๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 27, 2024, 07:49:50 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: .357 คานเหวี่ยง16" เข้าชมไพร(ไม่คิดล่า) จะป้องกันสัตว์ร้ายในป่าได้ขนาดไหนครับ  (อ่าน 7040 ครั้ง)
aids
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 47

ผมเอดครับ

« เมื่อ: ตุลาคม 18, 2016, 09:51:00 AM »

.357 คานเหวี่ยง16" เข้าชมไพร(ไม่คิดล่า) จะป้องกันสัตว์ร้ายในป่าได้ขนาดไหนครับ

วางแผนจะเดินป่าชมไพรหนาวนี้ ภาคเหนือครับ
ที่ผ่านมาเคยเดินป่าจริงๆสมัยเรียนปี2 พอมีลูกชายก็เที่ยวตามอุทยาน เดินส่องสัตว์
อ่านเพชรพระอุมาที่ท่านพนมเทียนเขียนแล้ว อยากนอนกลางดิน สัมผัสชีวิตป่าจริงดูบ้างครับ
วางแผนว่าที่เอวคงจะเป็น M686 ลำ4" หรือไม่ก็ M66 ลำ2.5"
ปืนยาวที่เหมาะที่ควร คงจะเป็นลูกซองเพราะใช้ประโยชน์ได้หลากหลาย
แต่.... ผมไม่ได้คิดล่าครับ เสื้อผ้า2ชุด กับเปลสนามถุงนอนก็คงเต็มที่แล้ว
อยู่เมืองนาน ๆ มันโหยหาธรรมาชาติครับ
จะเอาลูกซองไป ก็ต้องมีภาระของน้ำหนักปืน น้ำหนักกระสุนแต่ละแบบที่จะใช้งานอีก
เลยเล็งคานเหวี่ยง.357 ที่ใช้กระสุนขนาดเดียวกันกับปืนที่เอว
ภาระการแบกน้ำหนักลดลง เพราะไม่ต้องเอาไป2ขนาด

อ่านที่ท่านพนมเทียนเขียนตอน ที่พรานใหญ่รพินทร์ กับคุณหญิงดารินโดนน้ำป่าซัด
ไรเฟิลติดมือหาย มีแค่Ruger.357ซิงเกิ้ลแอคชั่น 6" ติดเอวคุณหญิง ซึ่งเลือกใช้ลูกกระสุนหัวแข็งรูปกรวย
ยังซัดเสือดาว ยิงไก่ป่าประทังชีวิตรอดมาได้
ผมทำบาปไม่ขึ้นอยู่แล้ว คงไม่คิดล่าอะไรถ้าไม่จำเป็น

คำถามคือว่า
+ .357ที่ยิงจากลำยาว16" มันหยุดสัตว์อะไรได้แค่ไหนเมื่อมีภัยครับ?
เพราะคานเหวียงเบากว่าลูกซองแน่ๆครับ
ถามอีกข้อครับ
+ เราควรใช้กระสุนอะไรติดปืนครับ?
ผมหากระสุนหัวแข็งรูปกรวยไม่ได้แล้ว มีแค่4นัดเก่าเก็บของคุณพ่อสมัย20ปีที่แล้ว
ผมมี.38ลูกปรายอยู่20นัด คงได้พกไปด้วยแน่ รับมือสัตว์เลื้อยคลาน
กระสุน.357ที่ขายทั่วไป ก็เป็นหัวรูแทบทั้งนั้น มันจะหยุดยั้งสัตว์ตามที่เรียนถามไว้ได้แค่ไหนครับ

อยากฟังจากพี่ ๆ เพื่อน ๆ ที่มีประสบการณ์ตรง
หรือแม้กระทั่งมุมมองที่หลากหลาย รวมถึงมุมมองที่แตกต่างด้วยนะครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

เอด
Ghost of the darkness
Sr. Member

คะแนน -487

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2016, 10:20:14 AM »

