๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 06:03:27 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 ... 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องที่ดินครับ  (อ่าน 18993 ครั้ง)
หมีอ้วน
Full Member

คะแนน 15

« เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2017, 01:46:23 AM »

พ่อมีที่ดิน 10 ไร่ ทำกินมา 40ปี แล้วครับ เป็นที่ สค1 ซึ่งเมื่อปี 2551 ได้มีประกาศให้ไปขึ้นโฉนดให้แล้วภายในปี 2553 
ซึ่งที่ข้างเคียงด้านซ้าย-ขวา  เป็นของนายทุน ได้มารังวัดและได้โฉนดหมดแล้ว   แต่ทางที่พ่อ ยังไม่ได้ทำอะไรเลย
ผมก็พึ่งทราบว่าที่ยังเป็น สค1  เมื่อไม่กี่วันนี้เอง  จึงได้โทรถามที่ดิน ที่ท้องที่ที่พ่ออยู่   ที่ดินแนะให้พ้องศาล ให้ศาล
ตัดสินว่าที่ดินนี้ ได้ครอบครองก่อนทางการประกาศยกเลิก สค1   
              สอบถามว่าขึ้นตอนการฟ้องศาล อย่างไรบ้างครับ  โทรไปประชาสัมพันธ์ศาลจังหวัด แจ้งว่าต้องแต่งตั้งทนายอย่างเดียว

เฟืองจักรรวมปีกสมอ นชท34 , KMIT'NB ,  SPD12
ต.แม่สาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2017, 06:08:05 AM »

อ่านแล้วเหมือนหนังขาดตอน ให้เดาเรื่อง น่าจะเป็นพ่อถือครอง สค.1 พอเขาประกาศสอบเขตเดินรังวัดเพื่อออกโฉนด ตอนปี 51-53 ไม่ได้สนใจไปทำ มารู้ตัวตอนนี้ที่ถูกนายทุนออกโฉนดทับที่ดินตัวเอง (เยอะหรือทั้งหมดไม่รู้) ประมาณนี้หรือเปล่าครับ

ผู้ใดทำใจให้เป็นกลางได้ ผู้นั้นจะพ้นจากความทุกข์ทั้งปวง
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2017, 12:27:09 PM »

อย่างที่น้าตี๋ว่าใว้ครับ กรมที่ดิน เปิดให้ประชาชนที่ถือครอง สค.1 ไปขอออกเป็นโฉนด ก่อนวันที่ 8 กุมภาพันธ์ 2553  แต่ตอนนี้เลยกำหนด ประชาชนที่ตอนนี้ ถือครอง สค.1 อยู่แล้วอยากจะออกเอกสารเป็นโฉนด ต้องไปร้องต่อศาล(ไม่ใช่ไปฟ้องศาล) ให้ศาลสั่งพิสูจน์ว่า เป็นผู้ครอบครองโดยธรรมจริงๆ แล้วศาลจะมีคำสังถึงที่สุด นำไปแสดงที่สำนักงานที่ดิน เพื่อขอออกเอกสารโฉนดต่อไปครับ เยี่ยม

สหายแป๋ง คนดง
ถึงตัวเจ้าจะจากไปแต่ชื่อและความดีของเจ้าจะอยู่ในใจพี่เสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2301

ป่าสร้างคนแต่คนกลับสร้างป่า ด้วยลมปาก

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2017, 01:00:34 PM »

เจ้าของที่ดินทั่วประเทศมาตอบเอง...สุดยอด เยี่ยม

รักชาติ  ศาสน์  กษัตริย์ 
ยืนหยัดในความเป็นไทย

เกิดเป็นเซื้อซาดแฮ้ง  อย่าเหม็นสาบกุยกัน.......
  ข้าราษฎรประจำไทยควรคำนึง
http://www.youtube.com/watch?v=gM1D0xIwLVo
ต้นคระกูลไทย
http://www.youtube.com/watch?v=
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15861

No justice No peace

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2017, 12:51:09 PM »

