๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 28, 2024, 10:40:50 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 ... 13
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ครูแพะหรือครูแกะ  (อ่าน 40264 ครั้ง)
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« เมื่อ: มกราคม 12, 2017, 12:01:57 PM »

https://www.youtube.com/watch?v=Apgm-h1wjDg

ไม่เข้าใจร้อยเวรแกเลย ไปเปลี่ยนแก้ใขคำให้การของพยาน ทั้งๆที่พยานให้ปากคำแล้วว่าคนขับเป็นผู้ชาย แกยังรั้นส่งฟ้องอาจารย์ซึ่งเป็นผู้หญิง

แถมยังให้สัมภาษณ์นักข่าวว่าแกปลดเกษียนแล้วไม่เกี่ยวกับคดี สงสัยติดคุกตอนแก อ๋อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 17, 2017, 11:41:01 AM โดย จอยฮันเตอร์ » บันทึกการเข้า

สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 12, 2017, 12:50:49 PM »

ติดคุกนั่นเป็นสถานเบาครับ
เรื่องใหญ่คือ จำเลยหรือผู้ต้องโทษในคดีอื่นที่พนักงานสอบสวนคนนี้เป็นเจ้าของสำนวนอีกหลายสิบ หรือหลายร้อยคน อาจจะอ้า่งว่าตัวเองเป็นแพะ และยื่นคำร้องขอให้ตรวจสอบสำนวนการสอบสวนใหม่
yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

สิ่งที่คนต้องการ คือ โอกาส

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 12, 2017, 03:14:33 PM »

ในสำนวนที่ส่งอัยการ คำให้การพยานคงระบุว่าอาจารย์ผู้หญิงเป็นคนขับ ถึงมีการฟ้องและศาลพิพากษาลงโทษ
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 12, 2017, 03:28:47 PM »

https://www.youtube.com/watch?v=Apgm-h1wjDg

ไม่เข้าใจร้อยเวรแกเลย ไปเปลี่ยนแก้ใขคำให้การของพยาน ทั้งๆที่พยานให้ปากคำแล้วว่าคนขับเป็นผู้ชาย แกยังรั้นส่งฟ้องอาจารย์ซึ่งเป็นผู้หญิง

แถมยังให้สัมภาษณ์นักข่าวว่าแกปลดเกษียนแล้วไม่เกี่ยวกับคดี สงสัยติดคุกตอนแก อ๋อย
มีติดมาแล้วครับไม่พ้น นายพลก็มี ดีที่สุดหนีตายสถานเดียว
yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

สิ่งที่คนต้องการ คือ โอกาส

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 12, 2017, 03:28:58 PM »

ตอนที่ผมเป็นอัยการใหม่ๆ น้องชายของพี่เขยก็โดนดคีชนแล้วหนี คำให้การพยานบอกว่าเป็นรถปิคอัพสีเลือดหมูมีโครงหลังคา จำทะเบียนไม่ได้ ไม่เห็นหน้าคนขับ แต่น้องชายพี่เขยผมอยู่แถวนั้น ตำรวจตามมาเห็นรถจอดอยู่ในบ้าน เป็นรถปิคอัพสีเดียวกันแต่เป็นรถเก่าที่ใช้ขนวัสดุก่อสร้างไปส่่งลูกค้าไม่มีโครงหลังคา และไม่มีร่องรอยการเฉี่ยวชนใหม่ มีแต่รอยบุบเก่าที่เกิดจากการใช้งานที่ลูกจ้างขับไม่ระวัง เพราะต้องบรรทุก อิฐ หิน ปูนทราย อยู่ตลอด และในช่วงวันเกิดเหตุรถก็ไปส่งของต่างจังหวัดมีพยานรู้เห็นหลายปาก ตำรวจยังตั้งเป็นผู้ต้องหา ต้องหาพยานหลักฐานไปแสดง กว่าจะข้อกล่าวหาได้ เหนือยแทบตาย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 12, 2017, 03:30:47 PM โดย yutthakarn » บันทึกการเข้า
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 12, 2017, 04:12:38 PM »

