๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 12:44:41 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำ การล้างปืนอย่างถูกวิธี  (อ่าน 4890 ครั้ง)
RSIA01 - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 113

"If guns are outlawed only outlaws will have guns"

« เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2016, 01:13:24 AM »

ที่ผ่านมา ผมล้างปืนแบบลวกๆตามมีตามเกิดมาตลอด อาจเพราะไม่ได้ใช้ปืนดีๆมากนัก
กล่าวคือใช้อุปกรณ์ที่ทางสนามมีให้ เช่น แส้ น้ำมัน WD40 หรือ Sonax หรือแม้แต่โซล่า จากนั้นก้อเช็ดด้วย CLP ซึ่งสะอาดบ้างไม่สะอาดบ้างก็ไม่รู้
เพราะบางครั้งแส้ก็สภาพไม่ดีนัก น้ำมันก็ไม่เฉพาะทาง ตอนนี้ มาใช้ปืนที่มีมูลค่าสูงขึ้นบ้าง จึงอยากจะดูแลให้ถูกวิธีตามหลักวิชามากขึ้น

จึงอยากทราบว่า แท้จริงแล้วการล้างปืนที่ถูกต้องทั้งลูกโม่และออโต้ ที่จะทำให้ปืนสะอาดเอี่ยม ไม่มีตำหนิ มีอายุการใช้งานอยู่กับเราไปนานๆนั้น
ควรใช้แส้ทั้งดอกและก้านแบบใด น้ำมันแบบใดใช้ล้างคราบจากลูกแบบใด และหล่อลื่น กันสนิมด้วยน้ำมันอะไรครับ และมีการใช้อุปกรณ์ใดเป็นพิเศษหรือไม่ครับ

ขอบพระคุณครับ ไหว้

ข้าฯ ประกาศจักต่อสู้ไม่รู้ถอย
ขอ   เฝ้าคอยพิทักษ์ถิ่นแผ่นดินผืน
พลี   ตนได้เพื่อให้ไทยยั่งยืน
ชีพ   ไม่ฟื้นต้องแตกดับไม่กลับใจ
เพื่อ  ประเทศไทยที่รักของข้าฯนี้
ชาติ  ต้องมีอนาคตที่สดใส
และ  จักขอปกป้องศูนย์รวมใจ
ราชบัลลังก์  จักรีไว้ให้ยืนยง
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2016, 10:20:49 AM »

ถูกวิธีสำหรับปัจจุบันนี้ คือใช้เครื่องอุลตร้าโซนิค   แต่ภายในลำกล้องก็ยังคงต้องใช้ดอกแส้เหมือนเดิม
RSIA01 - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 113

"If guns are outlawed only outlaws will have guns"

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2016, 01:06:01 PM »

ถูกวิธีสำหรับปัจจุบันนี้ คือใช้เครื่องอุลตร้าโซนิค   แต่ภายในลำกล้องก็ยังคงต้องใช้ดอกแส้เหมือนเดิม
แล้วหากไม่มีเครื่องอุลตร้าโซนิคดังกล่าว แนะนำการใช้น้ำยาและอุปกรณ์อย่างไรบ้างครับท่านผู้การสุพินท์  ไหว้

ข้าฯ ประกาศจักต่อสู้ไม่รู้ถอย
ขอ   เฝ้าคอยพิทักษ์ถิ่นแผ่นดินผืน
พลี   ตนได้เพื่อให้ไทยยั่งยืน
ชีพ   ไม่ฟื้นต้องแตกดับไม่กลับใจ
เพื่อ  ประเทศไทยที่รักของข้าฯนี้
ชาติ  ต้องมีอนาคตที่สดใส
และ  จักขอปกป้องศูนย์รวมใจ
ราชบัลลังก์  จักรีไว้ให้ยืนยง
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2016, 07:09:02 PM »

