๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 28, 2024, 04:33:00 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องที่ดินครับ  (อ่าน 18983 ครั้ง)
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15861

No justice No peace

« ตอบ #45 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2017, 08:10:34 AM »

สรุปก็คือเสียค่าธรรมเนียม บู่

5555  เคยมีคดี  " ประมูลทรัพย์จากบังคับคดี "   ค่ะ ฮา   ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

พอประมูลได้   " คนซื้อ  "  ก็เอาไปโอนเปลี่ยนชื่อ  เปลี่ยนกรรมสิทธิ์  นะคะ ฮา 555

ต่อมา   " ศาล "  มีคำสั่ง  ระงับการขาย ให้ส่งมอบทรัพย์คืน เพราะเจ้าของเดิมโต้แย้งกรรมสิทธิ์  ฮา

ทำงัยดี   " ค่าโอน  ค่าภาษี  "  จ่ายหมดแล้ว  บันทึกสลักหลังการโอนแล้ว ฮา

และ  ต้องส่งมอบทรัพย์คืน  ให้  เจ้าของเดิม ตามคำสั่งศาล  ฮา

ไอ้เงิน  " ค่าซื้อ  ประมูลทรัพย์  "  ได้คืน ค่ะ ฮา

แต่  " ค่าธรรมเนียม  การโอน  "  เป็นล้าน  แห้ว ค่ะ ฮา

พอเรื่องเดินไปถึงศาล  ขอให้   " กรมที่ดิน " คืนค่าอากร  ค่าธรรมเนียมต่างๆ  ฮา

ศาลบอก  " เป็นบริการของรัฐ  รัฐดำเนินการเสร็จสิ้นแล้ว  ส่งเป็นรายได้แผ่นดินแล้ว "  ฮา

5555   " กรมที่ดิน  "  ไม่ต้องคืน  ค่ะ ฮา 5555 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
TUI 48
Sr. Member

คะแนน 332

« ตอบ #46 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2017, 09:16:43 AM »

สรุปก็คือเสียค่าธรรมเนียม บู่

5555  เคยมีคดี  " ประมูลทรัพย์จากบังคับคดี "   ค่ะ ฮา   ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

พอประมูลได้   " คนซื้อ  "  ก็เอาไปโอนเปลี่ยนชื่อ  เปลี่ยนกรรมสิทธิ์  นะคะ ฮา 555

ต่อมา   " ศาล "  มีคำสั่ง  ระงับการขาย ให้ส่งมอบทรัพย์คืน เพราะเจ้าของเดิมโต้แย้งกรรมสิทธิ์  ฮา

ทำงัยดี   " ค่าโอน  ค่าภาษี  "  จ่ายหมดแล้ว  บันทึกสลักหลังการโอนแล้ว ฮา

และ  ต้องส่งมอบทรัพย์คืน  ให้  เจ้าของเดิม ตามคำสั่งศาล  ฮา

ไอ้เงิน  " ค่าซื้อ  ประมูลทรัพย์  "  ได้คืน ค่ะ ฮา

แต่  " ค่าธรรมเนียม  การโอน  "  เป็นล้าน  แห้ว ค่ะ ฮา

พอเรื่องเดินไปถึงศาล  ขอให้   " กรมที่ดิน " คืนค่าอากร  ค่าธรรมเนียมต่างๆ  ฮา

ศาลบอก  " เป็นบริการของรัฐ  รัฐดำเนินการเสร็จสิ้นแล้ว  ส่งเป็นรายได้แผ่นดินแล้ว "  ฮา

5555   " กรมที่ดิน  "  ไม่ต้องคืน  ค่ะ ฮา 5555 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

แบบนี้ฟ้องกรมบังคับคดีได้มั๊ยครับ  โทษฐานที่นำทรัพย์สินที่ยังไม่ได้ข้อสรุปถึงที่สุด ออกมาประมูล...หรือจะพูดให้เข้าใจง่ายก็คือ "มั่ว"..55
Hero Member

« ตอบ #47 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2017, 11:39:19 AM »

แบบนี้ฟ้องกรมบังคับคดีได้มั๊ยครับ 

โทษฐานที่นำทรัพย์สินที่ยังไม่ได้ข้อสรุปถึงที่สุด ออกมาประมูล...