เยี่ยม

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 12, 2017, 08:52:10 PM »

ตอนที่ผมเป็นอัยการใหม่ๆ น้องชายของพี่เขยก็โดนดคีชนแล้วหนี คำให้การพยานบอกว่าเป็นรถปิคอัพสีเลือดหมูมีโครงหลังคา จำทะเบียนไม่ได้ ไม่เห็นหน้าคนขับ แต่น้องชายพี่เขยผมอยู่แถวนั้น ตำรวจตามมาเห็นรถจอดอยู่ในบ้าน เป็นรถปิคอัพสีเดียวกันแต่เป็นรถเก่าที่ใช้ขนวัสดุก่อสร้างไปส่่งลูกค้าไม่มีโครงหลังคา และไม่มีร่องรอยการเฉี่ยวชนใหม่ มีแต่รอยบุบเก่าที่เกิดจากการใช้งานที่ลูกจ้างขับไม่ระวัง เพราะต้องบรรทุก อิฐ หิน ปูนทราย อยู่ตลอด และในช่วงวันเกิดเหตุรถก็ไปส่งของต่างจังหวัดมีพยานรู้เห็นหลายปาก ตำรวจยังตั้งเป็นผู้ต้องหา ต้องหาพยานหลักฐานไปแสดง กว่าจะข้อกล่าวหาได้ เหนือยแทบตาย

เจอกับตัวครั้งหนึ่งครับ รถของบริษัทพนักงานขับไปแถวไซต์งาน แล้วป้ายทะเบียนตกหล่น เช้ามาผมตื่นมาเห็นรถจอดหน้าห้องพัก ไม่มีป้ายทะเบียนด้านหลัง ผมก็ให้น้องที่ทำงานไปแจ้งความไว้เป็นหลักฐาน ตกตอนเที่ยงตำรวจมาเคาะประตูห้องพักถามว่ารถคันนี้ตอนนี้อยู่ไหน แล้วถามหาผมเพราะรถบริษัทเช่ามา เขาตรวจเช็คแล้วผมเป็นคนใช้รถ เขาก็นัดแนะว่าให้เอารถพร้อมตัวผมไปที่โรงพักอีกอำเภอหนึ่งติดต่อร้อยเวรคนนั้น เพราะรถคันนี้ไปชนคนตายเมื่อคืนที่ผ่านมา เช้ามาผมก็ไปกับน้องทีมงานสองคนพร้อมรถคันนั้น ไปถึงก็มีร้อยเวร ญาติผู้ตาย กับช่างที่เขาพามาดูรถเพื่อพิสูจน์ว่ารถคันนี้ได้ประสบเหตุมาก่อนแล้วไปซ่อมมาหรือไม่ สุดท้ายช่างก็บอกว่าไม่ใช่ ร้อยเวรลงบันทึกประจำวันให้ ผมก็ส่งเอกสารให้อ๊อฟฟิศ พร้อมทั้งทำบุญไปให้กับญาติผู้ตายด้วยครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

Nero Angel01
Hero Member

คะแนน 275

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 12, 2017, 10:43:24 PM »

ตร.ทำงานชุ่ยแบบนี้จะมีอีกเท่าไหร่ ไม่สนใจชีวิตคนเลยเรอะ แพะในคุกมีเท่าไหร่
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 13, 2017, 08:34:17 AM »

ต้องเชิญคุณป้าเพื่อนคุณครูไปบรรยายพิเศษที่ รร.นรต. แล้วครับ
จอยฮันเตอร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 13, 2017, 08:36:17 AM »

