เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
พฤศจิกายน 18, 2017, 03:24:27 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7 8 9 ... 16
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ว่าด้วยเรือดำน้ำ  (อ่าน 13794 ครั้ง)
TakeFive
Sr. Member

คะแนน 171

« ตอบ #75 เมื่อ: มกราคม 31, 2017, 10:28:38 PM »

สวัสดีครับยายบ๊าบ ไม่เจอกันซะนาน
จะแวะมาบอกว่า เคสแอร์เอเชีย ที่เค้ากำไรกันบาน
ตัวกำไร ไม่ได้มาจากขายตั๋วเลย
ส่วนจะมาจากทางไหนนั้น ไม่บอก เพราะคิดว่าระดับยายน่าจะหาคำตอบได้

babara.
Hero Member

คะแนน -14756

No justice No peace

« ตอบ #76 เมื่อ: มกราคม 31, 2017, 10:41:03 PM »

สวัสดีครับยายบ๊าบ ไม่เจอกันซะนาน
จะแวะมาบอกว่า เคสแอร์เอเชีย ที่เค้ากำไรกันบาน
ส่วนจะมาจากทางไหนนั้น ไม่บอก เพราะคิดว่าระดับยายน่าจะหาคำตอบได้

555 พี่   ทีห้า เป็น ยูสเซอร์เนม  ที่ยายคิดถึง  อีกอัน ค่ะ 555 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

" ยามคนรวยแก้ผ้า  ว่างานศิลป์
ยามชาวดินแก้ผ้า  ว่าขาย...ห.
ยามคนรวยสมสู่   มองว่าดี
ยามคนจนแค่เซ็กซี่  ว่าจัญไร  กุงึด.!!  "
babara.
Hero Member

« ตอบ #77 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2017, 10:10:36 AM »

55555    คันไถ  แปดพันล้าน  555 ขำก๊าก ขำก๊าก

http://www.matichon.co.th/news/441690

คลังดอดขึ้นภาษีน้ำมันเครื่องบิน น้ำมันหล่อลื่น 4-5 บาท/ลิตร มีผลแล้ว เพิ่มรายได้ให้รัฐปีละ8พันล้านบาท

นายสมชาย พูลสวัสดิ์ อธิบดีกรมสรรพสามิต เปิดเผยว่า คณะรัฐมนตรี (ครม.) มีมติเห็นชอบตามที่กระทรวงการคลังเสนอ
เมื่อวันที่ 24 มกราคม 2560 ปรับขึ้นภาษีน้ำมันเครื่องบินและน้ำมันหล่อลื่น โดยประกาศในราชกิจจานุเบกษา

และมีผลเมื่อวันที่ 25 มกราคม

ส่งผลให้น้ำมันเครื่องบินถูกเก็บภาษีที่ 4 บาท/ลิตร จากเดิมเก็บที่ 20 สตางค์/ลิตร
ส่วนน้ำมันหล่อลื่นถูกจัดเก็บลิตรละ 5 บาท จากเดิมไม่มีเก็บ

ซึ่งการจัดเก็บภาษีน้ำมันทั้ง 2 ชนิดเพิ่มดังกล่าวส่งผลให้รัฐบาลมีรายได้เพิ่มปีละประมาณ 8 พันล้านบาท

นายสมชายกล่าวว่า ในการเสนอเก็บภาษีน้ำมันครั้งนี้เพื่อให้เกิดความเป็นธรรมในการแข่งขันธุรกิจเดียวกัน

รวมถึงคำนึงถึงสิ่งแวดล้อม โดยไม่อยากให้มองว่ารัฐถังแตก

ซึ่งน้ำมันเครื่องบินก่อนหน้านี้เสียภาษีอยู่ 20 สตางค์/ลิตร
แต่ดีเซลมีการเก็บภาษีถึง 6 บาท/ลิตร

ส่วนน้ำมันหล่อลื่นนั้นเป็นผลิตภัณฑ์ที่ได้จากปิโตรเลียมที่มีการใช้แล้วหมดไปเช่นกัน
และเป็นผลิตภัณฑ์ที่ก่อให้เกิดผลกระทบด้านสิ่งแวดล้อมเช่นเดียวกับน้ำมันและผลิตภัณฑ์ประเภทอื่น
ที่มีการจัดเก็บภาษีและที่ผ่านมาไม่เคยเก็บภาษีตัวนี้เลยทั้งๆ ที่มีการศึกษามานานพอสมควร

