เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
มิถุนายน 27, 2017, 10:33:50 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โอนปืนมรดก ทายาทคนเดียว  (อ่าน 2944 ครั้ง)
พีระพงษ์
Full Member

คะแนน 59

« ตอบ #15 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2015, 09:55:03 PM »

เศร้า

Shoot first !
Ask question later.
Trum1979
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 3

« ตอบ #16 เมื่อ: มกราคม 13, 2016, 10:14:09 AM »

ไปรับการสอบสวนแล้ว รวมผมด้วยเป็น 5 คนครับ จนท.แจ้งว่าต้องเสนอนายก่อนดูว่านายจะว่าอย่างไรจะให้สอบเพิ่มหรือเปล่า
Trum1979
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 3

« ตอบ #17 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2016, 10:57:56 AM »

วนมาครบปีแล้วยังไม่จบ จากที่มีความคืบหน้าจากอำเภอตามทะเบียนปืน นายอำเภอทำหนังสือถึงอำเภอตามทะเบียนบ้านผมกรอกเอกสารและส่งเมื่อ พค. 59 ตรวจลายนิ้วมือ ผลมาเมื่อ มิย.59 ตามเรื่อยมาเดือนละครั้ง สองครั้ง คำตอบบอกให้รอ รอ และรอ เมื่อสัปดาห์ที่แล้วทำหนังสือสอบถามแล้วครับคงต้องรอ รอ. อีก เศร้า
Earthworm
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

« ตอบ #18 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2016, 07:57:00 PM »

วนมาครบปีแล้วยังไม่จบ จากที่มีความคืบหน้าจากอำเภอตามทะเบียนปืน นายอำเภอทำหนังสือถึงอำเภอตามทะเบียนบ้านผมกรอกเอกสารและส่งเมื่อ พค. 59 ตรวจลายนิ้วมือ ผลมาเมื่อ มิย.59 ตามเรื่อยมาเดือนละครั้ง สองครั้ง คำตอบบอกให้รอ รอ และรอ เมื่อสัปดาห์ที่แล้วทำหนังสือสอบถามแล้วครับคงต้องรอ รอ. อีก เศร้า

เอาใจช่วยครับ เคสผมผจก.มรดกเสร็จไปนานแล้ว.......แต่นายอำเภอไม่ยอมให้โอนหาว่ามีเยอะแล้ว จะให้กับพี่น้องคนอื่น ผมขี้เกียจไปคุยกับคนประเภทนี้ เลยรอให้เค้าย้าย ปรากฏว่ารอมานานเค้าไม่โดนย้ายซักที ผมเลยย้ายตัวเองเข้ามาเป็นคนกรุงอีกที นี่เพิ่งย้ายมาได้เดือนกว่าๆ กลางปีหน้าค่อยมาว่ากันครับ  ไหว้
TA881
Hero Member

คะแนน 153

« ตอบ #19 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2016, 04:37:49 AM »

รบกวนครับ...เคสข้างบน  แล้วไม่ต้องย้ายปืนกระบอกอื่นๆตามด้วยหรือครับ
Earthworm
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

« ตอบ #20 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2016, 08:34:20 PM »

ผมยังไม่ได้แจ้งย้ายครับ เพราะย้ายมาเฉพาะกิจ เดี๋ยวจัดการอะไรเสร็จ ปีสองปีก็คงย้ายกลับครับ ค่อยไปจ่ายค่าปรับทีเดียว  ไหว้
TA881
Hero Member

คะแนน 153

« ตอบ #21 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2016, 08:04:09 AM »

ไหว้ยุ่งยากน่าดูครับ
Earthworm
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

« ตอบ #22 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2016, 11:58:48 AM »

ไหว้ยุ่งยากน่าดูครับ

ถ้าไม่ต้องนำปืนไปตรวจก็น่าจะดีครับ ผมยังคิดอยู่เลยว่าจะเอายังไงดี มีทั้งทะเบียนกรุงก่อนย้ายมาสมุทรปราการ มีทั้งทะเบียนสมุทรปราการก่อนกลับเข้ากรุง เดี๋ยวถ้าครบ 6 เดือน ก็มีทะเบียนกรุงเพิ่มอีก พอถ้าจะย้ายกลับสมุทรปราการ ก็ยุ่งอีรุงตุงนังครับ ขนไปขนมาถ้าเจอด่าน รับรองได้นั่งโต๊ะแถลงข่าวแน่ๆครับ ไม่ฮา  ไหว้
Trum1979
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 3

