๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 05:55:47 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถาม Colt SF-VI ครับ  (อ่าน 4391 ครั้ง)
SIAMYIM1
Full Member

คะแนน 12

« เมื่อ: มกราคม 23, 2017, 12:28:22 PM »

รบกวนสอบถามเรื่อง Colt SF-VI ครับผมหาข้อมูลบนเว็ปมีค่อนข้างน้อยครับ ไม่ทราบว่าโคลท์รุ่นนี้มีประวัติความเป็นมาอย่างไรบ้างครับ ผมลองเหนี่ยวไกพบว่านิ่มนวลไม่ลากยากแบบโคลท์รุ่นเก่า ถอดดูภายในกลไกเหมือนออกแบบมาใหม่ครับดูแล้วแข็งแรงดี ไม่ทราบว่าโคลท์รุ่นนี้เทียบกับปืนที่มีขายในตลาด สมิธ60 , ruger sp101 , เทารัส85 ถือว่าน่าเล่นไหมครับ ผมเข้าเว็ปไซด์ของ Colt พยายามขยี้ตาหลายรอบโคลท์กลับมาผลิตลูกโม่ดับเบิ้ลแอ็คชั่นแล้ว รุ่นคอบร้า ดูกาจการออกแบบและกลไกเหมือนเอา SF-VI มาแต่งตัวใหม่เลยครับ
...อภิสิทธิ์ ...
จะรักและซื่อสัตย์ต่อลูกโม่ S&W ตลอดไปชั่วฟ้าดินสลาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 652

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 23, 2017, 03:11:55 PM »

ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้

There are experienced shooters who are just die-hard fans of revolvers. They do practice regularly and have had plenty of training, and for whatever reason they just prefer revolvers over semi-autos. And for the record, no, not all of them are dudes with gray hair.
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 24, 2017, 06:05:26 PM »

มันเปลี่ยนชื่อไงครับ
คือปืนรุ่นนี้ทำมาแทนดีเท็คทีฟ  SF มาจาก Small frame ต่อมาคงเห็นว่าชื่อไม่เป็นมงคล เลยเปลี่ยนชื่อเป็น Detective Special II
yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

สิ่งที่คนต้องการ คือ โอกาส

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 24, 2017, 09:44:26 PM »

นั่นซีครับ เห็นแล้วนึกถึง ดีเท็คทีฟ กับ คอบรา
จะรักและซื่อสัตย์ต่อลูกโม่ S&W ตลอดไปชั่วฟ้าดินสลาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 652

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 25, 2017, 12:01:48 PM »

ตกลงเครื่องในใจความยังเป็นแหนบๆแบบเดิมๆใช่ไหมครับท่านอาจารย์  ไหว้

There are experienced shooters who are just die-hard fans of revolvers. They do practice regularly and have had plenty of training, and for whatever reason they just prefer revolvers over semi-autos. And for the record, no, not all of them are dudes with gray hair.
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 25, 2017, 12:49:55 PM »

แบบเดิมครับ คงไม่อยากลงทุนออกแบบใหม่ เพราะตัวมันเล็กลง เอาชิ้นส่วนในตระกูล Mk.3 มาใช้ตรง ๆ ไม่ได้ เหมือนตอนที่ขยายไป.44
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 652

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 25, 2017, 01:51:57 PM »

ขอบคุณครับท่านอาจารย์ ไหว้ กับโคลท์นี่ผมไม่รู้ว่าเป็นอย่างไร อธิบายไม่ถูกจริงๆ ยิงเป้าก็กลุ่มดี แต่พอเหนี่ยวเร็วๆมันยวบๆอย่างไรชอบกล ไหว้

SIAMYIM1
Full Member

คะแนน 12

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 25, 2017, 03:23:03 PM »

กลไกมองผ่านๆคล้ายๆกลไกแบบเก่าครับยังคงใช้แหนบวีอยู่ครับอ่านในกระทู้ฝรั่งบอกว่าด้ามของSF-VI สั้นเกินไปสำหรับสริงแบบขดจึงใช้แหนบวีส่งกำลังนกสับแทนครับ กลไกมองผ่านๆแตกต่างจากโคลท์คิงคอบร้าเหมือนกันครับแต่พอตรวจดูกลไกดีๆพบว่าเป็นกลไกที่ออกแบบขึ้นมาใหม่ครับ
yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 25, 2017, 03:24:48 PM »

