๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 01:35:41 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7 8 9 10
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รู้..ลอง..เลือกปืน ปี 2560 โดย ดร.ผณิศวร ชำนาญเวช  (อ่าน 50999 ครั้ง)
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #75 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2017, 05:47:34 AM »

ลำ 3.6 แต่ด้าม 17 นัดหรือครับ? ดูกุดๆล้นๆพิกล
ด้าม Carry มันเป็นแบบนี้ละครับ สเป็คเดียวกับ M17 ครับ มาพร้อมเซฟซ้ายขวา
ถ้าเป็นด้าม compact จะรับสั้นลงนิดหน่อย สำหรับแม็ก 15 นัดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 08, 2017, 05:49:42 AM โดย ผณิศวร รักเมืองไทย**รักในหลวง » บันทึกการเข้า

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
ราษฎร์หน้า เส้นหมี่
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน -330

« ตอบ #76 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2017, 01:21:16 PM »

ขอบคุณครับ อาจารย์   ไหว้

เราตื่นแล้ว ยิ่งโตยิ่งรู้ ยิงรู้ยิ่งไม่รู้
Nero Angel01
Hero Member

คะแนน 275

« ตอบ #77 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2017, 07:39:46 PM »

ขออนุญาตวางลิ๊งค์แทนท่านจขกท.นะครับ

กล๊อกคัสตอมลายพราง ZEV G19 Camo
https://www.dailynews.co.th/article/591168
visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #78 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2017, 05:23:47 PM »

ขออนุญาตวางลิ๊งค์แทนท่านจขกท.นะครับ

กล๊อกคัสตอมลายพราง ZEV G19 Camo
https://www.dailynews.co.th/article/591168

..ขอบคุณครับ..

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #79 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2017, 02:16:47 PM »

ขอเล่าเรื่องมหากาพย์ P320 ตกแล้วลั่นไว้ที่นี้ครับ ผมถือว่าชาวเว็ป อวป. เป็นแฟนระดับ Hardcore ความรู้เรื่องปืนอยู่ในระดับสูง
1. ตกแล้วลั่นจริงหรือไม่... จริงครับ เฉพาะเมื่อตกเอาท้ายลำเลื่อนลงพื้นเต็มๆ ลำกล้องชี้ขึ้น ทำมุม 30 องศากับแนวดิ่ง มีบางคลิปที่ทิ้งซ้ำๆ หลายหน จนกว่าจะลั่น แบบนั้นผมว่าทำเกินไป
2. ทำไมถึงลั่นได้... เนื่องจากซิกออกแบบให้เข็มง้างสุดเมื่อขึ้นลำครับ ไม่ได้ง้างครึ่งทางอย่างกล็อก ยี่ห้ออื่นที่คุยว่า "ไกคมกว่ากล็อก" ก็ใช้วิธีนี้เช่นกัน อาศัยตัวกั้นหน้าเข็มป้องกันกรณีเข็มหลุดจากเซียร์ แต่ซิกเลือกที่จะไม่ใส่ลิ้นล็อกไก ทำให้เมื่อตกลักษณะดังกล่าวตัวไกเคลื่อนถอยหลังพอที่จะปลดล็อกเข็ม แต่เซียร์นั้นหลุดเพราะแรงกระแทกครับ  คือลำพังแรงเฉื่อยของตัวไกมันไม่พอที่จะทำให้ไกเดินถอยหลังสุดทางเหมือนเหนี่ยวไกครับ เดินหน่อยเดียวแค่ปลดล็อก  เข็มทีีง้างไว้สุดทางหลุดจากเซียร์ด้วยแรกกระแทก ปืนจึงลั่น
3. ทางแก้...บ้านเขา  ซิกขายปืน P320 ไปหลายแสนกระบอก จะให้เรียกคืนหมดก็ไม่ไหว จึงใช้คำว่า Voluntary Upgrade คือแล้วแต่สมัครใจครับ ในอเมริกาสามารถส่งคืนโรงงาน ซึ่งจะเปลี่ยนชุดลั่นไกใหม่ให้ ตัวไกบางกว่าเบากว่าเดิม (ไม่ใช่น้ำหนักไกนะครับ) เข็มเบากว่าเดิม และเพิ่มชิ้นส่วน disconnect ออกแบบใหม่
4. ทางแก้...บ้านเรา โชคดีที่เป็นรุ่น SP มีห้ามไกครับ โรงงานยืนยันว่าเข้าห้ามไกไว้ตกไม่ลั่น ถ้าไม่สบายใจจะเจาะรูตัวไกลดน้้ำหนักลงบ้างก็ช่วยได้ อย่างเว็ป Omaha Outdoor บอกว่า แค่น้ำหนักชิ้นส่วนตัวไกต่างกัน 6% ลดโอกาสตกลั่นไปเกือบเป็นศูนย์

