๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 28, 2024, 09:00:35 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปิดตำนานโรงแรมปาร์คนายเลิศ  (อ่าน 6399 ครั้ง)
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #15 เมื่อ: กันยายน 30, 2016, 04:10:26 PM »

เห็นราคาแล้วแป๋งอยากยกที่ดินแป๋งไปวางขาย คิก คิก
70,000,000.-บาท ลงตัวแล้วยังหละ คิก คิก
  อยู่ระหว่างเจรจา จบที่95,000,000
ลุงแป๋งทั้งหล่อทั้งใจดีอย่าลืมน้องคนนี้นะครับ หลงรัก หลงรัก หลงรัก

จอยฮันเตอร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #16 เมื่อ: กันยายน 30, 2016, 04:26:33 PM »

เห็นเลข0แล้วก็ตาลาย เจ้าของใหม่จะเอาไปทำอะไร
ขายให้ กลุ่มดุสิตเวชการ (รพ.กรุงเทพ) ตามข่าวว่าจะสร้างเป็นศูนย์สุขภาพครบวงจรเป็นแห่งแรกในภูมิภาคเอเซียครับ Grin

montri รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -120

« ตอบ #17 เมื่อ: กันยายน 30, 2016, 04:34:55 PM »

น้ำลายหก
เห็นราคาแล้วแป๋งอยากยกที่ดินแป๋งไปวางขาย คิก คิก
70,000,000.-บาท ลงตัวแล้วยังหละ คิก คิก
  อยู่ระหว่างเจรจา จบที่95,000,000
ลุงแป๋งทั้งหล่อทั้งใจดีอย่าลืมน้องคนนี้นะครับ หลงรัก หลงรัก หลงรัก
ป๋าจอยทั้งหล่อทั้งใจดี อย่าลืมน้องคนนี้(คนไหนวะ)นะครับ(เอาด้วยๆ) น้ำลายหก น้ำลายหก
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #18 เมื่อ: กันยายน 30, 2016, 07:21:32 PM »

ที่สถานทูตอังกฤษที่เหลือ 20ไร่ กำลังจะขายเหมือนกันนะครับ Grin Grin Grin พี่จอยจะซื้อไว้เตะบอลบ้างไหมครับ

สถานทูตอังกฤษอดีตก็เป็นของนายเลิศ เศรษฐบุตรขายให้สมัยร.6ครับ   Grin

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #19 เมื่อ: กันยายน 30, 2016, 07:24:26 PM »

ต้นตระกูลโล้วสำเภาเข้ามาสมัยร.3  นายเลิศอยู่สมัย ร.6  ถือเป็นเจ้าสัวรุ่นแรกๆของไทย ทำรถเมล์ไทย,เดินเรือ, โรงน้ำแข็งแห่งแรกของไทย

รุ่นลูกก็มี3นามสกุล  บุญรอด,เศรษฐบุตร,จาติกวานิช  Grin

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
จอยฮันเตอร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #20 เมื่อ: กันยายน 30, 2016, 08:21:29 PM »

ต้นตระกูลโล้วสำเภาเข้ามาสมัยร.3  นายเลิศอยู่สมัย ร.6  ถือเป็นเจ้าสัวรุ่นแรกๆของไทย ทำรถเมล์ไทย,เดินเรือ, โรงน้ำแข็งแห่งแรกของไทย

รุ่นลูกก็มี3นามสกุล  บุญรอด,เศรษฐบุตร,จาติกวานิช  Grin
ความรู้ใหม่ครับ เยี่ยม

นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #21 เมื่อ: กันยายน 30, 2016, 11:40:26 PM »

ค่าโอนอย่างเดียวก็เกือบ 540 ล้านแล้วครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน
เงินนี้ถ้า กรมที่ดิน รับแบบตรงๆ ไม่ส่ง กรมสรรพากร ผมว่าอนาคตระบบราชการของกรมที่ดินน่าจะรวดเร็วเทียบเท่าต่างประเทศ Grin

กรมที่ดินอยู่อันดับ ๑ นะครับลุงจอย เรื่องอะไรไปสืบเอาเองครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

จอยฮันเตอร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #22 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2016, 08:18:04 AM »

