๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 04:25:12 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ได้โปรดชี้แนะครับ จะขอ ป.3  (อ่าน 15275 ครั้ง)
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #30 เมื่อ: กันยายน 03, 2016, 01:52:37 AM »

เป็นกำลังใจให้........ยื่นเรื่องให้ได้ครับ  ยิ้มีเลศนัย

นี่แหละปัญหาใหญ่ สมัยนี้เขาไม่ให้กรอก ป.๑ แล้วครับ เจ้าหน้าที่จะพิมพ์ให้เลยครับ
ต่างจังหวัด ยากตรงที่ไม่ยอมออกใบรับ วุ่นวายพอควรครับพี่ ไหว้

ครับ ต้องเขียนคำร้องครับ หากว่าจะขอถ่ายสำเนา ป.๑ ที่เรายื่นไปครับ ผมเจอมาทุกแบบแล้วครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

พ่อค้าภูธร- รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 202

« ตอบ #31 เมื่อ: กันยายน 03, 2016, 08:15:33 AM »

เป็นกำลังใจให้........ยื่นเรื่องให้ได้ครับ  ยิ้มีเลศนัย

นี่แหละปัญหาใหญ่ สมัยนี้เขาไม่ให้กรอก ป.๑ แล้วครับ เจ้าหน้าที่จะพิมพ์ให้เลยครับ
ต่างจังหวัด ยากตรงที่ไม่ยอมออกใบรับ วุ่นวายพอควรครับพี่ ไหว้

ครับ ต้องเขียนคำร้องครับ หากว่าจะขอถ่ายสำเนา ป.๑ ที่เรายื่นไปครับ ผมเจอมาทุกแบบแล้วครับ
ให้เขียนก็เขียน เล่นไม่ให้อะไรเลย พอถามไม่รู้ไม่ชี้ คำตอบสุดคลาสสิค ...ยื่นใหม่!! หัวเราะร่าน้ำตาริน
kok ksn
Full Member

คะแนน 54

« ตอบ #32 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2016, 10:55:44 AM »

สงสัย งานนี้ แห้ว  ...  นานเกิน ไม่มีคำตอบ อะไรเลยไปถามก็เงียบ
.... แถมเจอ  จนท. พูดจา - ทำหน้าเหมือนผัว บ่ ซ้ำเช้า ให้   โลด เซ็งๆๆๆ   
สโลแกน อำเภอยิ้ม...ซะที่ใหน ?
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #33 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2016, 11:45:19 AM »

สงสัย งานนี้ แห้ว  ...  นานเกิน ไม่มีคำตอบ อะไรเลยไปถามก็เงียบ
.... แถมเจอ  จนท. พูดจา - ทำหน้าเหมือนผัว บ่ ซ้ำเช้า ให้   โลด เซ็งๆๆๆ   

สอบถามเป็นลายลักษณ์อักษรหรือยังครับ
22zkm
ผมรักพ่อฮะ
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 8

อย่าให้ปืนทำร้ายผู้บริสุทธิ์

« ตอบ #34 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2016, 01:29:45 PM »

เราสามารถอ้าง พรบ ฉบับนี้ เพื่อให้เจ้าหน้าที่ถ่ายสำเนาให้เรา หลังจากรับคำร้องได้หรือไม่ครับ?

พระราชบัญญัติ
             การอำนวยความสะดวกในการพิจารณาอนุญาตของทางราชการ
                                           พ.ศ. ๒๕๕๘