หรือจะพูดให้เข้าใจง่ายก็คือ "มั่ว"..55

55555  แหะๆ  บังคับคดี  ทำตามคำสั่ง  "  ศาล  "  นั่นแหละ  ค่ะ ฮา 5555 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

เงื่อนไขการขาย  บังคับคดีบอก   "  หากมีเหตุ  อื่นๆ "  ค่ะ  ฮา  ตกใจ ตกใจ ตกใจ

เช่น   ทรัพย์ไม่มีทรัพย์  หรือ ไม่ตรงกับโฉนด   บังคับคดี  ไม่ต้องรับผิดชอบในการขาย ค่ะ ฮา 555  เศร้า เศร้า เศร้า

5555   กู  " เก็บค่าต๋ง  "  อย่างเดียวค่ะ ฮา 5555  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก   

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #48 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2017, 04:44:22 AM »

แบบนี้ฟ้องกรมบังคับคดีได้มั๊ยครับ 

โทษฐานที่นำทรัพย์สินที่ยังไม่ได้ข้อสรุปถึงที่สุด ออกมาประมูล...

หรือจะพูดให้เข้าใจง่ายก็คือ "มั่ว"..55

55555  แหะๆ  บังคับคดี  ทำตามคำสั่ง  "  ศาล  "  นั่นแหละ  ค่ะ ฮา 5555 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
เงื่อนไขการขาย  บังคับคดีบอก   "  หากมีเหตุ  อื่นๆ "  ค่ะ  ฮา  ตกใจ ตกใจ ตกใจ
เช่น   ทรัพย์ไม่มีทรัพย์  หรือ ไม่ตรงกับโฉนด   บังคับคดี  ไม่ต้องรับผิดชอบในการขาย ค่ะ ฮา 555  เศร้า เศร้า เศร้า
5555   กู  " เก็บค่าต๋ง  "  อย่างเดียวค่ะ ฮา 5555  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก   

ยายแล้ว Grin Grin Grin  กรมพิเศษ ดีเอสอะไรนั่น ไปจับ Nich Car รถ แลมโบกินี่ เอาไงยาย Grin Grin Grin อยู่ดีๆมาจับ ก็คนที่เรียกเก็บภาษีก็สารพัดกรม กอง ที่เราเสียภาษีทั้งนั้นเป็นคนประเมิน แจ้งเท่าไรก็จ่ายกันเท่านั้น แล้วอยู่ดีๆก็มาจับ

ก็แบ่งกันกินกันมาเป็นทอดๆ นานแล้ว ลูบหน้าปะจมูกกันไปหมด

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
Hero Member

« ตอบ #49 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2017, 08:32:03 AM »

ยายแล้ว Grin Grin Grin  กรมพิเศษ ดีเอสอะไรนั่น ไปจับ Nich Car รถ แลมโบกินี่ เอาไงยาย Grin Grin Grin
อยู่ดีๆมาจับ ก็คนที่เรียกเก็บภาษีก็สารพัดกรม กอง ที่เราเสียภาษีทั้งนั้นเป็นคนประเมิน
แจ้งเท่าไรก็จ่ายกันเท่านั้น แล้วอยู่ดีๆก็มาจับ

ก็แบ่งกันกินกันมาเป็นทอดๆ นานแล้ว ลูบหน้าปะจมูกกันไปหมด

5555  พี่คาร์   ถามอย่างนี้   มีเหตุ ต้องสงสัย  แล้วค่ะ ฮา 555

" ครอบครอง  รถนำเข้า หลีกเลี่ยงพิกัด ศุลกากร  "   ผิดกฎหมาย   นะคะ ฮา  5555

ความจริงของ  กะลา  คือ  กฎหมาย  "  เปิดช่อง "    เอาไว้มุด ค่ะ ฮา

ช่องอย่างนี้   " คนจน  คนด้อยโอกาส  "  มุดไม่ได้  มุดแล้วไม่รอด   หรอกค่ะ ฮา 

มันฮั้วตั้งแต่  " เจ้าหน้าที่ของรัฐ ที่มีหน้าที่ จัดเก็บ ประเมินภาษี "  แล้วค่ะ ฮา

ถ้าศุลกากร  ไม่พยักเพยิด  " ไอ้คนนำเข้า "    ไม่มีช่องทางหรอกค่ะ ฮา

รถหรู  นำเข้าทั้งคัน  "  แจ้ง จดประกอบ ชิ้นส่วน "  ไม่ต้องเปิดตู้  เสียเวลาค่ะ ฮา

