๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 26, 2024, 02:45:40 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 ... 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวน ขอความกรุณาปรึกษาช่วยเหลือ ด้วย ครับ  (อ่าน 14137 ครั้ง)
ฅนบ้านนอก
นำแหน่พ่ออ่าว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 401

หากินซามฮ้อดมื้อตาย

« เมื่อ: สิงหาคม 09, 2016, 10:06:32 PM »

ปัญหา มันมีอยู่ว่า  พ่อตาได้แบ่งแยกที่ดินไว้เรียบร้อยแล้ว
เพื่อแบ่งไว้ให้เป็นมรดกแก่ลูกๆ แต่ละคน  แปลง ที่ 265 นี้เป็นของเมีย
ซึ้งผมได้ปลูกบ้านไว้อยู่อาศัยนาน30ปีแล้ว  แต่เมื่อ 7 ปี ที่แล้ว ที่ดินหมายเลข ที่ 51
พ่อตาได้ขายไป ให้ กับ นายเลาะ แต่ยังไม่โอนให้นายเลาะ
นายเลาะก็ได้ขายต่อ ให้กับ  นายสำราญ   แต่  จู่ ๆ เจ้าหน้าที่ธนาคาร ก็มาถามว่า
ที่ดิน ที่ขายให้นายสำราญ อยู่แปลงใหน  ผมก็ได้พาไปดูแปลงที่ขาย แล้ว นายธนาคาร
ขอให้ผมพาเดิน หาหมุด ในแต่ละแปลง  จนครบทุกแปลง

จากนั้นไม่นาน เจ้าหน้าที่ท่านนั้น ก็เอาเอกสาร ที่ดินหมายเลข ที่ 265 มาบอก ว่า
แปลงที่ขายให้นาย สำราญ คือแปลงที่บ้าน คุณ อยู่ ไม่ใช้แปลง หมายเลขที่ 51 นะ
เลขที่ 51 นี้ ไม่มีสิ่ง ปลูกสร้าง เป็นของ เมีย คุณ   พ่อตา แม่ยาย ผม เมียตกใจสุดๆ    ตกใจหน้าซีด  ตกใจหน้าซีด   ตกใจหน้าซีด
แล้วผมก็อธิบายรายละเอียด ทุกอย่างให้เจ้าหน้าที่ท่านนั้นฟัง ว่า นายเลาะ พ่อตา
ต้องหยิบโฉด ผิดไปโอนโดยที่ไม่ดู  หมายเลข แน่นอน  อีกอย่าง แปลงที่พ่อตา โอนให้เมีย
ก็โอน ที่หลังจากแปลง นายสำราญหลายปี ด้วย  พ่อตาอ่านหนังไม่ออก พิมพ์นิ้วลายมืออย่างเดียว ครับ

วันนี้ไปคุญกับ ที่ดินจังหวัดแล้วท่าน บอกว่าไม่มีอะไรหรอก เคสอย่างนี้ เกิดขึ้นบ่อยมากๆ
ไปคุยกับนายสำราญ ให้เขารู้ แล้ว โอนกลับคืน ไปมาคงไม่มีปัญหาอะไร หรอก  จากนั้น
ผม ก็รีบบึ่ง เข้าพบนายสำราญทันที   พร้อมกับอธิบายทุกอย่างให้เขารู้   สีหน้าเขา ไม่พอใจ
เอามากๆ  พร้อมพูดดังๆแบบอารมณ์เสีย ว่า  """  แล้วใครเป็นคนผิดละ  """  ผมก็ได้แต่บอก ว่า
แปลงที่ขายให้คุณ ๆ ก็รู้ว่า มันไม่มีบ้าน มันไม่มีสิ่งปลูกสร้าง มีแต่ต้นปาล์ม คนแก่ ก็บ้านๆ อ่านหนังสือไม่ออก
จะไปเข้าใจอะไร  นายสำราญไม่พูดอะไร แล้วขับรถออกไป  เหลือแต่พี่ชาย เขา ยิ้มอยู่ ได้แต่ปลอบ ผม
ให้ใจเย็นๆไม่เป็นไร หรอก เดียวจะช่วยพูดให้ นะ นะ    เศร้า  เศร้า