อย่างที่น้าตี๋ว่าใว้ครับ กรมที่ดิน เปิดให้ประชาชนที่ถือครอง สค.1 ไปขอออกเป็นโฉนด ก่อนวันที่ 8 กุมภาพันธ์ 2553 
แต่ตอนนี้เลยกำหนด ประชาชนที่ตอนนี้ ถือครอง สค.1 อยู่แล้วอยากจะออกเอกสารเป็นโฉนด

ต้องไปร้องต่อศาล(ไม่ใช่ไปฟ้องศาล)

ให้ศาลสั่งพิสูจน์ว่า เป็นผู้ครอบครองโดยธรรมจริงๆ แล้วศาลจะมีคำสังถึงที่สุด
นำไปแสดงที่สำนักงานที่ดิน เพื่อขอออกเอกสารโฉนดต่อไปครับ เยี่ยม

เจ้าของที่ดินทั่วประเทศมาตอบเอง...สุดยอด เยี่ยม

5555  ศึกวันทรงชัย   "  แอนตาซิล  " จ่ายเข็มละ  สามร้อย ค่ะ ฮา  5555 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2017, 01:01:43 PM »

พ่อมีที่ดิน 10 ไร่ ทำกินมา 40ปี แล้วครับ เป็นที่ สค1
ซึ่งเมื่อปี 2551 ได้มีประกาศให้ไปขึ้นโฉนดให้แล้วภายในปี 2553  
ซึ่งที่ข้างเคียงด้านซ้าย-ขวา  เป็นของนายทุน ได้มารังวัดและได้โฉนดหมดแล้ว  

แต่ทางที่พ่อ ยังไม่ได้ทำอะไรเลย

ผมก็พึ่งทราบว่าที่ยังเป็น สค1  เมื่อไม่กี่วันนี้เอง  จึงได้โทรถามที่ดิน ที่ท้องที่ที่พ่ออยู่  
ที่ดินแนะให้พ้องศาล ให้ศาล  ตัดสินว่าที่ดินนี้ ได้ครอบครองก่อนทางการประกาศยกเลิก สค1  

สอบถามว่าขึ้นตอนการฟ้องศาล อย่างไรบ้างครับ  
โทรไปประชาสัมพันธ์ศาลจังหวัด แจ้งว่าต้องแต่งตั้งทนายอย่างเดียว

5555   ร้องศาล  แบบน้าจอยบอก  นั่นแหละ ค่ะ ฮา  55555

คนครอบครอง  ถือ  สค .1  เป็นผู้ร้องคดี   กรมที่ดิน เป็น  ผู้ถูกร้อง  นะคะ ฮา

ก่อนเรื่อง  ไปถึง  "  ศาล  "  ยายมีคำแนะนำ  ขั้นตอนการแสวง รวบรวมเอกสาร ก่อนค่ะ ฮา

1.  ประกาศกรมที่ดินเรื่อง  สค.1  เปลี่ยนเป็น  นส.3 ก   โฉนด
2.  ขอคัดถ่าย เอกสารทุกแผ่น ทุกชิ้น  ที่ดินแปลงข้างเคียง   ซ้าย ขวา หน้า หลัง
3.  รวบรวมเอกสาร  ที่เกี่ยวกับตัวเรา  ทุกชิ้น ตั้งแต่การเสียภาษี  เอกสารการครอบครอง  และ พยาน

พอได้เอกสาร   ตอนนี้ต้องใช้  " ทนาย "  แล้วค่ะ ฮา

วิธีเลือกทนาย  ค่อยๆแคะ ค่อยๆพิสูจน์  ว่า  " มือสมัครเล่น หรือมืออาชีพ " ค่ะ ฮา

หาทนายที่มีประสบการณ์  " การทำคดีเกี่ยวกับที่ดิน "   นะคะ ฮา

5555  เตรียมค่าใช้จ่าย  " ห้าหมื่น " นะคะ 555 ขำก๊าก ขำก๊าก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 22, 2017, 09:21:28 AM โดย babara. » บันทึกการเข้า

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2017, 08:57:51 AM »

