๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 02:03:47 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 9 10 11 [12] 13
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ครูแพะหรือครูแกะ  (อ่าน 40266 ครั้ง)
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15861

No justice No peace

« ตอบ #165 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2017, 11:09:23 AM »

https://www.facebook.com/profile.php?id=100002408102356&fref=ts

ปรเมศวร์ อินทรชุมนุม
2 hrs ·
เป็นอันว่ากระบวนการนำพยานหลักฐานขึ้นรื้อฟื้นคดีใหม่ของคุณครูจอมทรัพย์เสร็จสิ้นแล้ว
ที่เหลือก็จะเป็นเรื่องของศาลฎีกาที่จะพิจารณามีคำสั่งยืนตามคำพิพากษาเดิมหรือพิพากษาใหม่
เราคงไม่ก้าวล่วงดุลยพินิจของตุลาการชั้นผู้ใหญ่นะครับ แต่ที่อยากจะคุยกับเพื่อนนักกฎหมายเพื่อเป็นกรณีศึกษาในวันนี้
คือ คดีนี้เดิมยื่นคำร้องขอพิจารณาคดีใหม่โดยอ้างนายสับ วาปี เป็นคนขับรถทะเบียน บค ๕๖ มุกดาหาร ชนผู้ตาย
แต่เวลาขึ้นศาลกลับไม่นำนายสับมาเบิกความ เพราะคดีนี้มีความสำคัญที่ต้องฟังประกอบว่ารถคันไหนที่ชน
ซึ่งนายสับที่บอกว่าขับรถอีกคันที่ชน นายสับจึงเป็นพยานสำคัญที่จะฟังประกอบให้มีน้ำหนักน่าเชื่อถือ
และรถยนต์คันที่ชนก็มิได้หยิบยกมาพิสูจน์ว่าเป็นคันที่ชนจริงซึ่งเป็นพยานที่สนับสนุนให้น่าเชื่อว่าเป็นเช่นนั้น
แต่กลับนำเสนอว่ารถคันหมายเลขทะเบียน บค ๕๖ สกลนคร ไม่มีร่องรอยเฉี่ยวชน และมีรายงานการตรวจพิสูจน์ของผู้เชี่ยวชาญ
ทั้งภาครัฐและเอกชน อันนี้เพื่อนนักกฎหมายต้องดูด้วยนะครับว่า ผู้เชี่ยวชาญที่ตรวจเป็นผู้เชี่ยวชาญที่ขึ้นทะเบียนไว้กับศาลหรือไม่
รวมทั้งวิธีการตรวจตรวจอย่างไร ซึ่งในกฎหมายกำหนดว่าผู้เชียวชาญต้องใช้ความรู้ ความชำนาญและประสบการณ์ของตนเองเป็นหลัก
ในการให้ความเห็น ซึ่งความรู้เหล่านี้ต้องมีหลักเกณฑ์ที่สามารถพิสูจน์ได้ หากผู้เชี่ยวชาญบอกไม่พบรอยเฉี่ยวชน

จึงต้องถามต่อไปว่า ร่องรอยที่เกิดเมื่อสิบเอ็ดปีมันจะเหลือให้เห็นหรือไม่ แล้วรอยรั้วลวดหนามที่จำเลยอ้างไปเฉี่ยวชนมามันหายไปไหน
การตรวจพยานหลักฐานทำเมื่อใด ทำไมต้องมาทำภายหลังยื่นคำร้อง เพราะเท่ากับมิใช่เป็นพยานหลักฐานใหม่ซึ่งควรจะมีอยู่ก่อนการยืนคำร้อง
ซึ่งก็ผิดหลักการรื้อฟื้นคดี ที่ควรจะมีพยานหลักฐานใหม่ก่อนการยืนคำร้อง ส่วนพยานบางปากที่เห็นน่าจะเป็นพยานที่เคยเบิกความแล้ว
หรือพยานที่เคยอ้างไว้แล้วแต่ไม่นำมาสืบ หรือรู้ว่ามีอยู่แล้วมาตั้งแต่ต้นแต่ไม่อ้าง ก็มิใช่พยานหลักฐานที่อยู่ในเกณฑ์ของการรื้อฟื้นคดี
แต่อย่างไรก็ตามศาลมีอำนาจที่จะให้นำสืบได้ ที่ผมตั้งข้อสังเกตมานี้ก็เพียงเพื่อให้เพื่อนทนายความ พนักงานสอบสวน อัยการ
และนักศึกษากฎหมาย ลองใช้เป็นกรณีศึกษาในการสอบสวนคดีของพนักงานสอบสวน การสั่งคดีของอัยการ
และการยื่นคำร้องในการรื้อฟื้นคดี หรือการอ้างและรับฟังพยานหลักฐานของทนายความ
เพื่อการพัฒนากระบวนการยุติธรรมต่อไป ถ้าเราละเลยต่อหลักการที่สำคัญเหล่านี้ ไม่ศึกษาเป็นกรณีตัวอย่าง
เราคงต้องพิจารณาคดีอาญาในศาลพิพากษาถึงที่สุดเป็นรอบที่สองกันอีกหลายเรื่อง