อ่อ ลป เจ้าหน้าที่ธนาคารท่านนั้น ก็บอกเช่นกันว่า เหตุการณ์แบบนี้ เกิดขึ้นบ่อยๆ
เดียวผม จะทำหนังสือ ชี้แจง ส่งไปยังสำนักงานใหญ่ ให้เขาแจ้งไปให้นายสำราญรับทราบ
ว่า โอนที่ดินผิดแปลง   ถ้านายสำราญ ไม่ ตุกติก คงไม่มีปัญหาอะไร หรอก ตอนนี้เขา
จำนองเอาไว้ 500,000 - ในเวลา 5 ปี  ผ่อนชำละมาแล้ว 3 ปี  จากนั้นก็เดินถ่ายรูป บ้านผม
ทั้งภายใน ภายนอก      ไหว้ ไหว้ ไหว้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 10, 2016, 09:04:34 AM โดย ฅนบ้านนอก » บันทึกการเข้า

แนวนาม เขียดอีโม่นาหน้าต่ำ มันบ่สมส่ำเซื้อเครือเจ่าซาติหงส์ ดอกตี๋
ฅนบ้านนอก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 401

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2016, 10:19:57 PM »

ตอนนี้ รู้สึกเครียด มาก ครับ
    จะนอนหลับ ไหม   หนอ  คืนนี้   เศร้า

แนวนาม เขียดอีโม่นาหน้าต่ำ มันบ่สมส่ำเซื้อเครือเจ่าซาติหงส์ ดอกตี๋
yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

สิ่งที่คนต้องการ คือ โอกาส

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2016, 10:57:02 PM »

เรื่องที่เกิดขึ้นในลักษณะนี้มีขึ้นได้จริงครับ ทางบ้านภรรยาผมก็เจอ และเจอหลังผ่านไปเกือบ 20 ปี มีที่ 2 แปลงติดกัน โอนขายแปลงที่ 1 ไป แต่คนซื้อมาปลูกบ้านอยู่แปลงที่ 2 ทางบ้านภรรยา ขายไปแล้วก็ไม่ได้ไปดู ผ่านไป 10 กว่าปี จนพ่อตาย ก็เอาโฉนดไปไล่ดู ปรากฏว่า มาอยู่บนแปลงที่ 2 ตามไปดู คนที่ซื้อและปลูกบ้านในแปลงที่ 2 ตายไปแล้ว เหลือหญิงหม้ายอยู่กับลูกพิการอีกคน ยืนยันว่าอยู่มาจะ 20 ปีและไม่มีปัญญาย้ายไปปลูกอีกแปลง ส่วนแปลงที่โอนขายก็ให้เราเอามาแต่โฉนดไม่รู้ไปไหนแล้ว ทางบ้านภรรยาครั้นจะฟ้องขับไล่ก็สงสาร จนบัดนี้ ก็ยังอยู่ในที่ดินที่เราถือโฉนดไว้

เรื่องของท่านเจ้าของกระทู้ ข้อเท็จจริงยังงง ๆ อยู่นะครับ
ที่บอกว่า "พ่อตาได้ขายไปให้ กับ นายเลาะ แต่ยังไม่โอนให้นายเลาะ นายเลาะก็ได้ขายต่อ ให้กับนายสำราญ" นั้น มันเกิดขึ้นได้อย่างไรครับ เมื่อยังไม่มีการโอน แล้วนายเลาะจะเอาไปขายต่อให้กับนายสำราญได้อย่างไร
ผมว่า พ่อตาคุณเอาที่ดินแปลงที่ 265 ไปขายให้นายสำราญ มากกว่า

ยังไงก็ขอถามว่า ที่ดินมีหลักฐานแสดงกรรมสิทธิ์ ที่เป็นโฉนด หรือ นส.3 ก ไหมครับ ถ้ามีการโอนขายที่ดิน หมายเลข 265 ไปแล้ว ทางฝ่ายภรรยามีเอกสารของที่ดิน แปลงที่ 265 อยู่หรือเปล่า และหลักฐานของที่ดินแปลง ที่ 51 หลักฐานอะไร ที่ว่าขายให้นายเลาะ ได้มีการทำหลักฐานการขายกันอย่างไร

จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2016, 08:43:09 AM »

งานนี้ถ้านายสำราญ ยินยอมโอนกลับมา ก็เตรียมเงินค่าธรรมเนียมค่าโอนได้เลย ไม่มีทางเลี่ยงครับ ไม่ต้องไปคุยกับสำนักงานที่ดินให้เสีย

ค่าน้ำชา อีกอย่างเพื่อความสบายใจอีกครั้ง ขอรังวัดสอบเขตดีกว่า หรือจะส่ง หน้าโฉนดให้ผมเช็คให้

ฅนบ้านนอก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 401

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2016, 08:53:12 AM »