กับ Colt นี่ ผมจะรู้สึกว่าราคามันสูงเกินๆ เอื้อมอยู่ตลอด ได้ officer มาตัวเดียว ตอนนั้น ราคาเท่าๆ gold cup แต่ตัวใหญ่เอาติดตัวไปไหนลำบากถึงจะใส่กระเป๋าก็หนัก และเป็นคนตัวเล็ก เลยหลบไปเลือก officer ส่วนปืนลูกโม่ เข้ามาน้อยมาก และราคาสูง กว่าจะเก็บเงินพอก็หมดทุกที จริงๆ อยากได้ ดีเท็คทีฟ สักกระบอก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 25, 2017, 03:26:42 PM โดย yutthakarn » บันทึกการเข้า
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 652

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 25, 2017, 04:35:39 PM »

กับ Colt นี่ ผมจะรู้สึกว่าราคามันสูงเกินๆ เอื้อมอยู่ตลอด ได้ officer มาตัวเดียว ตอนนั้น ราคาเท่าๆ gold cup แต่ตัวใหญ่เอาติดตัวไปไหนลำบากถึงจะใส่กระเป๋าก็หนัก และเป็นคนตัวเล็ก เลยหลบไปเลือก officer ส่วนปืนลูกโม่ เข้ามาน้อยมาก และราคาสูง กว่าจะเก็บเงินพอก็หมดทุกที จริงๆ อยากได้ ดีเท็คทีฟ สักกระบอก

ด้วยความเคารพครับท่านอัยการ ไหว้ อย่าเอาเลยครับ
ผมเคยเอามาเหนี่ยวเร็วๆ มีติดขัด มีข้ามช่อง หมายถึงรุ่นก่อนๆ :ไพธ่อน ทรูปเปอร์
ถ้านาทีฉุกเฉินกลัวจะไม่มั่นใจ แหนบค่อมๆของสมิธดูจะงัดได้ท่าได้แรงกว่า แหนบวีของโค้ลท์มันหงายๆชอบกลขันน๊อตเร่งแหนบก็ไม่ได้
อีกอย่างโม่ก็หมุนเข้าอุ้งมือยิงไปเติมไปไม่ถนัดนัก

ไหว้ขอโทษท่านสยามยิ้มด้วยนะครับ  คนรักโคลท์ต้องมีโคลท์
แหะๆ Grinโคลท์แท้ของแซมม่วน โคลท์คงต้องเป็นโคลท์ดรากูนละมังครับ รุ่นหลังจากนี้คงจะเป็นลูกน้องโคลท์ออกแบบแล้ว ไหว้

yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 25, 2017, 10:02:47 PM »

เกี่ยวกับโคลท์ลูกโม่ จำไม่ได้แน่ว่า คุณลุงสุพล หรือ คุณลุงพร พี่ชายคุณลุงสุพล ช่างปืนในตำนานเคยบอกผมว่า ลูกโม่โคลท์บอบบางกว่าของสมิธและรูเกอร์ ผมรู้จักคุณลุงพรเพราะผมคนลพบุรี คุณลุงพร พิงคานนท์ พี่ชายคุณลุงสุพล พิงคานนท์ เปิดร้านซ่อมปืนอยู่ที่ลพบุรี ปัจจุบันทั้งสองท่านล่วงลับไปแล้ว
SIAMYIM1
Full Member

คะแนน 12

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 25, 2017, 10:23:03 PM »