มาตรา ๘ ให้เป็นหน้าที่ของพนักงานเจ้าหน้าที่ผู้มีหน้าที่ในการรับคำขอจะต้องตรวจสอบคำขอ
และรายการเอกสารหรือหลักฐานที่ยื่นพร้อมคำขอให้ถูกต้องครบถ้วน หากเห็นว่าคำขอไม่ถูกต้องหรือ
ยังขาดเอกสารหรือหลักฐานใดให้แจ้งให้ผู้ยื่นคำขอทราบทันที ถ้าเป็นกรณีที่สามารถแก้ไขหรือเพิ่มเติมได้
ในขณะนั้น ให้แจ้งให้ผู้ยื่นคำขอดำเนินการแก้ไขหรือยื่นเอกสารหรือหลักฐานเพิ่มเติมให้ครบถ้วน
ถ้าเป็นกรณีที่ไม่อาจดำเนินการได้ในขณะนั้นให้บันทึกความบกพร่องและรายการเอกสารหรือหลักฐาน
ที่จะต้องยื่นเพิ่มเติม พร้อมทั้งกำหนดระยะเวลาที่ผู้ยื่นคำขอจะต้องดำเนินการแก้ไขหรือยื่นเพิ่มเติมไว้
ในบันทึกดังกล่าวด้วยและให้พนักงานเจ้าหน้าที่และผู้ยื่นคำขอลงนามไว้ในบันทึกนั้น

ให้พนักงานเจ้าหน้าที่มอบสำเนาบันทึกตามวรรคหนึ่งให้ผู้ยื่นคำขอไว้เป็นหลักฐาน
ในกรณีที่ผู้ยื่นคำขอได้จัดทำคำขอถูกต้องและแนบเอกสารหรือหลักฐานครบถ้วน
ตามที่ระบุในคู่มือสำหรับประชาชนตามมาตรา ๗ แล้ว หรือได้แก้ไขหรือยื่นเอกสารหรือหลักฐานเพิ่มเติมครบถ้วน
ตามที่พนักงานเจ้าหน้าที่แนะนำหรือตามที่ปรากฏในบันทึกตามวรรคหนึ่งแล้ว พนักงานเจ้าหน้าที่จะเรียก
เอกสารหรือหลักฐานเพิ่มเติมอื่นใดอีกไม่ได้ และจะปฏิเสธการพิจารณาคำขอนั้นโดยอาศัยเหตุแห่ง
ความไม่สมบูรณ์ของคำขอหรือความไม่ครบถ้วนของเอกสารหรือหลักฐานไม่ได้ เว้นแต่เป็นกรณีที่ความไม่สมบูรณ์
หรือความไม่ครบถ้วนนั้นเกิดจากความประมาทเลินเล่อหรือทุจริตของพนักงานเจ้าหน้าที่ และเป็นผลให้ไม่อาจอนุญาตได้
ในกรณีนี้ให้ผู้อนุญาตสั่งการตามที่เห็นสมควร และให้ดำ เนินการทางวินัยหรือดำ เนินคดีกับพนักงาน
เจ้าหน้าที่ที่เกี่ยวข้องโดยไม่ชักช้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 07, 2016, 01:35:14 PM โดย 22zkm » บันทึกการเข้า
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #35 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2016, 05:00:49 PM »

เราสามารถอ้าง พรบ ฉบับนี้ เพื่อให้เจ้าหน้าที่ถ่ายสำเนาให้เรา หลังจากรับคำร้องได้หรือไม่ครับ?

พระราชบัญญัติ
             การอำนวยความสะดวกในการพิจารณาอนุญาตของทางราชการ
                                           พ.ศ. ๒๕๕๘

มาตรา ๘ ให้เป็นหน้าที่ของพนักงานเจ้าหน้าที่ผู้มีหน้าที่ในการรับคำขอจะต้องตรวจสอบคำขอ
และรายการเอกสารหรือหลักฐานที่ยื่นพร้อมคำขอให้ถูกต้องครบถ้วน หากเห็นว่าคำขอไม่ถูกต้องหรือ
ยังขาดเอกสารหรือหลักฐานใดให้แจ้งให้ผู้ยื่นคำขอทราบทันที
ถ้าเป็นกรณีที่สามารถแก้ไขหรือเพิ่มเติมได้
ในขณะนั้น ให้แจ้งให้ผู้ยื่นคำขอดำเนินการแก้ไขหรือยื่นเอกสารหรือหลักฐานเพิ่มเติมให้ครบถ้วน
ถ้าเป็นกรณีที่ไม่อาจดำเนินการได้ในขณะนั้นให้บันทึกความบกพร่องและรายการเอกสารหรือหลักฐาน
ที่จะต้องยื่นเพิ่มเติม
พร้อมทั้งกำหนดระยะเวลาที่ผู้ยื่นคำขอจะต้องดำเนินการแก้ไขหรือยื่นเพิ่มเติมไว้
ในบันทึกดังกล่าวด้วยและให้พนักงานเจ้าหน้าที่และผู้ยื่นคำขอลงนามไว้ในบันทึกนั้น