หลักฐานที่แบ่งไว้เป็นล๊อกๆมี 5 แผ่น  ครับ จารย์ ยุทธ
เป็นโฉนดทั้งหมด ครับ เลาะคือ
เพื่อนผม เอง เป็นคนบ้านเดียวกัน
อยู่หมู้บ้านเดียวกัน  ตอนที่ เลาะซื้อไว้
กับพ่อตา โฉนดสักหลังแดงยังโอนไม่ได้ ถ้าจำไม่ผิด
เลาะซื้อไว้ ในราคา 300,000 - / 1ไร่ กว่าๆ
ทำแต่สัญญาซื้อขายไว้กับพ่อตา ครับ

ถัดจากนั้นมา หลายปีพอสมควร ราวๆ ปี2551
หลักฐานก็ สามารถโอนได้ เลาะ ก็ได้ขายให้กับ
นายสำราญ  ในราคา 1ล้าน 2 แสน แฟนบอก ว่า
คนที่มาเอาโฉนดที่บ้าน คือนายสำราญกับแฟนเขา
คนที่เอาโฉนดออกมาให้เลือก คือ แม่ยาย นายสำราญ
เป็นคนเลือกเอง ทั้งพ่อตา แม่ยาย  แฟน ไม่รู้ เลย
เกี่ยว กับหมายเลขแปลงในแต่ละล๊อก (คนบ้านๆจริงๆ) ซื่อ มาก

เสียดาย ผมไม่ได้ขึ้นมาจากเกาะ คิดว่าทุกอย่างคงไม่มีปัญหา
 ตอนที่ไปนั่งโอนกับเจ้าหน้าที่ มีพ่อตา เลาะ นายสำราญ
 ทุกคนนัดเจอกันที่ สำนักงานที่ดินจังหวัด
นายสำราญ นี้ อาชีพเภสัชกร แฟน เขา
ทำงาน สาธาณสุข  ครับ     ไหว้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 10, 2016, 09:03:10 AM โดย ฅนบ้านนอก » บันทึกการเข้า

ฅนบ้านนอก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 401

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2016, 08:56:59 AM »

จารย์ จอยหมายถึง หน้า โฉนด แผ่นนี้
ทั้งหน้า - หลัง ใช้ไหม ครับ

จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2016, 09:02:13 AM »

ด้านหน้าที่เห็นเลขที่โฉนด อำเภอ จังหวัด ชัดเจนครับ ออจังหวัดอะไรครับ คนซื้อชื่อเลาะน่าเป็นทางใต้ คิก คิก

ฅนบ้านนอก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 401

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2016, 09:27:13 AM »

แบบ นี้ไช่ไหม ครับ  จาน จอย   Grin

oil
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 186

ใครหนอ โกงข้าว ล้มเจ้า เผาเมือง

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2016, 10:05:34 AM »

ผมแนะนำให้ไปปรึกษาทนายความก่อน ปัจจุบันกฏหมายที่ดินทีการเปลี่ยนแปลงแก้ไขหลายฉบับ จะยึดเอาแต่เพียงหลักกฏหมายแพ่งอย่างเดียวไม่ได้  ทั้งยังมีเรื่องครอบครัวมรดกมาเกี่ยวข้องด้วย  การสอบข้อเท็จจริงโดยทนายอาชีพจะดีที่สุด  จ้างทนายไม่ได้หมายความว่าต้องขค้นศาลเสมอไป  การเตรียมเอกสารไปยื่นหน่วยงานต่างๆที่เกี่ยวข้อง การคัดถ่ายสำเนาเอกสารของทางราชการ ทนายความทำได้สะดวกกว่า  แม้เราไปทำเองก้อต้องเสียเวลา เสียเงินค่าเดินทาง ค่ากิน ค่าเสียเวลาอยู่ดี   ดังนั้นจ้างเขาทำโดยเราไปด้วย ไปกำกับดูแลด้วยตัวเอง ตัดสินใจเอง  เสียเงินไม่มากหรอก ถ้ายังไม่ขึ้นศาลแต่เพียงเจรจากันแล้วไปแก้ไขหรือทำบันทึกต่อหน้าเจ้าพนักงาน หมื่นสองหมื่นก้อน่าจะทำได้แล้ว

Thailand must not welcome f..cking bag packer, get lost
oil
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 186

ใครหนอ โกงข้าว ล้มเจ้า เผาเมือง

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2016, 10:07:40 AM »

ปล.ถ้าสำเร็จแล้ว  อย่าลืมค่ายกครูอาจารย์จอย น้ำท่าอย่าให้ขาด

Thailand must not welcome f..cking bag packer, get lost
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15861

No justice No peace

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2016, 10:09:30 AM »

55555   ควาย  ฟัง  " ซอ  "  เพลิน   อ่ะ ฮา 5555

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
Hero Member

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2016, 10:12:35 AM »

