๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 06:57:07 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องที่ดินครับ  (อ่าน 18999 ครั้ง)
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2017, 10:55:27 AM »

ไม่เข้าใจคำถามเลยครับ Grin

ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15861

No justice No peace

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2017, 11:00:31 AM »

ไม่ได้นะยาย
กรณีนี้ยิ่งถ้าไปจำนอง ธนาคารจะไม่รวมมูลค่าบ้านในการจำนองนี้ด้วย
ยิ่งถ้านายแอร์เกิดไปตกแต่งบ้านสะอย่างดี

วันดีคืนดี นายA  อ้างกรรมสิทธิ์ สิ่งปลูกสร้างขึ้นมา งานงอกเลยยาย คิก คิก

55555  ว๊ายย   น้าจอยคะ  " อย่ากังวล  แม้วันมามาก "  ค่ะ ฮา 55555  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ไอ้เอ  มันสละ  ทิ้งสิทธิ์  เรียกร้องในทรัพย์  ขาดตั้งแต่ขายให้  บี  แล้วค่ะ ฮา

ถ้าจะโต้แย้ง  มันต้องไปโต้แย้ง  กับนายบี    นายบีครอบครองทรัพย์  มาระยะหนึ่งแล้ว นะคะ ฮา

ไม่มีหรอกค่ะ   " ขายที่ดิน  แล้ว ฝากบ้าน "  ไว้กับคนซื้อ   คนซื้อก็ยอมรับฝากบ้าน  ฮา

ทีนี้มาดูประเด็น   จะหลอก น้าจอย  เอาเงิน  " ธนาคาร "  มาใช้ยังงัย  ฮา

ยายแนะนำให้ยื่นคำร้อง  " อบต. "   แจ้งให้เขาประเมิน ราคาสิ่งปลูกสร้าง เสียภาษี ค่ะ ฮา

หาช่างเขียน  " ผังก่อสร้าง  แบบแปลน "  ให้ อบต. คำนวณราคา ค่ะ ฮา

พออบต.  ออกหนังสือรับรอง   ก็เอาไปยื่นที่ดิน   " แจ้งมีสิ่งปลูกสร้าง "  นะคะ ฮา

พอเขารับแจ้ง  บันทึกในเอกสารที่ดิน   " ขอประเมินราคา ที่ดิน พร้อมสิ่งปลูกสร้าง "  เลยค่ะ ฮา

บอกว่าจะเอาไป  " หลอก ธนาคาร "  เอาเงินมา  ตีไก่  ชนงัว  ค่ะ ฮา

หลักการรับจำนอง  ของสถาบันการเงิน  เขาจะระบุ  " จำนองที่ดิน และสิ่งปลูกสร้าง (ถ้ามี ) "  นะคะ

รวมไปถึง  " สิ่งปลูกสร้าง ในอนาคต "   ธนาคารมันผูกไว้หมด แหละค่ะ ฮา

555555  วิธีนี้  " ไหว " มั้ยคะ ฮา 55555 ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
จอยฮันเตอร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2017, 11:26:59 AM »

ขอยกเลิกบ้านเลขที่แล้วขอเลขที่ใหม่ได้ไม๊ครับ ตรงนี้แหละที่เป็นประเด็น แสดงว่า นายA ได้ไปแจ้งเป็นเป็นเจ้าบ้าน   
(ผู้ถือกรรมสิทธิ์) เพื่อขอเลขที่บ้าน ตอนนี้มันก็คาอยู่อย่างนั้น ถึงแม้ นายแอร์ ได้ซื้อที่ดินต่อๆกันมา ก็ไม่สามารถทำอะไรกับบ้านหลังนั้นได้ เช่นเปลี่ยนมิเตอร์น้ำ มิเตอร์ไฟ ก็ยังทำไม่ได้ Grin

Hero Member

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2017, 11:33:54 AM »

ขอยกเลิกบ้านเลขที่แล้วขอเลขที่ใหม่ได้ไม๊ครับ
ตรงนี้แหละที่เป็นประเด็น แสดงว่า นายA ได้ไปแจ้งเป็นเป็นเจ้าบ้าน   (ผู้ถือกรรมสิทธิ์) เพื่อขอเลขที่บ้าน

ตอนนี้มันก็คาอยู่อย่างนั้น ถึงแม้ นายแอร์ ได้ซื้อที่ดินต่อๆกันมา
ก็ไม่สามารถทำอะไรกับบ้านหลังนั้นได้ เช่นเปลี่ยนมิเตอร์น้ำ มิเตอร์ไฟ ก็ยังทำไม่ได้ Grin

5555  น้าจอยเป็นพวก  "  คึกฤิทธิ์  คิดลึก "  อีกแล้วค่ะ ฮา  55555   ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

