๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 02:49:41 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 8
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ภูทับเบิก  (อ่าน 19115 ครั้ง)
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15861

No justice No peace

« ตอบ #30 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2016, 12:26:08 PM »

บ้านอาจารย์ผมที่ วังน้ำเขียว เนื้อที่ 1 ไร่ มีบ้าน 1 หลัง อยู่ใกล้ๆ อ่างเก็บน้ำลำพระเพลิง ใกล้หน่วยงานราชการหลายแหห่ง บ้าน

รอบๆ มีจดหมาย(คล้ายใบปลิว) ให้ไปเซ็นรับทราบข้อกล่าวหา ข้อหาบุกรุกแผ้วถางป่า(ตอนซื้อเป็นไร่ข้าวโพด) หัวเราะร่าน้ำตาริน

เวรกรรม  ถ้าเจออย่างนี้เครียดเลย

ต้องดูด้วยว่า อยู่โดยมีเอกสารอะไรหรือเปล่า  รวมทั้งลักษณะการอยู่อาศัย ว่าเหมาะสมกับสิทธิตามเอกสารหรือไม่
มีญาติไปทำไร่ปลูกหญ้าที่วังน้ำเขียว  เป็นที่เสียภาษี ภ.บ.ท.5  แล้วซื้อวัสดุก่อสร้างมากองไว้ใหญ่พอสมควร  ก็มี จนท.เข้ามาเตือน แนะนำแบบนุ่มนวลดี  จบลงที่ชั้นล่างด้านนอกเทปูนธรรมดา  แต่ห้องภายในถึงได้ปูกระเบื้อง  ชั้นสองเป็นไม้ ไม่ทาสีภายนอก ทาสีหรือติดวอลเปเปอร์เฉพาะภายใน  หลังคาสังกะสีลูกฟูก  คอยล์ร้อนแอร์ก็ทำคอกไม้ระแนงกั้น ไม่ให้มองเห็นว่าหรูหราเกินสมควร ถือโอกาสทำราวตากผ้าแบบมีลมร้อนเป่าไปในตัว  อยู่มายี่สิบกว่าปี ไม่มีใครไปวุ่นวาย 

ขอบพระคุณครับท่านผู้การฯ จะแนะนำเขาให้ทำดูครับ ไหว้

5555  ขออนุญาต  " ย้อนแยง  "   ความเห็นของพี่สุพินท์  อ่ะ ฮา 55555

คำแนะนำของ  จนท.  ให้พรางตัว   อย่าสร้างหรู  เนี่ยะ  อ่ะ ฮา

มันไม่ได้  " ทำของผิด  ให้กลายเป็นถูก "  ได้หรอก อ่ะ ฮา

มันแค่เป็นการ   " ซื้อเวลา "  รอระเบิด  เหมือนภูทับเบิก นั่นแหละ อ่ะ ฮา

เรื่อง   ภูทับเบิก  เริ่มต้นมันต้องมี  เอกสารบางอย่าง  ที่แสดงถึงการมีสิทธิ์ครอบครองที่ดิน อ่ะ ฮา

พอมี  มันก็สร้างไปเรื่อยๆ  สร้างตามความเชื่อว่า  ทำได้ อ่ะ ฮา

5555  พอทำได้  แล้วไหง  ทำมัย  โดนทุบ  โดนรื้อล่ะ  อ่ะ ฮา5555 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #31 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2016, 02:58:20 PM »

อาจจะได้ผลจริงนะยาย เห็นว่าบางหลังที่ดูโทรมๆ ชาวบ้านอยู่จริงไม่โดนหมายเรียก

วีระศักดิ์ รักในหลวงครับ
Website Sponsor
Full Member

คะแนน 43

« ตอบ #32 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2016, 09:11:55 PM »

แล้วถ้ารื้อกันขนาดนั้น  ยังจะเป็นแหล่งท่องเที่ยวที่ดึงดูดคนได้อีกหรือเปล่า  เคยไปมาครั้งนึงแล้วไม่ไปอีกเลยครับ  เต็นท์นอนติดๆกันเลย  แย่งกันกินแย่งกันนอน แย่งกันขับถ่าย  มันแออัดยังไงก็ไม่รู้ครับ
ต.แม่สาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

