๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 05:17:07 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 ... 16
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ว่าด้วยเรือดำน้ำ  (อ่าน 41837 ครั้ง)
yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

สิ่งที่คนต้องการ คือ โอกาส

« เมื่อ: มกราคม 25, 2017, 10:10:42 PM »

ผมไม่มีความรู้ทางทหาร แต่คิดว่า เรือดำน้ำเป็นยุทธภัณฑ์ที่มีไว้ใช้ในการปฏิบัติการสอดแนมหรือลาดตระเวนเพื่อคุ้มกันการรุกรานของข้าศึกนอกน่านน้ำของประเทศ และแสดงแสนยานุภาพทางทะเล แต่สำหรับประเทศเรา ไม่น่าจะจำเป็นที่จะต้องไปสอดแนมหรือลาดตระเวนเพื่อคุ้มกันการรุกรานจากศัตรูที่ไหน ไม่ทราบว่าผมเข้าใจหรือเปล่าครับ อยากขอความรู้จากท่านอาจารย์ผู้การสุพินท์ครับ  ไหว้ ไหว้ ไหว้
หนานมา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 246

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 26, 2017, 09:21:56 AM »

ขออนุญาตตอบขั้นเวลาสักเล็กน้อยนะครับ   ไหว้

เรือดำน้ำมีความจำเป็นเอามากๆครับ  แม้ยามสงบ มันคืออาวุธป้องปรามที่ดีที่สุด  เมื่อยามรบ มันก้อเป็นเรือเป็นอาวุธ เป็นสิ่งที่น่ากลัวที่สุด

ถ้าจะเปรียบกับทหาร ก้อเหมือน สไนป์เปอร์ นั่นแหละครับ   ไหว้
ตอนประจำการบนเรือ ผมเคยมีโอกาสฝึกร่วมค้นหาเรือดำน้ำ กับ ทร.ออสเตเรีย เราใช้เรือผิวน้ำประมาณ ๓ ลำ หาเรือดำน้ำไม่เจอ ทั้งๆที่เพิ่งดำไปได้ ไม่กี่นาที...   ไหว้

ใคร่หื้อเปิ้นฮักยากนัก จักหวัง ใคร่หื้อเปิ้นจังกำเดียวก็ได้
ใช้ของที่มี  มีของที่ใช้
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 26, 2017, 09:53:01 AM »

สงสัยมันจะดับเครื่องยนต์,ปิดอุปกรณ์สื่อสาร/อุปกรณ์อิเลคทรอนิค ทั้งหมด นอนนิ่ง ๆ อยู่บนพื้นโคลนกระมัง  Grin
หนานมา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 246

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 26, 2017, 10:01:17 AM »

สงสัยมันจะดับเครื่องยนต์,ปิดอุปกรณ์สื่อสาร/อุปกรณ์อิเลคทรอนิค ทั้งหมด นอนนิ่ง ๆ อยู่บนพื้นโคลนกระมัง  Grin

ไม่จำเป็นต้องทำอย่างนั้นก้อได้ครับ  ใต้น้ำมีสารพัดเสียง  เสียงที่ดังและใกล้ที่สุด ก้อเสียงใบจักรฯของเรือล่าฯนั่นแหละ

แล้วพวกเทคโนฯการป้องกันการแพร่คลื่นแม่เหล็กเอย ป้องกันเสียงเอย มันไปไกลกว่าสมัยสงครามโลกเยอะครับ  ไหว้

ยกตัวอย่างในคราสงครามชิงเกาะฟอร์คแลนด์ เหตุการ เรือดำน้ำอาเจนตีน่า โจมตีเรือผิวน้ำอังกฤษ แต่ ตอปิโดพลาดเป้า จึงถูกตีโต้ ไล่ล่า
ด้วยเรือฯอังกฤษ ๒ ลำ ไล่ล่ากัน ๒๐ กว่าชั่วโมง ก้อยังหาไม่เจอ ทั้งๆที่ เรือดำน้ำของอาเจนติน่าเป็นเรือรุ่นเก่าด้วยซ้ำ   ไหว้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 26, 2017, 10:07:54 AM โดย หนานมา » บันทึกการเข้า

ใคร่หื้อเปิ้นฮักยากนัก จักหวัง ใคร่หื้อเปิ้นจังกำเดียวก็ได้
yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 26, 2017, 10:28:44 AM »

คนไทยส่วนใหญ่ยังไม่รู้จักสมรรถนะ ขีดความสามารถ และประโยชน์ที่เราจะได้รับของเรือดำน้ำเลยครับ
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 26, 2017, 10:45:41 AM »

