๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 04:55:29 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 5 6 7 [8] 9 10
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รู้..ลอง..เลือกปืน ปี 2560 โดย ดร.ผณิศวร ชำนาญเวช  (อ่าน 51014 ครั้ง)
yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

สิ่งที่คนต้องการ คือ โอกาส

« ตอบ #105 เมื่อ: กันยายน 19, 2017, 10:34:20 PM »

เรื่องพกปืนเล็ก ดูหนังคาวบอยยุคเก่า The last sun set เคิร์ก ดักลาส พระเอกคู่กับ ร็อค ฮัดสัน ในเรื่องดักลาสเป็นคาวบอยที่พกปืนเดอริงเยอร์ สมัยนั้นคาวบอยพกลูกโม่ซิงเกิลกันทั้งนั้น เด็กสาว(ลูกสาวที่ดักลาสไม่รู้ว่าเป็นลูก) ถามว่าทำไมไม่พก โคลท์ .45 เหมือนคนอื่น ดักลาสตอบว่า เวลายิงกัน ระยะไม่เกิน 20 ฟุต และระยะแค่นั้น เดอริงเยอร์ก็ยังยิงเข้าเป้า จึงไม่เสียเปรียบ
visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #106 เมื่อ: กันยายน 23, 2017, 11:13:59 AM »

ตอนที่ 38  ไนท์ฮอว์ค คัสตอม ซีซีเอส คอมมานเดอร์.45 สักลาย
https://www.dailynews.co.th/article/599917

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
eazycompany
Full Member

คะแนน 35

« ตอบ #107 เมื่อ: กันยายน 27, 2017, 07:49:46 PM »

ขอเล่าเรื่องมหากาพย์ P320 ตกแล้วลั่นไว้ที่นี้ครับ ผมถือว่าชาวเว็ป อวป. เป็นแฟนระดับ Hardcore ความรู้เรื่องปืนอยู่ในระดับสูง
1. ตกแล้วลั่นจริงหรือไม่... จริงครับ เฉพาะเมื่อตกเอาท้ายลำเลื่อนลงพื้นเต็มๆ ลำกล้องชี้ขึ้น ทำมุม 30 องศากับแนวดิ่ง มีบางคลิปที่ทิ้งซ้ำๆ หลายหน จนกว่าจะลั่น แบบนั้นผมว่าทำเกินไป
2. ทำไมถึงลั่นได้... เนื่องจากซิกออกแบบให้เข็มง้างสุดเมื่อขึ้นลำครับ ไม่ได้ง้างครึ่งทางอย่างกล็อก ยี่ห้ออื่นที่คุยว่า "ไกคมกว่ากล็อก" ก็ใช้วิธีนี้เช่นกัน อาศัยตัวกั้นหน้าเข็มป้องกันกรณีเข็มหลุดจากเซียร์ แต่ซิกเลือกที่จะไม่ใส่ลิ้นล็อกไก ทำให้เมื่อตกลักษณะดังกล่าวตัวไกเคลื่อนถอยหลังพอที่จะปลดล็อกเข็ม แต่เซียร์นั้นหลุดเพราะแรงกระแทกครับ  คือลำพังแรงเฉื่อยของตัวไกมันไม่พอที่จะทำให้ไกเดินถอยหลังสุดทางเหมือนเหนี่ยวไกครับ เดินหน่อยเดียวแค่ปลดล็อก  เข็มทีีง้างไว้สุดทางหลุดจากเซียร์ด้วยแรกกระแทก ปืนจึงลั่น
3. ทางแก้...บ้านเขา  ซิกขายปืน P320 ไปหลายแสนกระบอก จะให้เรียกคืนหมดก็ไม่ไหว จึงใช้คำว่า Voluntary Upgrade คือแล้วแต่สมัครใจครับ ในอเมริกาสามารถส่งคืนโรงงาน ซึ่งจะเปลี่ยนชุดลั่นไกใหม่ให้ ตัวไกบางกว่าเบากว่าเดิม (ไม่ใช่น้ำหนักไกนะครับ) เข็มเบากว่าเดิม และเพิ่มชิ้นส่วน disconnect ออกแบบใหม่
4. ทางแก้...บ้านเรา โชคดีที่เป็นรุ่น SP มีห้ามไกครับ โรงงานยืนยันว่าเข้าห้ามไกไว้ตกไม่ลั่น ถ้าไม่สบายใจจะเจาะรูตัวไกลดน้้ำหนักลงบ้างก็ช่วยได้ อย่างเว็ป Omaha Outdoor บอกว่า แค่น้ำหนักชิ้นส่วนตัวไกต่างกัน 6% ลดโอกาสตกลั่นไปเกือบเป็นศูนย์

