๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 26, 2024, 03:07:57 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวน ขอความกรุณาปรึกษาช่วยเหลือ ด้วย ครับ  (อ่าน 14138 ครั้ง)
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2016, 01:17:35 PM »

ยุ่งน่าดู ขอให้จบลงด้วยดีครับ  Smiley

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15861

No justice No peace

« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2016, 01:30:47 PM »

ทำไมไปเรียกเขายังงั้นล่ะครับ "ไอ้ ๕๑" ไม่เพราะเลย......

ผมว่าเรื่องนี้น่าจะจบสวยแหละครับ เพียงแต่กว่าจะจบอาจจะปวดหัวและกระเป๋าบางไปสักหน่อย

เพราะเมื่อโอนผิดแปลง การจะเปลี่ยนแปลงกลับมาให้ถูกต้อง ผู้ซื้อต้องแบะท่าว่าไม่ใช่ความผิดเขา

ค่าใช้จ่ายในการดำเนินการโอนเปลี่ยนแปลง ซึ่งต้องทำทั้งสองแปลง มากโขทีเดียวสำหรับคนที่ไม่ได้เตรียมการไว้....

ผมจะลองวาดภาพร่างคร่าว ๆ ให้ดูนะ ผิดถูกยังไงผู้รู้ช่วยแก้ให้ด้วยนะครับ

เพราะผมเองเพิ่งวิ่งขึ้นลงสำนักงานที่ดินมาสิบกว่ารอบเมื่อเดือนที่แล้วนี่เอง

๑. ๒๖๕ เป็นชื่อนาย.......... เอกสารอยู่ในความครอบครองของ นายสำราญ
๒. ๕๑ เป็นชื่อนาย............. เอกสารอยู่ในความครอบครองของ คนบ้านนอก
๓. ๒๖๕ ถูกนำไปจำนองโดยนายสำราญ(ตรงนี้ งงนิด ๆ ไปจำนองได้ยังไงในเมื่อไม่ได้โอนที หรือถ้าโอนแล้ว จนท.ประเมินเขาไม่มาสำรวจแปลงรึ )

สิ่งที่ต้องทำ คือ ....
๑. ถอนจำนองแปลง ๒๖๕  ตรงนี้ต้องเอาเงินสดไปปิด ตามยอดหนี้ที่เหลือ ขึ้น สนง.ที่ดิน ค่าใช้จ่าย ๒๐ บาท

๒. โอนแปลง ๕๑ ให้นายสำราญ ค่าใช้จ่าย ราว ๆ ร้อยละ ๒ ของมูลค่าที่ดิน(ตามราคาประเมิน)+ ค่าอากร ร้อยละ ๕๐ สตางค์

๓. โอนแปลง ๒๖๕ ให้คนบ้านนอก ค่าใช้จ่าย อันนี้น่าจะแพงกว่าถ้าเพิ่งโอนไม่เกิน ๕ ปี = ร้อยละ ๓.๓+ ค่าอากร ร้อยละ ๕๐ สตางค์

๔. จำนองแปลง ๕๑ ของนายสำราญให้สถาบันการเงิน อันนี้ต้องคุยกันเองว่าใครออกค่าใช้จ่ายในการจำนอง (คือ เอา๕๑ ไปจำนองแทน ๒๖๕)
.....กรณีจำนองกับ ธกส.หรือสหกรณ์ ฟรีค่าธรรมเนียม แต่ถ้าเป็นสถาบันการเงินอื่น ค่าจำนองร้อยละ ๑ ของราคาประเมิน

ขั้นตอนคงประมาณนี้ ผมอาจมองข้ามบางขั้นตอนและค่าใช้จ่ายบางจุดไป ขอแรงคนถี่ถ้วนช่วยดูให้ด้วยนะครับ

55555  พี่แพนด้า  อย่าไปมอง  " กระพี้ "  ยายเขียนเร็วๆ  ไม่เจตนาด่าใคร ว่าใคร อ่ะ ฮา 55555  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

โฉนดที่ขาย  แล้วไม่โอน  เอาไปขายต่อ  ยายมองว่า  " หลังแดง " ติดห้ามโอนภายใน สิบปี อ่ะ ฮา 5555