จำเป็นมากครับ
เพราะเราต้องฝึกปราบเรือดำน้ำ  ถ้าไม่มีเรือดำน้ำเป็นของตัวเอง ก็ต้องไปพึ่งพามิตรประเทศ ทำให้ประเทศอื่นรู้ขีดความสามารถของเราได้ง่าย ๆ
การซื้อเรือดำน้ำในช่วงนี้ เป็นเวลาที่เหมาะสม เพราะเทคโนโลยีก้าวหน้าไปมาก  เมื่อก่อนเรือดีเซลเสียเปรียบเรือนิวเคลียร์ที่ต้องขึ้นผิวน้ำบ่อย ๆ แต่ปัจจุบันนี้มีระบบเซลเชื้อเพลิง ดำน้ำได้นานมาก ผลิตไฟฟ้ามากพอที่จะทำน้ำจืดกับผลิตออกซิเจนได้เอง

ถ้าเรามีเรือดำน้ำ ประเทศที่คิดจะคุกคามเส้นทางเดินเรือ หรือการแสวงหาทรัพยากรในทะเลของเรา ต้องคิดหนัก ต้องไตร่ตรองมากกว่าเดิมหลายเท่า
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 26, 2017, 10:46:51 AM »

สงสัยมันจะดับเครื่องยนต์,ปิดอุปกรณ์สื่อสาร/อุปกรณ์อิเลคทรอนิค ทั้งหมด นอนนิ่ง ๆ อยู่บนพื้นโคลนกระมัง  Grin
ไม่จำเป็นต้องทำอย่างนั้นก้อได้ครับ  ใต้น้ำมีสารพัดเสียง  เสียงที่ดังและใกล้ที่สุด ก้อเสียงใบจักรฯของเรือล่าฯนั่นแหละ

แล้วพวกเทคโนฯการป้องกันการแพร่คลื่นแม่เหล็กเอย ป้องกันเสียงเอย มันไปไกลกว่าสมัยสงครามโลกเยอะครับ  ไหว้

ยกตัวอย่างในคราสงครามชิงเกาะฟอร์คแลนด์ เหตุการ เรือดำน้ำอาเจนตีน่า โจมตีเรือผิวน้ำอังกฤษ แต่ ตอปิโดพลาดเป้า จึงถูกตีโต้ ไล่ล่า
ด้วยเรือฯอังกฤษ ๒ ลำ ไล่ล่ากัน ๒๐ กว่าชั่วโมง ก้อยังหาไม่เจอ ทั้งๆที่ เรือดำน้ำของอาเจนติน่าเป็นเรือรุ่นเก่าด้วยซ้ำ   ไหว้

ในสงครามชิงเกาะน้ำแข็งครั้งนั้นเรือดำน้ำอาร์เจนติน่าถูกทำลาย 1 ลำครับ แต่ไม่แน่ใจว่าคือลำที่หนานมากล่าวถึงหรือไม่
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15861

No justice No peace

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 26, 2017, 11:16:22 AM »

ขออนุญาตตอบขั้นเวลาสักเล็กน้อยนะครับ   ไหว้

เรือดำน้ำมีความจำเป็นเอามากๆครับ 

แม้ยามสงบ มันคืออาวุธป้องปรามที่ดีที่สุด

เมื่อยามรบ มันก้อเป็นเรือเป็นอาวุธ เป็นสิ่งที่น่ากลัวที่สุด

ถ้าจะเปรียบกับทหาร ก้อเหมือน สไนป์เปอร์ นั่นแหละครับ   ไหว้

ตอนประจำการบนเรือ ผมเคยมีโอกาสฝึกร่วมค้นหาเรือดำน้ำ กับ ทร.ออสเตเรีย

เราใช้เรือผิวน้ำประมาณ ๓ ลำ หาเรือดำน้ำไม่เจอ ทั้งๆที่เพิ่งดำไปได้ ไม่กี่นาที...   ไหว้

555   ค่ะ ๆ  เรามาปราบโกง นะคะ 5555

จีที 200   บอลลูนลอยฟ้า  เราปราบมาหมดแล้วค่ะ 5555

โอ พล๊อต  รถถังยูเครน  เราก็ปราบมาแล้วเหมือนกัน  ค่ะ 5555

รถถัง /  เรือมุดน้ำ   จีนแดง   เรากำลังปราบ ค่ะ 555

5555  ถนนลูกรัง  ราดยางหมดหรือยัง คะ 555 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 26, 2017, 11:17:35 AM »