« ตอบ #33 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2016, 05:57:15 AM »

วันก่อนมีคนมาถามขายที่ดิน น.ส.3 ก. เนื้อที่ 17 ไร่ ให้ที่บ้านผม เห็นด้านข้างเขียนติดเขตป่าสงวน เอามาขายถูกมาก เลยเอาสำเนาไปถามที่ดิน ปรากฏว่า รอบข้างของที่แปลงนี้เป็นป่าสงวนหมด ตรงกลางไข่แดง ออกเป็นนส.3 ก. ถามเจ้าพนักงานบอก ซื้อขายได้ จำนองได้ ทำประโยชน์ได้ แต่ถ้าจะขอรังวัดออกโฉนดแปลงนี้มีปัญหาแน่ เลยถอยไม่ซื้อครับ  อันตรายจริง ๆ ครับ

ผู้ใดทำใจให้เป็นกลางได้ ผู้นั้นจะพ้นจากความทุกข์ทั้งปวง
จอยฮันเตอร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #34 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2016, 08:31:36 AM »

วันก่อนมีคนมาถามขายที่ดิน น.ส.3 ก. เนื้อที่ 17 ไร่ ให้ที่บ้านผม เห็นด้านข้างเขียนติดเขตป่าสงวน เอามาขายถูกมาก เลยเอาสำเนาไปถามที่ดิน ปรากฏว่า รอบข้างของที่แปลงนี้เป็นป่าสงวนหมด ตรงกลางไข่แดง ออกเป็นนส.3 ก. ถามเจ้าพนักงานบอก ซื้อขายได้ จำนองได้ ทำประโยชน์ได้ แต่ถ้าจะขอรังวัดออกโฉนดแปลงนี้มีปัญหาแน่ เลยถอยไม่ซื้อครับ  อันตรายจริง ๆ ครับ
เช็คที่มาที่ไปก่อนก็ได้ครับน้าตี๋ ถ้าเอกสารออกก่อนประกาศเขตป่า ยิ้มได้เลยครับสู้กันมาหลายเจ้าแล้ว ชนะครับ เยี่ยม

ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15861

No justice No peace

« ตอบ #35 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2016, 08:38:43 AM »

วันก่อนมีคนมาถามขายที่ดิน น.ส.3 ก. เนื้อที่ 17 ไร่ ให้ที่บ้านผม
เห็นด้านข้างเขียนติดเขตป่าสงวน เอามาขายถูกมาก เลยเอาสำเนาไปถามที่ดิน
ปรากฏว่า รอบข้างของที่แปลงนี้เป็นป่าสงวนหมด ตรงกลางไข่แดง ออกเป็นนส.3 ก.
ถามเจ้าพนักงานบอก ซื้อขายได้ จำนองได้ ทำประโยชน์ได้
แต่ถ้าจะขอรังวัดออกโฉนดแปลงนี้มีปัญหาแน่ เลยถอยไม่ซื้อครับ  อันตรายจริง ๆ ครับ

เช็คที่มาที่ไปก่อนก็ได้ครับน้าตี๋ ถ้าเอกสารออกก่อนประกาศเขตป่า
ยิ้มได้เลยครับสู้กันมาหลายเจ้าแล้ว ชนะครับ เยี่ยม

5555  ใช่อย่างที่น้าจอยว่า  ชาวบ้านอยู่มาก่อน  " ราชการ " ออกประกาศเขตป่าสงวน ภายหลัง 5555  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ที่ดินลักษณะนี้  เหมือนไข่แดง   " ไม่มีราคา "  เพราะถูกปิดล้อมด้วยเขตป่า  อ่ะ ฮา 555

55555  การดำรงชีวิต  หรือ ทำธุรกิจลำบาก เพราะต้องเดินผ่านป่า  โดนข้อหาบุกรุกอีก อ่ะ ฮา 555 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
จอยฮันเตอร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #36 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2016, 08:48:17 AM »

ถ้าประเภทใข่แดงจริงๆไม่มีทางเข้าออก นี้ก็น่าคิด แต่ถ้าติดสาธารณประโยชน์ ลุยเลยครับ คิก คิก

