๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 02, 2024, 05:11:24 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: นโยบาย สั้น 1 ยาว 1 จะเป็นจริงมั้ยครับ  (อ่าน 11418 ครั้ง)
yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

สิ่งที่คนต้องการ คือ โอกาส

« เมื่อ: มิถุนายน 03, 2017, 08:08:15 PM »

แว่ว ๆมาจากหลายทางว่า นโยบาย สั้น 1 ยาว 1 จะออกเป็นกฎกระทรวงบังคับจริงแล้ว ท่านสมาชิกมีความเห็นอย่างไรครับ
Nero Angel01
Hero Member

คะแนน 275

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2017, 08:32:44 PM »

เฉยๆละครับ จะทำไรก็แล้วแต่เลย
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2017, 09:35:13 PM »

อันที่จริงผมก็มีเกือบพอแล้วนะครับ...

แต่ถ้าจะมาจริงสงสัยต้องขอคานเหวี่ยงไว้สักลำ...
yooth
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 21

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2017, 12:09:40 PM »

กรณีย์ผมมีสั้น2ยาว1ต้องคืนส่วนที่เกินมั๊ยครับ

วีรกรรมสร้างตำนาน  สถานการณ์สร้างวีรบุรุษ
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2017, 12:55:37 PM »

ประธานกรรมาธิการ ฯ ท่านก็ไม่ค่อยชอบนะครับ
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2017, 01:39:53 PM »

ออกเป็นกฎกระทรวงก็ดีครับ เวลาด่าจะได้ใส่ตรงๆ ไม่สะเปะสะปะ

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
อดิศักดิ์--รักในหลวง--
เวลากับการเรียนรู้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 463

เพื่อชาติ ศาสน์ กษัตริย์

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2017, 03:48:25 PM »

ขออนุญาตแสดงความคิดเห็นครับ   หากมีก่อนกฎกระทรวง ฯ สมควรได้รับการยกเว้น   หากมีผลบังคับย้อนหลัง  อาวุธปืนส่วนเกินจะมีวิธีการอย่างไร   ขายให้คนที่มีอยู่แล้วก็ไม่ได้  คนที่ยังไม่มีจะขออนุญาตซื้อก็ลำบาก(เรื่องดุลพินิจ อย่างที่ทราบกัน)  หรือ รัฐฯ จะซื้อคืน  ราคาที่เหมาะสมควรจะเป็นอย่างไร 

""
yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2017, 05:51:27 PM »

ขออนุญาตแสดงความคิดเห็นครับ   หากมีก่อนกฎกระทรวง ฯ สมควรได้รับการยกเว้น   หากมีผลบังคับย้อนหลัง  อาวุธปืนส่วนเกินจะมีวิธีการอย่างไร   ขายให้คนที่มีอยู่แล้วก็ไม่ได้  คนที่ยังไม่มีจะขออนุญาตซื้อก็ลำบาก(เรื่องดุลพินิจ อย่างที่ทราบกัน)  หรือ รัฐฯ จะซื้อคืน  ราคาที่เหมาะสมควรจะเป็นอย่างไร  

ในความเห็นผม ไม่มีผลถึงผู้ที่มีอยู่ก่อนกฎหมายออกใช้ครับ เพราะกฎหมายอาญาไม่มีผลย้อนหลัง เพียงแต่ซื้อเพิ่มอีกไม่ได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 04, 2017, 05:52:59 PM โดย yutthakarn » บันทึกการเข้า
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2017, 09:22:02 PM »

ผมชี้แจงไปว่า เรามีมาตรา ๕๗ อยู่แล้ว  ไม่จำเป็นต้องเพิ่มเติมออกมาอีก  ใช้บังคับได้เหมือนกัน ออกเป็นคำสั่งทางปกครอง ง่ายกว่าด้วย