เคยยืมปืนเรมิงตั้น๘๔๐ของเจ้าหน้าที่ป่าไม้ หนักเอาการอยู่ อีกครั้งคือเดินจากน้ำตกทีลอเลไปบ้านปาละทะเพื่อนเอา.๔๕ แม็กอีกสองมาฝากเดินข้ามเขาไปสักสามสี่โลแทบอยากจะโยนทิ้ง. ๓๕๗ ติดลูก.๓๘ เอาไว้ยิงสัตว์เลื้อยคลานนะจะเหมาะกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 18, 2016, 12:21:01 PM โดย Ghost of the darkness » บันทึกการเข้า
Sr. Member

คะแนน -487

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2016, 10:20:32 AM »

สัตสัตว์ใหญ่คงไม่มีเหลือแล้ว เที่ยวมาบ้างเคยเจอแต่ตะขาบ แมลงป่อง งูหลามท้องป่องที่เขาใหญ่ตัวนึง งูเห่าตัวนึงในทุ่งใหญ่ทางไปบ้านหินตั้ง น่ากลัวสุดๆแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 18, 2016, 12:29:37 PM โดย Ghost of the darkness » บันทึกการเข้า
TUI 48
Sr. Member

คะแนน 332

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2016, 10:20:38 AM »

ผมคิดเห็นของผมนะ อยู่ที่ว่าคุณจะเข้าป่าลึกขนาดไหนครับ  ถ้าเพียงแค่ชายป่า กางเต็นท์นอน อย่างที่คุณบอก

หยิบเอา 686 ติดเป้ไว้ก็เหลือเฟือแล้วครับ  ไม่ต้องเสี่ยง และตอบคำถามเจ้าหน้าที่ประจำจุดตรวจ ทั้งด่านของทหาร ตำรวจ รวม

ถึงด่านของป่าไม้ด้วยครับ
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2016, 02:22:04 PM »

กระสุนแบบหัวกรวยฝาชี... ถึงจะหาได้ก็คงเอามาใช้กับปืนคานเหวี่ยงไม่ได้หรอกครับ... นอนจ่อท้ายกันในหลอด... ยิงนัดเดียวมีโอกาสลั่นพร้อมกันทั้งหลอดครับ...
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2016, 03:37:17 PM »

ถ้าได้พูดแล้ว คงยาวนิดนึง

ป่า ที่จะมีอันตรายจากสัตว์ป่า เหลือน้อยเต็มทีแล้ว และสัตว์ป่าอันตราย ที่อาจพบ คือ หมี และจงอาง
และจะต้องเป็นป่าที่ติดต่อพื้นที่ป่าอนุรักษ์พันธุ์สัตว์ป่า ไม่ใช่ป่า ตาม อุทยานแห่งชาติ

ป่าลักษณะนี้ จะติดชายแดนด้านตะวันตก  ปืนที่เหมาะที่สุด คือ ลูกซองยาว อีเดี่ยวก็ได้ ไม่อย่างนั้น ยิงไม่ทัน และไม่โดน
คานเหวี่ยง .357 ไม่ทันการณ์ หรอกครับ เพราะ เมื่อพบ ก็เป็นการประจัญหน้า เพราะ หมี-จงอางสายตาไม่ดี แต่มันเร็ว 
มีสิทธิยิงได้เพียงนัดเดียวเท่านั้น ต้องลูกซองยาว ไม่ใช่ กระสุนลูกโดด   

ส่วนป่าทางภาคเหนือ เกือบทั้งหมด เป็น ป่าตามอุทยานแหงชาติ (อช) คนจะอึกทึกติดต่อกันยาวนาน จนสัตว์ไม่กล้าเข้ามาใกล้
มีผลให้สัตว์กินเนื้อที่อันตราย จะไม่ตามเข้ามา จึงค่อนข้างปลอดภัย จากสัตว์ร้าย และหากมีสัตว์อะไรที่อาจได้พบบ่อย จนท.จะปักป้ายเตือนไว้

และป่าทางเหนือ ตั้งแต่ ชัยปราการขึ้นไป หากไม่ใช่ อช. ไม่ใช่ป่าที่ควรจะเข้าไปเที่ยว เพราะอาจเป็นพื้นที่ขนยา ถ้าพบ ก็เอาชีวิตไปทิ้งเท่านั้น
เมื่อราวปี ๒๕๔๖+/- ลูกจ้างชาวไร่ส้ม ๖ คน ที่ อ.ชัยปราการ ในวันหยุด จึงชวนกันไปหาของป่า และไปพบ พวกขนยา
ผล คือ ถูกยิงหัว แล้วถีบลงเขาไป ๕ .. คนที่รอด ถือจังหวะโดดหนีลงเขาจึงรอดตัว เจ้าของไร่ เป็นพี่ภรรยา ของเพื่อนผมเอง
...................   