และก็ไม่ต้องโจมตีซิก ว่าเลี่ยงบาลีไม่ยอม recall นะครับ เมื่อยี่สิบกว่าปีก่อนปืนกล็อกก็ใช้คำนี้ กรณีของกล็อกไม่ใช่ตกแล้วลั่นครับ แต่เป็นเข็มแทงชนวนขัดคาสมอล็อก ตำรวจกลับถึงบ้านปลดกระสุนเรียบร้อยแล้วก็ยิงแห้ง เข็มไปขัดกับสมอค้างในตำแหน่งยื่นหน้าสุด รุ่งขึ้นใส่แม็กขึ้นลำ..ลั่นโป้งเลย เรื่องนี้นานมากแล้วและไม่ค่อยเป็นข่าวเพราะกล็อกรีบทำชิ้นส่วนเปลี่ยนให้ใหม่
อีกกรณีของ กล็อก คือ "ร่อน" ให้กระทบพื้นแบบเอาสีข้างลง พบว่าถ้าลำเลื่อนหลุดจากโครงมันลั่นได้ ซึึ่งเกิดเพราะลำเลื่อนที่เดินหน้าโดยเซียร์จับเข็มไว้ มีผลเหมือนง้างเข็มให้เดินถอยหลังต่อครับ พอรับไม่ไหวลำเลื่อนทั้งชุดหลุดจากโตรง เข็มพุ่งเข้าจุดชนวน ปืนลั่นได้ ซึ่งกล็อกแก้โดยทำรางให้ยาวกว่าเดิม (สมิธ MP2.0 ก็ทำรางให้ยาวกว่าเดิม เหมือนป้องกันไว้ก่อนครับ)
ความจริงก็ไม่น่าแปลก ปืนเข็มพุ่งรุ่นบุกเบิก คือ Luger เป็นที่รู้กันว่าถอดออกจากโครงแล้วมันยังลัั่นได้ เพราะเข็มอัดสปริงติดไปกับชุดปิดท้ายลำกล้องครับ ไม่ต้องอาศัยนกสับ

ขออนุญาตสอบถามอาจาร์ยครับ
1. ถ้าซิก P320 ใช้ไกแบบมีลิ้นเหมือนกล็อก ก็จะไม่ลั่นตอนตกใช่ไหมครับ เพราะไกจะไม่ถอยจากการตกแน่นอน ทำให้สมอล็อคเข็มตลอดเวลารึเปล่า
2.ต่อจากข้อ1 ถ้าที่ผมเข้าใจถูกต้องทำไมซิกถึงไม่เลือกที่จะใช้ไกแบบมีลิ้นแทน การที่จะต้องเปลี่ยนไกให้บางลงครับ ติดเรื่องข้อกฏหมายหรือแค่ไม่อยากให้เหมือนกล็อก
3.การเปลี่ยนไกบางลงจะทำให้ไกมีโอกาสที่จะแตกรึร้าวมากขึ้นรึเปล่าครับ
4.ผมเข้าใจมาตลอดว่ารุ่นนี้ไกเป็นดับเบิ้ลล้วน   ในเวปซิกก็ลงว่าไกดับเบิ้ล  https://www.sigsauer.com/store/p320-nitron-compact.html เคยดูคลิปทดสอบตอนเข้ามาใหม่ๆผู้ทดสอบก็บอกว่าพัฒนามาจาก P250  เป็นระบบไกดับเบิ้ลล้วน เพิ่งทราบตอนที่มีข่าวตกแล้วลั่น  ว่ารุ่นนี้เข็มง้างสุดในขณะปืนขึ้นลำ  สรุปว่าที่ถูกต้อง ระบบบไกของP320 เป็นไกดับเบิ้ล กึ่งดับเบิ้ล หรือซิงเกิ้ล กันแน่ครับอาจาร์ย ไหว้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 27, 2017, 08:12:40 PM โดย eazycompany » บันทึกการเข้า
Nero Angel01
Hero Member