อะไรใหญ่สุด  

1. เจ้าของกรรมสิทธิ์ มีชื่อหลังโฉนดที่ดิน

2.  หลักฐานทางทะเบียน  ขอน้ำ ขอไฟ

ไอ้ทรัพย์พวกนี้  มันเกิด  และ ตั้งอยู่บนที่ดิน ที่  " เปลี่ยนเจ้าของ  "  ไปแล้ว นะคะ ฮา

แล้วยิ่ง  ถูกถอด  " มิเตอร์น้ำ  มิเตอร์ไฟ  "  ก็หมายความว่า  การขอมีและใช้  ยุติ แล้วค่ะ ฮา

ถ้า  เจ้าของเดิม  " ค้างค่าไฟ  ค้างค่าน้ำ  "  เจ้าของใหม่ จะจ่ายแทนหรือคะ ฮา

เจ้าของสาธารณูประโภค   มันก็  " หักเงินประกัน "  ที่เรียกเก็บ ตอนขอแหละค่ะ ฮา

5555  ที่ดินของเรา   " ขอน้ำ ขอไฟ " ได้มั้ยคะ ฮา 5555555 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
Hero Member

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2017, 01:51:08 PM »

ขอ นุญาต เจ้าของกระทู้ นะ ครับ   ไหว้

จารย์ จอย ยื่นขอโฉนด ต้องทำอย่างไร บ้าง ครับ

ยังเหลือ อยู่ 2 ไร่ กว่า ๆ ที่ยังเป็น ภบท 5 อยู่ อะ ครับ

ข้างๆ รอบ ๆ เป็น โฉนด หมดแล้ว ครับ       Grin    ไหว้

https://www.facebook.com/PanaLLaw/posts/645828075512738

องค์คณะ

#กรณีโอนโฉนดไขว้สับกัน

คำพิพากษาศาลฎีกาที่ 745/2511.. โจทก์และจำเลยต่างเป็นเจ้าของที่ดินคนละแปลง ซึ่งเดิมเป็นของเจ้าของคนเดียวกัน
ได้มีการโอนกรรมสิทธิ์กันมาหลายทอดโดยโอนโฉนดไขว้สับกันด้วยความเข้าใจผิดแต่โจทก์ได้ครอบครองเป็นเจ้าของที่ดิน
ถูกต้องตลอดมาดังนี้ แม้จำเลยจะมีชื่อในโฉนด ก็จะอ้างเป็นเจ้าของกรรมสิทธิ์ที่ดินซึ่งจำเลยมิได้มีเจตนารับโอนหาได้ไม่
โจทก์ย่อมขอให้บังคับจำเลยส่งมอบโฉนดแลกเปลี่ยนกันและจดทะเบียนกรรมสิทธิ์ในโฉนดที่ดินทั้งสองแปลงให้ถูกต้องตรงตามความจริงได้

คำพิพากษาศาลฎีกาที่ 6710/2538.. เดิมที่ดินตามโฉนดเลขที่ 573 และ 574 เป็นของเจ้าของคนเดียวกันได้มีการโอนกรรมสิทธิ์
เปลี่ยนมือกันมาหลายทอดโดยโอนโฉนดที่ดินไขว้กันด้วยความเข้าใจผิด โจทก์เจตนาซื้อที่ดินตามโฉนดเลขที่ 573
แต่ได้จดทะเบียนรับโฉนดเลขที่ 574 ส่วนจำเลยมีเจตนาซื้อที่ดินตามโฉนดเลขที่ 574 แต่ได้จดทะเบียนรับโอนโฉนดเลขที่ 573 จากผู้ขาย
แม้จะได้มีการจดทะเบียนชื่อจำเลยเป็นเจ้าของในโฉนดที่ดินเลขที่ 573 แต่เมื่อการมีชื่อจำเลยในโฉนด
เป็นเพราะความสำคัญผิดของจำเลยและเจ้าของที่ดินเดิมซึ่งได้ยึดถือโฉนดไขว้กันมาตั้งแต่ต้นเช่นนี้
จำเลยจะอ้างว่าจำเลยได้ซื้อที่ดินแปลงนี้มาโดยเสียค่าตอบแทนและโดยสุจริต และได้จดทะเบียนสิทธิโดยสุจริตแล้วมายันโจทก์มาได้ไม่
โจทก์ย่อมให้บังคับจำเลยส่งมอบโฉนดที่ดินเลขที่ 573แลกเปลี่ยนกับโฉนดที่ดินเลขที่ 574 และจดทะเบียนกรรมสิทธิ์
ในโฉนดที่ดินทั้งสองแปลงให้ถูกต้องตรงความจริงได้