และก็ไม่ต้องโจมตีซิก ว่าเลี่ยงบาลีไม่ยอม recall นะครับ เมื่อยี่สิบกว่าปีก่อนปืนกล็อกก็ใช้คำนี้ กรณีของกล็อกไม่ใช่ตกแล้วลั่นครับ แต่เป็นเข็มแทงชนวนขัดคาสมอล็อก ตำรวจกลับถึงบ้านปลดกระสุนเรียบร้อยแล้วก็ยิงแห้ง เข็มไปขัดกับสมอค้างในตำแหน่งยื่นหน้าสุด รุ่งขึ้นใส่แม็กขึ้นลำ..ลั่นโป้งเลย เรื่องนี้นานมากแล้วและไม่ค่อยเป็นข่าวเพราะกล็อกรีบทำชิ้นส่วนเปลี่ยนให้ใหม่
อีกกรณีของ กล็อก คือ "ร่อน" ให้กระทบพื้นแบบเอาสีข้างลง พบว่าถ้าลำเลื่อนหลุดจากโครงมันลั่นได้ ซึึ่งเกิดเพราะลำเลื่อนที่เดินหน้าโดยเซียร์จับเข็มไว้ มีผลเหมือนง้างเข็มให้เดินถอยหลังต่อครับ พอรับไม่ไหวลำเลื่อนทั้งชุดหลุดจากโตรง เข็มพุ่งเข้าจุดชนวน ปืนลั่นได้ ซึ่งกล็อกแก้โดยทำรางให้ยาวกว่าเดิม (สมิธ MP2.0 ก็ทำรางให้ยาวกว่าเดิม เหมือนป้องกันไว้ก่อนครับ)
ความจริงก็ไม่น่าแปลก ปืนเข็มพุ่งรุ่นบุกเบิก คือ Luger เป็นที่รู้กันว่าถอดออกจากโครงแล้วมันยังลัั่นได้ เพราะเข็มอัดสปริงติดไปกับชุดปิดท้ายลำกล้องครับ ไม่ต้องอาศัยนกสับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 15, 2017, 02:24:11 PM โดย ผณิศวร รักเมืองไทย**รักในหลวง » บันทึกการเข้า

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

สิ่งที่คนต้องการ คือ โอกาส

« ตอบ #80 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2017, 09:47:40 PM »

