๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 28, 2024, 05:24:40 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืน 1911 มีอาการนกตาม เกิดจากอะไรครับ  (อ่าน 11133 ครั้ง)
Army - รักในหลวงครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 151

« เมื่อ: สิงหาคม 16, 2016, 05:33:11 PM »

เรียนถามผู้รู้ครับ ปืน 1911 เวลากระชากสไลด์มีอาการนกตามจากตำแหน่งฟูลค็อคไปที่ตำแหน่งฮาล์ฟค็อค เกิดจากอะไรครับ การแก้ไขยากง่ายหรือมีค่าใช้จ่ายมากน้อยแค่ไหนครับ ขอบคุณครับ   ไหว้
รัชต์
Full Member

คะแนน 77

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2016, 07:08:24 PM »

ดูแหนบสามชาย แง่นก ปลายเซียร์ ตามลำดับครับ
ค่าใช้จ่าย ก็ตามลำดับเหมือนกันครับ เต็มที่ก็หลักพัน
ค่อยๆไล่ดูครับ งานแบบนี้ ทำเองได้ผลดีกว่าส่งช่างครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 151

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2016, 12:00:04 PM »

ขอบคุณครับ 
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 151

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2016, 12:28:13 PM »

ขอบคุณครับ  พอจะอธิบายได้หรือไม่ครับ ว่าดูแต่ละจุดอย่างไร สภาพปรกติควรเป็นอย่างไร สภาพนกตามที่ว่าทั้ง 3 จุดจะเป็นอย่างไรครับ
yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

สิ่งที่คนต้องการ คือ โอกาส

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2016, 08:06:30 PM »

รอท่า่นอาจารย์ผู้การสุพินท์  หรืออาจารย์ ดร.ผณิศวร มาเฉลยครับ
Jedth
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 858

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2016, 10:41:53 PM »

สวัสดีครับ ผมขออนุญาตแลกเปลี่ยนเรียนรู้ข้อมูลกรณีของผมครับ  ไหว้

ผมรับปืน Taurus PT1911 ต่อจากเพื่อน ปืนสภาพใหม่เพราะยิงน้อยมาก
นำมาเปลี่ยนนกสับของวิลสัน คันปลดฯ ของเอ็ดบราวน์ แหนบสามชายของเดิมไม่ได้เปลี่ยนหรือทำอะไร
ก่อนเปลี่ยนนกสับ น้ำหนักไกค่อนข้างเบา (ความรู้สึกของตัวเอง)

หลังเปลี่ยนนกสับ กระชากสไลด์ขึ้นลำฯ และปลดล็อคสไลด์ (ด้วยคันปลดฯ) มีอาการนกตามฯ
แก้ไขโดยการเปลี่ยนแหนบสามชายของ Wolf (ดัดแหนบฯ เล็กน้อย เพื่อลดน้ำหนักไกให้ใกล้เคียงกับของเดิม) ขึ้นลำฯ และปลดล็อคสไลด์ได้เป็นปกติทุกครั้ง

ขอบคุณครับ  ไหว้

Pragmatism
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2016, 10:51:09 PM »

ถ้าไม่มีพื้นความรู้ทางช่างอยู่บ้าง  อธิบายไปก็คงไม่เข้าใจ
อาการนี้  ส่วนใหญ่เกิดจากเอาปืนไปแต่งไก ราคาหนึ่งพันถึงสองพันบาท มีการตัดสปริงนก  ดัดสปริงเซียร์  ฝนเซียร์   ทำเสร็จแล้วจะยิงได้ไม่นาน ก็เกิดอาการเช่นนี้

การแต่งไก แนะนำให้ซื้อชุดแต่งคุณภาพดี เช่นแบบที่เห็นในภาพ  เปลี่ยนใส่แทนของเดิม โดยไม่ต้องไปขัด ไปแต่ง   และเมื่อจะนำปืนใช้งานป้องกันตัวหรือจะขายปืน  ก็เปลี่ยนชิ้นส่วนเดิมกลับเข้าไป
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2016, 12:27:58 AM »