จอยฮันเตอร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #37 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2016, 09:08:24 AM »

ผมเคยสู้กับธนาคารแห่งหนึ่ง เขาปล่อยจำนองที่ดินเป็นโฉนด ที่หาดไร่เลย์ จังหวัดกระบี่ วงเงิน 500 ล้าน ทำไปทำมาเกิดเป็นหนี้เสีย

ทางธนาคารจึงหาแพะรับบาป จึงส่งงานมาให้ผมทำ แต่พอดีผมเป็นแพะมีเขา นึกในใจงานนี้ตรูงานเข้าแน่ จึงส่งผลประเมินไป แต่มี

หมายเหตุว่า "ที่ดินที่ประเมินราคาตั้งอยู่ในเขตป่าสงวน" แค่นี้แหละธนาคารเต้นเป็นเจ้าเข้า ว่าถ้าระบุไปแบบนี้ธนาคารก็งานเข้า รับ

จำนองที่ในเขตป่า จะให้ผมรับผิดร่วม ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ทางผมจึงแจ้งไปว่าทางธนาคารได้ปล่อยเงินกู้ก่อนที่ทางเราจะ

ประเมินก่อน จึงไม่เกี่ยวกับเรา แต่เพื่อเอาบุญจะแนะนำขั้นตอนให้ จึงสอนธนาคารเรื่อง ขั้นตอนการออกเอกสาร ที่ดินแปลงนี้ถือครอง

ครั้งแรกเป็น สค.1 ออกประมาณปี พ.ศ.249X ก่อนประกาศเขตป่า หลังจากนั้นที่ดินแปลงนี้ได้ไปขอออกเอกสาร เป็น

น.ส.3ก.ก่อน พ.ศ.2497 ซึ่งก็ออกก่อนประกาศเขตป่าอีก จึงถือได้ว่าที่ดินแปลงนี้ ออกเอกสารสิทธิ์ถูกต้องตามกฏหมาย เยี่ยม

นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #38 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2016, 10:58:31 AM »

หากรัฐฯคิดจะทำแบบนี้ ทำไมปล่อยปละละเลยมาถึงขนาดนี้ วันก่อนไป วังน้ำเขียว คุยกับชาวบ้านว่าตั้งรกรากมาเป็น สิบๆปี ไม่

เห็นมีใครมาว่า แถม มีหน่วยงานรัฐ มาอำนวยความสะดวก ตั้งเป็น อบต. เป็นเทศบาล ขอเลขที่ ปลูกสร้างอาคารได้ มีระบบไฟฟ้า-

ประปา พร้อม แบบนี้น่าฟ้องศาลปกครอง ข้อหาสนับสนุนให้ทำความผิดด้วย เศร้า

กรณีนี้  คงไม่ใช่ปล่อยปละละเลย  ร้านแรกที่ไปรื้อ   กรมป่าไม้ดำเนินคดีมาตั้งแต่ตั้งยังเป็นร้านอาหาร  ศาลชั้นต้นมีคำพิพากษามาตั้งแต่ พ.ศ.2554  แต่ผู้ประกอบการอุทธรณ์คำพิพากษา  แล้วยังก่อสร้างเป็นโรงแรมเพิ่มเติมขึ้นอีก  ศาลอุทธรณ์พิพากษายืนตามศาลชั้นต้นใน พ.ศ.2556  ก็ยังไม่ออกไปโดยดี ทำให้ทางกรมป่าไม้ต้องขอหมายบังคับคดี  และยังต้องขอความร่วมมือกับฝ่ายปกครอง ตำรวจ ทหาร  เพื่อเข้ามารื้อถอน  ถึงได้ดูเหมือนกับผู้ว่า ฯ เป็นเจ้าของเรื่อง  ทั้ง ๆ ที่เป็นเรื่องของป่าไม้
ปัจจุบัน   ยังใช้การต่อสู้ทางการเมือง  สร้างข่าวบิดเบือนว่าทางราชการจะขับไล่ทั้งหมด   ทั้ง ๆ ที่ตามแผนจะรื้อถอน 13 ราย  ตามที่ศาลมีคำพิพากษาเด็ดขาดแล้ว