คะแนน 275

« ตอบ #108 เมื่อ: กันยายน 27, 2017, 08:41:39 PM »

นิรภัยเข็มแทงชนวนSigออกแบบไม่เหมือนชาวบ้านด้วยเลยมีปัญหา ต้องลดน้ำหนักลงไปอีกเพื่อนไม่ให้เกิดแรงเฉื่อยเวลาโดนกระแทกแล้วปลดล๊อก
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #109 เมื่อ: กันยายน 28, 2017, 07:40:34 AM »

1. ถ้าซิก P320 ใช้ไกแบบมีลิ้นเหมือนกล็อก ก็จะไม่ลั่นตอนตกใช่ไหมครับ เพราะไกจะไม่ถอยจากการตกแน่นอน ทำให้สมอล็อคเข็มตลอดเวลารึเปล่า
2.ต่อจากข้อ1 ถ้าที่ผมเข้าใจถูกต้องทำไมซิกถึงไม่เลือกที่จะใช้ไกแบบมีลิ้นแทน การที่จะต้องเปลี่ยนไกให้บางลงครับ ติดเรื่องข้อกฏหมายหรือแค่ไม่อยากให้เหมือนกล็อก
3.การเปลี่ยนไกบางลงจะทำให้ไกมีโอกาสที่จะแตกรึร้าวมากขึ้นรึเปล่าครับ
4.ผมเข้าใจมาตลอดว่ารุ่นนี้ไกเป็นดับเบิ้ลล้วน   ในเวปซิกก็ลงว่าไกดับเบิ้ล  https://www.sigsauer.com/store/p320-nitron-compact.html เคยดูคลิปทดสอบตอนเข้ามาใหม่ๆผู้ทดสอบก็บอกว่าพัฒนามาจาก P250  เป็นระบบไกดับเบิ้ลล้วน เพิ่งทราบตอนที่มีข่าวตกแล้วลั่น  ว่ารุ่นนี้เข็มง้างสุดในขณะปืนขึ้นลำ  สรุปว่าที่ถูกต้อง ระบบบไกของP320 เป็นไกดับเบิ้ล กึ่งดับเบิ้ล หรือซิงเกิ้ล กันแน่ครับอาจาร์ย ไหว้
1. ถ้าล็อกไกไว้ เวลาตกไกไม่ขยับ ตัวล็อกเข็มไม่ปลด ต่อให้เข็มหลุดจากเซียร์ก็พุ่งไม่ถึงแก๊ป ปืนก็จะไม่ลั่นครับ
2. เป็นการตัดสินใจของซิกครับ จะเรียกว่าดัดจริตหรืออะไรก็แล้วแต่ ยี่ห้ออื่นเขาทำกันทั้งนั้น มีพลิกแพลงบ้างอย่าง สมิธฯ MP  คือสิทธิบัตรหมดอายุไปแล้วครับ กล็อกจดไว้ตั้งแต่ 1983 อายุคุ้มครองน่าจะ 17 ปีครับ
3. ไม่บางถึงขนาดนั้นครับ ยังแข็งแรงเกินพอ
4. ซิงเกิลครับ ช่วงลากไม่ได้ช่วยง้างนกง้างเข็ม แค่ปลดล็อกสมอครับ  ยี่ห้ออื่นที่คุยว่าไกคมก็ใช้วิธีนี้แหละครับ  ต้องการขายความปลอดภัยก็บอกว่าดับเบิลล้วน ต้องการขายยิงง่ายก็บอกว่าไกคม หรือบอกตรงๆ ว่าไกซิงเกิลอย่าง รูเกอร์ LCP 2

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
eazycompany
Full Member

คะแนน 35

« ตอบ #110 เมื่อ: กันยายน 29, 2017, 02:51:41 PM »

