๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 02:34:54 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องที่ดินครับ  (อ่าน 18989 ครั้ง)
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #60 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2017, 12:44:51 PM »

ประกาศเขตป่า พ.ศ.2497
ประกาศเขตอุทยาน พ.ศ.2524

ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15861

No justice No peace

« ตอบ #61 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2017, 12:48:16 PM »

ยายๆกรณีเจ้าสัวสร้างคฤหาสรุที่ป่าสงวนแห่งชาติทางภาคใต้
ที่ดีเอสไอ กำลังตรวจสอบนั่มันยังไงกันแน่

ผมอ่านข่าวบางสำนักก็ว่าประกาศเป็นป่าสงวนปี2527

แต่ที่ดินบริเวณบ้านและรอบๆอก นส3ก โดยการเดินสำรวจปี2520
ตกลงใครรุกที่ใคร ใครทับที่ใครกันแน่ครับ

5555  ประเทศนี้  เป็นของ   " เจ้าพ่อ  "  คนมีสี  มีเครื่องแบบ ค่ะ ฮา 555 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ไอ้หัวขวด  พวกนี้   ทำอะไรก็ได้    เพราะ  ถือหลักการ   "  Profit sharing  "  ค่ะ ฮา 5555

ไอ้การครอบครอง  ที่ดินบนเขา  ยอดเขา  หรือ พื้นที่มีความลาดชัน สูง  กฎหมาย  " ห้ามเด็ดขาด " ค่ะ ฮา

กรณีข้างบน  ยายประเมิน    " สค. บิน "    บินไปบินมา  หมดแรง  หล่นปุ๊  ยอดเขา วิวสวย ค่ะ ฮา

ท้ายสุดของคดี   " คืนที่ดิน ให้รัฐ เพราะเป็นการได้มา  ครอบครองโดยมิชอบ " ค่ะ ฮา  5555

5555   ฟักแม้ว  อยู่เบื้องหลัง  ค่ะ ฮา 5555 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
montri รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -120

« ตอบ #62 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2017, 12:51:27 PM »

ถ้ามีนส3ออกให้เป็นของจริงก่อนประกาศเขตป่าหวงห้ามก็ถือว่าถูกกฏหมายครับ. ของผมมี1แปลงสน3ปี2525  ซื้อมาปี50. ทหารมาตรวจสอบแล้ว ถือว่าครอบครองโดยถูกต้อง รอบๆเป็นป่าสงวน(แต่ตอนนี้กลายเป็นนาและสวนของชาวบ้านไปหมด) แต่ไม่สามารถออกเอกสารใดๆได้อีกทางการสงสารชาวบ้านปล่อยให้ทำกินไป. ไม่ตัดทำลายต้นยางและพืชผล. แต่ต้องเป็นของชาวบ้านที่มีภูมิลำเนาแถวๆนั้น. และต้องแสดงตัวว่าเป็นเจ้าของที่แท้จริง จำนวนที่ดินต่อรายต้องสมเหตุสมผล  ของผมเยอะเป็นร้อยไร่  แต่มีนส3 ฉบับเดิม. เลยไม่มีปัญหา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 14, 2017, 01:06:03 PM โดย montri รักในหลวง » บันทึกการเข้า
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -120

« ตอบ #63 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2017, 01:00:16 PM »

แต่ก็ยังไม่เข้าใจเรื่องที่บนยอดเขา กับที่ลาดชันกี่องศา. อะไรทำนองนี้เหมือนกันว่าทางการประกาศห้ามเมื่อไร ปีไหน
แปจีหล่อ คนสันขวาน
Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #64 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2017, 01:21:06 PM »

ประกาศเขตป่า พ.ศ.2497
ประกาศเขตอุทยาน พ.ศ.2524
แสดงว่านักข่าวมั่วสิครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
แปจีหล่อ คนสันขวาน
Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #65 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2017, 01:23:52 PM »

แต่ก็ยังไม่เข้าใจเรื่องที่บนยอดเขา กับที่ลาดชันกี่องศา. อะไรทำนองนี้เหมือนกันว่าทางการประกาศห้ามเมื่อไร ปีไหน
ที่ลาดชันกับที่ยอดเขานี่แถวบ้านผมเป็นไร่ข้าวโพดเป็นสวนสตรอเบอรี่ของม้งเยอะแยะครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
Hero Member