ขอบคุณท่านอาจารย์ผู้การและทุกท่านที่ให้ความรู้ครับ ทำให้รู้และเข้าใจถูกต้องมากขึ้นครับ
และขอเพิ่มเติมอีกครับ ได้ยินมาว่า เรือดำน้ำมีระยะเวลาวงรอบของการซ่อมบำรุง ถ้าจะมีเรือดำน้ำต้องมีกองเรือที่อย่างน้อยต้องมี 3 ลำ จึงจะเพียงพอที่จะผลัดเปลี่ยนทดแทนกันในการปฏิบัติงานกันได้
หนานมา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 246

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 26, 2017, 11:19:22 AM »

ไม่จำเป็นต้องทำอย่างนั้นก้อได้ครับ  ใต้น้ำมีสารพัดเสียง  เสียงที่ดังและใกล้ที่สุด ก้อเสียงใบจักรฯของเรือล่าฯนั่นแหละ

แล้วพวกเทคโนฯการป้องกันการแพร่คลื่นแม่เหล็กเอย ป้องกันเสียงเอย มันไปไกลกว่าสมัยสงครามโลกเยอะครับ  ไหว้

ด้วยเรือฯอังกฤษ ๒ ลำ ไล่ล่ากัน ๒๐ กว่าชั่วโมง ก้อยังหาไม่เจอ ทั้งๆที่ เรือดำน้ำของอาเจนติน่าเป็นเรือรุ่นเก่าด้วยซ้ำ   ไหว้

ในสงครามชิงเกาะน้ำแข็งครั้งนั้นเรือดำน้ำอาร์เจนติน่าถูกทำลาย 1 ลำครับ แต่ไม่แน่ใจว่าคือลำที่หนานมากล่าวถึงหรือไม่

คนละลำกันครับ ลำที่ถูกทำลาย ถูกตรวจเจอด้วย ฮ. ขณะอยู่บนผิวน้ำ หลังจากแอบไปส่งหน่วยรบพิเศษขึ้นฝั่งครับ  
ตามข้อความวรรคแรก ของรูปที่ผมได้แนบไว้ครับ
ไหว้

หนานมา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 246

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 26, 2017, 11:24:12 AM »

เรือดำน้ำมีความจำเป็นเอามากๆครับ 

แม้ยามสงบ มันคืออาวุธป้องปรามที่ดีที่สุด

เมื่อยามรบ มันก้อเป็นเรือเป็นอาวุธ เป็นสิ่งที่น่ากลัวที่สุด

ตอนประจำการบนเรือ ผมเคยมีโอกาสฝึกร่วมค้นหาเรือดำน้ำ กับ ทร.ออสเตเรีย

เราใช้เรือผิวน้ำประมาณ ๓ ลำ หาเรือดำน้ำไม่เจอ ทั้งๆที่เพิ่งดำไปได้ ไม่กี่นาที...   ไหว้

555   ค่ะ ๆ  เรามาปราบโกง นะคะ 5555

จีที 200   บอลลูนลอยฟ้า  เราปราบมาหมดแล้วค่ะ 5555

โอ พล๊อต  รถถังยูเครน  เราก็ปราบมาแล้วเหมือนกัน  ค่ะ 5555

รถถัง /  เรือมุดน้ำ   จีนแดง   เรากำลังปราบ ค่ะ 555

5555  ถนนลูกรัง  ราดยางหมดหรือยัง คะ 555 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ใจเย็นๆน่ายายยยย   Grin  ต้องปล่อยให้เป็นลูกรังซะบ้าง จะได้ซ่อมบ่อยๆหน่อย   คิก คิก    ไหว้

หนานมา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 246

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 26, 2017, 11:30:06 AM »

ขอบคุณท่านอาจารย์ผู้การและทุกท่านที่ให้ความรู้ครับ ทำให้รู้และเข้าใจถูกต้องมากขึ้นครับ
และขอเพิ่มเติมอีกครับ ได้ยินมาว่า เรือดำน้ำมีระยะเวลาวงรอบของการซ่อมบำรุง ถ้าจะมีเรือดำน้ำต้องมีกองเรือที่อย่างน้อยต้องมี 3 ลำ จึงจะเพียงพอที่จะผลัดเปลี่ยนทดแทนกันในการปฏิบัติงานกันได้

เรือทุกลำ มีวงรอบตรวจซ่อมครับน้าฯ แต่เรือดำน้ำน่าจะเข้มข้นกว่าเรือผิวน้ำ 
ในภาวะปกติ เรือผิวน้ำเอง ก้อมีการตรวจสอบอุปกรณ์ทุกวันโดยเจ้าหน้าที่ผู้รับผิดชอบอยู่แล้วครับ 
และในหนึ่งสัปดาห์ จะมีการทดสอบระบบแบบเต็มระบบพร้อมกันอย่างหน้อยหนึ่งครั้งหรือหนึ่งวันครับ เพื่อตรวจสอบความพร้อม
   ไหว้