แนะนำให้ใช้ครับ อุตส่าห์ดีใจว่าต้องการทราบวิธีล้างปืนอย่างถูกวิธี  เครื่องเล็กสำหรับปืนสั้น ราคาประมาณครึ่งหนึ่งของราคาปืน
แต่ถ้าใช้วิธีเหมือนห้าสิบปีก่อน ก็ไปร้าน ม.ฮะกีมี ซื้อชุดล้างปืนของฮอปส์หรือเอาเตอร์ก็ได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 07, 2016, 07:18:13 PM โดย สุพินท์ - รักในหลวง » บันทึกการเข้า
TakeFive
Sr. Member

คะแนน 171

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2016, 08:35:58 PM »

เครื่องอุลตร้าโซนิคแบบร้านแว่น ใช้แทนได้หรือไม่ครับ
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2016, 10:23:52 PM »

เครื่องอุลตร้าโซนิคแบบร้านแว่น ใช้แทนได้หรือไม่ครับ

หลักการเดียวกันครับ
แต่ใช้เครื่องสำหรับ Metal part cleaning น่าจะตรงกว่า
ตอนนี้เครื่องพวกนี้ มีทำในประเทศไทย ราคาถูกลงมาก Solvent ก็ยังรีไซเคิลได้
E29AGG
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2017, 04:18:57 PM »

เอาไปต้มน้ำเดือดๆได้ไหมครับ ไหว้
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2017, 10:18:16 PM »

ปลย. ใช้น้ำมันใสไขข้นแค่นั้นเอง
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2017, 01:24:10 PM »

เอาไปต้มน้ำเดือดๆได้ไหมครับ ไหว้

สองร้อยปีก่อน  เขาก็ทำแบบนี้ละครับ
น้ำเดือดจะระเหยออกไปเอง ไม่ทิ้งให้ปืนเกิดสนิม   แต่ปัจจุบันนี้ใช้วิธีที่ทันสมัยขึ้น ดีไหมครับ
yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

สิ่งที่คนต้องการ คือ โอกาส

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2017, 10:03:04 PM »

ผมเริ่มล้างปืนเมื่อ 30 กว่าปีก่อน เลยยังใช้วิธีของเมื่อ 50 กว่าปีก่อนอยู่ครับ เวลาล้างปืน ก็มีความสุขไปอีกแบบ ถอดชิ้นส่วนออกมาล้าง แต่กว่าจะเช็ดด้วยสำลีแล้วไม่มีเขม่าติด อาจจะนานหน่อย แต่ก็รู้สึกดีครับ ได้อยู่กับของรัก นานหน่อย ไม่เป็นไร
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2017, 11:04:48 AM »

สองร้อยปีก่อน  เขาก็ทำแบบนี้ละครับ
น้ำเดือดจะระเหยออกไปเอง ไม่ทิ้งให้ปืนเกิดสนิม   แต่ปัจจุบันนี้ใช้วิธีที่ทันสมัยขึ้น ดีไหมครับ

มีผู้ใหญ่ท่านหนึ่งก็บอกว่าต้องต้มเหมือนกันคงสืบทอดความรู้กันมา
SiamWeekend
ผู้รู้ย่อมไม่..(ปริ)ปาก
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 33

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2017, 08:55:11 AM »

ผมเริ่มล้างปืนเมื่อ 30 กว่าปีก่อน เลยยังใช้วิธีของเมื่อ 50 กว่าปีก่อนอยู่ครับ เวลาล้างปืน ก็มีความสุขไปอีกแบบ ถอดชิ้นส่วนออกมาล้าง แต่กว่าจะเช็ดด้วยสำลีแล้วไม่มีเขม่าติด อาจจะนานหน่อย แต่ก็รู้สึกดีครับ ได้อยู่กับของรัก นานหน่อย ไม่เป็นไร
เหมือนกันครับ
ล้างปืน ล้างรถคันโปรด มีความสุขครับ
ผมใช้เวลาวันเสาร์ล้างรถครึ่งวัน ล้างปืนครึ่งวัน
(ส่วนวันอาทิตย์ ซักผ้า ถูบ้านครับ)

จงยุติ ด้วยการยอม
Attereb
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 15, 2018, 08:25:01 PM »

ล้างใส่เครื่องก็ไม่สนุกสิครับ ต้องล้างเอง ถอดเอง ปืนลั่นเอง (อุ๊ยยยยย)
หน้า: [1]
  พิมพ์