทยที่รักของข้าฯนี้
ชาติ  ต้องมีอนาคตที่สดใส
และ  จักขอปกป้องศูนย์รวมใจ
ราชบัลลังก์  จักรีไว้ให้ยืนยง
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #26 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2017, 05:06:51 PM »

แต่ส่วนมากไม่ใช่ปืนชื่อตัวเองใช่ไหมครับท่านผู้การ ถ้าแบบนี้เพิ่มโทษเรื่องปืนผิดมือจะช่วยได้ไหมครับ

หมายถึงอะไรครับ
RSIA01 - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 113

"If guns are outlawed only outlaws will have guns"

« ตอบ #27 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2017, 10:19:46 PM »

หมายถึงอะไรครับ

ขออภัยครับ หมายถึง ปืนทะเบียนส่วนมาก ที่ก่ออาชญากรรม ไม่ใช่ปืนที่ ป.4 ระบุชื่อตัวผู้กระทำผิดเองใช่ไหมครับ คือปืนผิดมือที่ซื้อโอนลอยมา
จึงอยากทราบว่า หากเข้มงวดกับการซื้อ-ขาย ปืนโดยไม่โอน หรือเพิ่มโทษการครอบครองปืนมีทะเบียนของผู้อื่น (ผิดมือ) จะช่วยลดปัญหาได้ไหมครับ

ข้าฯ ประกาศจักต่อสู้ไม่รู้ถอย
ขอ   เฝ้าคอยพิทักษ์ถิ่นแผ่นดินผืน
พลี   ตนได้เพื่อให้ไทยยั่งยืน
ชีพ   ไม่ฟื้นต้องแตกดับไม่กลับใจ
เพื่อ  ประเทศไทยที่รักของข้าฯนี้
ชาติ  ต้องมีอนาคตที่สดใส
และ  จักขอปกป้องศูนย์รวมใจ
ราชบัลลังก์  จักรีไว้ให้ยืนยง
พีระพงษ์
Full Member

คะแนน 59

« ตอบ #28 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2017, 10:27:42 PM »

ขออภัยครับ หมายถึง ปืนทะเบียนส่วนมาก ที่ก่ออาชญากรรม ไม่ใช่ปืนที่ ป.4 ระบุชื่อตัวผู้กระทำผิดเองใช่ไหมครับ คือปืนผิดมือที่ซื้อโอนลอยมา
จึงอยากทราบว่า หากเข้มงวดกับการซื้อ-ขาย ปืนโดยไม่โอน หรือเพิ่มโทษการครอบครองปืนมีทะเบียนของผู้อื่น (ผิดมือ) จะช่วยลดปัญหาได้ไหมครับ

เยี่ยม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 08, 2017, 10:29:50 PM โดย พีระพงษ์ » บันทึกการเข้า

Shoot first !
Ask question later.
yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

« ตอบ #29 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2017, 10:45:09 PM »

มาตรา ๕๙ ห้ามมิให้โอนอาวุธปืน เครื่องกระสุนปืน หรือวัตถุระเบิดให้แก่ผู้ที่มิได้รับใบอนุญาต
มาตรา ๗๒ ทวิผู้ใดฝ่าฝืน.....มาตรา ๕๙ ........ต้องระวางโทษจำคุกไม่เกินสิบปี หรือปรับไม่เกินสองหมื่นบาท หรือทั้งจำทั้งปรับ
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์