ค่าโอนอย่างเดียวก็เกือบ 540 ล้านแล้วครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน
เงินนี้ถ้า กรมที่ดิน รับแบบตรงๆ ไม่ส่ง กรมสรรพากร ผมว่าอนาคตระบบราชการของกรมที่ดินน่าจะรวดเร็วเทียบเท่าต่างประเทศ Grin

กรมที่ดินอยู่อันดับ ๑ นะครับลุงจอย เรื่องอะไรไปสืบเอาเองครับ
นั่นแหละเอาเงินนั้นมาสร้างระบบ จีพีเอส ให้เข้ากับระบบ จีพีเอส ของป่าไม้ จะได้ตัดปัญหาออกสารสิทธิ์ทับที่ป่า Grin

Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #23 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2016, 09:29:44 AM »

ต้นตระกูลโล้วสำเภาเข้ามาสมัยร.3  นายเลิศอยู่สมัย ร.6  ถือเป็นเจ้าสัวรุ่นแรกๆของไทย ทำรถเมล์ไทย,เดินเรือ, โรงน้ำแข็งแห่งแรกของไทย

รุ่นลูกก็มี3นามสกุล  บุญรอด,เศรษฐบุตร,จาติกวานิช  Grin

และบุญรอดก็ทำโรงโซดา โรงเบียร์ มา support กันอย่างนี้ใช่ไหม
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #24 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2016, 09:57:11 AM »

บุญรอด กับจาติกวานิช เป็นญาติกันครับ  ไม่ใช่รุ่นลูกของนายเลิศ  และตัวนายเลิศเองก็ช่วยเหลือสังคมมาก สร้างโรงเรียนเศรษฐบุตรบำเพ็ญ กับโรงเรียนสตรีเศรษฐบุตรบำเพ็ญ  ได้เป็นพระยาภักดีนรเศรษฐ  ทั้ง ๆ ที่ไม่เคยรับราชการ  ก็เพราะนำเรือเมล์ขาว ออกมารับส่งประชาชนฟรี เมื่อคราวเกิดน้ำท่วมใหญ่
สหายแป๋ง คนดง
ถึงตัวเจ้าจะจากไปแต่ชื่อและความดีของเจ้าจะอยู่ในใจพี่เสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2301

ป่าสร้างคนแต่คนกลับสร้างป่า ด้วยลมปาก

« ตอบ #25 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2016, 12:37:36 PM »

ไม่น่าจะลืมนะครับ อิอิ

รักชาติ  ศาสน์  กษัตริย์ 
ยืนหยัดในความเป็นไทย

เกิดเป็นเซื้อซาดแฮ้ง  อย่าเหม็นสาบกุยกัน.......
  ข้าราษฎรประจำไทยควรคำนึง
http://www.youtube.com/watch?v=gM1D0xIwLVo
ต้นคระกูลไทย
http://www.youtube.com/watch?v=
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #26 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2016, 01:08:23 PM »

นั่นแหละเอาเงินนั้นมาสร้างระบบ จีพีเอส ให้เข้ากับระบบ จีพีเอส ของป่าไม้ จะได้ตัดปัญหาออกสารสิทธิ์ทับที่ป่า Grin
เข้ากับกรมแผนที่ทหารดีกว่า ทั้งที่ดินทั้งป่าไม้ ละเอียดกว่า แม่นยำกว่า

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #27 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2016, 01:10:51 PM »

ที่สถานทูตอังกฤษที่เหลือ 20ไร่ กำลังจะขายเหมือนกันนะครับ Grin Grin Grin พี่จอยจะซื้อไว้เตะบอลบ้างไหมครับ
สถานทูตอังกฤษขายที่ดิน ได้ด้วยหรือครับผมก็นึกว่าที่ดินที่สถานทูตของประเทศต่างๆตั้งอยู่เป็นของประเทศไทยเสียอีกครับ
ได้สิทธิ์พิเศษ หลายกรณี ที่แล้วๆมาขายกันหลายประเทศแล้ว เช่น ญี่ปุ่น ขายที่เพชรบุรี กัมพูชา ขายที่เพลินจิต ในว่าต้องการขยับขยาย

เจ็บใจ สถานฑูตญี่ปุ่น ถ.เพชรบุรี เครือเบียร์สิงห์ซื้อตัดหน้าผมไปแค่วันเดียว...