มาตรา ๕๗  ในคราวมีเหตุฉุกเฉินหรือมีความจำเป็นเพื่อรักษาความสงบเรียบร้อยของประชาชน รัฐมนตรีมีอำนาจออกคำสั่งห้ามหรือจำกัดการออกใบอนุญาตทุกประเภทหรือบางประเภทในชั่วระยะเวลาที่กำหนดหรือจะออกคำสั่งโดยประกาศหรือแจ้งเป็นหนังสือให้ผู้รับใบอนุญาตส่งมอบอาวุธปืน  เครื่องกระสุนปืนหรือวัตถุระเบิดแก่เจ้าพนักงานเพื่อเก็บรักษาไว้หรือจะสั่งให้จำหน่ายเสียก็ได้ ในกรณีที่สั่งให้จำหน่ายให้นำมาตรา ๖๗ มาใช้บังคับโดยอนุโลม และถ้าไม่อาจปฏิบัติตามที่กล่าวแล้ว จะสั่งให้จำหน่ายแก่ทางราชการ   ในราคาอันสมควรก็ได้
   คำสั่งนี้จะกำหนดให้ใช้บังคับในบางท้องที่หรือทั่วราชอาณาจักรก็ได้
salin - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1327

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2017, 09:52:00 PM »

ผมชี้แจงไปว่า เรามีมาตรา ๕๗ อยู่แล้ว  ไม่จำเป็นต้องเพิ่มเติมออกมาอีก  ใช้บังคับได้เหมือนกัน ออกเป็นคำสั่งทางปกครอง ง่ายกว่าด้วย

มาตรา ๕๗  ในคราวมีเหตุฉุกเฉินหรือมีความจำเป็นเพื่อรักษาความสงบเรียบร้อยของประชาชน รัฐมนตรีมีอำนาจออกคำสั่งห้ามหรือจำกัดการออกใบอนุญาตทุกประเภทหรือบางประเภทในชั่วระยะเวลาที่กำหนดหรือจะออกคำสั่งโดยประกาศหรือแจ้งเป็นหนังสือให้ผู้รับใบอนุญาตส่งมอบอาวุธปืน  เครื่องกระสุนปืนหรือวัตถุระเบิดแก่เจ้าพนักงานเพื่อเก็บรักษาไว้หรือจะสั่งให้จำหน่ายเสียก็ได้ ในกรณีที่สั่งให้จำหน่ายให้นำมาตรา ๖๗ มาใช้บังคับโดยอนุโลม และถ้าไม่อาจปฏิบัติตามที่กล่าวแล้ว จะสั่งให้จำหน่ายแก่ทางราชการ   ในราคาอันสมควรก็ได้
   คำสั่งนี้จะกำหนดให้ใช้บังคับในบางท้องที่หรือทั่วราชอาณาจักรก็ได้

เข้าใจว่าการออกคำสั่งทางปกครองนี่จะกลัวการออกเป็นคำสั่งในเรื่องการใช้ดุลพินิจในคำว่า "ฉุกเฉินหรือจำเป็น" ตามกฎหมายครับ

เพราะจะถูกฟ้องทางปกครองให้เพิกถอนได้ง่ายกว่าการออกเป็นกฎกระทรวง

Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2017, 10:55:53 PM »

ผมชี้แจงไปว่า เรามีมาตรา ๕๗ อยู่แล้ว  ไม่จำเป็นต้องเพิ่มเติมออกมาอีก  ใช้บังคับได้เหมือนกัน ออกเป็นคำสั่งทางปกครอง ง่ายกว่าด้วย

มาตรา ๕๗  ในคราวมีเหตุฉุกเฉินหรือมีความจำเป็นเพื่อรักษาความสงบเรียบร้อยของประชาชน รัฐมนตรีมีอำนาจออกคำสั่งห้ามหรือจำกัดการออกใบอนุญาตทุกประเภทหรือบางประเภทในชั่วระยะเวลาที่กำหนดหรือจะออกคำสั่งโดยประกาศหรือแจ้งเป็นหนังสือให้ผู้รับใบอนุญาตส่งมอบอาวุธปืน  เครื่องกระสุนปืนหรือวัตถุระเบิดแก่เจ้าพนักงานเพื่อเก็บรักษาไว้หรือจะสั่งให้จำหน่ายเสียก็ได้ ในกรณีที่สั่งให้จำหน่ายให้นำมาตรา ๖๗ มาใช้บังคับโดยอนุโลม และถ้าไม่อาจปฏิบัติตามที่กล่าวแล้ว จะสั่งให้จำหน่ายแก่ทางราชการ   ในราคาอันสมควรก็ได้

เข้าใจว่าการออกคำสั่งทางปกครองนี่จะกลัวการออกเป็นคำสั่งในเรื่องการใช้ดุลพินิจในคำว่า "ฉุกเฉินหรือจำเป็น" ตามกฎหมายครับ