ขอเล่าเรื่องมหากาพย์ P320 ตกแล้วลั่นไว้ที่นี้ครับ ผมถือว่าชาวเว็ป อวป. เป็นแฟนระดับ Hardcore ความรู้เรื่องปืนอยู่ในระดับสูง
1. ตกแล้วลั่นจริงหรือไม่... จริงครับ เฉพาะเมื่อตกเอาท้ายลำเลื่อนลงพื้นเต็มๆ ลำกล้องชี้ขึ้น ทำมุม 30 องศากับแนวดิ่ง มีบางคลิปที่ทิ้งซ้ำๆ หลายหน จนกว่าจะลั่น แบบนั้นผมว่าทำเกินไป
2. ทำไมถึงลั่นได้... เนื่องจากซิกออกแบบให้เข็มง้างสุดเมื่อขึ้นลำครับ ไม่ได้ง้างครึ่งทางอย่างกล็อก ยี่ห้ออื่นที่คุยว่า "ไกคมกว่ากล็อก" ก็ใช้วิธีนี้เช่นกัน อาศัยตัวกั้นหน้าเข็มป้องกันกรณีเข็มหลุดจากเซียร์ แต่ซิกเลือกที่จะไม่ใส่ลิ้นล็อกไก ทำให้เมื่อตกลักษณะดังกล่าวตัวไกเคลื่อนถอยหลังพอที่จะปลดล็อกเข็ม แต่เซียร์นั้นหลุดเพราะแรงกระแทกครับ  คือลำพังแรงเฉื่อยของตัวไกมันไม่พอที่จะทำให้ไกเดินถอยหลังสุดทางเหมือนเหนี่ยวไกครับ เดินหน่อยเดียวแค่ปลดล็อก  เข็มทีีง้างไว้สุดทางหลุดจากเซียร์ด้วยแรกกระแทก ปืนจึงลั่น
3. ทางแก้...บ้านเขา  ซิกขายปืน P320 ไปหลายแสนกระบอก จะให้เรียกคืนหมดก็ไม่ไหว จึงใช้คำว่า Voluntary Upgrade คือแล้วแต่สมัครใจครับ ในอเมริกาสามารถส่งคืนโรงงาน ซึ่งจะเปลี่ยนชุดลั่นไกใหม่ให้ ตัวไกบางกว่าเบากว่าเดิม (ไม่ใช่น้ำหนักไกนะครับ) เข็มเบากว่าเดิม และเพิ่มชิ้นส่วน disconnect ออกแบบใหม่
4. ทางแก้...บ้านเรา โชคดีที่เป็นรุ่น SP มีห้ามไกครับ โรงงานยืนยันว่าเข้าห้ามไกไว้ตกไม่ลั่น ถ้าไม่สบายใจจะเจาะรูตัวไกลดน้้ำหนักลงบ้างก็ช่วยได้ อย่างเว็ป Omaha Outdoor บอกว่า แค่น้ำหนักชิ้นส่วนตัวไกต่างกัน 6% ลดโอกาสตกลั่นไปเกือบเป็นศูนย์

และก็ไม่ต้องโจมตีซิก ว่าเลี่ยงบาลีไม่ยอม recall นะครับ เมื่อยี่สิบกว่าปีก่อนปืนกล็อกก็ใช้คำนี้ กรณีของกล็อกไม่ใช่ตกแล้วลั่นครับ แต่เป็นเข็มแทงชนวนขัดคาสมอล็อก ตำรวจกลับถึงบ้านปลดกระสุนเรียบร้อยแล้วก็ยิงแห้ง เข็มไปขัดกับสมอค้างในตำแหน่งยื่นหน้าสุด รุ่งขึ้นใส่แม็กขึ้นลำ..ลั่นโป้งเลย เรื่องนี้นานมากแล้วและไม่ค่อยเป็นข่าวเพราะกล็อกรีบทำชิ้นส่วนเปลี่ยนให้ใหม่
อีกกรณีของ กล็อก คือ "ร่อน" ให้กระทบพื้นแบบเอาสีข้างลง พบว่าถ้าลำเลื่อนหลุดจากโครงมันลั่นได้ ซึึ่งเกิดเพราะลำเลื่อนที่เดินหน้าโดยเซียร์จับเข็มไว้ มีผลเหมือนง้างเข็มให้เดินถอยหลังต่อครับ พอรับไม่ไหวลำเลื่อนทั้งชุดหลุดจากโตรง เข็มพุ่งเข้าจุดชนวน ปืนลั่นได้ ซึ่งกล็อกแก้โดยทำรางให้ยาวกว่าเดิม (สมิธ MP2.0 ก็ทำรางให้ยาวกว่าเดิม เหมือนป้องกันไว้ก่อนครับ)
ความจริงก็ไม่น่าแปลก ปืนเข็มพุ่งรุ่นบุกเบิก คือ Luger เป็นที่รู้กันว่าถอดออกจากโครงแล้วมันยังลัั่นได้ เพราะเข็มอัดสปริงติดไปกับชุดปิดท้ายลำกล้องครับ ไม่ต้องอาศัยนกสับ