คำพิพากษาศาลฎีกาที่ 4779/2536.. โจทก์ทั้งสองและจำเลยทั้งสามต่างรับโอนที่ดินที่มีโฉนดไขว้สับกัน
และต่างฝ่ายต่างครอบครองที่ดินที่ตนรับโอนมาเกินกว่า10 ปี ดังนี้ ทั้งสองฝ่ายจึงต่างได้กรรมสิทธิ์ในที่ดินที่ได้รับโอน
และครอบครองมาแม้จำเลยทั้งสามจะมีชื่อในโฉนดที่ดินที่โจทก์ครอบครอง ก็จะอ้างเป็นเจ้าของกรรมสิทธิ์ในที่ดิน
ที่จำเลยทั้งสามมิได้มีเจตนารับโอนไม่ได้ โจทก์ทั้งสองจึงมีสิทธิขอบังคับให้จำเลยทั้งสามส่งมอบโฉนด
โดยแลกเปลี่ยนกันและจดทะเบียนกรรมสิทธิ์ในที่ดินทั้งสองแปลงให้ถูกต้องตามความเป็นจริงได้

หัว...ฆรวย

จอยฮันเตอร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2017, 02:48:17 PM »

ได้นะมันได้ยาย ถ้ายินยอมทั้งสองฝ่าย แต่ค่าธรรมเนียมนี้สิใครจะเป็นออก ขำก๊าก

Hero Member

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2017, 03:00:49 PM »

ได้นะมันได้ยาย ถ้ายินยอมทั้งสองฝ่าย แต่ค่าธรรมเนียมนี้สิใครจะเป็นออก ขำก๊าก

5555   ฟ้องครอบครองปรปักษ์  ต่างคนต่างออก  " ค่าจดทะเบียน " ค่ะ ฮา 5555

ไม่มีเรื่อง   " เงินได้ มาเกี่ยวข้อง "  นะคะ ฮา

555   อันนี้ตอบ เรื่องของพี่  " คนบ้านนอก "   เคยถามค่ะ ฮา 555 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หมีอ้วน
Full Member

คะแนน 15

« ตอบ #22 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2017, 08:17:24 AM »

ขอบคุณครับ  ทุกคำตอบ  ช่วงนี้งานยุ่งๆ  ตรวจสอบที่ดินจากเวปที่ดินแล้วครับ  ที่ตรวจนี้ยังไม่ได้โดนครอบครองจากโฉนดด้านข้างๆ   
สรุปต้องไปร้องต่อศาล  แต่ค่าใช้จ่ายประมาณ ห้าหมื่น   คงสู้ไม่ไหว  แน่ครับ  พ่อไม่มีรายได้ ตอนนี้กินเงินคนแก่อยู่ครับ
ถ้าปล่อยไว้จะเสียหามั๊ยครับ  ถ้าเราร้องศาล ปกติจะใช้ระยะเวลาประมาณที่เดือนครับ 

เฟืองจักรรวมปีกสมอ นชท34 , KMIT'NB ,  SPD12
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #23 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2017, 12:24:50 PM »

ขอยกเลิกบ้านเลขที่แล้วขอเลขที่ใหม่ได้ไม๊ครับ ตรงนี้แหละที่เป็นประเด็น แสดงว่า นายA ได้ไปแจ้งเป็นเป็นเจ้าบ้าน   
(ผู้ถือกรรมสิทธิ์) เพื่อขอเลขที่บ้าน ตอนนี้มันก็คาอยู่อย่างนั้น ถึงแม้ นายแอร์ ได้ซื้อที่ดินต่อๆกันมา ก็ไม่สามารถทำอะไรกับบ้านหลังนั้นได้ เช่นเปลี่ยนมิเตอร์น้ำ มิเตอร์ไฟ ก็ยังทำไม่ได้ Grin

ผมซื้อที่ดินมาสองแปลง เข้าลักษณะแบบนี้แหละครับ แต่บ้านหลังนึงผมไปย้ายเจ้าของเดิมออกไปแล้วครับ อิออนส่งใบทวงหนี้มามากเกิน รำคาญครับ

แต่อีกสองแปลงแหละครับ แปลงหนึ่งเป็นฌรงเรือนมีบ้านเลขที่เขาไปไว้ขอไฟฟ้า  ผมก็ไม่ได้ทำไหร ซื้อมาหมดทั้งดินทั้งโรงเรือน ค่าภาษีก็หลายบาทครับ  กับอีกแปลงเป็นบ้านเลยแต่ปลวกกินจนอยู่ไม่ได้ ผมรื้อบ้านหมดแล้ว แต่ตอนไปโอนก็ได้แจ้งเขาว่าบ้านได้รื้ออกหมดแล้ว