ให้พนักงานเจ้าหน้าที่มอบสำเนาบันทึกตามวรรคหนึ่งให้ผู้ยื่นคำขอไว้เป็นหลักฐาน
ในกรณีที่ผู้ยื่นคำขอได้จัดทำคำขอถูกต้องและแนบเอกสารหรือหลักฐานครบถ้วน
ตามที่ระบุในคู่มือสำหรับประชาชนตามมาตรา ๗ แล้ว หรือได้แก้ไขหรือยื่นเอกสารหรือหลักฐานเพิ่มเติมครบถ้วน
ตามที่พนักงานเจ้าหน้าที่แนะนำหรือตามที่ปรากฏในบันทึกตามวรรคหนึ่งแล้ว พนักงานเจ้าหน้าที่จะเรียก
เอกสารหรือหลักฐานเพิ่มเติมอื่นใดอีกไม่ได้ และจะปฏิเสธการพิจารณาคำขอนั้นโดยอาศัยเหตุแห่ง
ความไม่สมบูรณ์ของคำขอหรือความไม่ครบถ้วนของเอกสารหรือหลักฐานไม่ได้ เว้นแต่เป็นกรณีที่ความไม่สมบูรณ์
หรือความไม่ครบถ้วนนั้นเกิดจากความประมาทเลินเล่อหรือทุจริตของพนักงานเจ้าหน้าที่ และเป็นผลให้ไม่อาจอนุญาตได้
ในกรณีนี้ให้ผู้อนุญาตสั่งการตามที่เห็นสมควร และให้ดำ เนินการทางวินัยหรือดำ เนินคดีกับพนักงาน
เจ้าหน้าที่ที่เกี่ยวข้องโดยไม่ชักช้า

ไม่ได้ครับ
เป็นหน้าที่ของเราที่จะต้องถ่ายสำเนาเอกสารเอาไว้ก่อนยื่น

สิ่งที่ จนท.ต้องมอบให้เราคือ สำเนาบันทึกรายการเอกสาร และ จนท.จะต้องลงนามกำกับไว้ด้วย
kok ksn
Full Member

คะแนน 54

« ตอบ #36 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2016, 07:51:50 PM »

สอบถามเป็นลายลักษณ์อักษรหรือยังครับ

คำตอบกลับมา คือ นายไม่เคยเซ็นให้ใคร ....
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #37 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2016, 08:55:43 PM »

ตอบมาเป็นหนังสือหรือครับ
kok ksn
Full Member

คะแนน 54

« ตอบ #38 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2016, 10:23:19 PM »

คำตอบปากเปล่าครับ  ผมไม่รู้จะทำงัย....

เมื่อวันจันทร์ 14/11/59  ไปติดตามเรื่อง  เจอ จนท.ที่เป็น อส. บอกให้ไปคุยกับปลัด    ปลัดบอกไปเอาหลักฐานที่ยื่นไว้  มา ปลัดให้ อส. เก็บ
ผมก้ไปหา อส.คนเดิม  อส. บอก  หายแล้ว  ................
............. ผลกลับไปหาปลัด  ปลัดบอก ส่งหลักฐาน มาใหม่  ถามผมว่า เคยมีปืนมั้ย ผมตอบ ว่า มี 9 มม. 
............. ปลัดพูดต่อว่า นโยบายนาย ให้มีปืนคนละกระบอก    ไม่รู้จะได้มั้ย   อาจ ให้สั้น 1 ยาว1 ให้เอาเอกสารมาส่งใหม่ ..... ถ้ามาไม่เจอผม(ปลัด) ให้ไปหา อส. คนเดิม(ที่ทำเอกสารหาย) ...