ในสำนวนที่ส่งอัยการ คำให้การพยานคงระบุว่าอาจารย์ผู้หญิงเป็นคนขับ ถึงมีการฟ้องและศาลพิพากษาลงโทษ
ถ้ามีการตรวจสอบแล้วพบว่าสำนวนที่ส่งฟ้องมีการแก้ใขคำให้การของพยาน คดีพลิกเลยมั้ยครับท่านฯ ไหว้

montri รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -120

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 13, 2017, 03:10:58 PM »

มีคนเปิดประเด็นแล้ว.  ได้โอกาส จะเปิดเองก็ไม่เหมาะเพราะเกลียดตำรวจ มีอคติกับอาชีพนี้ ชั่วชีวิตผมประกอบอาชีพสุจริต มาตลอดไม่เคยกลัวเรื่องโดนจับ. ไม่ทำธุระกิจแบบเทาๆไม่ต้องพึ่งพาตำรวจ.แต่เวลาต้องการแจ้งความดำเนินคดีกับคนร้ายเราต้องเสียเงินอันนี้ไม่เข้าท่า. (หรือว่าไม่มีการเรียกเงินเกี่ยวกับการทำคดี) มีคดีรถชนคนตาย เรียกเงินทั้งสองฝ่าย (หรือว่าไม่มี) หากอีกฝ่ายมีฐานะดีกว่าก็จะกดดันให้อีกฝ่ายยอม(หรือว่าไม่มี) เรื่องจริงที่ผมเห็นมาจะบอกให้ฟังสักเรื่อง เจ้าของกิจการใหญ่ขับรถชนชาวบ้านธรรมดาตาย(อยู่ตำบลเดียวกันด้วย) คนรวยไม่ได้เสียอะไรเลย เพราะพรบ.จ่ายแปดหมื่น พอรับเงินมันขอสามหมื่น ไม่งั้นไม่ทำเรื่องให้ จัดงานศพเสร็จเหลือเงินไม่ถึงหมื่น. ครอบครัวที่เหลือก็ดิ้นรนกันต่อไป แถมคนชนไม่มีนำ้ใจต่อครอบครัวเขาเลย ถือว่าใหญ่ ท่านร้อยเวรท่านเห็นความลำบากของครอบครัวเขาไหม?เห็นความคับแค้นใจของพวกเขาไหม?  เขาเป็นแค่กรรมกร คุณยังจะรัปทานเงินเขาอีก  ยังมีอีกหลายเรื่องที่เป็นเรื่องจริงเห็นมากับตา. จนหมดความสัทธากับอาชีพนี้แล้ว.          ส่วนตัวแล้วตำรวจไม่เกิดประโยชน์ใดๆกับชีวิตผม แต่ส่วนรวมกับประเทศชาติแล้วมีประโยชน์มากมายมหาศาล. เอาแค่เรื่องจราจร. (ไม่เกี่ยวกับการระบายรถหรอกไม่มีตำรวจก็คงหาทางไปกันจนได้ละ่). หมายถึงการที่มีตำรวจมาตรวจป้ายวงกลมให้. นั่นหมายถึงรายใด้ของรัฐจำนวนมหาศาลที่จะนำไปพัฒนาประเทศ ถ้าไม่มีท่านพวกนี้มาคอยกำชับ. ผมยังคิดว่าคนไทยจำนวนมากยังไม่มีความคิดที่จะทำเอง.  รถที่ไม่เสียภาษีคงวิ่งกันเกินครึ่ง ประเทศ.  หวังเหลือเกินว่าอีกสักยี่สิบปีตำรวจไทยทุกระดับชั้นจะมีรายได้จากเงินเดือนเหลือเฟือจนไม่ไปหาเศษอาหารจากคนรวยชั่วๆ และเลิกรับเงินจากธุรกิจผิดกฎหมายและเลิกรังแกคนจนที่ไม่มีทางสู้อย่างการยัดข้อหาทั้งที่เขาไม่ได้ทำ.   ทุกวันนี้แม้ผมจะเกลียดอาชีพนี้ แต่ผมยังคงบริจาคเหล้าเบียร์ให้ในวันตำรวจไม่เคยขาด. (ทำไมต้องเหล้าเบียร์?เห็นว่าเป็นสิ่งที่หลายท่านดีใจเมื่อได้รับ)ถือเป็นธรรมเนียมสังคมและเป็นกำลังใจให้พวกเขา.คิดในแง่ดีว่า หากเขาเหล่านี้มีความเลวในจิตสำนึกมากกว่านี้ ประเทศชาติเราคงไปไม่รอดแน่นอน.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 13, 2017, 03:33:43 PM โดย montri รักในหลวง » บันทึกการเข้า
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 13, 2017, 03:19:22 PM »

