๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 20, 2024, 04:53:39 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนพี่ๆ เรื่องใบ ป.4 ด้วยครับ  (อ่าน 1646 ครั้ง)
freegun
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 14

เส้นชัยไม่มาต้องไปหามัน รางวัลมีไว้ให้คนตั้งใจ

« เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2016, 05:47:29 AM »

ผมได้ซื้อปืนสั้นอัดลมแข่งขันมากระบอกหนึ่ง ตอนที่ซื้อ เพื่อนที่ขายก็บอกว่าเดี๋ยวค่อยเอาใบ ป.4 มาให้ ( คนสนิทกันซึ่งก็ไม่ได้เป็นเจ้าของปืนเดิม ซื้อต่อมาเหมือนกัน ยังไม่ได้โอนมาเป็นเจ้าของ ) ซึ่งต่อมาเพื่อนผมหาใบ ป.4 ไม่เจอและไม่สามารถติดต่อเจ้าของปืนจริงๆได้ (มีทะเบียนตอกไว้ที่ด้ามปืนเรียบร้อยครับ ) รบกวนพี่ๆช่วยแนะนำด้วยครับ ผมจะต้องดำเนินการ อะไร อย่างไรบ้างครับ ขอบคุณพี่ๆทุกๆคนด้วยครับ ( ทะเบียน ปืน กทม. ครับ )เราสามารถเอาทะเบียนปืน ไปค้นหาเจ้าของเดิมตามชื่อในใบ ป. 4 ของปืนกระบอกนี้ได้ไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 04, 2016, 06:24:10 AM โดย freegun » บันทึกการเข้า
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2016, 07:46:01 AM »

หาทางอ้อมๆเถอะ ทำผิดกฎหมายตั้งแต่คนก่อนแล้ว
TUI 48
Sr. Member

คะแนน 332

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2016, 10:03:59 AM »

คืนปืน คืนเงิน น่าจะเป็นทางออกที่สบายใจครับ
freegun
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 14

เส้นชัยไม่มาต้องไปหามัน รางวัลมีไว้ให้คนตั้งใจ

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2016, 10:46:29 AM »

ขอขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2016, 06:55:03 PM »

โดยหลักของ”เจตนาบริสุทธิ” ผมคิดว่าเรื่องนี้น่าจะมีทางออก

การปล่อยเรื่องทิ้งไว้ เป็นการทำให้ปืนดีๆกระบอกนึงกลายเป็นปืนกึ่งเถื่อน
ใครเป็นผู้ครอบครองก็กลายเป็นถือครองปืนผิดมือตลอดเวลา
น่าที่ผู้เกี่ยวข้องจะได้ช่วยกันทำให้มันกลับมาอยู่ในครรลองที่ควรจะเป็น
การสืบค้นว่าผู้ใดเป็นเจ้าของปืนทะเบียนดังกล่าว น่าจะอยู่ในวิสัยที่ทำได้
โดยเช็คจากฐานข้อมูลของนายทะเบียนอาวุธปืน ทราบชื่อ-สกุล ก็สอบทะเบียนราษฎร์
ได้ที่อยู่ก็ติดต่อ แล้วดำเนินการโอนเสียให้ถูกต้องตามกฎหมาย
แต่ความเสี่ยงของผู้สอบค้น คือการตกที่นั่งรับของโจร หากปืนมีที่มาที่ไม่สุจริต
ถ้าท่านจขกท.เป็นผู้ใหญ่มีน้ำหนักพอควร ก็ลองพบหารือกับนายทะเบียนฯท่านดูครับ
ข้าราชการดีๆมีวิสัยทัศน์ ท่านช่วยหาแนวทางได้
ผมเชื่อ และเคยมีประสบการณ์ดีๆ ในการแก้ปัญหาเรื่องปืน ที่ซับซ้อนกว่านี้

“สุจริตคือเกราะบัง ศาสตร์พ้อง”  ลองหารือ คุยสบตานายทะเบียนฯท่านดูครับ
freegun
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 14

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2016, 10:28:15 PM »

ขอบคุณมากๆ ครับพี่
หน้า: [1]
  พิมพ์