ผมสงสัยครับว่า ถ้าไม่ใช่ คสช. ที่ใช้มาตรา ๔๔ มาบังคับใช้ หมายถึงรัฐบาลทั่วไปจะทำอย่างไรจึงจะบังคับคดีได้ครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

จอยฮันเตอร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #39 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2016, 12:33:20 PM »

รัฐบาลที่มาจากการเลือกตั้ง อาจจะไม่กล้าทำ เพราะอาจจะไปกระทบฐานเสียงเขาได้ครับน้าจง Grin

สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #40 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2016, 08:40:01 PM »

หากรัฐฯคิดจะทำแบบนี้ ทำไมปล่อยปละละเลยมาถึงขนาดนี้ วันก่อนไป วังน้ำเขียว คุยกับชาวบ้านว่าตั้งรกรากมาเป็น สิบๆปี ไม่

เห็นมีใครมาว่า แถม มีหน่วยงานรัฐ มาอำนวยความสะดวก ตั้งเป็น อบต. เป็นเทศบาล ขอเลขที่ ปลูกสร้างอาคารได้ มีระบบไฟฟ้า-

ประปา พร้อม แบบนี้น่าฟ้องศาลปกครอง ข้อหาสนับสนุนให้ทำความผิดด้วย เศร้า

กรณีนี้  คงไม่ใช่ปล่อยปละละเลย  ร้านแรกที่ไปรื้อ   กรมป่าไม้ดำเนินคดีมาตั้งแต่ตั้งยังเป็นร้านอาหาร  ศาลชั้นต้นมีคำพิพากษามาตั้งแต่ พ.ศ.2554  แต่ผู้ประกอบการอุทธรณ์คำพิพากษา  แล้วยังก่อสร้างเป็นโรงแรมเพิ่มเติมขึ้นอีก  ศาลอุทธรณ์พิพากษายืนตามศาลชั้นต้นใน พ.ศ.2556  ก็ยังไม่ออกไปโดยดี ทำให้ทางกรมป่าไม้ต้องขอหมายบังคับคดี  และยังต้องขอความร่วมมือกับฝ่ายปกครอง ตำรวจ ทหาร  เพื่อเข้ามารื้อถอน  ถึงได้ดูเหมือนกับผู้ว่า ฯ เป็นเจ้าของเรื่อง  ทั้ง ๆ ที่เป็นเรื่องของป่าไม้
ปัจจุบัน   ยังใช้การต่อสู้ทางการเมือง  สร้างข่าวบิดเบือนว่าทางราชการจะขับไล่ทั้งหมด   ทั้ง ๆ ที่ตามแผนจะรื้อถอน 13 ราย  ตามที่ศาลมีคำพิพากษาเด็ดขาดแล้ว

ผมสงสัยครับว่า ถ้าไม่ใช่ คสช. ที่ใช้มาตรา ๔๔ มาบังคับใช้ หมายถึงรัฐบาลทั่วไปจะทำอย่างไรจึงจะบังคับคดีได้ครับ

ก็ทำแบบที่กำลังทำอยู่นี่ละครับ  เพียงแต่ที่ผ่านมา มันติดนั่น ติดนี่ วุ่นวาย  ถูกฟ้องร้อง ถ่วงเวลายืดยาว

การใช้มาตรา 44 ในครั้งนี้  เป็นเรื่องป้องกันการถ่วงเวลาแบบที่ผ่านมา และคุ้มครอง จนท.ที่ปฏิบัติหน้าที่โดยสุจริตเท่านั้น  แต่ไม่ตัดสิทธิเรียกร้องของผู้ถูกรื้อถอน