« ตอบ #66 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2017, 01:31:52 PM »

แต่ก็ยังไม่เข้าใจเรื่องที่บนยอดเขา กับที่ลาดชันกี่องศา.
 อะไรทำนองนี้เหมือนกันว่าทางการประกาศห้ามเมื่อไร ปีไหน

5555  พี่มนตรี   เรา  " แตกประเด็น  " แลกเปลี่ยน ความจะเป็นไปได้   กันนะคะ ฮา 55555

ให้   " พี่มนตรี  บวก  พี่แปจีหล่อ  "  ถือครอง ที่ดินยอดเขา  รวมกัน  ร้อยไร่  เลยค่ะ ฮา 555

แล้วไอ้บริเวณ   ข้างๆ   ต่อเนื่อง  ซ้าย ขวา  หน้า  หลัง  " สี่ทิศ  "  เนี่ยะ  ฮา

หลวง  ประกาศเป็น   " เขตป่า  หวงห้าม  "   จะเดิน  จะขับรถไปที่ดิน  โฉนด  ได้ยังงัยคะ ฮา

มันก็ต้อง  "  ทำถนน  ทำทางเกวียน  ทำทางมอไซค์  "   ใช่มั้ยคะ ฮา

อันนี้คือ   " เจตนารมย์  ของ  พรบ. ที่ดิน "   แหละค่ะ ฮา

55555  ยกเว้นนามสกุล  "  จันทร์โอชา  "  ขับฮอ.  ขึ้นไปอย่างเดียว ค่ะ ฮา 55555 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
Hero Member

« ตอบ #67 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2017, 02:07:35 PM »

http://nam.dol.go.th/landdoc/DocLib49/Hill.pdf

แนวทางการตรวจสอบที่เขา ที่ภูเขา
และที่ลาดชันเฉลี่ยเกิน ๓๕% - กรมที่ดิน

หัว...ฆรวย

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -120

« ตอบ #68 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2017, 02:12:24 PM »

)อ๋อ เข้าใจแล้ว ใช่ครับ. ที่ดินผมมีทางสาธารณะระบุชัดเจน. มันสุดแค่ที่ดินผม. 3ปีก่อนทางอบต มาทำต่อไปอีกจนไปทะลุต่ออีกเส้นนึง แสดงว่ามันมีระบุไว้ในแผนที่เดิมแล้ว. มีคนเก่าแก่บอกว่ามันเป็นเส้นทางที่เลิกใช้มานาน เพราะมีถนนลาดยางตัดใหม่.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 14, 2017, 02:15:52 PM โดย montri รักในหลวง » บันทึกการเข้า
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #69 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2017, 03:41:10 PM »

ถ้ามีนส3ออกให้เป็นของจริงก่อนประกาศเขตป่าหวงห้ามก็ถือว่าถูกกฏหมายครับ. ของผมมี1แปลงสน3ปี2525  ซื้อมาปี50. ทหารมาตรวจสอบแล้ว ถือว่าครอบครองโดยถูกต้อง รอบๆเป็นป่าสงวน(แต่ตอนนี้กลายเป็นนาและสวนของชาวบ้านไปหมด) แต่ไม่สามารถออกเอกสารใดๆได้อีกทางการสงสารชาวบ้านปล่อยให้ทำกินไป. ไม่ตัดทำลายต้นยางและพืชผล. แต่ต้องเป็นของชาวบ้านที่มีภูมิลำเนาแถวๆนั้น. และต้องแสดงตัวว่าเป็นเจ้าของที่แท้จริง จำนวนที่ดินต่อรายต้องสมเหตุสมผล  ของผมเยอะเป็นร้อยไร่  แต่มีนส3 ฉบับเดิม. เลยไม่มีปัญหา
เช็คให้ดีนะครับ ถ้าถือครองก่อนประกาศเขตป่าสงวน ก่อน พ.ศ.2497 ก็รอดไป แต่ถ้าอยู่ในเขตอุทยาน ถือครองหลังปีพ.ศ.2524 มีหนาวครับ คิก คิก

Hero Member

« ตอบ #70 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2017, 05:01:37 PM »