4.ผมเข้าใจมาตลอดว่ารุ่นนี้ไกเป็นดับเบิ้ลล้วน   ในเวปซิกก็ลงว่าไกดับเบิ้ล  https://www.sigsauer.com/store/p320-nitron-compact.html เคยดูคลิปทดสอบตอนเข้ามาใหม่ๆผู้ทดสอบก็บอกว่าพัฒนามาจาก P250  เป็นระบบไกดับเบิ้ลล้วน เพิ่งทราบตอนที่มีข่าวตกแล้วลั่น  ว่ารุ่นนี้เข็มง้างสุดในขณะปืนขึ้นลำ  สรุปว่าที่ถูกต้อง ระบบบไกของP320 เป็นไกดับเบิ้ล กึ่งดับเบิ้ล หรือซิงเกิ้ล กันแน่ครับอาจาร์ย ไหว้
1. ถ้าล็อกไกไว้ เวลาตกไกไม่ขยับ ตัวล็อกเข็มไม่ปลด ต่อให้เข็มหลุดจากเซียร์ก็พุ่งไม่ถึงแก๊ป ปืนก็จะไม่ลั่นครับ
2. เป็นการตัดสินใจของซิกครับ จะเรียกว่าดัดจริตหรืออะไรก็แล้วแต่ ยี่ห้ออื่นเขาทำกันทั้งนั้น มีพลิกแพลงบ้างอย่าง สมิธฯ MP  คือสิทธิบัตรหมดอายุไปแล้วครับ กล็อกจดไว้ตั้งแต่ 1983 อายุคุ้มครองน่าจะ 17 ปีครับ
3. ไม่บางถึงขนาดนั้นครับ ยังแข็งแรงเกินพอ
4. ซิงเกิลครับ ช่วงลากไม่ได้ช่วยง้างนกง้างเข็ม แค่ปลดล็อกสมอครับ  ยี่ห้ออื่นที่คุยว่าไกคมก็ใช้วิธีนี้แหละครับ  ต้องการขายความปลอดภัยก็บอกว่าดับเบิลล้วน ต้องการขายยิงง่ายก็บอกว่าไกคม หรือบอกตรงๆ ว่าไกซิงเกิลอย่าง รูเกอร์ LCP 2

ขอบคุณครับอาจาร์ย
         วันนี้ผมโทรไปบริษัทฟิกเทค ที่เป็นตัวแทนจำหน่ายปืนสวัสดิการรุ่นนี้  เพื่อจะสอบถามว่าอาวุธปืน SIG P320 ที่จะทยอยจ่ายให้ตำรวจ มีการเปลี่ยนชิ้นส่วนตามที่บริษัทซิกเรียกคืนไปเปลี่ยนชิ้นส่วนรึยัง  เจอพนักงานเสียงเหมือนผุ้ชายวัยรุ่นตอบว่าข่าวไม่จริง ไม่มีมูล อย่าไปเชื่อ ปืนรุ่นนี้ไม่มีข่าวว่าตกแล้วลั่น  ผมก็เลยไม่ได้ถามอะไรต่อ     ผมว่าบริษัทน่าจะมีการเตรียมข้อมูลให้พนักงานตอบดีกว่านี้  ตอบแบบนี้ปืนรุ่นนี้อาจจะโดนโจมตีหนักกว่าเดิม  ความจริงแค่ให้บริษัทซิกเปลี่ยนชิ้นส่วนให้เรียบร้อยก่อนส่งมาไทย แล้วออกประกาศว่าปืนทุกกระบอกที่จ่ายผ่านการเปลี่ยนชิ้นส่วนมาแล้วก็น่าจะจบ  ทำแบบนี้เหมือนบริษัทไม่อยากยุ่งยากจะให้คนซื้อไปหาช่องทางส่งปืนไปเปลี่ยนชิ้นส่วนเอง  
ราษฎร์หน้า เส้นหมี่
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน -330

« ตอบ #111 เมื่อ: กันยายน 29, 2017, 04:15:46 PM »

ตอบเหมือนคนยุคนี้ไม่เก่งภาษาอังกฤษ และโลกโซเชียลยังกว้างไม่พอ

เราตื่นแล้ว ยิ่งโตยิ่งรู้ ยิงรู้ยิ่งไม่รู้
visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #112 เมื่อ: กันยายน 30, 2017, 02:42:20 PM »

ตอนที่ 39  Smith&Wesson 686 SSR โปรซีรีส์.357
https://www.dailynews.co.th/article/601358

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #113 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2017, 05:03:38 PM »