55555  ยายบอกเลย   " ทนาย หน้าโง่ "  เยอะแยะ ไป อ่ะ ฮา 55555 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ทนาย  " ไม่ได้เก่ง  ไม่ได้รู้  "  ไปทุกเรื่องร๊อกส์   ไอ้คนทำทุกวัน  มันมองปร๊าดเดียว  เห็นทางโล่ง แล้วอ่ะ ฮา 5555 ยี๊ ยี๊ ยี๊

55555  เอออ  แล้วยิ่ง   " ทนาย แก่ "  เพิ่งได้ตั๋ว  ต้องฝึกอีกนาน อ่ะ ฮา 55555 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
Hero Member

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2016, 10:16:00 AM »

งานนี้ถ้านายสำราญ ยินยอมโอนกลับมา
ก็เตรียมเงินค่าธรรมเนียมค่าโอนได้เลย ไม่มีทางเลี่ยงครับ

ไม่ต้องไปคุยกับสำนักงานที่ดินให้เสีย ค่าน้ำชา

อีกอย่างเพื่อความสบายใจอีกครั้ง

ขอรังวัดสอบเขตดีกว่า หรือจะส่ง หน้าโฉนดให้ผมเช็คให้

55555  กรณีนี้  ยายเห็นในประเด็น  ดังนี้  อ่ะ ฮา 55555

1.  โอนผิดแปลง  จะแก้ไขทางทะเบียน  ก็ต้อง เสียค่าธรรมเนียมการโอนใหม่
2.  ค่าจดจำนองธนาคาร  ก็ต้องเสียค่าธรรมเนียมใหม่ เหมือนกัน อ่ะ ฮา

5555  แต่มีเทคนิค  " หลีกเลี่ยง " ค่าธรรมเนียม การจดจำนอง อ่ะ ฮา 5555 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

( หลีกค่าธรรมเนียม การโอนได้อย่างเดียว  ค่าจดจำนอง หลีกไม่ได้ )
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 10, 2016, 11:03:26 AM โดย babara. » บันทึกการเข้า

หัว...ฆรวย

Hero Member

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2016, 10:39:02 AM »

แปลง ที่ 265 นี้เป็นของเมีย ปลูกบ้านไว้อยู่อาศัยนาน30ปี

7 ปี ที่แล้ว ที่ดินเลข ที่ 51พ่อตาขาย ให้ กับ นายเลาะ แต่ยังไม่โอนให้นายเลาะ

นายเลาะก็ได้ขายต่อ ให้กับ  นายสำราญ   

เจ้าหน้าที่ท่านนั้น ก็เอาเอกสาร ที่ดินหมายเลข ที่ 265 มาบอก ว่า

แปลงที่ขายให้นาย สำราญ คือแปลงที่บ้าน คุณ อยู่ ไม่ใช้แปลง หมายเลขที่ 51 นะ

เลขที่ 51 นี้ ไม่มีสิ่ง ปลูกสร้าง เป็นของ เมีย คุณ   

ถ้านายสำราญ ไม่ ตุกติก คงไม่มีปัญหาอะไร หรอก ตอนนี้เขา
จำนองเอาไว้ 500,000 - ในเวลา 5 ปี  ผ่อนชำละมาแล้ว 3 ปี 

55555  เมื่อคืน  ยาย   " กรึ่ม "  อ่านไม่รู้เรื่อง อ่ะ ฮา 555555 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

265  เป็นบ้านเมีย พี่คนบ้านนอก   แต่ถือโฉนด 51  ใช่มั้ย อ่ะ ฮา

ไอ้ 51  ดันกลับมาถือโฉนด  265  ใช่มั้ยอ่ะ ฮา

" ครอบครองถูกแปลง  ถือโฉนดผิดใบ " อ่ะ ฮา

ข้อเท็จจริงคือ   "เจตนาการซื้อ  การขาย   คนซื้อ ต้องการ  เลข 51 "

5555  งานนี้  " ฉะบาย "  ไม่ปวดหัว อ่ะ ฮา 5555 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

Pandanus
Hero Member

คะแนน 6380

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2016, 01:06:44 PM »

แปลง ที่ 265 นี้เป็นของเมีย ปลูกบ้านไว้อยู่อาศัยนาน30ปี

7 ปี ที่แล้ว ที่ดินเลข ที่ 51พ่อตาขาย ให้ กับ นายเลาะ แต่ยังไม่โอนให้นายเลาะ

นายเลาะก็ได้ขายต่อ ให้กับ  นายสำราญ   

เจ้าหน้าที่ท่านนั้น ก็เอาเอกสาร ที่ดินหมายเลข ที่ 265 มาบอก ว่า

เลขที่ 51 นี้ ไม่มีสิ่ง ปลูกสร้าง เป็นของ เมีย คุณ   

ถ้านายสำราญ ไม่ ตุกติก คงไม่มีปัญหาอะไร หรอก ตอนนี้เขา
จำนองเอาไว้ 500,000 - ในเวลา 5 ปี  ผ่อนชำละมาแล้ว 3 ปี 