ขอเรียนถามท่า่นอาจารย์ครับ ruger lcp ขึ้นลำแล้วตกเอาท้ายลำเลื่อนกระทบพื้น จะลั่นไหมครับ
สหายแป๋ง คนดง
ถึงตัวเจ้าจะจากไปแต่ชื่อและความดีของเจ้าจะอยู่ในใจพี่เสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2301

ป่าสร้างคนแต่คนกลับสร้างป่า ด้วยลมปาก

« ตอบ #81 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2017, 08:51:55 AM »

ขออนุญาตแทรกนิดหนึ่งครับ คือช่วงนี้ผมเห็นในนิตยสารอวป.ลงรูปโฆษณาปืนอัดอากาศ PCP หลายยี่ห้อ
จึงใคร่อยากรบกวนท่านดร.ผณิศวร ช่วยทดสอบลงนิตยสารอวป.ด้วยครับ ขอบคุณครับ

รักชาติ  ศาสน์  กษัตริย์ 
ยืนหยัดในความเป็นไทย

เกิดเป็นเซื้อซาดแฮ้ง  อย่าเหม็นสาบกุยกัน.......
  ข้าราษฎรประจำไทยควรคำนึง
http://www.youtube.com/watch?v=gM1D0xIwLVo
ต้นคระกูลไทย
http://www.youtube.com/watch?v=
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #82 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2017, 02:50:14 PM »

Ruger LCP ไกดับเบิลล้วนครับ นกไม่ง้าง ตกไม่ลั่นครับ
ส่วน LCP II  ไกซิงเกิลล้วน นกง้างสุด แต่มุมเซียร์จับงุ้ม เวลาเหนี่ยวไกนกง้างต่อนิดหน่อย  และมีลิ้นล็อกตัวไกด้วย โอกาสตกแล้วลั่นแทบไม่มีครับ

Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #83 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2017, 02:51:57 PM »

ปืนอัดลม PCP ยินดีทดสอบครับ

yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

สิ่งที่คนต้องการ คือ โอกาส

« ตอบ #84 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2017, 09:31:30 PM »

Ruger LCP ไกดับเบิลล้วนครับ นกไม่ง้าง ตกไม่ลั่นครับ
ส่วน LCP II  ไกซิงเกิลล้วน นกง้างสุด แต่มุมเซียร์จับงุ้ม เวลาเหนี่ยวไกนกง้างต่อนิดหน่อย  และมีลิ้นล็อกตัวไกด้วย โอกาสตกแล้วลั่นแทบไม่มีครับ

ขอบพระคุณท่่านอาจารย์ครับ
visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #85 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2017, 09:37:25 AM »

ตอนที่ 33  พกซ่อนติดเลเซอร์ เรมิงตัน RM380
https://www.dailynews.co.th/article/592604

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน -330

« ตอบ #86 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2017, 03:05:29 PM »

นายแบบใหม่น่าสนใจจริงๆ ว่าแล้วก็แปลกใจที่พกซ่อน ไก DAO แท้ๆ นี่นานๆที่จะมาสักรุ่น ไกกึ่ง หรือ ไก SAO กลับออกกันมาก

ขึ้นลำคาตลอด ก็ปลอดภัยลั่นยากควักยิงสะดวก วงกระสุนมากกว่าโม่เล็กด้วย โครงโลหะอีก  หลงรัก

เราตื่นแล้ว ยิ่งโตยิ่งรู้ ยิงรู้ยิ่งไม่รู้
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #87 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2017, 03:44:29 PM »

เดิมเป็นยี่ห้อ โรบาห์ (Rohrbough) เรมิงตันซื้อยกชุดมาใส่โรงงานใหม่ ปรับแบบใหม่กะแข่งกับรูเกอร์ครับ
เรื่องยาวลงใน อวป. เดือนกันยานี้ครับ

ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน -330

« ตอบ #88 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2017, 10:40:03 PM »

ขอบคุณครับอาจารย์ จะรออุดหนุนครับ  ไหว้ หลงรัก

visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #89 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2017, 09:41:08 AM »

ตอนที่ 34  คาห์ P380 เข็มพุ่งตัวจิ๋วเจ็ดนัด
https://www.dailynews.co.th/article/594107

หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7 8 9 10
  พิมพ์