อีกไม่นาน นส.3 , นส.3 ก.จะมีสถานะเดียวกับ สค.1 (ยกเลิกเปลี่่ยนเป็นโฉนด)ใช่ไหม ?
จอยฮันเตอร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2017, 09:10:48 AM »

อีกไม่นาน นส.3 , นส.3 ก.จะมีสถานะเดียวกับ สค.1 (ยกเลิกเปลี่่ยนเป็นโฉนด)ใช่ไหม ?
ใช่ครับ แต่สงสัยอีกยาวนาน ต้องวางโครงข่าย UTM ให้ครอบคลุมทั่วประเทศให้หมดสะก่อน จึงจะยกเลิกเอกสาร นส.3 และ นส.3ก เยี่ยม

ฅนบ้านนอก
นำแหน่พ่ออ่าว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 401

หากินซามฮ้อดมื้อตาย

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2017, 09:21:55 AM »

ขอ นุญาต เจ้าของกระทู้ นะ ครับ   ไหว้

จารย์ จอย ยื่นขอโฉนด ต้องทำอย่างไร บ้าง ครับ

ยังเหลือ อยู่ 2 ไร่ กว่า ๆ ที่ยังเป็น ภบท 5 อยู่ อะ ครับ

ข้างๆ รอบ ๆ เป็น โฉนด หมดแล้ว ครับ       Grin    ไหว้

แนวนาม เขียดอีโม่นาหน้าต่ำ มันบ่สมส่ำเซื้อเครือเจ่าซาติหงส์ ดอกตี๋
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2017, 09:37:40 AM »

55555  คำถาม  หลังไมค์  ค่ะ ฮา 55555  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

สวัสดีครับยาย ผมเป็นสมาชิกมานานแต่ไม่ค่อยได้ตั้งกระทู้ครับ แอบอ่านอย่างเดียว
และได้เห็นยายแสดงความเห็นได้ในมุมที่เฉียบแหลม และรู้ลึกในหลายๆเรื่องแบบคนรู้จริง
พอดีผมมีปัญหาเรื่องที่ดินอยากจะเรียนปรึกษาจึงจะขออนุญาต สอบถามยายหน่อยได้ไม๊ครับ  

เรื่องก็คือผมได้ซื้อที่ดินแปลงหนึ่งต่อจาก นาย B ซึ่ง นาย B ก็ซื้อต่อจากนาย A มาแล้วทอดหนึ่ง

ที่ดินดังกล่าวมีบ้านปลูกอยู่ 1 หลัง มีทะเบียนบ้านออกในชื่อนาย A เป็นเจ้าบ้าน
ตอนที่นาย A ขายให้นาย B ในใบซื้อขายลงไว้ว่าขายที่ดินไม่มีสิ่งปลูกสร้าง
แล้วตอนที่นาย B  ขายให้ผม ผมก็ซื่อบื้อไม่ทันดู ในสัญญาซื้อขายก็ลงว่าขายที่ดินไม่รวมสิ่งปลูกสร้างอีก

แล้วอย่างนี้ผมควรทำอย่างไรดีครับ แต่บ้านตอนนี้ก็ไม่มีใครอยู่นะครับ
ทั้งนาย A และ B ย้ายออกไปก่อนที่ผมจะซื้ออีก บ้านปิดเอาไว้เฉยๆ

ตอนนี้โดนตัดน้ำไฟไปเรียบร้อยแล้ว แล้วอย่างนี้จะไปขอต่อน้ำไฟได้ไม๊ครับ
ผมควรทำอย่างไรดีครับให้ได้กรรมสิทธิ์บ้านด้วย

ขอยกเลิกบ้านเลขที่แล้วขอเลขที่ใหม่ได้ไม๊ครับ หรือควรดำเนินการอย่างไรครับ
รบกวนขอความเห็นและคำแนะนำจากยายด้วยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 22, 2017, 10:15:30 AM โดย babara. » บันทึกการเข้า

หัว...ฆรวย

จอยฮันเตอร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2017, 09:38:17 AM »