55555  เมื่อคืน  ยาย   " กรึ่ม "  อ่านไม่รู้เรื่อง อ่ะ ฮา 555555 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

265  เป็นบ้านเมีย พี่คนบ้านนอก   แต่ถือโฉนด 51  ใช่มั้ย อ่ะ ฮา

ไอ้ 51  ดันกลับมาถือโฉนด  265  ใช่มั้ยอ่ะ ฮา

" ครอบครองถูกแปลง  ถือโฉนดผิดใบ " อ่ะ ฮา

ข้อเท็จจริงคือ   "เจตนาการซื้อ  การขาย   คนซื้อ ต้องการ  เลข 51 "

5555  งานนี้  " ฉะบาย "  ไม่ปวดหัว อ่ะ ฮา 5555 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ทำไมไปเรียกเขายังงั้นล่ะครับ "ไอ้ ๕๑" ไม่เพราะเลย......

ผมว่าเรื่องนี้น่าจะจบสวยแหละครับ เพียงแต่กว่าจะจบอาจจะปวดหัวและกระเป๋าบางไปสักหน่อย

เพราะเมื่อโอนผิดแปลง การจะเปลี่ยนแปลงกลับมาให้ถูกต้อง ผู้ซื้อต้องแบะท่าว่าไม่ใช่ความผิดเขา

ค่าใช้จ่ายในการดำเนินการโอนเปลี่ยนแปลง ซึ่งต้องทำทั้งสองแปลง มากโขทีเดียวสำหรับคนที่ไม่ได้เตรียมการไว้....

ผมจะลองวาดภาพร่างคร่าว ๆ ให้ดูนะ ผิดถูกยังไงผู้รู้ช่วยแก้ให้ด้วยนะครับ

เพราะผมเองเพิ่งวิ่งขึ้นลงสำนักงานที่ดินมาสิบกว่ารอบเมื่อเดือนที่แล้วนี่เอง

๑. ๒๖๕ เป็นชื่อนาย.......... เอกสารอยู่ในความครอบครองของ นายสำราญ
๒. ๕๑ เป็นชื่อนาย............. เอกสารอยู่ในความครอบครองของ คนบ้านนอก
๓. ๒๖๕ ถูกนำไปจำนองโดยนายสำราญ(ตรงนี้ งงนิด ๆ ไปจำนองได้ยังไงในเมื่อไม่ได้โอนที หรือถ้าโอนแล้ว จนท.ประเมินเขาไม่มาสำรวจแปลงรึ )

สิ่งที่ต้องทำ คือ ....
๑. ถอนจำนองแปลง ๒๖๕  ตรงนี้ต้องเอาเงินสดไปปิด ตามยอดหนี้ที่เหลือ ขึ้น สนง.ที่ดิน ค่าใช้จ่าย ๒๐ บาท

๒. โอนแปลง ๕๑ ให้นายสำราญ ค่าใช้จ่าย ราว ๆ ร้อยละ ๒ ของมูลค่าที่ดิน(ตามราคาประเมิน)+ ค่าอากร ร้อยละ ๕๐ สตางค์

๓. โอนแปลง ๒๖๕ ให้คนบ้านนอก ค่าใช้จ่าย อันนี้น่าจะแพงกว่าถ้าเพิ่งโอนไม่เกิน ๕ ปี = ร้อยละ ๓.๓+ ค่าอากร ร้อยละ ๕๐ สตางค์

๔. จำนองแปลง ๕๑ ของนายสำราญให้สถาบันการเงิน อันนี้ต้องคุยกันเองว่าใครออกค่าใช้จ่ายในการจำนอง (คือ เอา๕๑ ไปจำนองแทน ๒๖๕)
.....กรณีจำนองกับ ธกส.หรือสหกรณ์ ฟรีค่าธรรมเนียม แต่ถ้าเป็นสถาบันการเงินอื่น ค่าจำนองร้อยละ ๑ ของราคาประเมิน

ขั้นตอนคงประมาณนี้ ผมอาจมองข้ามบางขั้นตอนและค่าใช้จ่ายบางจุดไป ขอแรงคนถี่ถ้วนช่วยดูให้ด้วยนะครับ
หน้า: [1] 2 3 4 ... 6
  พิมพ์