เรื่อง ซิก P320 ถ้าบอกว่ารุ่นที่ส่งมาไทยคือ SP มีห้ามไก ตกไม่ลั่น (ถ้าเข้าห้ามไก) น่าจะดีกว่าปฏิเสธข่าวครับ
เดี๋ยวก็มีตำรวจใจกล้าท้าลอง เป็นข่าวในไทยจะยิ่งแก้ตัวลำบาก

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
Nero Angel01
Hero Member

คะแนน 275

« ตอบ #114 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2017, 08:36:43 PM »

เพิ่งกลับมาอ่าน ผมว่าไม่น่าปฏิเสธแบบนั้นเลยเดี๋ยวนี้โลกมันเชื่อมโยงกันหมด โกหกกันไม่ได้ง่ายๆ
chew - รักในหลวง
VOTE NO = ไม่เลือกควายตัวไหน และ สัตว์คอกใด ทั้งสิ้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1893

เอาแผ่นดินของพ่อหลวงคืนมา เอาคนโกงชาติเข้าคุกไป

« ตอบ #115 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2017, 02:46:33 PM »

เรื่องพกปืนเล็ก ดูหนังคาวบอยยุคเก่า The last sun set เคิร์ก ดักลาส พระเอกคู่กับ ร็อค ฮัดสัน ในเรื่องดักลาสเป็นคาวบอยที่พกปืนเดอริงเยอร์ สมัยนั้นคาวบอยพกลูกโม่ซิงเกิลกันทั้งนั้น เด็กสาว(ลูกสาวที่ดักลาสไม่รู้ว่าเป็นลูก) ถามว่าทำไมไม่พก โคลท์ .45 เหมือนคนอื่น ดักลาสตอบว่า เวลายิงกัน ระยะไม่เกิน 20 ฟุต และระยะแค่นั้น เดอริงเยอร์ก็ยังยิงเข้าเป้า จึงไม่เสียเปรียบ

แสดงว่าไม่เคยยิง Derringer 5 5 5
2 ลำกล้อง  ไม่เคยเจอที่เล็งตรงกัน หรือ ใกล้ๆกัน เลย นอกจาก Hi-standard  นัดนึงอาจจะใกล้ๆที่เล็ง  เคยเจอบางกระบอก อีกลำห่างไป 8 นิ้ว ที่ 20 ฟุตนี่แหละ
สุพินท์ - รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #116 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2017, 05:56:59 PM »

แสดงว่าไม่เคยยิง Derringer 5 5 5
2 ลำกล้อง  ไม่เคยเจอที่เล็งตรงกัน หรือ ใกล้ๆกัน เลย นอกจาก Hi-standard  นัดนึงอาจจะใกล้ๆที่เล็ง  เคยเจอบางกระบอก อีกลำห่างไป 8 นิ้ว ที่ 20 ฟุตนี่แหละ

กอดคอจ่อยิง  ก็เข้าคู่กันอยู่นะ
yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

สิ่งที่คนต้องการ คือ โอกาส

« ตอบ #117 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2017, 09:56:33 PM »

ไม่เคยยิงจริง ๆครับ ดูในหนัง เคิร์ก ดักลาส บอกงั้น 555
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #118 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2017, 05:53:21 AM »

ปืนแฝด ถ้าเป็นปืนยาวไรเฟิลหรือลูกซอง จะมีการแต่งให้สองลำกล้องเข้ากัน  จะขนานกันตลอดหรือชี้สอบเข้าตัดกันที่ระยะหนึ่งก็แล้วแต่ความคิดของผู้ผลิตครับ
เดอริงเยอร์แฝด ลำกล้องสั้นจู๋ แต่งให้เข้าเป้าตรงกันยากมากครับ และเมื่อคิดว่าใช้จ่อยิง เลยไม่มีใครแต่ง
บอนด์อาร์ม ที่ระยะห้าหลาสองลำกล้องยิงห่างกันอยู่เกือบครึ่งฟุต

ราษฎร์หน้า เส้นหมี่
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน -330

« ตอบ #119 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2017, 04:06:01 PM »

ขอบคุณครับ นึกว่าตั้งลำขนาน ยิงไปก็กินสูงต่ำเท่าระยะห่างระหว่างลำกล้อง

เราตื่นแล้ว ยิ่งโตยิ่งรู้ ยิงรู้ยิ่งไม่รู้
หน้า: 1 ... 5 6 7 [8] 9 10
  พิมพ์