๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 19, 2024, 12:05:56 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืน 1911 มีอาการนกตาม เกิดจากอะไรครับ  (อ่าน 11194 ครั้ง)
Ninja 19 + รักในหลวง +
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

" อยู่อย่างจงรัก ตายอย่างภักดี "

« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2016, 06:02:33 PM »

...............  Grin แอบมาเก็บความรู้ หน่อย  Grin

BLUE ZONE " สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้ชัยชนะ นั้นก็เพราะคนดีๆ นิ่งดูดาย " http://www.youtube.com/watch?v=EfCsNdSTNdQ
Army - รักในหลวงครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 151

« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2016, 06:50:15 PM »

ต้องรื้อออกมาตรวจสอบทั้งหมด
ผมเคยได้สมิธ M36 มาจากรุ่นพี่ท่านหนึ่ง  เป็นปืนของคุณยายของท่านอีกที   ซื้อจากร้านแล้วไม่เคยยิง เก็บไว้ในตู้เจ็ดสิบกว่าปี  ผิวนอกมีสนิมนิดหน่อย  แต่จารบีข้างในจับตัวแข็ง กลายเป็นฟอสซิลไปแล้ว เหนี่ยวไกไม่ได้เลย  ต้องฉีดน้ำมัน WD-40 ที่มีฤทธิ penetrate สูงทิ้งไว้อาทิตย์นึง  ถึงได้รื้อออกมาทำความสะอาดได้   หลังจากนั้นก็เป็นปืนที่ผมรักมากที่สุดกระบอกหนึ่ง

ขอบพระคุณมากครับ คงต้องส่งร้านซ่อมแล้วล่ะครับ ผมรื้อได้อย่างมากแค่เพื่อล้างหลังการยิงทั่วไปครับ  Cheesy
รัชต์
Full Member

คะแนน 77

« ตอบ #17 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2016, 05:20:42 AM »

ต้องรื้อออกมาตรวจสอบทั้งหมด
ผมเคยได้สมิธ M36 มาจากรุ่นพี่ท่านหนึ่ง  เป็นปืนของคุณยายของท่านอีกที   ซื้อจากร้านแล้วไม่เคยยิง เก็บไว้ในตู้เจ็ดสิบกว่าปี  ผิวนอกมีสนิมนิดหน่อย  แต่จารบีข้างในจับตัวแข็ง กลายเป็นฟอสซิลไปแล้ว เหนี่ยวไกไม่ได้เลย  ต้องฉีดน้ำมัน WD-40 ที่มีฤทธิ penetrate สูงทิ้งไว้อาทิตย์นึง  ถึงได้รื้อออกมาทำความสะอาดได้   หลังจากนั้นก็เป็นปืนที่ผมรักมากที่สุดกระบอกหนึ่ง

ขอบพระคุณมากครับ คงต้องส่งร้านซ่อมแล้วล่ะครับ ผมรื้อได้อย่างมากแค่เพื่อล้างหลังการยิงทั่วไปครับ  Cheesy

อยากให้ลองถอดรื้อเองครับ 1911 ถอดละเอียดไม่ยาก ลองหาดูใน อวป.ก็ได้ครับ
มีหลายเล่มครับ ถอดแล้ว เอานกกับเซียร์วางบนโครงด้าม หยอดสลักลงไป แว่นขยายส่อง
ก็จะเห็นมุมเซียร์กับนก อย่างรูปที่ท่านผู้การลงให้ดูครับ อ้อ..บางทียิงแล้วติด ก็อาจจะเกิดจากแมกกาซีนก็ได้นะครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 151

« ตอบ #18 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2016, 08:57:58 PM »

สรุปว่าใจไม่กล้าครับ  Grin เลยส่งร้านยอดการช่างให้ช่วยแก้ไขให้ครับ อาการป้อนลูกติดขัด เปลี่ยนไปใช้แมกกาซีนอีกอันนึงก็ใช้ได้ ป้อนลื่นตลอด แมกการซีที่มีปัญหาผมก็เก็บไว้เป็นที่ระลึก ขอบพระคุณพี่ๆเพื่อนๆทุกท่านที่ช่วยแนะนำให้ความรู้ครับ จะได้เป็นพื้นฐานในการศึกษาต่อไป ตอนนี้แค่ถอดล้าง ยังเกือบประกอบกลับไม่ได้เลยครับ ตอนใส่คันล็อคพยายามอยู่ตั้งนาน  Cheesy
arnon22
เข้ามาเพื่อเรียนรู้
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #19 เมื่อ: มกราคม 27, 2017, 09:39:12 AM »

ขออนุญาตถามต่อครับผมสนใจปืนรุ่นนี้แต่ปืนใหม่สู้ไม่ไหวเลยมองมือสองพอจะแนะนำวิธีดูปืนเบื้องต้นให้ได้ไหมครับ

ไม่ได้ทำในสิ่งที่ชอบแต่ก็ยังชอบในสิ่งที่ทำ
รัชต์
Full Member

คะแนน 77

« ตอบ #20 เมื่อ: มกราคม 27, 2017, 09:53:32 AM »