วันนี้ 16/11/59  ไปส่งเอกสารใหม่ ปลัดไม่อยู่ (ทราบว่าทีหลังสนธิกำลังไปจับยาบ้า ในถิ่นกันดาร  เข้าจับตอน 0530 น. คงเดินทางตั้งแต่ ตี2 เพราะไกลมาก กิโลดอย ด้วย )   เลยต้องส่งเอกสาร ที่ อส. คนเดิม ............... รอฟังข่าว ........
หนานมา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 246

« ตอบ #39 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2016, 08:33:28 AM »

คำตอบปากเปล่าครับ  ผมไม่รู้จะทำงัย....

เมื่อวันจันทร์ 14/11/59  ไปติดตามเรื่อง  เจอ จนท.ที่เป็น อส. บอกให้ไปคุยกับปลัด    ปลัดบอกไปเอาหลักฐานที่ยื่นไว้  มา ปลัดให้ อส. เก็บ
ผมก้ไปหา อส.คนเดิม  อส. บอก  หายแล้ว  ................
............. ผลกลับไปหาปลัด  ปลัดบอก ส่งหลักฐาน มาใหม่  ถามผมว่า เคยมีปืนมั้ย ผมตอบ ว่า มี 9 มม. 
............. ปลัดพูดต่อว่า นโยบายนาย ให้มีปืนคนละกระบอก    ไม่รู้จะได้มั้ย   อาจ ให้สั้น 1 ยาว1 ให้เอาเอกสารมาส่งใหม่ ..... ถ้ามาไม่เจอผม(ปลัด) ให้ไปหา อส. คนเดิม(ที่ทำเอกสารหาย) ...

วันนี้ 16/11/59  ไปส่งเอกสารใหม่ ปลัดไม่อยู่ (ทราบว่าทีหลังสนธิกำลังไปจับยาบ้า ในถิ่นกันดาร  เข้าจับตอน 0530 น. คงเดินทางตั้งแต่ ตี2 เพราะไกลมาก กิโลดอย ด้วย )   เลยต้องส่งเอกสาร ที่ อส. คนเดิม ............... รอฟังข่าว ........

จากที่ เจ้าของกระทู้เล่ามา  ผมคิดว่าผมพอจะเข้าใจทั้งสองฝ่ายครับ  เจ้าของกระทู้ก้ออยากได้ปืนดีๆเพิ่มเอาไว้ป้องกันตน 
ส่วนฝ่ายเจ้าหน้าที่ ก้อไม่อยากให้มีมากเกิน(เกินกว่า ๑)เกรงว่าอาจเป็นกลุ่มฝ่ายตรงข้ามได้   
   ไหว้ ไหว้ ไหว้

ใคร่หื้อเปิ้นฮักยากนัก จักหวัง ใคร่หื้อเปิ้นจังกำเดียวก็ได้
ใช้ของที่มี  มีของที่ใช้
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #40 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2016, 09:17:46 AM »

คำตอบปากเปล่าครับ  ผมไม่รู้จะทำงัย....