หรืออย่างกรณี   "  โดม ดอยาว  หรือ  โดม  เจี๊ยวหวาน "   เนี่ยะ  ฮา

เป็นรถที่ถูก  " โจรกรรม "  จากต่างประเทศ  นำเข้ามาแบบผิดกฎหมายค่ะ ฮา

ประเทศไทยเป็น    " สมาชิก ภาคีระหว่างประเทศ " เรื่องการโจรกรรมรถ ข้ามชาติ นะคะ ฮา

รถยนต์รุ่นเดียวกัน   ยี่ห้อเดียวกัน  นำเข้าแบบ ถูกกฎหมาย โดย   "Autolize Dealers  " ฮา 555

ราคาแตกต่างกับ  พวกนำเข้าอิสระ  หรือ  " Grey Markets "   คันละ  สามล้าน ห้าล้าน ค่ะ ฮา

55555   ดีเอสไอ  บอก   "  ขนมหวาน  "  จิ้มเมื่อไหร่ก็ได้ ค่ะ ฮา 5555  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #50 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2017, 08:36:44 AM »

แบบนี้ฟ้องกรมบังคับคดีได้มั๊ยครับ  โทษฐานที่นำทรัพย์สินที่ยังไม่ได้ข้อสรุปถึงที่สุด ออกมาประมูล...หรือจะพูดให้เข้าใจง่ายก็คือ "มั่ว"..55
เคยมีคดีแบบนี้ฟ้องแพ่งเจ้าของที่ดินครับ Grin

Hero Member

« ตอบ #51 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2017, 05:50:25 PM »

ยายแล้ว Grin Grin Grin  กรมพิเศษ ดีเอสอะไรนั่น ไปจับ Nich Car รถ แลมโบกินี่ เอาไงยาย Grin Grin Grin
อยู่ดีๆมาจับ ก็คนที่เรียกเก็บภาษีก็สารพัดกรม กอง ที่เราเสียภาษีทั้งนั้นเป็นคนประเมิน
แจ้งเท่าไรก็จ่ายกันเท่านั้น แล้วอยู่ดีๆก็มาจับ

5555  พี่คาร์   ถามอย่างนี้   มีเหตุ ต้องสงสัย  แล้วค่ะ ฮา 555

" ครอบครอง  รถนำเข้า หลีกเลี่ยงพิกัด ศุลกากร  "   ผิดกฎหมาย   นะคะ ฮา  5555

ความจริงของ  กะลา  คือ  กฎหมาย  "  เปิดช่อง "    เอาไว้มุด ค่ะ ฮา

ช่องอย่างนี้   " คนจน  คนด้อยโอกาส  "  มุดไม่ได้  มุดแล้วไม่รอด   หรอกค่ะ ฮา 

มันฮั้วตั้งแต่  " เจ้าหน้าที่ของรัฐ ที่มีหน้าที่ จัดเก็บ ประเมินภาษี "  แล้วค่ะ ฮา

ถ้าศุลกากร  ไม่พยักเพยิด  " ไอ้คนนำเข้า "    ไม่มีช่องทางหรอกค่ะ ฮา

รถหรู  นำเข้าทั้งคัน  "  แจ้ง จดประกอบ ชิ้นส่วน "  ไม่ต้องเปิดตู้  เสียเวลาค่ะ ฮา

หรืออย่างกรณี   "  โดม ดอยาว  หรือ  โดม  เจี๊ยวหวาน "   เนี่ยะ  ฮา

เป็นรถที่ถูก  " โจรกรรม "  จากต่างประเทศ  นำเข้ามาแบบผิดกฎหมายค่ะ ฮา

ประเทศไทยเป็น    " สมาชิก ภาคีระหว่างประเทศ " เรื่องการโจรกรรมรถ ข้ามชาติ นะคะ ฮา

รถยนต์รุ่นเดียวกัน   ยี่ห้อเดียวกัน  นำเข้าแบบ ถูกกฎหมาย โดย   "Autolize Dealers  " ฮา 555

ราคาแตกต่างกับ  พวกนำเข้าอิสระ  หรือ  " Grey Markets "   คันละ  สามล้าน ห้าล้าน ค่ะ ฮา

55555   ดีเอสไอ  บอก   "  ขนมหวาน  "  จิ้มเมื่อไหร่ก็ได้ ค่ะ ฮา 5555  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