Hero Member

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 26, 2017, 11:37:00 AM »

ใจเย็นๆน่ายายยยย   Grin 
ต้องปล่อยให้เป็นลูกรังซะบ้าง จะได้ซ่อมบ่อยๆหน่อย   คิก คิก    ไหว้

5555  ค่ะๆ  ตอน ทร. ทำโปเจกต์  จักรีนฤเบศร์  ทำพีอาร์  ได้คะแนน  เต็มร้อย ค่ะ 55555

แถมโน่น  ซีแฮร์ริเออร์  ห้าลำ  น้ำมันเต็มถัง  ซ่อมฟรีตามระยะ เหมือน รถยนต์เงินผ่อน ค่ะ 555

55555  หลังจากนั้น  จอด จัดงานวันเด็ก อย่างเดียวค่ะ 55555 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
BEAMSOUND
Sr. Member

คะแนน -462

« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 26, 2017, 11:39:39 AM »

ขออนุญาตตอบขั้นเวลาสักเล็กน้อยนะครับ   ไหว้

ถ้าจะเปรียบกับทหาร ก้อเหมือน สไนป์เปอร์ นั่นแหละครับ   ไหว้

เราใช้เรือผิวน้ำประมาณ ๓ ลำ หาเรือดำน้ำไม่เจอ ทั้งๆที่เพิ่งดำไปได้ ไม่กี่นาที...   ไหว้

555   ค่ะ ๆ  เรามาปราบโกง นะคะ 5555

จีที 200   บอลลูนลอยฟ้า  เราปราบมาหมดแล้วค่ะ 5555

โอ พล๊อต  รถถังยูเครน  เราก็ปราบมาแล้วเหมือนกัน  ค่ะ 5555

รถถัง /  เรือมุดน้ำ   จีนแดง   เรากำลังปราบ ค่ะ 555

5555  ถนนลูกรัง  ราดยางหมดหรือยัง คะ 555 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
 ยาย แล้วเรื่องเรือดันน้ำหละ Shocked
Hero Member

« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 26, 2017, 11:46:50 AM »

และขอเพิ่มเติมอีกครับ ได้ยินมาว่า เรือดำน้ำมีระยะเวลาวงรอบของการซ่อมบำรุง
ถ้าจะมีเรือดำน้ำต้องมีกองเรือที่อย่างน้อยต้องมี 3 ลำ จึงจะเพียงพอที่จะผลัดเปลี่ยนทดแทนกันในการปฏิบัติงานกันได้

เรือทุกลำ มีวงรอบตรวจซ่อมครับน้าฯ แต่เรือดำน้ำน่าจะเข้มข้นกว่าเรือผิวน้ำ 
ในภาวะปกติ เรือผิวน้ำเอง ก้อมีการตรวจสอบอุปกรณ์ทุกวันโดยเจ้าหน้าที่ผู้รับผิดชอบอยู่แล้วครับ 
และในหนึ่งสัปดาห์ จะมีการทดสอบระบบแบบเต็มระบบพร้อมกันอย่างหน้อยหนึ่งครั้งหรือหนึ่งวันครับ
เพื่อตรวจสอบความพร้อม
   ไหว้

5555  ค่ะๆ  โปรเจกต์  เต็มสูบ  ต้อง สามลำ  ค่ะ  555

สาม  เกือบ  สี่หมื่นล้าน  ประเทศเรายากจน  ต้องจัดหาทีละลำ ค่ะ 5555

ลุงตู่  ลงนาม โอเค ซิกการ์แรต ไปแล้วค่ะ   ลำแรกจะส่งมอบปี   ( ยังไม่ได้กำหนด ค่ะ )  555

ห้ามถามนะคะ   อีกสองลำเสร็จเมื่อไหร่  ตอนนี้อยู่ในขั้นตอน จัดหาแร่เหล็ก ดาวอังคาร ค่ะ 5555

อ้าว  แล้วถ้าเรามีเรือ  เอาไปจอด ท่าราชวรดิษฐ์  ได้มั้ยคะ   

ตอบ ไม่ได้ค่ะ  ต้องซื้อเชือกกล้วยผูกเรืออีกค่ะ  ถ้าไม่ผูกเดี๋ยว ซี 9 กระทรวงพาณิชย์ ขโมยค่ะ

5555  ท่านประธานที่เคารพ  ทร. มีความจำเป็นต้องขอ  อีก  สองหมื่นล้าน  ทำอู่ ค่ะ 5555  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หน้า: [1] 2 3 4 ... 16
  พิมพ์