คำสั่ง หน.คสช.ที่ 35/2559  ฯลฯ
ข้อ ๔ การปฏิบัติหน้าที่ตามคําสั่งนี้ไม่อยู่ในบังคับของกฎหมายว่าด้วยวิธีปฏิบัติราชการทางปกครองและกฎหมายว่าด้วยการจัดตั้งศาลปกครองและวิธีพิจารณาคดีปกครอง
ข้อ ๕ เจ้าหน้าที่และผู้ช่วยเจ้าหน้าที่ที่ปฏิบัติหน้าที่ตามคําสั่งนี้ ที่กระทําไปตามอํานาจหน้าที่โดยสุจริต ไม่เลือกปฏิบัติ และไม่เกินสมควรแก่เหตุ ย่อมได้รับความคุ้มครองและไม่ต้องรับผิด
ทางแพ่ง ทางอาญา และทางวินัย แต่ไม่ตัดสิทธิผู้ได้รับความเสียหายที่จะเรียกร้องค่าเสียหายจากทางราชการตามกฎหมายว่าด้วยความรับผิดทางละเมิดของเจ้าหน้าที่
ต.แม่สาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

« ตอบ #41 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2016, 09:04:59 PM »

ขอบคุณครับน้าจอย ดูสำเนาน.ส.3 ก. แล้ว ออกปี 2521 ใจไม่ค่อยถึงครับกลัวเรื่องยาวเดี่ยวปลูกสร้างอะไรไปแล้วลำบากครับ

ผู้ใดทำใจให้เป็นกลางได้ ผู้นั้นจะพ้นจากความทุกข์ทั้งปวง
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #42 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2016, 09:41:21 PM »

ก็ทำแบบที่กำลังทำอยู่นี่ละครับ  เพียงแต่ที่ผ่านมา มันติดนั่น ติดนี่ วุ่นวาย  ถูกฟ้องร้อง ถ่วงเวลายืดยาว

การใช้มาตรา 44 ในครั้งนี้  เป็นเรื่องป้องกันการถ่วงเวลาแบบที่ผ่านมา และคุ้มครอง จนท.ที่ปฏิบัติหน้าที่โดยสุจริตเท่านั้น  แต่ไม่ตัดสิทธิเรียกร้องของผู้ถูกรื้อถอน

คำสั่ง หน.คสช.ที่ 35/2559  ฯลฯ
ข้อ ๔ การปฏิบัติหน้าที่ตามคําสั่งนี้ไม่อยู่ในบังคับของกฎหมายว่าด้วยวิธีปฏิบัติราชการทางปกครองและกฎหมายว่าด้วยการจัดตั้งศาลปกครองและวิธีพิจารณาคดีปกครอง
ข้อ ๕ เจ้าหน้าที่และผู้ช่วยเจ้าหน้าที่ที่ปฏิบัติหน้าที่ตามคําสั่งนี้ ที่กระทําไปตามอํานาจหน้าที่โดยสุจริต ไม่เลือกปฏิบัติ และไม่เกินสมควรแก่เหตุ ย่อมได้รับความคุ้มครองและไม่ต้องรับผิด
ทางแพ่ง ทางอาญา และทางวินัย แต่ไม่ตัดสิทธิผู้ได้รับความเสียหายที่จะเรียกร้องค่าเสียหายจากทางราชการตามกฎหมายว่าด้วยความรับผิดทางละเมิดของเจ้าหน้าที่

ขอบคุณครับผู้การ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

จอยฮันเตอร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #43 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2016, 09:48:45 PM »

ขอบคุณครับน้าจอย ดูสำเนาน.ส.3 ก. แล้ว ออกปี 2521 ใจไม่ค่อยถึงครับกลัวเรื่องยาวเดี่ยวปลูกสร้างอะไรไปแล้วลำบากครับ
ถ้ามีเวลาไปเช็คสารบบว่า นส.3ก. นี้ออกมาอย่างไร ถ้าออกมาจาก สค.1 แล้ว สค.1 ออกก่อนประกาศเขตป่า หวานเลยครับ คิก คิก

carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #44 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2016, 11:20:50 AM »

ถ้ามีเวลาไปเช็คสารบบว่า นส.3ก. นี้ออกมาอย่างไร ถ้าออกมาจาก สค.1 แล้ว สค.1 ออกก่อนประกาศเขตป่า หวานเลยครับ คิก คิก

นส 3 แถวบ้านผม Grin Grin Grin ผมไม่กล้าเอาด้วยเลยครับ น่ากลัวมาก เพชรบุรี

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 8
  พิมพ์