ลักษณะของมุมเซียร์แบบต่าง ๆ   ที่มีปัญหาคือภาพบนขวา (ขวาของเรา)  เกิดจากการแต่งมุมผิด  และที่พบมากที่สุดในเมืองไทย คือขัดยอดเซียร์แบบไม่มีทิศทางเสียจนไม่มีมุม  มนโค้ง
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2016, 07:11:17 AM »

ขออนุญาตเสริมพี่สุพินท์นะครับ.............

กรณีถ้าปืนไม่ได้การตกแต่งชุดลั่นไกแบบฝนเซียมา อาการนี้เกิดจากแรงกดของแหนบสามชายอ่อนเกินไป

ในแหนบสามชายถ้ามองจากด้านหลังไปทางปากลำกล้องปืน ชายขวาสุดทำงานกับหลังอ่อน ชายอันกลางทำงานกับไกโดยกดอยู่ที่หลังสะพานไก ชายซ้ายสุดที่ปลายงอ ทำงานกับเซีย

ใช้การดัดชายตรงกลางให้เพิ่มแรงกดที่สะพานไกก่อน เพราะมีบางครั้งที่ชายแหนบซ้ายที่กดเซียดีอยู่แล้ว แต่ชายแหนบตรงกลางไม่กดแนบกับสะพานไก ทำให้มีช่องว่างนิดๆอยู่แบบที่เราไม่รู้สึก ดัดตัวนี้ให้แนบและกดที่สะพานไกอยู่ตลอดเวลาก่อน ........... มีนักยิงปืนหลายรายที่ดัดชายแหนบกลางนี้เพื่อลดน้ำหนักไก ซึ่งถ้าดัดเข้าที่ก็ดี แต่ถ้าไม่เข้าที่อาการจะออก

จากนั้นก็ลองดัดตัวงอด้านซ้ายให้เพิ่มแรงกดให้มากขึ้น แล้วทดลองดูว่านกตามอีกหรือไม่ ต้องค่อยๆปรับ ค่อยๆดัดไปจนกว่าจะเข้าที่ครับ ทั้งนี้ทำไปพร้อมกับลองดัดตัวกลางให้กดหนักขึ้นก่อน แต่จะมีความรู้สึกว่าไกหนักขึ้นนะครับ แต่จะหนักแบบชัวร์ๆ

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2016, 09:24:43 AM »

คำแนะนำของคุณมะขิ่น  เป็นการแก้ไขเพื่อให้ปืนใช้ยิงได้โดยไม่เกิดอันตราย ซึ่งควรกระทำในลักษณะของการแก้ปัญหาเฉพาะหน้า  แล้วค่อยนำปืนซ่อมคืนสภาพต่อไป

การแต่งไกปืน 1911 แบบที่เหมาะควร  จะไม่ใช้วิธีดัดแหนบ 3 ชาย   เพราะธรรมชาติของสปริงจะมีระยะการทำงานของตัวมันเอง ที่จะให้กำลังได้เหมาะสมที่มุมช่วงใดช่วงหนึ่ง ถ้าดัดไป ๆ มา ๆ อาจจะเป็นการทำให้สปริงล้า  ลองดัดลวดราวตากผ้าดูก็ได้ครับ   ดัดไม่กี่ที ลวดจะร้อนขึ้น ๆ แล้วก็หัก    จะสังเกตุได้ว่าแหนบ 3 ชาย ที่มากับชุดแต่งไกปืน  เขาใช้วิธีลดความกว้างของก้านแหนบตรงกลาง กับด้านซ้าย เพื่อลดกำลังสปริง  แต่จะปรับมุมตามค่ามาตรฐาน ซึ่งเราไม่ควรไปดัดของเขาอีก
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2016, 12:10:24 PM »