555  ยายมาคุยต่อ     "  ภาคีระหว่างประเทศ เรื่อง  การโจรกรรมรถยนต์  "  นะคะ ฮา 5555

ทำมัย   พวกเขา  รวมถึง  ประเทศไทย  ต้อง  "  ให้ความร่วมมือ  "  สกัดกั้นอาชญกรรมประเภทนี้   ฮา

ความสูญเสีย  มันไม่ได้มีความเสียหาย  เฉพาะ " เจ้าของรถยนต์  หรือ คนที่ครอบครอง โดยถูกกฎหมาย "  แค่นั้น ค่ะ ฮา

มันมีเรื่อง  "  ประกันภัย  หรือ  อินชัวร์รันส์  "   เข้ามาเกี่ยวข้องด้วยค่ะ ฮา

ไอ้บริษัทประกันภัย  มันเป็น   " เนทเวริค์  หรือ  โครงข่าย "  โยงใย  ไปทั่วโลก นั่นแหละ ฮา

เรื่อง  " การโจรกรรมรถยนต์  ข้ามชาติ  "   สร้างความเสียหายปีละ เป็น  หมื่นล้าน  เชียวค่ะ ฮา

55555   เคยได้ยินมั้ยคะ   "  Re - insurance companies "  ค่ะ  ฮา  555 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

Hero Member

« ตอบ #52 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2017, 06:31:56 PM »

5555    " การโจรกรรม รถยนต์  "  สร้างความเสียหาย  อย่างไร  ฮา 5555   ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

รถยนต์หรู   ราคาสูงพวกนี้   "  เจ้าของ  หรือ คนครอบครองรถ "   หลักๆ มีส่วนร่วม ในการโจรกรรม ทั้งนั้นแหละ ค่ะ ฮา 5555

ก็แค่  " จ่ายเบี้ยประกัน "  ประมาณ  3 - 5 %     แต่ประกันคุ้มครอง  ในมูลค่า  7 - 80 %   ของราคาตลาด ค่ะ ฮา

หมายความว่า  "  การฉ้อฉล  หรือ มีส่วนร่วม ในการ ลักทรัพย์ "  เมื่อกระทำสำเร็จ   ได้กำไร  ค่ะ ฮา

หมายความว่า   "  ได้รับการชดใช้ จากประกันภัย  และ  เงิน ส่วนต่าง  จากการสมยอม รู้เห็น ให้มีการโจรกรรม "  ใช่มั้ยคะ ฮา

5555   พี่ คาร์   "  เก็จ  เห็นภาพ  "  หรือยังคะ ฮา  5555   ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

Hero Member

« ตอบ #53 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2017, 08:24:11 PM »

https://www.interpol.int/Crime-areas/Vehicle-crime/Vehicle-crime

Vehicle crime

Vehicle crime is a highly organized criminal activity affecting all regions of the whole world
and with clear links to organized crime and terrorism. Vehicles are not only stolen for their own sake,
but are also trafficked to finance other crimes. They can also be used as bomb carriers
or in the perpetration of other crimes.
Stolen Motor Vehicle Database

The INTERPOL Stolen Motor Vehicle (SMV) database is a vital tool in the fight
against international vehicle theft and trafficking.
It allows police in our member countries to run a check against a suspicious vehicle
and find out instantly whether it has been reported as stolen. An international database
of this nature is crucial as vehicles are often trafficked across national borders,
sometimes ending up thousands of miles away from the location where they were stolen.
In 2015, around 123,000 motor vehicles worldwide were identified as stolen,
thanks to the SMV database. By the end of the year, the number of database records had risen to 7.4 million.
Global initiatives

At INTERPOL, we have set up a number of working groups, bringing together experts from across the world.
These working groups have developed a range of projects focusing on specific issues, for example:
Delivering training (Project Formatrain)
Working with car manufacturers (Project INVEX)
Supporting operations (SMV Task Force)
We also organize the Global Conference on Vehicle Crime, bringing together the law enforcement community,
international organizations and the private sector in order to share expertise and best practices.
The most recent edition of the conference took place in Thailand in February 2016.
Analytical report

This report presents an analytical overview of vehicle crime in a global perspective.
The findings are based on a joint initiative with Europol in which information was submitted
by more than 50 member countries. The report will serve as a starting point
for future in-depth analysis of the different aspects of international car trafficking.