ส่วนพื้นที่ป่า ที่พอเข้าไปพบรอยสัตว์ป่าได้ จะต้องเข้าไปด้วย รถยนต์ 4x4 และยางดอก MUD ไม่อย่างนั้น ก็เดี้ยงตั้งแต่ข้ามห้วยแรก
เมื่อไปเจอทางลื่นชัน รถ 4x4 ยังผ่านยาก 

ผมเที่ยวป่า ด้วยรถยนต์ขับสอง ตั้งแต่ ๓๐ ปีก่อน และกับรถยนต์ 4x4 เมื่อ ๒๐ ปีก่อน แล้วเดินป่าต่อ คนเดียว แถบทองผาภูมิ ติดชายแดน
มี Colt.38 super และ Mossberg ลูกซองกึ่งออโต ๕ นัด ๑๔.๕ นิ้ว เพื่อปกป้องตนเอง จากหมี ที่พอเห็นรอย และจงอาง แต่ไม่เคยพบสักที
บางที ก็ชวนเพือนไปเดิน กลางแสงจันทร์ฺ ขึ้น ๑๕ ค่ำ  เพื่อนดัน ขอ Mossberg ไปถือ จึงเหลือ Marlin 1894 .357 ให้ผม ที่เดินตามหลัง

ตามที่ จขกท.หวัง กับข้อเท็จจริงที่บอก ถ้าจะเอาปืนไป ควรเพื่อป้องกันจากคนด้วยกัน. เป็น กึ่งออโต ๙ พาราลูกดก จะดีกว่า ครับ. 

หนานมา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 246

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2016, 03:50:49 PM »

แนะนำ ลูกซองครับ กึ่งออโต้ได้ยิ่งดี เอาลูกเก้ากับลูกร้อย ถ้าป่าไม่คุ้นเคยก้อหาคนท้องถิ่นไปเป็นเพื่อนครับ   ไหว้ ไหว้

ใคร่หื้อเปิ้นฮักยากนัก จักหวัง ใคร่หื้อเปิ้นจังกำเดียวก็ได้
ใช้ของที่มี  มีของที่ใช้
aids
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 47

ผมเอดครับ

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2016, 07:40:49 PM »

เคยยืมปืนเรมิงตั้น๘๔๐ของเจ้าหน้าที่ป่าไม้ หนักเอาการอยู่ อีกครั้งคือเดินจากน้ำตกทีลอเลไปบ้านปาละทะเพื่อนเอา.๔๕ แม็กอีกสองมาฝากเดินข้ามเขาไปสักสามสี่โลแทบอยากจะโยนทิ้ง. ๓๕๗ ติดลูก.๓๘ เอาไว้ยิงสัตว์เลื้อยคลานนะจะเหมาะกว่าครับ

ผมคิดเห็นของผมนะ อยู่ที่ว่าคุณจะเข้าป่าลึกขนาดไหนครับ  ถ้าเพียงแค่ชายป่า กางเต็นท์นอน อย่างที่คุณบอก
หยิบเอา 686 ติดเป้ไว้ก็เหลือเฟือแล้วครับ  ไม่ต้องเสี่ยง และตอบคำถามเจ้าหน้าที่ประจำจุดตรวจ ทั้งด่านของทหาร ตำรวจ รวม

สองท่านแล้วครับที่แนะนำปืนสั้น.357กระบอกเดียว
น้ำหนัก เป็นอะไรที่ผมกังวลที่สุดครับ
686 ก็ล่อไปกิโลเศษ
คานเหวี่ยง.357 ก็ 3 กก.
ชาวบ้านแถวนี้ถือปืนเข้าป่า ได้ยินเสียงลูกซอง เสียงลูกกรดจนเป็นปกติครับ