ขอ นุญาต เจ้าของกระทู้ นะ ครับ   ไหว้

จารย์ จอย ยื่นขอโฉนด ต้องทำอย่างไร บ้าง ครับ

ยังเหลือ อยู่ 2 ไร่ กว่า ๆ ที่ยังเป็น ภบท 5 อยู่ อะ ครับ

ข้างๆ รอบ ๆ เป็น โฉนด หมดแล้ว ครับ       Grin    ไหว้
ภบท.5 หมดสิทธิ์ขอออกเอกสารครับ แต่ถ้าสมัยก่อนอาจจะไม่แน่ มีนักการเมือง(รัฐมนตรี)บางคนจะเสนอให้ออกเอกสารได้(ตัวเองมีใว้เยอะ)แต่โดนตีตกไปครับ Grin

จอยฮันเตอร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2017, 09:43:09 AM »

กรณีที่ยายยกมา กรรมสิทธิ์สิ่งปลูกสร้างยังเป็นของ นายA ในกรณีนี้ถ้าเราไม่ต้องการสิ่งปลูกสร้างหลังนี้ ให้ติดต่อนายA ให้มาทำการรื้อถอน หากนายA ไม่ประสงค์ได้ในสิ่งปลูกสร้างนี้ ให้นายA ทำหนังสือสละสิทธิ์ในกรรมสิทธิ์สิ่งปลูกสร้างครับ

Hero Member

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2017, 10:06:56 AM »

55555  คำถาม  หลังไมค์  ค่ะ ฮา 55555  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

สวัสดีครับยาย ผมเป็นสมาชิกมานานแต่ไม่ค่อยได้ตั้งกระทู้ครับ แอบอ่านอย่างเดียว
และได้เห็นยายแสดงความเห็นได้ในมุมที่เฉียบแหลม และรู้ลึกในหลายๆเรื่องแบบคนรู้จริง
พอดีผมมีปัญหาเรื่องที่ดินอยากจะเรียนปรึกษาจึงจะขออนุญาต สอบถามยายหน่อยได้ไม๊ครับ  

เรื่องก็คือผมได้ซื้อที่ดินแปลงหนึ่งต่อจาก นาย B ซึ่ง นาย B ก็ซื้อต่อจากนาย A มาแล้วทอดหนึ่ง

ที่ดินดังกล่าวมีบ้านปลูกอยู่ 1 หลัง มีทะเบียนบ้านออกในชื่อนาย A เป็นเจ้าบ้าน
ตอนที่นาย A ขายให้นาย B ในใบซื้อขายลงไว้ว่าขายที่ดินไม่มีสิ่งปลูกสร้าง
แล้วตอนที่นาย B  ขายให้ผม ผมก็ซื่อบื้อไม่ทันดู ในสัญญาซื้อขายก็ลงว่าขายที่ดินไม่รวมสิ่งปลูกสร้างอีก

แล้วอย่างนี้ผมควรทำอย่างไรดีครับ แต่บ้านตอนนี้ก็ไม่มีใครอยู่นะครับ
ทั้งนาย A และ B ย้ายออกไปก่อนที่ผมจะซื้ออีก บ้านปิดเอาไว้เฉยๆ

ตอนนี้โดนตัดน้ำไฟไปเรียบร้อยแล้ว แล้วอย่างนี้จะไปขอต่อน้ำไฟได้ไม๊ครับ
ผมควรทำอย่างไรดีครับให้ได้กรรมสิทธิ์บ้านด้วย

ขอยกเลิกบ้านเลขที่แล้วขอเลขที่ใหม่ได้ไม๊ครับ หรือควรดำเนินการอย่างไรครับ
รบกวนขอความเห็นและคำแนะนำจากยายด้วยครับ

กรณีที่ยายยกมา กรรมสิทธิ์สิ่งปลูกสร้างยังเป็นของ นายA
ในกรณีนี้ถ้าเราไม่ต้องการสิ่งปลูกสร้างหลังนี้ ให้ติดต่อนายA ให้มาทำการรื้อถอน
หากนายA ไม่ประสงค์ได้ในสิ่งปลูกสร้างนี้
ให้นายA ทำหนังสือสละสิทธิ์ในกรรมสิทธิ์สิ่งปลูกสร้างครับ