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
บูรพา - รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 65

« ตอบ #166 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2017, 11:10:37 AM »

Grin  ตำรวจกับครูสู้กันคนละประเด็น  ทางครูพิสูจน์ความบริสุทธิ์ด้วยประจักษ์พยานและหลักฐาน(ทางวิทยาศาสตร์)ว่าไม่ได้เป็นผู้ก่อเหตุ  ตำรวจเล่นประเด็นทางจ้างคนมาติดคุก
Hero Member

« ตอบ #167 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2017, 11:15:00 AM »

http://www.dailynews.co.th/regional/379026

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #168 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2017, 04:16:36 PM »

Grin  ตำรวจกับครูสู้กันคนละประเด็น  ทางครูพิสูจน์ความบริสุทธิ์ด้วยประจักษ์พยานและหลักฐาน(ทางวิทยาศาสตร์)ว่าไม่ได้เป็นผู้ก่อเหตุ  ตำรวจเล่นประเด็นทางจ้างคนมาติดคุก
ออเนาะเราก็หลงประเด็นตามตำรวจ คิก คิก

yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

สิ่งที่คนต้องการ คือ โอกาส

« ตอบ #169 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2017, 11:12:27 PM »

ข้อสำคัญอยู่ที่พยานหลักฐานที่ปรากฏต่อศาลในการสืบพยานในชั้นไต่สวนนี้ว่าจริงๆ เป็นอย่างไร จากประสบการณ์ข้อเท็จจริงที่มีการนำเสนอกันก่อนถึงศาล เมื่อถึงเวลาเบิกความและนำเสนอพยานหลักฐานในการพิจารณาคดีจริง ๆ มีความคลาดเคลื่อนและผิดเพี้ยนไปได้ บางครั้ง เป็นคนละเรื่องกันเลย เพราะฉะนั้น ต้องดูจากพยานหลักฐานในชั้นพิจารณาของศาล ซึ่งศาลจะเป็นผู้พิจารณาและมีคำวินิจฉัย
montri รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -120

« ตอบ #170 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2017, 08:57:18 AM »

ข้อสำคัญอยู่ที่พยานหลักฐานที่ปรากฏต่อศาลในการสืบพยานในชั้นไต่สวนนี้ว่าจริงๆ เป็นอย่างไร จากประสบการณ์ข้อเท็จจริงที่มีการนำเสนอกันก่อนถึงศาล เมื่อถึงเวลาเบิกความและนำเสนอพยานหลักฐานในการพิจารณาคดีจริง ๆ มีความคลาดเคลื่อนและผิดเพี้ยนไปได้ บางครั้ง เป็นคนละเรื่องกันเลย เพราะฉะนั้น ต้องดูจากพยานหลักฐานในชั้นพิจารณาของศาล ซึ่งศาลจะเป็นผู้พิจารณาและมีคำวินิจฉัย
ท่านครับ หากตัดสินยืนตามศาลฎีกา  ครูจะต้องเข้าคุกอีกรอบไหมครับ หมายถึงเฉพาะตัวครู ไม่เกี่ยวกับคนอื่น. จะโดนข้อหาอะไรบ้างครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 12, 2017, 09:04:08 AM โดย montri รักในหลวง » บันทึกการเข้า
yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

สิ่งที่คนต้องการ คือ โอกาส

« ตอบ #171 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2017, 11:43:30 AM »

ท่านครับ หากตัดสินยืนตามศาลฎีกา  ครูจะต้องเข้าคุกอีกรอบไหมครับ หมายถึงเฉพาะตัวครู ไม่เกี่ยวกับคนอื่น. จะโดนข้อหาอะไรบ้างครับ