การกลับคืนสู่สภาพเดิม  มันต้องทำโดย  " จดนิติกรรมใหม่ " ทั้งหมด  อ่ะ ฮา

ในส่วนที่เป็น  ค่าธรรมเนียม  ค่าอากร  ภาษีเงินได้  ธุรกิจเฉพาะ  เนี่ยะ  อ่ะ ฮา

555555  โดนเรียกเก็บ เป็น  " เคสใหม่ " ทั้งหมด อ่ะ ฮา 55555  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
Hero Member

« ตอบ #17 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2016, 01:33:47 PM »

55555  พี่คนบ้านนอก  ลอง  " ประเมิน " ตัวเลข ตรว. เท่าไหร่  ทั้งแปลงเท่าไหร่ อ่ะ ฮา  55555 เศร้า เศร้า

เอาไอ้  265  รวม 51  เป็นเงินกี่บาท  กี่เฟื้อง  " ราคา ประเมิน  "  ตอนนี้  แพงเอาเรื่องเหมือนกัน   อ่ะ ฮา 5555 ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

55555  ยายแพลมแล้ว  มีวิธี  " หัก "  แบบถูกกฎหมายด้วย อ่ะ ฮา 5555 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6380

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #18 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2016, 01:57:09 PM »

55555  พี่คนบ้านนอก  ลอง  " ประเมิน " ตัวเลข ตรว. เท่าไหร่  ทั้งแปลงเท่าไหร่ อ่ะ ฮา  55555 เศร้า เศร้า

เอาไอ้  265  รวม 51  เป็นเงินกี่บาท  กี่เฟื้อง  " ราคา ประเมิน  "  ตอนนี้  แพงเอาเรื่องเหมือนกัน   อ่ะ ฮา 5555 ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

55555  ยายแพลมแล้ว  มีวิธี  " หัก "  แบบถูกกฎหมายด้วย อ่ะ ฮา 5555 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ผมห็นในภาพ  มีติดทางสาธารณประโยชน์ด้วย

จากแดนฝั่งที่ติดทาง นับเข้าไป ๒๐ วา ประเมินราคาหนึ่งนะครับ ที่เหลือจาก ๒๐ วานั้นก็อีกราคาหนึ่ง
Hero Member

« ตอบ #19 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2016, 01:58:35 PM »

5555  เห็นประเด็นหรือยัง  265  ขายลอยให้เลาะ   เลาะขายสำราญ อ่ะ ฮา 5555

( 265  ไปอำเภอ  โอนให้สำราญ ใช่หรือเปล่า  ทีนี้ ตัดคนกลาง คือเลาะ ออก  จะได้ไม่งง )

พอจดนิติกรรมโอนขาย   คนซื้อถือกรรมสิทธิ์  ก็จำนองธนาคาร ใช่ป่าว อ่ะ ฮา

ไอ้คน  " ตรวจหลักประกัน " ทำงานพลาด  ไม่ได้ดูหมุด  เพี่ยงแต่ 51 นำชี้ อ่ะ ฮา

5555  ขั้นตอน   มีแค่ หนึ่ง สอง สาม แค่นั้น แหละ อ่ะ ฮา 5555 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

Hero Member

« ตอบ #20 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2016, 02:02:21 PM »

ผมห็นในภาพ  มีติดทางสาธารณประโยชน์ด้วย

จากแดนฝั่งที่ติดทาง นับเข้าไป ๒๐ วา ประเมินราคาหนึ่งนะครับ ที่เหลือจาก ๒๐ วานั้นก็อีกราคาหนึ่ง

5555 พี่แพนด้า  " โจทย์ แตก "  แล้ว  ทีนี้อย่าไปวอกแวก  ราคา อ่ะ ฮา 5555 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ที่ดิน  " คำนวน "  มาเท่าไหร่  ก็ตามนั้นแหละ   ไอ้ยี่สิบวา  ก็แค่ 40 เมตร  อ่ะ ฮา

ประเมินราคาฉบับใหม่  2559  เขาคิดเป็น โซนนิ่ง แล้วอ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

5555  พี่คนบ้านนอก  ไปที่ดินอีกรอบ ถาม " ค่าโอน สองแปลง " เท่าไหร่ อ่ะ ฮา 5555 ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

หัว...ฆรวย

จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #21 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2016, 02:06:07 PM »