แบบนี้จะมีปัญหาในภายหน้าไหมครับลุงจอย

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

จอยฮันเตอร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #24 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2017, 06:36:44 PM »

ถ้าเราสร้างใหม่เราก็ไปขอเลขบ้านชื่อเราก็ไม่เกี่ยวกันแล้วครับ Grin

Hero Member

« ตอบ #25 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2017, 06:56:48 PM »

ขอบคุณครับ  ทุกคำตอบ  ช่วงนี้งานยุ่งๆ  ตรวจสอบที่ดินจากเวปที่ดินแล้วครับ 
ที่ตรวจนี้ยังไม่ได้โดนครอบครองจากโฉนดด้านข้างๆ   

สรุปต้องไปร้องต่อศาล  แต่ค่าใช้จ่ายประมาณ ห้าหมื่น   คงสู้ไม่ไหว  แน่ครับ 
พ่อไม่มีรายได้ ตอนนี้กินเงินคนแก่อยู่ครับ

ถ้าปล่อยไว้จะเสียหายมั๊ยครับ 

ถ้าเราร้องศาล ปกติจะใช้ระยะเวลาประมาณที่เดือนครับ 

5555   การถือ  สค.1   มีแค่  สิทธิ์ทำกิน  แค่นั้นนะคะ ฮา  5555

แตกต่างกับ  " นส.3 ก. หรือ  โฉนด "  อันนี้  มีกรรมสิทธิ์ ครบถ้วนบริบูรณ์ ค่ะ ฮา 555

เรื่องค่าใช้จ่าย  " ห้าหมื่น "  ยายเขียน  โอเว่อร์  ไปนิ๊ดนุงส์ ค่ะ ฮา 555

พี่หมีอ้วน   ต้องทดสอบ   " เชค ราคา ค่าวิชาชีพ ทนาย "  เอาเองค่ะ ฮา

เดินหลายๆที่  เล่า  บอก รายละเอียด  ยืนยัน  "  การถือครอง และ หลักฐานครบถ้วน " ค่ะ ฮา

การมีหลักฐานประกอบสำนวนในคดี  เป็นการ  " ประหยัดเวลา "  ทำคดีง่ายขึ้นค่ะ ฮา

บอกทนายว่า  " มีงบ จำกัด  "  เป็นชาวบ้านธรรมดา   นะคะ

ถามราคา  ค่าใช้จ่าย  ต้องเตรียมเงิน  เท่าไหร่ อ่ะ ฮา

ถ้าเจอทนายเขี้ยว  เห็น  " หมู วิ่งชนปังตอ  "  ฮา

บอกเลย   มี  " หมื่นเดียว "  คดีง่ายๆ  สืบนัดเดียว จบ ค่ะ ฮา

กระบวนการเริ่มต้น  จนจบ  รอคำพิพากษ  ไม่เกิน  " หนึ่งปี "  นะคะ ฮา

55555  ถ้าโฉนดออก   ยายขอยืม  " จำนอง ธนาคาร " มือแรก นะคะ ฮา 5555 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

Hero Member

« ตอบ #26 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2017, 06:57:59 PM »

ถ้าเราสร้างใหม่เราก็ไปขอเลขบ้านชื่อเราก็ไม่เกี่ยวกันแล้วครับ Grin

5555 อ้าวเผลอแป๊บเดียว  " ขอบ้านเลขที่ "  แล้วนะคะ ฮา 55555   ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #27 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2017, 07:17:47 PM »

ขอบคุณครับลุงจอย

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #28 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2017, 07:18:28 PM »

5555 อ้าวเผลอแป๊บเดียว  " ขอบ้านเลขที่ "  แล้วนะคะ ฮา 55555   ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ซื้อตู้คอนเทนเนอร์สำเร็จรูปไปตั้ง ไปขอบ้านเลขที่ได้ไหมครับยาย

Hero Member

« ตอบ #29 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2017, 07:30:49 PM »

ซื้อตู้คอนเทนเนอร์สำเร็จรูปไปตั้ง ไปขอบ้านเลขที่ได้ไหมครับยาย

5555   ม่ะได้   เพราะ คำจำกัดความ    " บ้าน  คือ  อสังหาริมทรัพย์  "  ค่ะ ฮา 5555 เศร้า เศร้า เศร้า

อสังหาริมทรัพย์  คือ  ทรัพย์ที่เคลื่อนที่ไม่ได้  บ้านมีสถานะ  " ทางทะเบียนราษฎร์ " ค่ะ ฮา 5555  แบร่ แบร่ แบร่

5555   แต่   "  ขอใช้  กระแสไฟฟ้า เป็นการชั่วคราว "  ได้ค่ะ ฮา  5555  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หน้า: 1 [2] 3 4 5 6
  พิมพ์