หัว...ฆรวย

carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #54 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2017, 09:50:18 AM »

5555    " การโจรกรรม รถยนต์  "  สร้างความเสียหาย  อย่างไร  ฮา 5555   ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
รถยนต์หรู   ราคาสูงพวกนี้   "  เจ้าของ  หรือ คนครอบครองรถ "   หลักๆ มีส่วนร่วม ในการโจรกรรม ทั้งนั้นแหละ ค่ะ ฮา 5555
ก็แค่  " จ่ายเบี้ยประกัน "  ประมาณ  3 - 5 %     แต่ประกันคุ้มครอง  ในมูลค่า  7 - 80 %   ของราคาตลาด ค่ะ ฮา
หมายความว่า  "  การฉ้อฉล  หรือ มีส่วนร่วม ในการ ลักทรัพย์ "  เมื่อกระทำสำเร็จ   ได้กำไร  ค่ะ ฮา
หมายความว่า   "  ได้รับการชดใช้ จากประกันภัย  และ  เงิน ส่วนต่าง  จากการสมยอม รู้เห็น ให้มีการโจรกรรม "  ใช่มั้ยคะ ฮา
5555   พี่ คาร์   "  เก็จ  เห็นภาพ  "  หรือยังคะ ฮา  5555   ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ผมรอดูว่าแล้วยังไงต่อ Grin Grin Grin

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
Hero Member

« ตอบ #55 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2017, 04:26:37 PM »

ผมรอดูว่าแล้วยังไงต่อ Grin Grin Grin

<a href="https://www.youtube.com/v/E6c0lbREylc" target="_blank">https://www.youtube.com/v/E6c0lbREylc</a>

หัว...ฆรวย

Hero Member

« ตอบ #56 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2017, 04:50:51 PM »

55555    ฟัง   " ป๋าชู  "   งง มั้ยคะ ฮา  5555  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ไอ้คำว่า   "  Free Zone  "  ที่พูดนั่น  แปลไทย ต้องเรียก  "  คลังสินค้าทัณฑ์บน " ค่ะ ฮา 555

คือ  คลังสินค้านำเข้า  ที่ยังปลอดอากร  " ยังไม่ได้เสียภาษี นำเข้า ทุกตัว " นะคะ ฮา 555

คลังสินค้าทัณฑ์บน   มีทั้งของ  "  ราชการ  และ  เอกชน "  ถ้าเอกชนต้องได้รับอนุญาต ค่ะ ฮา 5555

การนำสินค้าบางชนิด  ออกจาก  คลังสินค้าทัณฑ์บน  ต้อง  " วางเงินประกัน " ตามสัดส่วนที่ ศุลกากรกำหนด ค่ะ ฮา

ไอ้หลักประกัน  กฎหมายกำหนดยืดหยุ่น  ได้  เช่น  " พันธบัตรรัฐบาล  แบงค์การันตี  ที่ออกโดยธนาคารพาณิชย์ "  ค่ะ ฮา

การยืดหยุ่นวิธีนี้   "  พ่อค้า  คนนำเข้า "  เบาเรื่องค่าใช้จ่ายไปเยอะ  ค่ะ ฮา

55555    ไอ้ตัวแดก  หรือ  ฉ้อฉล  "  ข้าราชการ "  ทั้งนั้นแหละ ค่ะ ฮา 55555  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 09, 2017, 04:58:44 PM โดย babara. » บันทึกการเข้า

หัว...ฆรวย

Hero Member

« ตอบ #57 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2017, 08:24:28 PM »

https://www.matichon.co.th/news/580755

สั่งเปิดทาง! จังหวัดชี้ชัดที่สาธารณะ
เพื่อนบ้านสร้างรั้วล้อม นร.ต้องปีนกำแพงไปเรียน

ที่ดินจังหวัดชี้ชัด! เป็นถนนทางสาธารณะเส้นทางเข้าออกบ้านเด็กแฝดสองพี่น้อง 7 ขวบ โรงเรียนไทยรัฐวิทยา 39
หลังต้องขึ้นปีนรั้วกำแพงเดินลุยน้ำไปโรงเรียนด้วยความยากลำบาก เตรียมเสนอเรื่องไปยังจังหวัด
สั่งการมายังเทศบาลนาเมืองเพชร เจ้าของพื้นที่เพื่อเร่งดำเนินการตามขั้นตอนเปิดทางเร็วๆนี้