ขออนุญาตถามต่อครับผมสนใจปืนรุ่นนี้แต่ปืนใหม่สู้ไม่ไหวเลยมองมือสองพอจะแนะนำวิธีดูปืนเบื้องต้นให้ได้ไหมครับ

การดู โคลท์ 1911 มือสองนี่ เป็นศิลปะขั้นสูงพอๆกับการส่องพระเครื่องเลยทีเดียวครับ
 เยี่ยม
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #21 เมื่อ: มกราคม 27, 2017, 01:14:35 PM »

บางคนหลุดไปสองนัดยังไม่รู้ตัวก็มีมาจับได้จากโปรว่าออกไปสอง
yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

สิ่งที่คนต้องการ คือ โอกาส

« ตอบ #22 เมื่อ: มกราคม 27, 2017, 07:14:52 PM »

ถ้าไม่มีพื้นความรู้ทางช่างอยู่บ้าง  อธิบายไปก็คงไม่เข้าใจ
อาการนี้  ส่วนใหญ่เกิดจากเอาปืนไปแต่งไก ราคาหนึ่งพันถึงสองพันบาท มีการตัดสปริงนก  ดัดสปริงเซียร์  ฝนเซียร์   ทำเสร็จแล้วจะยิงได้ไม่นาน ก็เกิดอาการเช่นนี้

การแต่งไก แนะนำให้ซื้อชุดแต่งคุณภาพดี เช่นแบบที่เห็นในภาพ  เปลี่ยนใส่แทนของเดิม โดยไม่ต้องไปขัด ไปแต่ง   และเมื่อจะนำปืนใช้งานป้องกันตัวหรือจะขายปืน  ก็เปลี่ยนชิ้นส่วนเดิมกลับเข้าไป

ขอเรียนถามท่านอาจารย์ผู้การครับ ชุดลั่นไกที่ท่านอาจารย์นำภาพมาลง ใช้ได้กับ colt 1911 ทุกเฟรมมั้ยครับ ปืนเฟรมเล็กอย่าง officer ใช้ด้วยกันได้มั้ยครับ หรือว่าต้องเป็นเฉพาะของเฟรมแต่ละขนาด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 27, 2017, 07:18:42 PM โดย yutthakarn » บันทึกการเข้า
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #23 เมื่อ: มกราคม 27, 2017, 11:16:25 PM »

ใช้ได้ครับ
yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

สิ่งที่คนต้องการ คือ โอกาส

« ตอบ #24 เมื่อ: มกราคม 28, 2017, 09:34:30 PM »

ใช้ได้ครับ

วันนี้ ไปเดิน ดิโอลด์สยาม ชุดลั่นไก 1911 ของ extreme  มีแต่ชุดเซียร์ไม่มีแหนบ 5,200 ไม่ทราบราคาเป็นอย่างไรครับ แพงหรือเปล่าครับ ผมดูแล้วยังไม่ได้รับมาครับ
อดิศักดิ์
Jr. Member
**

คะแนน 11

« ตอบ #25 เมื่อ: มกราคม 29, 2017, 01:39:45 PM »

ผมก็แฟน 1911 มือใหม่หัดรื้อหัดถอด มาขอเก็บความรู้จากท่านพี่ๆทุกท่านครับ..
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 151

« ตอบ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2017, 05:22:41 PM »

ผมก็แฟน 1911 มือใหม่หัดรื้อหัดถอด มาขอเก็บความรู้จากท่านพี่ๆทุกท่านครับ..

ผมยังใส่คันค้างสไลด์แบบไม่ขูดตัวปืนไม่ได้เลยครับ ดันหลบยังไงก็ไม่พ้น ตอนนี้ไม่กล้าถอด กลัวปืนเป็นรอย ปืนรุ่นนี้ยิงสนุกจริงๆครับ  Cheesy
TWC - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 93

เลือดสีเทา SATIT 9 KKU

« ตอบ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2017, 11:42:01 AM »

ผมยังใส่คันค้างสไลด์แบบไม่ขูดตัวปืนไม่ได้เลยครับ ดันหลบยังไงก็ไม่พ้น ตอนนี้ไม่กล้าถอด กลัวปืนเป็นรอย ปืนรุ่นนี้ยิงสนุกจริงๆครับ  Cheesy

ถ้าจะไม่ให้คันค้างสไลด์ขูดตัวปืนเลยต้องถอดเซฟออกก่อนใส่ครับ

สบายดี.........
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2017, 03:03:17 PM »

ถ้าจะไม่ให้คันค้างสไลด์ขูดตัวปืนเลยต้องถอดเซฟออกก่อนใส่ครับ

ขัดปลายเดือยสปริง กับมุมลาดที่คันค้างสไลด์ให้ลื่น ก็ไม่ไถลไปขูดปืนแล้วครับ
TWC - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 93

เลือดสีเทา SATIT 9 KKU

« ตอบ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2017, 07:45:20 PM »

ขัดปลายเดือยสปริง กับมุมลาดที่คันค้างสไลด์ให้ลื่น ก็ไม่ไถลไปขูดปืนแล้วครับ

ไหว้

สบายดี.........
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์