เพราะจะถูกฟ้องทางปกครองให้เพิกถอนได้ง่ายกว่าการออกเป็นกฎกระทรวง

ถ้าทำถูกต้อง ก็ไม่ต้องกลัวถูกฟ้องซิครับ  อ้อ กฎกระทรวงก็เป็นข้อกฎหมายของฝ่ายบริหาร ที่ศาลปกครองมีอำนาจเพิกถอนได้ครับ
ในชั้นนี้ เราแค่ให้ข้อมูลกับเหตุผล สำหรับกรรมาธิการฝ่ายที่เห็นด้วยกับเรา นำไปถกเถียงในที่ประชุมวาระ 2 เท่านั้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 04, 2017, 10:58:14 PM โดย สุพินท์ - รักในหลวง » บันทึกการเข้า
sombat_
Full Member

คะแนน -166

หูดับตับไหม้

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2017, 07:43:54 AM »

เห็นข่าวรถทะเบียนทหารลักลอบขนปืนเถื่อนแล้วเศร้าใจ ขนมากี่รอบแล้ว หรือรอดไปอยู่ในมือโจรเท่าไรแล้ว

ประชาชนสุจริตจะขอมีอาวุธปืนถูกกฎหมายช่างยากเย็น สรรหากฎออกข้อบังคับต่างๆมาจำกัดสิทธิกันอยู่ร่ำไป

รัชต์
Full Member

คะแนน 77

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2017, 07:51:56 AM »

เห็นข่าวรถทะเบียนทหารลักลอบขนปืนเถื่อนแล้วเศร้าใจ ขนมากี่รอบแล้ว หรือรอดไปอยู่ในมือโจรเท่าไรแล้ว

ประชาชนสุจริตจะขอมีอาวุธปืนถูกกฎหมายช่างยากเย็น สรรหากฎออกข้อบังคับต่างๆมาจำกัดสิทธิกันอยู่ร่ำไป

ทะเบียนปลอม บัตรประจำตัวปลอมหรือเปล่าครับ คุ้นๆอยู่ว่า บัตร กอ.รมน.ปลอมนี่ เคยมีพูดถึงกันอยู่นะครับ
Earthworm
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 211

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2017, 07:12:23 PM »

ผมงงจริงๆกับนโยบายแบบนี้ครับ ทุกวันนี้จำนวนอาวุธปืนมันก็ควบคุมจำนวนตามใบอนุญาตอยู่แล้วนี่ครับ การที่คนคนหนึ่งมีปืนหลายๆกระบอกส่วนตัวผมกลับเห็นเป็นเรื่องดีเสียอีกนะครับ จำเป็นจริงๆก็ใช้ได้แค่ทีนึงสองสามกระบอกอย่างเก่ง มาตัดตอนไม่ให้มีมาก แต่ไปให้มีแค่คนละสั้น 1 ยาว 1 บางคนอยากมีจริงๆก็ต้องไปนานอมินีมาถือครองให้ วุ่นวายเปล่าๆ พอจำกัดจำนวนอย่างนี้ เอาเข้าจริงๆเหมือนกับกระจายไปมั่วๆเดี๋ยวพวกที่ไม่สมควรมีปืน ก็มีกันทั่วบ้านทั่วเมือง วุ่นวายหนักกว่าเดิมอีก เห็นกันชัดๆเมื่อไม่นานมานี้ พวกที่ไม่สมควรมีรถก็มีกันแทบทุกบ้านร้านตลาด ถนนทุกวันนี้น่ากลัวมากแล้วครับ กระจายปืนไปให้พวกนี้อีก ไม่อยากคิดเลยครับ............หรือว่าช่วงนี้ตลาดอืดๆเลยออกอุบายมากระตุ้นหรือเปล่าครับ ถ้าเป็นอย่างที่ผมมโนเอาเองก็ดีนะครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน  ไหว้
yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2017, 10:50:12 PM »

ถ้าเป็นจริง ร้านปืนจะอยู่กันได้ยังไงครับ หรือ สุดท้ายก็มีขมวดท้ายกฎกระทรวง "ทั้งนี้ ให้อยู่ในดุลพินิจของนายทะเบียน"
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์