แนะนำ ลูกซองครับ กึ่งออโต้ได้ยิ่งดี เอาลูกเก้ากับลูกร้อย ถ้าป่าไม่คุ้นเคยก้อหาคนท้องถิ่นไปเป็นเพื่อนครับ   ไหว้ ไหว้

ผมมีWingmaster ลำยาว28" น่าจะเกิน3โล หนักมากแน่ ๆ ครับ
มีลูกซองCommando ลำสั้นจิ๋ว8.6"อีกกระบอกครับ จุ4+1นัด
ลูกซอง มันก็คงครอบคลุมทุกวัตถุประสงค์ของป่าภาคเหนือ
ถ้ามีลูกซองก็คงลืมปืนสั้นได้ เพราะจบในตัว ทั้งลูกโดด ลูก9เม็ด ลูกปราย
และถ้าเข้าไป ต้องมีคนท้องถิ่นไปด้วยแน่นอนครับพี่ ไปคนเดียวคงไม่รอดครับ 555
แค่อยากสัมผัสธรรมชาติ อยากชมไพร ชีวิตมันโหยหาครับ
aids
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 47

ผมเอดครับ

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2016, 07:55:20 PM »

สัตสัตว์ใหญ่คงไม่มีเหลือแล้ว เที่ยวมาบ้างเคยเจอแต่ตะขาบ แมลงป่อง งูหลามท้องป่องที่เขาใหญ่ตัวนึง งูเห่าตัวนึงในทุ่งใหญ่ทางไปบ้านหินตั้ง น่ากลัวสุดๆแล้ว

สัตว์พิษ สัตว์เลื้อยคลาน เตรียมลูกปราย.38ไว้ประมาณ20นัดครับ
และผมว่าเป็นสิ่งที่น่ากลัวที่สุดของงานนี้เลยครับ

กระสุนแบบหัวกรวยฝาชี... ถึงจะหาได้ก็คงเอามาใช้กับปืนคานเหวี่ยงไม่ได้หรอกครับ... นอนจ่อท้ายกันในหลอด... ยิงนัดเดียวมีโอกาสลั่นพร้อมกันทั้งหลอดครับ...

ขอบคุณที่ห่วงใยครับพี่
กรวยฝาชีเจาะเกราะ ผมอ่านมาจากที่ท่านพนมเทียนเขียนในเพชรพระอุมาครับ
หัวแข็งทะลุทะลวงดี พอจะจัดการสัตว์ใหญ่ได้ และคิดนำมาใช้กับ686ครับพี่
aids
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 47

ผมเอดครับ

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2016, 08:19:04 PM »

ถ้าได้พูดแล้ว คงยาวนิดนึง

ป่า ที่จะมีอันตรายจากสัตว์ป่า เหลือน้อยเต็มทีแล้ว และสัตว์ป่าอันตราย ที่อาจพบ คือ หมี และจงอาง
และจะต้องเป็นป่าที่ติดต่อพื้นที่ป่าอนุรักษ์พันธุ์สัตว์ป่า ไม่ใช่ป่า ตาม อุทยานแห่งชาติ

ป่าลักษณะนี้ จะติดชายแดนด้านตะวันตก  ปืนที่เหมาะที่สุด คือ ลูกซองยาว อีเดี่ยวก็ได้ ไม่อย่างนั้น ยิงไม่ทัน และไม่โดน
คานเหวี่ยง .357 ไม่ทันการณ์ หรอกครับ เพราะ เมื่อพบ ก็เป็นการประจัญหน้า เพราะ หมี-จงอางสายตาไม่ดี แต่มันเร็ว 
มีสิทธิยิงได้เพียงนัดเดียวเท่านั้น ต้องลูกซองยาว ไม่ใช่ กระสุนลูกโดด   

ส่วนป่าทางภาคเหนือ เกือบทั้งหมด เป็น ป่าตามอุทยานแหงชาติ (อช) คนจะอึกทึกติดต่อกันยาวนาน จนสัตว์ไม่กล้าเข้ามาใกล้
มีผลให้สัตว์กินเนื้อที่อันตราย จะไม่ตามเข้ามา จึงค่อนข้างปลอดภัย จากสัตว์ร้าย และหากมีสัตว์อะไรที่อาจได้พบบ่อย จนท.จะปักป้ายเตือนไว้