เฉพาะกลไกเท่าที่ผมเคยถอดทั้งโคลท์และสมิธ เท่าที่ดูสมิธมีกลไกที่แข็งแรงกว่าโคลท์จริงครับ คิดว่าในระดับใช้งานทั่วไปคงไม่แตกต่างครับ ส่วนเรื่องโครงสร้างผมว่าโคลท์แข็งแรงกว่าครับผมเคยเจอลูกโม่โครงอัลลอยในยุคเดียวกันของสมิธทั้งโครงเคโมเดล12 โครงเจโมเดล37 , 38 , 42 ,43 ที่เคยผ่านสายตามาโครงใต้ลำกล้องร้าวเกือบทุกกระบอกมีเพียงกระบอกเดียวที่โครงใต้ลำกล้องไม่ร้าวครับ ส่วนลูกโม่โคลท์โครงอัลลอยเคยผ่านตาผมมาเพียง3กระบอก โคลท์คอบร้า โครงใต้ลำกล้องไม่ร้าวเลยครับ เคยคุยกับช่างร้านปืนที่วังบรูพาช่างเคยบอกผมว่าลูกโม่โคลท์ตะไบกินยากกว่าสมิธครับ
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 26, 2017, 10:35:47 AM »

เกี่ยวกับโคลท์ลูกโม่ จำไม่ได้แน่ว่า คุณลุงสุพล หรือ คุณลุงพร พี่ชายคุณลุงสุพล ช่างปืนในตำนานเคยบอกผมว่า ลูกโม่โคลท์บอบบางกว่าของสมิธและรูเกอร์ ผมรู้จักคุณลุงพรเพราะผมคนลพบุรี คุณลุงพร พิงคานนท์ พี่ชายคุณลุงสุพล พิงคานนท์ เปิดร้านซ่อมปืนอยู่ที่ลพบุรี ปัจจุบันทั้งสองท่านล่วงลับไปแล้ว

ช่างปืนไม่ค่อยชอบโคลท์ลูกโม่หรอกครับ เพราะซ่อมยาก
โคลท์ทำกลไกมาพอดีทุกชิ้น สังเกตได้ว่าโคลท์ลูกโม่แบบแหนบตัว V ไม่ต้องมีทริกเกอร์สต๊อป ไกหยุดพอดีทุกกระบอก  เหนี่ยวดับเบิล โม่ก็หยุดพอดีกับจังหวะที่นกปืนสับลงมา พอสึกมาก ๆ เข้าหรือมือซนไปขัดแต่งนิดเดียว นกปืนก็สับไม่ตรงกลางแล้ว
yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 26, 2017, 11:05:34 AM »

ช่างปืนไม่ค่อยชอบโคลท์ลูกโม่หรอกครับ เพราะซ่อมยาก
โคลท์ทำกลไกมาพอดีทุกชิ้น สังเกตได้ว่าโคลท์ลูกโม่แบบแหนบตัว V ไม่ต้องมีทริกเกอร์สต๊อป ไกหยุดพอดีทุกกระบอก  เหนี่ยวดับเบิล โม่ก็หยุดพอดีกับจังหวะที่นกปืนสับลงมา พอสึกมาก ๆ เข้าหรือมือซนไปขัดแต่งนิดเดียว นกปืนก็สับไม่ตรงกลางแล้ว

ขอบคุณครับท่านอาจารย์ "พอสึกมาก ๆ เข้าหรือมือซนไปขัดแต่งนิดเดียว นกปืนก็สับไม่ตรงกลางแล้ว"นี่อาจจะเป็นเหตุผลที่ว่า"บอบบาง"นะครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 652

« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 26, 2017, 11:36:19 AM »

ผมก็ไม่เข้าใจโคลท์นะครับท่านอาจารย์ ระบบเก่าก็เคยขายไม่ดีเพราะตลาดไม่เอาจนต้องหยุดผลิตไปเป็นสิบปี
กลับมาหนนี้นึกว่าจะเปลี่ยนก็ยังไม่ยอมเปลี่ยน จริงๆก๊อปแบบโม่สมิธไปเลยก็ได้ เพราะคงจะเลยอายุสิทธิบัตรไปนานมากแล้ว
สมิธยังยอมเปลี่ยนตัว 9 มม.เลย ตอนนี้พวกกลุ่ม 5906 หยุดผลิตไปแล้ว หันไปเดินแนวกล๊อค
ส่วน11มม.สมิธก็หันไปทำแนว 1911 ก๊อปแบบโคลท์  โดยไม่ได้มีความอับอายแม้แต่น้อย555

หน้า: [1] 2
  พิมพ์