ถ้ามีนส3ออกให้เป็นของจริงก่อนประกาศเขตป่าหวงห้ามก็ถือว่าถูกกฏหมายครับ.
ของผมมี1แปลงสน3ปี2525  ซื้อมาปี50. ทหารมาตรวจสอบแล้ว ถือว่าครอบครองโดยถูกต้อง
 รอบๆเป็นป่าสงวน(แต่ตอนนี้กลายเป็นนาและสวนของชาวบ้านไปหมด) แต่ไม่สามารถออกเอกสารใดๆได้อีก
ทางการสงสารชาวบ้านปล่อยให้ทำกินไป. ไม่ตัดทำลายต้นยางและพืชผล. แต่ต้องเป็นของชาวบ้านที่มีภูมิลำเนาแถวๆนั้น.
และต้องแสดงตัวว่าเป็นเจ้าของที่แท้จริง จำนวนที่ดินต่อรายต้องสมเหตุสมผล 
ของผมเยอะเป็นร้อยไร่  แต่มีนส3 ฉบับเดิม. เลยไม่มีปัญหา

เช็คให้ดีนะครับ ถ้าถือครองก่อนประกาศเขตป่าสงวน ก่อน พ.ศ.2497 ก็รอดไป
แต่ถ้าอยู่ในเขตอุทยาน ถือครองหลังปีพ.ศ.2524 มีหนาวครับ คิก คิก

555   น้าจอย  พี่มนตรี " ถือครองมือแรก  "  ตอนนี้อายุเกือบร้อย  แล้วค่ะ   ฮา  555 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -120

« ตอบ #71 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2017, 05:15:39 PM »

มือ1ตาย. มือ2รับมรดก มือ3คือผมครับ.
Hero Member

« ตอบ #72 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2017, 09:15:16 PM »

http://www.banmuang.co.th/news/crime/82905

“เจ้าสัวบุญชัย”อ่วม ! ดีเอสไอจ่อสอบสร้างบ้านพักหรูรุกป่า

“ดีเอสไอ” จ่อเรียก “เจ้าสัวบุญชัย” แจงรุกป่าควนโต๊ะหลาและป่าแหลมซำ
ข้องใจซื้อที่ดินสร้างบ้านพักหรูบนยอดเขาพังงาได้ไง
ทั้งที่ตั้งอยู่บนยอดเขาป่าทึบเขตพื้นที่สงวน เตรียมชงเป็นคดีพิเศษ
พร้อมขยายผลสอบแปลงข้างเคียงคาครุกป่านับพันไร่ ขู่สอบฟอกเงินด้วย

พ.ต.ท.ประวุธ วงศ์สีนิล รองอธิบดีกรมสอบสวนคดีพิเศษ (ดีเอสไอ) กล่าวถึงความคืบหน้า
การตรวจสอบบ้านพักขนาดใหญ่ 2 หลัง ตั้งอยู่บนสันเขาที่เป็นเทือกเขาสูงในเขตพื้นที่ป่าสงวนแห่งชาติ
ป่าควนโต๊ะหลาและป่าแหลมซำ ต.คลองเคียน อ.ตะกั่วทุ่ง จ.พังงาว่า ในสัปดาห์นี้พนักงานสอบสวนคดีพิเศษ
จะเสนอให้รับคดีดังกล่าวเป็นคดีพิเศษ และตั้งเรื่องสอบสวนเพื่อทำการสอบสวนผู้ที่เกี่ยวข้องทันที
เพราะจุดที่ตรวจสอบการสร้างบ้านพักขนาดใหญ่บริเวณยอดเขาดังกล่าวเป็นป่ารกทึบ
รวมทั้งต้องสอบขยายผลไปยังแปลงข้างเคียงด้วยซึ่งน่าจะเป็น 1,000 ไร่