และป่าทางเหนือ ตั้งแต่ ชัยปราการขึ้นไป หากไม่ใช่ อช. ไม่ใช่ป่าที่ควรจะเข้าไปเที่ยว เพราะอาจเป็นพื้นที่ขนยา ถ้าพบ ก็เอาชีวิตไปทิ้งเท่านั้น
เมื่อราวปี ๒๕๔๖+/- ลูกจ้างชาวไร่ส้ม ๖ คน ที่ อ.ชัยปราการ ในวันหยุด จึงชวนกันไปหาของป่า และไปพบ พวกขนยา
ผล คือ ถูกยิงหัว แล้วถีบลงเขาไป ๕ .. คนที่รอด ถือจังหวะโดดหนีลงเขาจึงรอดตัว เจ้าของไร่ เป็นพี่ภรรยา ของเพื่อนผมเอง
...................   

ส่วนพื้นที่ป่า ที่พอเข้าไปพบรอยสัตว์ป่าได้ จะต้องเข้าไปด้วย รถยนต์ 4x4 และยางดอก MUD ไม่อย่างนั้น ก็เดี้ยงตั้งแต่ข้ามห้วยแรก
เมื่อไปเจอทางลื่นชัน รถ 4x4 ยังผ่านยาก 

ผมเที่ยวป่า ด้วยรถยนต์ขับสอง ตั้งแต่ ๓๐ ปีก่อน และกับรถยนต์ 4x4 เมื่อ ๒๐ ปีก่อน แล้วเดินป่าต่อ คนเดียว แถบทองผาภูมิ ติดชายแดน
มี Colt.38 super และ Mossberg ลูกซองกึ่งออโต ๕ นัด ๑๔.๕ นิ้ว เพื่อปกป้องตนเอง จากหมี ที่พอเห็นรอย และจงอาง แต่ไม่เคยพบสักที
บางที ก็ชวนเพือนไปเดิน กลางแสงจันทร์ฺ ขึ้น ๑๕ ค่ำ  เพื่อนดัน ขอ Mossberg ไปถือ จึงเหลือ Marlin 1894 .357 ให้ผม ที่เดินตามหลัง

ตามที่ จขกท.หวัง กับข้อเท็จจริงที่บอก ถ้าจะเอาปืนไป ควรเพื่อป้องกันจากคนด้วยกัน. เป็น กึ่งออโต ๙ พาราลูกดก จะดีกว่า ครับ. 

ขอบคุณสำหรับประสบการณ์ที่แบ่งปันครับ
ชาวบ้านที่นี่น่ารัก มีน้ำใจ รู้จักกันทั้งหมู่บ้าน
อันตรายจากคนด้วยกันผมไม่กังวล แต่ก็ไม่อยู่บนความประมาทครับพี่
ถ้าเอาปืนสั้นไป คงขอผ่านผ่านลูกดกไปก่อนครับ
เพราะอ่านเพชรพระอุมาแล้ว จริตรู้สึกชอบกับลูกโม่มากตามนิยาย
ครั้นจะเอา G19 หรือRuger P85 ที่ผมมีไป มันไม่เข้ากับThemeเพชรพระอุมา ขออภัยครับ
หนานมา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 246

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2016, 12:27:45 PM »

สองท่านแล้วครับที่แนะนำปืนสั้น.357กระบอกเดียว
น้ำหนัก เป็นอะไรที่ผมกังวลที่สุดครับ
686 ก็ล่อไปกิโลเศษ
คานเหวี่ยง.357 ก็ 3 กก.
ชาวบ้านแถวนี้ถือปืนเข้าป่า ได้ยินเสียงลูกซอง เสียงลูกกรดจนเป็นปกติครับ

ผมมีWingmaster ลำยาว28" น่าจะเกิน3โล หนักมากแน่ ๆ ครับ
มีลูกซองCommando ลำสั้นจิ๋ว8.6"อีกกระบอกครับ จุ4+1นัด
ลูกซอง มันก็คงครอบคลุมทุกวัตถุประสงค์ของป่าภาคเหนือ
ถ้ามีลูกซองก็คงลืมปืนสั้นได้ เพราะจบในตัว ทั้งลูกโดด ลูก9เม็ด ลูกปราย
และถ้าเข้าไป ต้องมีคนท้องถิ่นไปด้วยแน่นอนครับพี่ ไปคนเดียวคงไม่รอดครับ 555
แค่อยากสัมผัสธรรมชาติ อยากชมไพร ชีวิตมันโหยหาครับ

จากข้อมูลที่ให้มา....