ประเด็นที่เกิดขึ้นนี้ เป็นเรื่องขอให้รื้อฟื้นคดีขึ้นพิจารณาใหม่ ลักษณะเป็นการนำเสนอพยานหลักฐานใหม่ หากศาลเห็นว่า มีพยานหลักฐานใหม่ที่จะพิสูจน์ได้ว่า จำเลยไม่ได้กระทำความผิด ศาลก็จะมีคำสั่งให้รื้อฟื้นคดีขึ้นพิจารณาใหม่อีกครั้ง ถ้าศาลเห็นว่า ไม่มีพยานหลักฐานใหม่ ก็จะยกคำร้องที่ขอให้รื้อฟื้นคดี คำพิพากษาศาลฎีกาเดิมก็มีผลต่อไป และจำเลยได้รับโทษครบถ้วนจนพ้นโทษแล้ว ก็ไม่มีการลงโทษจำเลยอีก
หลักใหญ่จะมีเพียงนี้ครับ และกระบวนการนี้ เป็นกระบวนการที่กฎหมายเปิดช่องให้จำเลยมีสิทธิที่จะพิสูจน์ความบริสุทธิ์ของตน
ในเรื่องโทษทางกฎหมาย คงไม่มี
และในชั้นนี้ ยังไม่มีการพิจารณาไปถึงว่า มีการสร้างพยานหลักฐานเท็จใด ๆขึ้นหรือไม่ ลุงสับที่ไม่มีการนำมาเบิกความต่อศาล เป็นตัวละครที่ถูกจ้างมาหรือไม่
ประเด็นนั้น อาจจะมีผลเป็นการแจ้งความเท็จ และจะมีผลให้สังคมมองบุคคลที่เกี่ยวข้องในเรื่องนี้อย่างไร จะมีที่ยืนในสังคมหรือไม่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 12, 2017, 11:45:54 AM โดย yutthakarn » บันทึกการเข้า
Hero Member

« ตอบ #172 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2017, 08:48:10 PM »

ข้อสำคัญอยู่ที่พยานหลักฐานที่ปรากฏต่อศาลในการสืบพยานในชั้นไต่สวนนี้ว่าจริงๆ เป็นอย่างไร
จากประสบการณ์ข้อเท็จจริงที่มีการนำเสนอกันก่อนถึงศาล
เมื่อถึงเวลาเบิกความและนำเสนอพยานหลักฐานในการพิจารณาคดีจริง ๆ
มีความคลาดเคลื่อนและผิดเพี้ยนไปได้ บางครั้ง เป็นคนละเรื่องกันเลย
เพราะฉะนั้น ต้องดูจากพยานหลักฐานในชั้นพิจารณาของศาล
ซึ่งศาลจะเป็นผู้พิจารณาและมีคำวินิจฉัย

ท่านครับ หากตัดสินยืนตามศาลฎีกา  ครูจะต้องเข้าคุกอีกรอบไหมครับ
 หมายถึงเฉพาะตัวครู ไม่เกี่ยวกับคนอื่น. จะโดนข้อหาอะไรบ้างครับ

ประเด็นที่เกิดขึ้นนี้ เป็นเรื่องขอให้รื้อฟื้นคดีขึ้นพิจารณาใหม่ ลักษณะเป็นการนำเสนอพยานหลักฐานใหม่
หากศาลเห็นว่า มีพยานหลักฐานใหม่ที่จะพิสูจน์ได้ว่า จำเลยไม่ได้กระทำความผิด
ศาลก็จะมีคำสั่งให้รื้อฟื้นคดีขึ้นพิจารณาใหม่อีกครั้ง

ถ้าศาลเห็นว่า ไม่มีพยานหลักฐานใหม่ ก็จะยกคำร้องที่ขอให้รื้อฟื้นคดี
คำพิพากษาศาลฎีกาเดิมก็มีผลต่อไป และจำเลยได้รับโทษครบถ้วนจนพ้นโทษแล้ว
ก็ไม่มีการลงโทษจำเลยอีก  หลักใหญ่จะมีเพียงนี้ครับ   

และกระบวนการนี้ เป็นกระบวนการที่กฎหมายเปิดช่องให้จำเลยมีสิทธิที่จะพิสูจน์ความบริสุทธิ์ของตน

ในเรื่องโทษทางกฎหมาย คงไม่มี และในชั้นนี้ ยังไม่มีการพิจารณาไปถึงว่า มีการสร้างพยานหลักฐานเท็จใด ๆขึ้นหรือไม่

ลุงสับที่ไม่มีการนำมาเบิกความต่อศาล เป็นตัวละครที่ถูกจ้างมาหรือไม่

ประเด็นนั้น อาจจะมีผลเป็นการแจ้งความเท็จ
และจะมีผลให้สังคมมองบุคคลที่เกี่ยวข้องในเรื่องนี้อย่างไร
จะมีที่ยืนในสังคมหรือไม่

5555  ขออนุญาตเรียนแบบนี้ ค่ะ 5655

นายสับ  เป็นบุคคล  สมอ้างว่า เป็นผู้ขับรถคันดังกล่าว แล้วเกิดอุบัติเหตุ นะคะ

ในการรื้อฟื้นคดี  ศาลสูง สั่งให้ศาลล่าง ดำเนินการไต่สวน

มุมมอง  ทุกองศา  ส่องบอกว่า  " อาจคลาดเคลื่อนได้ " นะคะ

จึงเป็นที่มาของการ  " ตรวจพิสูจน์ หลักฐานทางวิทยาศาสตร์ " ค่ะ

คดีนี้  ออกหัว ออกก้อย คาดเดาไม่ได้นะคะ

555  รับประกันได้  " มีคนเจ็บ หยอดน้ำข้าวต้ม " แน่ๆ ค่ะ 555 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