แบบ นี้ไช่ไหม ครับ  จาน จอย   Grin

ลองเช็คเนทกรมที่ดินแล้วครับ กระบี่ ยังไม่เข้าสารบบเลยเช็คไม่ได้ว่าต่างคนต่างถือครองถูกแปลงหรือเปล่า อันดับแรกผมว่าเพื่อความชัวร์

รังวัดสอบเขตก่อนดีกว่า อาจจะเป็นไปได้ว่า เจ้าหน้าที่ประเมินอาจจะดูผิดแปลงก็ได้ ต่างจังหวัดแปลงเล็กๆแปลงนี้ รังวัดนอกรอบ พัน-สอง

พัน ช่างรังวัดตะครุบแล้วครับ Grin

Hero Member

« ตอบ #22 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2016, 02:14:40 PM »

ลองเช็คเนทกรมที่ดินแล้วครับ กระบี่ ยังไม่เข้าสารบบเลยเช็คไม่ได้
ว่าต่างคนต่างถือครองถูกแปลงหรือเปล่า
อันดับแรกผมว่าเพื่อความชัวร์

รังวัดสอบเขตก่อนดีกว่า อาจจะเป็นไปได้ว่า เจ้าหน้าที่ประเมินอาจจะดูผิดแปลงก็ได้
ต่างจังหวัดแปลงเล็กๆแปลงนี้ รังวัดนอกรอบ พัน-สอง

พัน ช่างรังวัดตะครุบแล้วครับ Grin

5555  พี่จอย  ไอ้ประเด็น  ถือถูกแปลง  ถือผิดแปลง  " ยุติ " แล้วคร๊าบบบ 5555

265  นำ จนท. ธนาคาร  ไปหาหมุดเจอ  จึงรู้ว่า  " ถือครองผิดแปลง " งัย  555

55555   จริงป่าว อ่ะ ฮา 555 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

จอยฮันเตอร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #23 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2016, 02:19:59 PM »

ยังไงก็ยังเชื่อไม่ได้ 100 % ครับ ที่ดินแปลงนี้ ราคาประเมินราชการ ตารางวาละ 175 บาท 100 ตารางวา เป็นเงิน 17,500.-บาท ค่าโอนค่าธรรมเนียม

ประมาณ 650.-บาท ปัญหาคือต้องไปปิดแบงค์ นี้แหละเรื่องใหญ่ อ๋อย

Hero Member

« ตอบ #24 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2016, 02:26:40 PM »

ยังไงก็ยังเชื่อไม่ได้ 100 % ครับ ที่ดินแปลงนี้ ราคาประเมินราชการ ตารางวาละ 175 บาท
100 ตารางวา เป็นเงิน 17,500.-บาท ค่าโอนค่าธรรมเนียม

ประมาณ 650.-บาท ปัญหาคือต้องไปปิดแบงค์ นี้แหละเรื่องใหญ่ อ๋อย

55555 เรื่อง  " ปิดแบงค์ "  ยายว่า  คุยได้  อ่ะ ฮา 55555

ก็  ทำขอกู้    แปลงที่ถูกต้อง   ในวงเงิน " เท่ากับที่คงค้าง  " ปิดของเก่า  อ่ะ ฮา

เรื่องนี้  ธนาคาร  ต้องรีบทำให้  เพราะมีส่วนร่วม  ในความผิดพลาด  อ่ะ ฮา

พี่คนบ้านนอก  ไปที่ดิน  ถามค่าโอน  จริงๆ  จ่ายเท่าไหร่  อ่ะ ฮา

5555  ถ้า   " หลักแสน "  ยายจะแนะนำวิธี  มาร  ให้อ่ะ ฮา 55555 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 10, 2016, 02:36:55 PM โดย babara. » บันทึกการเข้า

หัว...ฆรวย

จอยฮันเตอร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #25 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2016, 04:15:30 PM »

เท่าที่เคยเจอมาถ้าเป็นแบงค์ส้ม แล้วเจอเหตุการณ์แบบนี้ บริษัทประเมินต้องรับผิดชอบค่าใใช้จ่ายเต็มๆครับ Grin

yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

สิ่งที่คนต้องการ คือ โอกาส

« ตอบ #26 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2016, 10:45:28 PM »