นายสมชายกล่าวว่า ในส่วนของภาษีน้ำมันเครื่องบินนั้นกำหนดให้เก็บตามราคา 23% หรือตามปริมาณ 3 บาท/ลิตร
 ปัจจุบันราคาน้ำมันเครื่องบินหน้าโรงกลั่นมีราคาที่ 14 บาท/ลิตร
เมื่อคำนวณออกมาเป็นภาษีอยู่ที่ 4 บาท/ลิตร ปัจจุบันมีการใช้น้ำมันเครื่องบินกว่า 1 พันลิตร/ปี

ยามคนจนแค่เซ็กซี่  ว่าจัญไร  กุงึด.!!  "
montri รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 313

« ตอบ #78 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2017, 10:44:44 AM »

อยากทราบครับ. ผมสงสัยเรื่องนี้มากทำไมถึงทำกำไรได้มากมาย. ยายช่วยให้ความรู้กับคนไม่ค่อยได้เรียนหน่อย
babara.
Hero Member

« ตอบ #79 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2017, 02:02:55 PM »

อยากทราบครับ. ผมสงสัยเรื่องนี้มากทำไมถึงทำกำไรได้มากมาย. ยายช่วยให้ความรู้กับคนไม่ค่อยได้เรียนหน่อย

55555  มืดๆ ก่อนอ่ะพี่ มนตรี  รอ  แอลกอฮอ  ตกตระกอนอ่ะ 555 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

พรานแป๋ง ชุมไพร
ถึงตัวเจ้าจะจากไปแต่ชื่อและความดีของเจ้าจะอยู่ในใจพี่เสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3150

ป่าสร้างคนแต่คนกลับสร้างป่า ด้วยลมปาก

« ตอบ #80 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2017, 03:08:26 PM »

ขึ้นภาษีน้ำมันอีก 150 แล้วแอร์เอเซีย นั่งนกแอร์ดีฝ่า ยิ้มีเลศนัย

รักชาติ  ศาสน์  กษัตริย์ 
ยืนหยัดในความเป็นไทย

เกิดเป็นเซื้อซาดแฮ้ง  อย่าเหม็นสาบกุยกัน.......
  ข้าราษฎรประจำไทยควรคำนึง
http://www.youtube.com/watch?v=gM1D0xIwLVo
ต้นคระกูลไทย
http://www.youtube.com/watch?v=
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7046

M85.ss

« ตอบ #81 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2017, 03:27:40 PM »

ขึ้นภาษีน้ำมันอีก 150 แล้วแอร์เอเซีย นั่งนกแอร์ดีฝ่า ยิ้มีเลศนัย
ทุกสายการบินไม่ใช่เหรอเธอ คิก คิก

พรานแป๋ง ชุมไพร
ถึงตัวเจ้าจะจากไปแต่ชื่อและความดีของเจ้าจะอยู่ในใจพี่เสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3150

ป่าสร้างคนแต่คนกลับสร้างป่า ด้วยลมปาก

« ตอบ #82 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2017, 03:29:25 PM »

ไม่รู้ดิเห็นข่าวแจ้งมาแต่แอร์เอเซีย สายอื่นม่ะรุอ่ะตะเอง คิก คิก

รักชาติ  ศาสน์  กษัตริย์ 
ยืนหยัดในความเป็นไทย

เกิดเป็นเซื้อซาดแฮ้ง  อย่าเหม็นสาบกุยกัน.......
  ข้าราษฎรประจำไทยควรคำนึง
http://www.youtube.com/watch?v=gM1D0xIwLVo
ต้นคระกูลไทย
http://www.youtube.com/watch?v=
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5766

« ตอบ #83 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2017, 04:03:57 PM »

ไทยสมายขึ้นเท่าไร
babara.
Hero Member

« ตอบ #84 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2017, 07:52:50 PM »

5555  จริงเหรอพี่  ทีห้า  555 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ยายมองไปเรื่อง  " การบริหาร ที่มีประสิทธิภาพ "  ค่ะ 5555

ส่วน รายได้ที่พูดถึง  มันน่าจะเกิด  หลังจากธุรกิจหลักคือ  ขนส่งมนุษย์

( สัดส่วนน่าจะนิดเดียว เช่นโรงแรม  และอื่นๆ  และไม่อ้างอิงถึง มูลค่าในตลาดหลักทรัพย์ ต่างประเทศ นะ )