ตรงมุมถนนติดคลองแสนแสบเข้าออกลำบากนั่นนะ จะเอาไปทำอะไร อ้อคอนโด นศ. แถวนั้น
ตรงกับ ส.รถไฟใต้ดินเพชรบุรี พอดีครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

เบิ้ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #28 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2016, 02:24:59 PM »

บุญรอด กับจาติกวานิช เป็นญาติกันครับ  ไม่ใช่รุ่นลูกของนายเลิศ  และตัวนายเลิศเองก็ช่วยเหลือสังคมมาก สร้างโรงเรียนเศรษฐบุตรบำเพ็ญ กับโรงเรียนสตรีเศรษฐบุตรบำเพ็ญ  ได้เป็นพระยาภักดีนรเศรษฐ  ทั้ง ๆ ที่ไม่เคยรับราชการ  ก็เพราะนำเรือเมล์ขาว ออกมารับส่งประชาชนฟรี เมื่อคราวเกิดน้ำท่วมใหญ่

ไหว้ครับท่านผู้การฯเป็นรุ่นพี่น้องนายเลิศที่แต่แขนงไปสมรส,เปลี่ยนนามสกุลกับอีก2นามสกุลที่ว่า ไม่ทราบว่าเค้าคงนับเป็นเครือญาติกันมั้ยครับ Grin

ไปหาอ่านก็สนุกดีครับเช่นตระกูลบุญรอดก็ทำเบียร์หลังเปลี่ยนแปลงการปกครองเพียง1ปี(2476)

สมัยก่อนการแต่งตั้งข้าราชการง่ายดีแต่งตั้งให้เป็นนายอากรบ่อนเบี้ยตามหัวเมืองต่างๆเป็นคนจีน,คหบดีก็มาก ไกลหูไกลตาไม่รู้ระบบดูแลยังไงน่าเอามาสร้างหนัง,ละครให้ดูบ้างน่าสนใจครับ Grin

สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #29 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2016, 02:43:49 PM »

ไหว้ครับท่านผู้การฯเป็นรุ่นพี่น้องนายเลิศที่แต่แขนงไปสมรส,เปลี่ยนนามสกุลกับอีก2นามสกุลที่ว่า ไม่ทราบว่าเค้าคงนับเป็นเครือญาติกันมั้ยครับ Grin

ไปหาอ่านก็สนุกดีครับเช่นตระกูลบุญรอดก็ทำเบียร์หลังเปลี่ยนแปลงการปกครองเพียง1ปี(2476)

สมัยก่อนการแต่งตั้งข้าราชการง่ายดีแต่งตั้งให้เป็นนายอากรบ่อนเบี้ยตามหัวเมืองต่างๆเป็นคนจีน,คหบดีก็มาก ไกลหูไกลตาไม่รู้ระบบดูแลยังไงน่าเอามาสร้างหนัง,ละครให้ดูบ้างน่าสนใจครับ Grin

นายอากร สมัยก่อนไม่ใช่ตำแหน่งกระจอกนะครับ  เพราะเป็นภาษีประเภทเดียวที่อนุญาตให้เอกชนจัดเก็บส่งรัฐได้ นายอากรจึงต้องมีกองกำลังส่วนตัวเพื่อรีดภาษีจากผู้ประกอบการ และบริวารของนายอากร ก็ได้รับยกเว้นจากการเกณฑ์แรงงานของทางราชการ ไม่ว่าจะเป็นไพร่หลวง ไพร่สม ไพร่ส่วย

รายได้ของรัฐในสมัยโบราณ จะมี 4 ประเภท คือส่วย, จังกอบ, ค่าฤชา และอากร  3 รายการแรก จัดเก็บโดยราชสำนักโดยตรง
อากรสมัยอยุธยามีไม่มากนัก  มาเพิ่มมากขึ้นในสมัย ร.3 ที่ต้องการงบประมาณไปใช้ในการปราบกบฎ จึงเพิ่มการเก็บอากรไปอีกเกือบสี่สิบรายการ
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์