เรื่องจะง่าย ถ้าสำราญยอม แต่ถ้าสำราญเพิกเฉยเพราะถือว่าทำสัญญาซื้อขายที่แปลง 265 แล้ว ไม่ยอมโอนเปลี่ยน ทีนี้ จะเหนือยครับ ที่บอกนี้ ไม่มีเจตนาจะทำให้เป็นทุกข์ เพียงแต่บอกกรณีที่จะเป็นไปได้ในแต่ละแนวทาง เป็นการให้ความเห็นของผู้ทำหน้าที่ให้คำปรึกษาครับ
ฅนบ้านนอก
นำแหน่พ่ออ่าว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 401

หากินซามฮ้อดมื้อตาย

« ตอบ #27 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2016, 10:55:55 PM »

กราบขอบพระคุณ ทุกๆท่านที่มาให้ความกระจ่าง
ในแต่ละประเด็น ในแต่ละขั้นตอน ครับ ตอนนี้สัญญา
ซื้อ-ขาย อยู่ที่พี่สาวแฟน ผม กำลังส่งมาจาก อำเภอเกาะยาวน้อย ครับ
อีกใบหนึ่งอยู่ที่ นายสำราญ   ครับ ผมถาม ย้ำพ่อตาอีกว่า วันที่จะไปโอน
ที่ดินให้นายสำราญ ใครเป็นคน หยิบเอาใบโฉนด ไป พ่อตาก็ย้ำว่า ไอ้เลาะ
เป็นคนเลือกเอง เพราะแบ่งแยกไว้ ทั้งหมด 5 ใบ

ตอนนี้ มันยังไม่มีเหตุการณ์อะไร เกิดขึ้น แต่ผมได้ข่าวว่า
นายสำราญกำลังประกาศขายที่ดินอยู่ กลัวจะฝากขาย อ่ะ ครับ
เดียวผมได้สัญญาการ ซื้อ-ขาย มา จะลงภาพ รายละเอียดให้ดูอีกที ครับ    ไหว้

แนวนาม เขียดอีโม่นาหน้าต่ำ มันบ่สมส่ำเซื้อเครือเจ่าซาติหงส์ ดอกตี๋
ฅนบ้านนอก
นำแหน่พ่ออ่าว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 401

หากินซามฮ้อดมื้อตาย

« ตอบ #28 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2016, 11:10:38 PM »

เรื่องจะง่าย ถ้าสำราญยอม แต่ถ้าสำราญเพิกเฉยเพราะถือว่าทำสัญญาซื้อขายที่แปลง 265 แล้ว ไม่ยอมโอนเปลี่ยน ทีนี้ จะเหนือยครับ ที่บอกนี้ ไม่มีเจตนาจะทำให้เป็นทุกข์ เพียงแต่บอกกรณีที่จะเป็นไปได้ในแต่ละแนวทาง เป็นการให้ความเห็นของผู้ทำหน้าที่ให้คำปรึกษาครับ

ครับ จารย์ยุทธ  พึ่งกลับมาจากการปรึกษาหาลือ
กับผู้ใหญ่ที่เคารพนับถือกัน  ในหมู่บ้าน ท่านก็ พูดในทำนองนี้แหละครับ
และอีก อย่างนายสำราญ รู้แล้วด้วยว่า ที่ดินโอนผิดแปลง ตั้งแต่ ธนาคาร ได้แจ้งไป
แต่ทำเป็นนิ่งเฉย  ผมจึงเตรียมหาข้อมูล เตรียมหาทางไกล่เกลี่ย กัน เพื่อไม่ให้
เกิดปัญหา  แต่ถ้านายสำราญ ยินยอม โอนเปลี่ยน ผมยอมจากค่าโอน ให้ทั้งหมด
ด้วยความเต็มใจ คงไม่เกิน 20,000 - เพราะทางเราเป็นคนที่โอนให้เขาผิดเอง      เศร้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 10, 2016, 11:13:18 PM โดย ฅนบ้านนอก » บันทึกการเข้า

แนวนาม เขียดอีโม่นาหน้าต่ำ มันบ่สมส่ำเซื้อเครือเจ่าซาติหงส์ ดอกตี๋
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6380

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #29 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2016, 11:43:07 PM »

ขอให้ผ่านไปด้วยดีครับ

หน้า: 1 [2] 3 4 5 6
  พิมพ์