ไอ้คำจำกัดความ  Low cost Airlines  มันใช้ค่าถัวเฉลี่ยทั้งลำ ค่ะ

ซื้อวันนี้  ซื้อเดี๋ยวนี้  แพงกว่า ซื้อเมื่อ สัปดาห์ก่อน เดือนก่อน ค่ะ

จุดที่ประสบความสำเร็จ ยายมองไปเรื่อง  " จำนวนบรรทุก " หรือ Capacity load ค่ะ

ทุกไฟล์  เต็มตลอด  มีค่าเฉลี่ยมากกว่า 80 %  ของจำนวนที่นั่ง

เพิ่งมารู้ว่า  หางแดงยี่ห้อนี้ ในหนึ่งสัปดาห์ มีเที่ยวบิน ( ทั้งหมด ) มากกว่า 1000 ไฟลท์

ส่วนปัจจัยอื่นๆ  เช่น  ราคาน้ำมันที่ลดลง  การบริการภาพพื้นดิ้น กราวน์โหลด ทำให้ประหยัดได้อีก

5555  โลว์คอสต์ แอร์ไลน์  ทั่วโลก มีผลประกอบการ  บวก ทั้งนั้นค่ะ 555 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

https://2baht.com/thai-airasia-do-you-know/
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 01, 2017, 07:54:32 PM โดย babara. » บันทึกการเข้า

babara.
Hero Member

« ตอบ #85 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2017, 07:54:06 PM »

ไทยสมายขึ้นเท่าไร

555 ราคาที่เพิ่มขี้น  เกิดจากภาษี  น่าจะปรับขึ้น ค่าธรรมเนียมเท่ากัน ทุกแอร์ไลน์ ค่ะ 55 ขำก๊าก ขำก๊าก

TakeFive
Sr. Member

คะแนน 171

« ตอบ #86 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2017, 08:31:47 PM »

ถ้าเข้าไปแกะงบการเงิน ของ Airasia (http://www.airasia.com/my/en/about-us/investor-relations-main.page) จะเห็นว่า
model การทำธุรกิจของเค้า ไม่ได้เน้นรายได้จากค่าโดยสาร
เพราะ รายได้จากการขายตั๋ว ทุกๆที่นั่ง ที่ Airasia ขายได้ หักค่าใช้จ่ายแล้ว ขาดทุนมาตลอด 5 ปีครับ
ซึ่งต่อให้รวมรายได้จากค่า load กระเป๋า,ค่าอาหาร
ก็ยังอยู่ในเกณฑ์เท่าทุน หรือขาดทุนนิดหน่อย

แต่ที่ทำกำไร มาจากการที่ขยาย fleet อย่างต่อเนื่อง
order สั่งซื้อเครื่องที่นึงหลายร้อยลำ จนเป็นเจ้าใหญ่
สามารถต่อลองราคา หรือ เรียกร้องออฟชั่นพิเศษๆ ได้มากกว่าคนอื่น
เสร็จแล้วก็เอาเครื่องไปขายหรือให้เช่าต่อ ซึ่ง บ.เช่าเครื่องบินมาซื้อต่อจากairasia
ได้ในราคาที่ถูกกว่าซื้อจากผู้ผลิตโดยตรงเสียอีก
babara.
Hero Member

« ตอบ #87 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2017, 08:41:23 PM »

แต่ที่ทำกำไร มาจากการที่ขยาย fleet อย่างต่อเนื่อง
order สั่งซื้อเครื่องที่นึงหลายร้อยลำ จนเป็นเจ้าใหญ่
สามารถต่อลองราคา หรือ เรียกร้องออฟชั่นพิเศษๆ ได้มากกว่าคนอื่น

เสร็จแล้วก็เอาเครื่องไปขายหรือให้เช่าต่อ
ซึ่ง บ.เช่าเครื่องบินมาซื้อต่อจากairasia
ได้ในราคาที่ถูกกว่าซื้อจากผู้ผลิตโดยตรงเสียอีก

55555  จริงเร๊อะ พี่ ทีห้า   ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

TakeFive
Sr. Member

คะแนน 171

« ตอบ #88 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2017, 08:59:54 PM »

เอาแบบย่อยแล้วละกันนะครับ

ที่มา

https://www.bloomberg.com/gadfly/articles/2016-11-24/airasia-s-new-lease-of-life

babara.
Hero Member

« ตอบ #89 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2017, 09:07:54 PM »

เอาแบบย่อยแล้วละกันนะครับ

ที่มา

https://www.bloomberg.com/gadfly/articles/2016-11-24/airasia-s-new-lease-of-life

555 " What the wonderful world "   หลงรัก หลงรัก หลงรัก

หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7 8 9 ... 16
  พิมพ์