การแต่งมุมเซียร์  เขามี Jig สำหรับจับเซียร์ เพื่อตั้งมุมให้ตรง   แต่ช่างปืนบ้านเรา จะฝนกันมือเปล่า  ที่ใช้ Jig เคยเห็นที่ร้านยอด อยู่รายเดียว
ช่างสมัครเล่นอย่างผม  เอาเซียร์เข้า Jig แล้วยังไม่สบายใจ  ยก Jig ไปวัดบนเครื่องฉายเงา ขยาย 100 เท่า  ดูให้แน่ใจว่าชัวร์จริง ๆ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 151

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2016, 12:47:29 PM »

ขอบพระคุณพี่ๆทุกท่านครับ ผมเพิ่งได้ปืนมา เป็นปืนเก่ารับโอนจากญาติผู้ใหญ่อีกทีนึง ท่านบอกว่าปืนเก็บไว้ราวๆ 20 ปี ยิงตอนหนุ่มๆไม่กี่นัดก็เอาเก็บ แต่ท่านก็ซื้อต่อมาจากเพื่อนอีกทีนึงครับ ไม่ทราบว่าเพื่อนท่านไปทำอะไรมาหรือเปล่า แต่ตัวท่านไม่ได้ทำอะไร พอผมได้มาเอาไปลองยิงครั้งแรกก็เกิดอาการดังกล่าว รวมถึงป้อนกระสุนติดๆขัดๆมากด้วยครับ เห็นรอยถลอกตรงรอยต่อระหว่างหัวกระสุนกับปลอกกระสุนชัดเจน

ผมลองด้วยกระสุนหัวกึ่งตัด เซมิวัดคัตเตอร์ครับ ยิงไปได้ราว 20 นัดก็เลิกยิงเพราะติดขัดตลอด แรกๆยังพอป้อนได้บ้างไม่ได้บ้างหลังๆมีอาการมากขึ้นจนป้อนไม่เข้ารังเพลิงเลยก็เลิกยิงครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 151

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2016, 12:49:31 PM »

เพิ่งมี 1911 กระบอกแรกครับ ยังไม่มีความรู้อะไรมาก ขอเป็นสมาชิกคนเลี้ยงม้าด้วยคนนะครับ มีอะไรช่วยแนะนำด้วยครับ  Cheesy
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2016, 02:18:31 PM »

ต้องรื้อออกมาตรวจสอบทั้งหมด
ผมเคยได้สมิธ M36 มาจากรุ่นพี่ท่านหนึ่ง  เป็นปืนของคุณยายของท่านอีกที   ซื้อจากร้านแล้วไม่เคยยิง เก็บไว้ในตู้เจ็ดสิบกว่าปี  ผิวนอกมีสนิมนิดหน่อย  แต่จารบีข้างในจับตัวแข็ง กลายเป็นฟอสซิลไปแล้ว เหนี่ยวไกไม่ได้เลย  ต้องฉีดน้ำมัน WD-40 ที่มีฤทธิ penetrate สูงทิ้งไว้อาทิตย์นึง  ถึงได้รื้อออกมาทำความสะอาดได้   หลังจากนั้นก็เป็นปืนที่ผมรักมากที่สุดกระบอกหนึ่ง
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2016, 04:59:19 PM »

การแต่งมุมเซียร์  เขามี Jig สำหรับจับเซียร์ เพื่อตั้งมุมให้ตรง   แต่ช่างปืนบ้านเรา จะฝนกันมือเปล่า  ที่ใช้ Jig เคยเห็นที่ร้านยอด อยู่รายเดียว
ช่างสมัครเล่นอย่างผม  เอาเซียร์เข้า Jig แล้วยังไม่สบายใจ  ยก Jig ไปวัดบนเครื่องฉายเงา ขยาย 100 เท่า  ดูให้แน่ใจว่าชัวร์จริง ๆ
ท่านผู้การไม่ใช่ช่างสมัครเล่นหรอก.. super pro. ตะหาก
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์