จอยฮันเตอร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #173 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2017, 09:57:35 PM »

Grin  ตำรวจกับครูสู้กันคนละประเด็น  ทางครูพิสูจน์ความบริสุทธิ์ด้วยประจักษ์พยานและหลักฐาน(ทางวิทยาศาสตร์)ว่าไม่ได้เป็นผู้ก่อเหตุ  ตำรวจเล่นประเด็นทางจ้างคนมาติดคุก
ออเนาะเราก็หลงประเด็นตามตำรวจ คิก คิก
ยายมาพีเอ็มมามหาผมกะหลอกให้ผมหลงประเด็น ขำก๊าก

Hero Member

« ตอบ #174 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2017, 11:32:48 AM »

Grin  ตำรวจกับครูสู้กันคนละประเด็น 

ทางครูพิสูจน์ความบริสุทธิ์ด้วยประจักษ์พยานและหลักฐาน(ทางวิทยาศาสตร์)ว่าไม่ได้เป็นผู้ก่อเหตุ 

ตำรวจเล่นประเด็นทางจ้างคนมาติดคุก

ยายมาพีเอ็มมามหาผมกะหลอกให้ผมหลงประเด็น ขำก๊าก

555  ใช่ค่ะ  ท่านปรเมศว์  อินทรชุมนุม  อัยการผู้ใหญ่ ท่านก็เขียน  นะคะ

ท่านบอกว่า  " นายสับ " คือหลักฐานใหม่ ในคดี เพราะสมอ้าง 

ถูกอ้างเป็นพยาน  " ทำมัย ไม่ขึ้นให้การ ในศาล ตอนไต่สวน "

และพูดถึง  การส่งรถคันเกิดเหตุ ไปตรวจพิสูจน์ ที่บ. โตโยต้า มอเตอร์ ( ประเทศไทย )

และยังส่งไปตรวจที่  " วิศวะ ลาดกระบัง "  อีกแห่ง

ท่านโต้แย้งว่า  ทั้งสองแห่ง  " ขึ้นทะเบียน เป็นผู้ชำนาญการ เชี่ยวชาญ กับศาล หรือไม่ "

และศาล  สามารถ  " รับฟัง ผลการตรวจพิสูจน์ ได้หรือ ไม่ "

ประเด็นที่ท่านปรเมศว์  เขียน  ยายไม่เห็นด้วยคือ

นายสับ  เป็นมนุษย์ เป็นบุคคล กล่าวสมอ้าง ให้การซ้ายหรือ  ขวาก็ได้

55555  แต่วัตถุพยานในคดีคือ " รถยนต์ และ ป้ายทะเบียน " หลอกไม่ได้ค่ะ 5555 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

montri รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -120

« ตอบ #175 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2017, 07:40:21 PM »

ป๋าจอยครับ. ไปเอาคริปจากยูทูป เรื่องแท็กซี่แพะ ที่ถูกขัง9วัน มาลงให้หน่อยได้ไหมครับ ผมทำไม่เป็น. ดูแล้วตลกดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 24, 2017, 07:59:20 PM โดย montri รักในหลวง » บันทึกการเข้า
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #176 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2017, 01:38:53 PM »

ท่านครับ หากครูเขาผิดจริงแล้วทำไมถึงได้มีหน่วยงานไปช่วยเหลือจนได้รับการปล่อยตัวจากเรือนจำละครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

จอยฮันเตอร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #177 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2017, 07:42:46 PM »

ป๋าจอยครับ. ไปเอาคริปจากยูทูป เรื่องแท็กซี่แพะ ที่ถูกขัง9วัน มาลงให้หน่อยได้ไหมครับ ผมทำไม่เป็น. ดูแล้วตลกดี
จัดปาย ขำก๊าก
https://www.youtube.com/watch?v=EP9d-hbnMNw

Hero Member

« ตอบ #178 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2017, 08:41:38 PM »

ท่านครับ หากครูเขาผิดจริง
แล้วทำไมถึงได้มีหน่วยงานไปช่วยเหลือ
จนได้รับการปล่อยตัวจากเรือนจำละครับ

5555 ครูติดคุกตามคำพิพากษาศาลฎีกา ครบถ้วน  ค่ะ   ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

Hero Member

« ตอบ #179 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2017, 08:42:39 PM »

จัดปาย ขำก๊าก
https://www.youtube.com/watch?v=EP9d-hbnMNw

<a href="https://www.youtube.com/v/EP9d-hbnMNw" target="_blank">https://www.youtube.com/v/EP9d-hbnMNw</a>

หัว...ฆรวย

หน้า: 1 ... 9 10 11 [12] 13
  พิมพ์