เมื่อเวลา 11.00 น. วันที่ 13 มิถุนายน 2560 ผู้สื่อข่าวรายงานจาก จ.ตรัง ถึงข่าวคืบหน้ากรณีเด็กนักเรียน ป.1
สองพี่น้องฝาแฝด ด.ช.อดิศร กิ้มเฉี้ยง หรือน้องเพชร และ ด.ญ.ศรสวรรค์ กิ้มเฉี้ยง หรือน้องพลอย อายุ 7 ขวบ
โรงเรียนไทยรัฐวิทยา 39 (บ้านนาโต๊ะหมิง) จ.ตรัง ที่ต้องปีนกำแพงดักลวดหนามปิดกั้นทางเข้าออก
ต้องปืนข้ามรั้วไปโรงเรียนทุกวัน และเดินลุยน้ำไปโรงเรียน ตามที่เสนอข่าวไปแล้วนั้น

และในวันนี้ นายวิเชียร รัตนโสม เจ้าพนักงานที่ดินจังหวัดตรัง นายวสวัตติ์ บุญช่วย เจ้าพนักงานที่ดินอำเภอสิเกา
นายนพ บัวเรือง รองนายกเทศมนตรีตำบลนาเมืองเพชร นางสาวจันทิพย์ วินช้วน ปลัดเทศบาลตำบลนาเมืองเพชร
และเจ้าหน้าที่ฝ่ายปกครองอำเภอสิเกา ประมาณ 10 คน เดินทางไปตรวจสอบแนวเขตตามโฉนดที่ดินเลขที่ 1307
ตั้งอยู่ในพื้นที่ ม.4 ต.นาเมืองเพชร อ.สิเกา จ.ตรัง ซึ่งมีนายประเสริฐ คีรีรัตน์ เป็นผู้ถือกรรมสิทธิ์
และต่อมาปี พ.ศ.2541 ได้ยกให้นายดุสิต คีรีรัตน์ ลูกชายเป็นผู้ถือกรรมสิทธิ์ และปี พ.ศ.2552 วันที่ 1 มิ.ย. 2552
นายดุสิต ได้ทำบันทึกสลักหลังโฉนดที่ดินแปลงดังกล่าว แบ่งหักที่ดินจำนวน 68.7 ตารางวา (ขนาด 3 X 100 เมตร)
เป็นทางสาธารณะประโยชน์ตามหลักฐานที่ปรากฏ ตามที่มีผู้ร้องทุกข์ประสบปัญหาความเดือดร้อน
และร้องขอความเป็นธรรมผ่านสื่อและร้องเพิกถอนต่อศาล

นายวิเชียร รัตนโสม เจ้าพนักงานที่ดินจังหวัดตรัง กล่าวยืนยันว่า จากการตรวจสอบสภาพพื้นที่
พบว่าที่ดินของชาวบ้านที่ประสวบปัญหาความเดือดร้อนอยู่ติดกับทางสาธารณะประโยชน์จริง
 และทางเจ้าหน้าที่ได้แจ้งให้ทุกฝ่ายทราบแล้ว หลังจากนี้ก็จะส่งเรื่องไปตามขั้นตอนให้ทางจังหวัดตรัง
สั่งการมายังเทศบาลตำบลนาเมืองเพชร เจ้าของพื้นที่เพื่อทำการรื้อถอนสิ่งขีดขวาง
เช่น ต้นไม้ ลวดหนาม สร้างผู้เดือดร้อนเดินทางเข้า-ออกได้ต่อไปในเร็วๆนี้

หัว...ฆรวย

นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #58 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2017, 09:58:41 AM »

https://www.matichon.co.th/news/580755

สั่งเปิดทาง! จังหวัดชี้ชัดที่สาธารณะ
เพื่อนบ้านสร้างรั้วล้อม นร.ต้องปีนกำแพงไปเรียน

ที่ดินจังหวัดชี้ชัด! เป็นถนนทางสาธารณะเส้นทางเข้าออกบ้านเด็กแฝดสองพี่น้อง 7 ขวบ โรงเรียนไทยรัฐวิทยา 39
หลังต้องขึ้นปีนรั้วกำแพงเดินลุยน้ำไปโรงเรียนด้วยความยากลำบาก เตรียมเสนอเรื่องไปยังจังหวัด
สั่งการมายังเทศบาลนาเมืองเพชร เจ้าของพื้นที่เพื่อเร่งดำเนินการตามขั้นตอนเปิดทางเร็วๆนี้