55555    ยายมองอีก  ประเด็นหนึ่ง ค่ะ ฮา 55555  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

เอ ขายที่ดิน ให้นายบี    นายบี  ขายต่อให้  นายแอร์   นะคะ ฮา

ประเด็นคือ  เอถามว่า  " การซื้อขาย  ไม่ได้ระบุรวม สิ่งปลูกสร้าง  "  นะคะ ฮา

และ  กังวลว่า  จะขอ    " เลขที่บ้าน  น้ำ  ไฟ  "  ยังงัย ใช่มั้ยคะ ฮา

เรื่อง  " โอนซื้อ โอนขายที่ดิน  "  แล้วไม่ระบุ  สิ่งปลูกสร้าง เนี่ยะ อ่ะ ฮา

เป็น  "  เทคนิค  "  พื้นๆ  ต้องการหลีกเลี่ยง  ค่าโอน อ่ะ ค่ะ ฮา

ถ้าบอก  " ขายที่ดิน พร้อมสิ่งปลูกสร้าง "  จนท. เขาจะประเมินราคา สิ่งปลูกสร้าง ด้วยนะคะ ฮา

ไอ้เรื่อง  " สิ่งปลูกสร้าง ติดที่ดิน  น่าจะขาดจาก  " กรรมสิทธิ์ "  แล้วค่ะ

เพราะมีการโอน   สองทอด  ช่วงเวลาห่างกัน  เป็นการแสดงเจตนา   " สละ " แล้วนะคะ ฮา

ที่ดินแปลงที่ถาม   "  เชื่อว่าโอน มาเป็นของ  แอร์  "  แล้วค่ะ ฮา

ถ้าเป็นไปตามที่ยายเข้าใจ   ก็ถือ  " โฉนด ที่ดิน " ไปหา  ผญบ. เลยค่ะ ฮา

บอกผู้ใหญ่บ้าน   " ขอเลขที่บ้าน "  เขาจะออกหนังสือรับรอง  ให้ค่ะ ฮา

หลังจากนั้นก็ถือ  หนังสือรับรองไป อำเภอ  " ขอเอกสาร เล่มทะเบียนบ้าน " ค่ะ ฮา

พอได้เล่ม  ก็ถ่าย  " บัตรประชาชน แนบทะเบียนบ้าน "  ไฟขอน้ำ ขอไฟ ได้เลย

เวลาไปหาไอ้พวก " ใส่ชฎา  สวมหัวโขน "  เนี่ยะ ฮา 555  แบร่ แบร่ แบร่

ถือ    " ของฝาก   ติดมือ  ติดไม้ "   กันมันโอ้เอ้  นะคะ ฮา  ตกใจ ตกใจ ตกใจ

55555   " ไม้หน้าสาม "   ค่ะ  ฮา 55555   ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 22, 2017, 10:16:35 AM โดย babara. » บันทึกการเข้า

หัว...ฆรวย

จอยฮันเตอร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2017, 10:26:01 AM »

ไม่ได้นะยาย กรณีนี้ยิ่งถ้าไปจำนอง ธนาคารจะไม่รวมมูลค่าบ้านในการจำนองนี้ด้วย ยิ่งถ้านายแอร์เกิดไปตกแต่งบ้านสะอย่างดี วันดีคืนดี นายA  อ้างกรรมสิทธิ์ สิ่งปลูกสร้างขึ้นมา งานงอกเลยยาย คิก คิก

worth
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2017, 10:48:09 AM »

ตอนนี้ที่ดินเขาจัดโซนกันเสร็จหรือยังครับ ที่ผมสิไร่ มีสามหน่วยงานเข้ามาเกี่ยวข้อง สปก. ทำเลเลี้ยงสัตว์ ป่าสงวน แต่ละหน่วยจะตอบแค่งานของตัวเองทั้งที่ใบก่อนหน้านั้นเป็น สปก.ยกแปลงแต่พอไปรับโอนมรดกกลับเจอปัญหาที่กล่าว..

รักเธอ....ประเทศไทย
หน้า: [1] 2 3 4 ... 6
  พิมพ์