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2017, 02:57:16 PM »

แจ้งความคืบหน้าครับ วันนี้รับ ป.3 มาแล้ว เนื่องจากทำหนังสือทวงถามและปลัดท่านใหม่รับงานจึงไม่ชักช้าส่งเรื่องให้นายทะเบียนเพื่อพิจารณาซึ่งได้เข้าพบนายทะเบียนและท่านแนะนำสั่งสอนก่อนใช้ดุลพินิจ"อนุญาต"เดินเรื่องตามปกติไม่มีทางลัดครับ ใจเย็นและรอครับ
 Smiley
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3526

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2017, 10:29:55 PM »

มันจะยืดยาดแบบนั้นไม่ได้นะครับ
ตามพระราชบัญญัติการอำนวยความสะดวกในการพิจารณาอนุญาตของทางราชการ พ.ศ. ๒๕๕๘
     มาตรา ๗ ในกรณีที่มีกฎหมายกำหนดให้การกระทำใดจะต้องได้รับอนุญาต ผู้อนุญาตจะต้องจัดทำคู่มือสำหรับประชาชน ซึ่งอย่างน้อยต้องประกอบด้วย หลักเกณฑ์ วิธีการ และเงื่อนไข (ถ้ามี) ในการยื่นคำขอขั้นตอนและระยะเวลาในการพิจารณาอนุญาตและรายการเอกสารหรือหลักฐานที่ผู้ขออนุญาตจะต้องยื่นมาพร้อมกับคำขอ และจะกำหนดให้ยื่นคำขอผ่านทางสื่ออิเล็กทรอนิกส์แทนการมายื่นคำขอด้วยตนเองก็ได้
    คู่มือสำหรับประชาชนตามวรรคหนึ่งให้ปิดประกาศไว้ ณ สถานที่ที่กำหนดให้ยื่นคำขอ และเผยแพร่ทางสื่ออิเล็กทรอนิกส์ และเมื่อประชาชนประสงค์จะได้สำเนาคู่มือดังกล่าว ให้พนักงานเจ้าหน้าที่จัดสำเนาให้โดยจะคิดค่าใช้จ่ายตามควรแก่กรณีก็ได้ ในกรณีเช่นนั้นให้ระบุค่าใช้จ่ายดังกล่าวไว้ในคู่มือสำหรับ
ประชาชนด้วย
    ให้เป็นหน้าที่ของคณะกรรมการพัฒนาระบบราชการตรวจสอบขั้นตอนและระยะเวลาในการพิจารณาอนุญาตที่กำหนดตามวรรคหนึ่งว่าเป็นระยะเวลาที่เหมาะสมตามหลักเกณฑ์และวิธีการบริหาร
กิจการบ้านเมืองที่ดีหรือไม่ ในกรณีที่เห็นว่าขั้นตอนและระยะเวลาที่กำหนดดังกล่าวล่าช้าเกินสมควร   ให้เสนอคณะรัฐมนตรีเพื่อพิจารณาและสั่งการให้ผู้อนุญาตดำเนินการแก้ไขให้เหมาะสมโดยเร็ว
เพื่อประโยชน์ในการอำนวยความสะดวกให้แก่ประชาชน ให้ส่วนราชการจัดให้มีศูนย์บริการร่วมเพื่อรับคำขอและชี้แจงรายละเอียดเกี่ยวกับการอนุญาตต่าง ๆ ตามกฎหมายว่าด้วยการอนุญาตไว้
ณ ที่เดียวกันตามแนวทางที่คณะกรรมการพัฒนาระบบราชการกำหนด

ต้องทวงถามให้ถูกวิธี
ขั้นแรก ให้ถามถึงคู่มือสำหรับประชาชน ในเรื่องนี้ก่อน  ถ้าไม่ทำก็เป็นความผิดแล้ว เพราะกฎหมายเขากำหนดให้ทำ ถ้าไม่ทำคือละเว้น
แล้วก็ตรวจสอบระยะเวลาตามคู่มือ
Ninja 19 + รักในหลวง +
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

" อยู่อย่างจงรัก ตายอย่างภักดี "

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2017, 02:06:33 PM »

............ เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม ......

BLUE ZONE " สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้ชัยชนะ นั้นก็เพราะคนดีๆ นิ่งดูดาย " http://www.youtube.com/watch?v=EfCsNdSTNdQ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์