เมื่อเวลา 11.00 น. วันที่ 13 มิถุนายน 2560 ผู้สื่อข่าวรายงานจาก จ.ตรัง ถึงข่าวคืบหน้ากรณีเด็กนักเรียน ป.1
สองพี่น้องฝาแฝด ด.ช.อดิศร กิ้มเฉี้ยง หรือน้องเพชร และ ด.ญ.ศรสวรรค์ กิ้มเฉี้ยง หรือน้องพลอย อายุ 7 ขวบ
โรงเรียนไทยรัฐวิทยา 39 (บ้านนาโต๊ะหมิง) จ.ตรัง ที่ต้องปีนกำแพงดักลวดหนามปิดกั้นทางเข้าออก
ต้องปืนข้ามรั้วไปโรงเรียนทุกวัน และเดินลุยน้ำไปโรงเรียน ตามที่เสนอข่าวไปแล้วนั้น

และในวันนี้ นายวิเชียร รัตนโสม เจ้าพนักงานที่ดินจังหวัดตรัง นายวสวัตติ์ บุญช่วย เจ้าพนักงานที่ดินอำเภอสิเกา
นายนพ บัวเรือง รองนายกเทศมนตรีตำบลนาเมืองเพชร นางสาวจันทิพย์ วินช้วน ปลัดเทศบาลตำบลนาเมืองเพชร
และเจ้าหน้าที่ฝ่ายปกครองอำเภอสิเกา ประมาณ 10 คน เดินทางไปตรวจสอบแนวเขตตามโฉนดที่ดินเลขที่ 1307
ตั้งอยู่ในพื้นที่ ม.4 ต.นาเมืองเพชร อ.สิเกา จ.ตรัง ซึ่งมีนายประเสริฐ คีรีรัตน์ เป็นผู้ถือกรรมสิทธิ์
และต่อมาปี พ.ศ.2541 ได้ยกให้นายดุสิต คีรีรัตน์ ลูกชายเป็นผู้ถือกรรมสิทธิ์ และปี พ.ศ.2552 วันที่ 1 มิ.ย. 2552
นายดุสิต ได้ทำบันทึกสลักหลังโฉนดที่ดินแปลงดังกล่าว แบ่งหักที่ดินจำนวน 68.7 ตารางวา (ขนาด 3 X 100 เมตร)
เป็นทางสาธารณะประโยชน์ตามหลักฐานที่ปรากฏ ตามที่มีผู้ร้องทุกข์ประสบปัญหาความเดือดร้อน
และร้องขอความเป็นธรรมผ่านสื่อและร้องเพิกถอนต่อศาล

นายวิเชียร รัตนโสม เจ้าพนักงานที่ดินจังหวัดตรัง กล่าวยืนยันว่า จากการตรวจสอบสภาพพื้นที่
พบว่าที่ดินของชาวบ้านที่ประสวบปัญหาความเดือดร้อนอยู่ติดกับทางสาธารณะประโยชน์จริง
 และทางเจ้าหน้าที่ได้แจ้งให้ทุกฝ่ายทราบแล้ว หลังจากนี้ก็จะส่งเรื่องไปตามขั้นตอนให้ทางจังหวัดตรัง
สั่งการมายังเทศบาลตำบลนาเมืองเพชร เจ้าของพื้นที่เพื่อทำการรื้อถอนสิ่งขีดขวาง
เช่น ต้นไม้ ลวดหนาม สร้างผู้เดือดร้อนเดินทางเข้า-ออกได้ต่อไปในเร็วๆนี้

ชาวตรังใจกว้าง สร้างแต่ความดี ครับยาย นี่คือหนึ่งในความดีที่ชาวตรังทำครับ ปิดทางสาธารณะ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

แปจีหล่อ คนสันขวาน
Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #59 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2017, 12:12:07 PM »

ยายๆกรณีเจ้าสัวสร้างคฤหาสรุที่ป่าสงวนแห่งชาติทางภาคใต้ ที่ดีเอสไอ กำลังตรวจสอบนั่มันยังไงกันแน่ ผมอ่านข่าวบางสำนักก็ว่าประกาศเป็นป่าสงวนปี2527 แต่ที่ดินบริเวณบ้านและรอบๆอก นส3ก โดยการเดินสำรวจปี2520 ตกลงใครรุกที่ใคร ใครทับที่ใครกันแน่ครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6
  พิมพ์