ถ้ามีการตรวจสอบแล้วพบว่าสำนวนที่ส่งฟ้องมีการแก้ใขคำให้การของพยาน คดีพลิกเลยมั้ยครับท่านฯ ไหว้

อย่าเพิ่งไปมโน มากนักครับ
ยังไม่มีข้อมูลเรื่องแก้ไขคำให้การนะครับ นักข่าวเขียนเอง  ตอนให้การ พยานอาจจะเซ็นชื่อไปทั้ง ๆ ที่ในคำให้การระบุว่าเป็นผู้หญิงก็ได้  ถ้าเป็นแบบนั้น ก็ไม่ใช่การแก้ไข แต่เป็นเรื่องที่ พงส.บันทึกผิดพลาด และพยานก็เซ็นชื่อไปโดยไม่ได้อ่าน  และต้องดูด้วยว่าคดีมีการสืบพยานหรือเปล่า  ถ้าจำเลยรับสารภาพ ศาลก็ตัดสินได้เลยเพราะโทษต่ำ  แต่ถ้าให้การปฏิเสธ ต้องมีการสืบพยาน พนักงานอัยการก็ต้องขอให้พยานที่เห็นเหตุการณ์ ชี้ตัวจำเลย
จอยฮันเตอร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 13, 2017, 03:32:09 PM »

ยุ่งเป็นลิงแก้แหแล้วครับ
https://www.youtube.com/watch?v=vrWdBvkkyy8

จอยฮันเตอร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 13, 2017, 03:44:16 PM »

พยานให้การแล้วว่า ตอนเกิดอุบัติเหตุคนขับเป็นผู้ชายร่างกายสูงใหญ่เดินลงมาจากรถ แต่ในสำนวนส่งฟ้องดันเป็นผู้หญิง Grin

จอยฮันเตอร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 13, 2017, 04:07:57 PM »

อย่าเพิ่งไปมโน มากนักครับ
ยังไม่มีข้อมูลเรื่องแก้ไขคำให้การนะครับ นักข่าวเขียนเอง  ตอนให้การ พยานอาจจะเซ็นชื่อไปทั้ง ๆ ที่ในคำให้การระบุว่าเป็นผู้หญิงก็ได้  ถ้าเป็นแบบนั้น ก็ไม่ใช่การแก้ไข แต่เป็นเรื่องที่ พงส.บันทึกผิดพลาด และพยานก็เซ็นชื่อไปโดยไม่ได้อ่าน  และต้องดูด้วยว่าคดีมีการสืบพยานหรือเปล่า  ถ้าจำเลยรับสารภาพ ศาลก็ตัดสินได้เลยเพราะโทษต่ำ  แต่ถ้าให้การปฏิเสธ ต้องมีการสืบพยาน พนักงานอัยการก็ต้องขอให้พยานที่เห็นเหตุการณ์ ชี้ตัวจำเลย
ในคลิปล่าสุด ทางตำรวจยังให้สัมภาษณ์นักข่าวว่า ศาลฎีกาเรียกพยานมาสอบเพิ่ม และพยานให้การว่าคนขับเป็นผู้ชาย คิก คิก

หน้า: [1] 2 3 4 ... 13
  พิมพ์