เอา คอมมานโด ๘.๕ นิ้วไปตัวเดียวก้อเหลือเฟือแล้วครับ   ไหว้ ไหว้ ไหว้

เพราะในป่าปัจจุบัน สิ่งที่น่ากล้วที่สุดก้อคือ งูพิษ โดยเฉาะ จงอาง ครับ  นอกนั้น ไม่มีอะไรน่ากลัว... Grin Grin Grin

ใคร่หื้อเปิ้นฮักยากนัก จักหวัง ใคร่หื้อเปิ้นจังกำเดียวก็ได้
ใช้ของที่มี  มีของที่ใช้
aids
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 47

ผมเอดครับ

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2016, 11:40:48 PM »

รูปนี้เท่ห์มากครับพี่หนานมา สะพายปืนสะพายกล้องด้วย
ชั่งน้ำหนักมาครบแล้ว สงสัยจะไม่พ้นลูกซองอย่างที่พี่แนะนำครับ

.357 M686 ลำกล้อง 4" เมื่อจุครบ 6 นัด หนัก 1.25 ก.ก.

.357 M66 ลำกล้อง 2.5" เมื่อจุครบ 6 นัด หนัก 1 ก.ก.พอดี

ลูกซองเกจ12 Commando ลำกล้อง8.6นิ้ว
ถ้าถอดพานท้ายออก จะเป็นลูกซองด้ามสั้นบรรจุลูกเก้าเม็ด 4 นัด หนัก 2.2 ก.ก.
ถ้าใส่พานท้าย และเสียบกระสุนสำรองไว้ที่พานท้ายอีก 4 นัด รวม 8 นัด หนัก 2.85 ก.ก.

คานเหวี่ยง Chiappa .357 บรรจุ 8+1 นัด หนัก 2.8 ก.ก. พอกับลูกซองสั้นเลยครับ

Nat_usp
เวลาเหลือน้อยแล้ว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 709

กรรมใดใครก่อ กรรมนั้นคืนสนอง

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2016, 10:21:18 PM »

เอามาให้เปรียบเทียบครับ
.
870 ลำกล้อง18.5นิ้ว

เปลี่ยนหลอดเป็น8+1

ตามภาพคือปืน+กระสุน9นัด

น้ำหักจะเพิ่มขึ้นเรื่อยๆตามระยะทางที่เดิน ^_^

รักในหลวงที่สุดที่ในโลก
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2016, 04:17:57 PM »

พอๆกับแบก ปลยบ. 88 เองเดินไปสักสิบกิโลปืนจะเบาไปเอง(ความรู่สึก)
Sr. Member

คะแนน -487

« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2016, 08:41:42 PM »

พี่อย่าลืมถุงมือดีๆสักคู่ เพราะเราใช้ปีนป่ายในป่าเขา จับหินจับกิ่งไม้ เพื่อนผมรูดต้นไผ่มือแหกเลือดอาบ ดีที่ได้ตใบสาบเสือหยุดเลือดเอาไว้ ผมใช้ถุงมือนักบินเพราะกดชัตเตอร์ถ่ายรูปสัมผัสได้ดี คู่หลังๆมาใช้ของยี่ห้อ Mechanix ทนถึกดี เข้าถ้ำเสาหินที่กาญจนบุรี ไม่ใส่มีได้  เลือดแต่ถ่ายรูปสัมผัสชัตเตอร์ไม่ค่อยดีเท่าไร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 27, 2016, 12:41:05 AM โดย Ghost of the darkness » บันทึกการเข้า
หน้า: [1] 2
  พิมพ์