อย่างไรก็ตาม พยานหลักฐานที่ทำให้มั่นใจและเตรียมเสนอให้เป็นคดีพิเศษนั้น เนื่องจากเอกสาร
มันมีเงื่อนไขทางกฎหมายที่ไม่สามารถออกเอกสารได้คือพื้นที่ที่เป็นภูเขา ซึ่งมีข้อห้ามอยู่แล้วตามกฎหมายที่ดิน
ซึ่งระบุชัดเจนว่าห้ามออกเอกสารสิทธิในที่เขาหรือภูเขา และในเขตที่สงวนหวงห้ามของรัฐ
อีกทั้งในช่วงเวลานั้นมีหลักฐานเท็จหลายอย่าง เช่น เรื่องของการทำประโยชน์ ซึ่งมีการอ้างว่า
ทำสวนผลไม้มาแล้วกว่า 30 ปี ทั้งที่มันเป็นป่าล้วนๆ ซึ่งเป็นเท็จหมดทุกอย่าง และช่องทางตามกฎหมาย
ก็ไม่มีทางที่จะออกเอกสารสิทธิได้เลย ทั้งนี้ เราทราบผู้เกี่ยวข้องหมดทุกอย่างแล้ว

รองอธิบดีดีเอสไอ กล่าวด้วยว่า บริษัทที่จากการตรวจสอบพบว่าเป็นผู้ถือครอง รวมถึงผู้ที่ซื้อที่ดิน
ซึ่งเราต้องเรียกมาชี้แจงว่าซื้อมาอย่างไร หลักฐานการซื้อขายเป็นอย่างไร เพราะเราอาจทำเรื่องของคดีฟอกเงินด้วย
รวมถึงผู้ที่เกี่ยวข้องอย่างนายบุญชัย เบญจรงคกุล หรือเจ้าสัวบุญชัย พนักงานสอบสวนก็จะต้องเรียกมาชี้แจง
เพราะเขาเป็นผู้ที่เคยซื้อที่ดินตรงนี้ โดยปัจจุบันพบว่านายบุญชัยได้ให้อดีตภรรยาเป็นผู้ถือครองที่ดินตรงนี้

"จากการสอบสวนคนที่เฝ้าบ้านหลังนั้น แต่ว่าเขาไม่ได้ใช้ชื่อตัวเขา ใช้ชื่อของบริษัทหนึ่ง
ซึ่งทีแรกเราก็ไม่กล้าพูดว่าเป็นของเขา กระทั่งเราเข้าไปตรวจค้น คนที่ดูแลบ้านก็บอกว่า
เดิมเป็นของเจ้าสัวบุญชัย ต่อมาก็ได้มอบให้กับอดีตภรรยาไปแล้ว แต่เผอิญว่ามีการใช้ชื่อบริษัทหนึ่ง
เข้ามาถือครองแทน ดังนั้น เราจึงต้องเรียกผู้เกี่ยวข้องทั้งหมดมาชี้แจง"  พ.ต.ท.ประวุธ กล่าวพร้อมระบุว่า
สำหรับการรื้อถอนบ้านหลังดังกล่าวออกจากพื้นที่นั้น กรณีนี้จะเริ่มเมื่อมีการเพิกถอนโฉนดแล้ว
ซึ่งพอสอบสวนเสร็จก็คงใช้เวลาไม่นาน เพราะมันไม่ต้องไปสอบสวนพยานบุคคลมาก
เพราะมันจะเป็นความผิดเฉพาะตัวของผู้กระทำผิดเอง

หัว...ฆรวย

carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #73 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2017, 08:00:14 AM »

http://www.banmuang.co.th/news/crime/82905

“เจ้าสัวบุญชัย”อ่วม ! ดีเอสไอจ่อสอบสร้างบ้านพักหรูรุกป่า

ยายยยย Grin Grin Grin  ไอ้แม้วสั่งแน่ แน่ 5555555

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
Hero Member

« ตอบ #74 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2017, 01:25:56 PM »

ยายยยย Grin Grin Grin  ไอ้แม้วสั่งแน่ แน่ 5555555

55555   เรื่องนี้  " แม้ว  "  ม่ะอยากยุ่ง  อ่ะค่ะ  ฮา 5555 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

อ้อ คืนบ้านพัก  ตากอากาศ   "  เขายายเที่ยง  "  ไปแล้วนะคะ ฮา  แบร่ แบร่ แบร่

555  แม้วสารภาพเรื่องเดียว   " ระเบิด   รพ.พระมงกุฎ  "  ค่ะ ฮา   555555 หลงรัก หลงรัก หลงรัก หลงรัก

หัว...ฆรวย

หน้า: 1 2 3 4 [5] 6
  พิมพ์