ก็ทำตามมาตรา 8 แค่นั้นเอง
" มาตรา ๘ ให้เป็นหน้าที่ของพนักงานเจ้าหน้าที่ผู้มีหน้าที่ในการรับคำขอจะต้องตรวจสอบคำขอและรายการเอกสารหรือหลักฐานที่ยื่นพร้อมคำขอให้ถูกต้องครบถ้วน หากเห็นว่าคำขอไม่ถูกต้องหรือ
ยังขาดเอกสารหรือหลักฐานใดให้แจ้งให้ผู้ยื่นคำขอทราบทันที ถ้าเป็นกรณีที่สามารถแก้ไขหรือเพิ่มเติมได้ในขณะนั้น ให้แจ้งให้ผู้ยื่นคำขอดำเนินการแก้ไขหรือยื่นเอกสารหรือหลักฐานเพิ่มเติมให้ครบถ้วน
    ถ้าเป็นกรณีที่ไม่อาจดำเนินการได้ในขณะนั้นให้บันทึกความบกพร่องและรายการเอกสารหรือหลักฐานที่จะต้องยื่นเพิ่มเติม พร้อมทั้งกำหนดระยะเวลาที่ผู้ยื่นคำขอจะต้องดำเนินการแก้ไขหรือยื่นเพิ่มเติมไว้ในบันทึกดังกล่าวด้วยและให้พนักงานเจ้าหน้าที่และผู้ยื่นคำขอลงนามไว้ในบันทึกนั้น
   ให้พนักงานเจ้าหน้าที่มอบสำเนาบันทึกตามวรรคหนึ่งให้ผู้ยื่นคำขอไว้เป็นหลักฐาน"

ถ้าเขาไม่ยอมทำ คุณก็เดินไปโรงพัก กล่าวโทษให้ดำเนินคดี ข้อหาละเว้นการปฏิบัติตามหน้าทีตาม พ.ร.บ.การอำนวยความสะดวกในการพิจารณาอนุญาตของทางราชการ ฯ มาตรา 8
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 17, 2016, 09:19:47 AM โดย สุพินท์ - รักในหลวง » บันทึกการเข้า
kok ksn
Full Member

คะแนน 54

« ตอบ #41 เมื่อ: มกราคม 14, 2017, 12:41:23 PM »

หลังจากรอมา 2 เดือน ส่งหลักฐาน 2 ครั้ง  เมื่อวันศุกร์ ที่ 13/1/60 ได้คำตอบที่ชัดเจน ว่า
..... "ถ้าคุณอยากได้ ขอค่าบำรุง 10,000 บาท" ..... ผมว่า มันบัดซบที่สุด..  

ผมเป็นครูบ้านป่าขาดร สอนนักเรียนให้มีแต่ความซื่อสัตย์ สุจริต อย่าได้คิด คดโกงใคร   ....ไม่คิดว่าจะเจอ คนที่เป็นเจ้านายแบบนี้
 ระบบราชการไทย แล้วแต่เวรกรรมจริง ๆ ........
  ผมคงไม่เอาแล้วละครับ   เอาเงิน 10000บาท ไปเหลี่ยมทองพระคล้องคอ ดีกว่า ให้ ข้าราชการ เลวๆ พันธ์นั้น....
ขอบคุณทุกท่านที่แนะนำครับ  ...  
*
*
*
ปลัดท่านหนึ่งบอกว่า "นายบอกราคานี้ไว้  รอสักปี นายคนนี้คงย้าย  ผมว่า ตอนนายคนใหม่มา  ครูค่อยมาขอใหม่ครับ"

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 14, 2017, 12:49:08 PM โดย kok ksn » บันทึกการเข้า
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #42 เมื่อ: มกราคม 14, 2017, 02:23:17 PM »

ทำไมไม่สู้กลับละครับ
ยื่นหลักฐาน 2 ครั้ง  ก็แปลว่า จนท.รับเรื่อง ปฏิบัติหน้าที่โดยมิชอบ ฝ่าฝืนต่อมาตรา 8 ของ พ.ร.บ.การอำนวยความสะดวกในการพิจารณาอนุญาตของทางราชการ พ.ศ.2558
kok ksn
Full Member

คะแนน 54

« ตอบ #43 เมื่อ: มกราคม 14, 2017, 11:21:16 PM »

ทำไมไม่สู้กลับละครับ
ยื่นหลักฐาน 2 ครั้ง  ก็แปลว่า จนท.รับเรื่อง ปฏิบัติหน้าที่โดยมิชอบ ฝ่าฝืนต่อมาตรา 8 ของ พ.ร.บ.การอำนวยความสะดวกในการพิจารณาอนุญาตของทางราชการ พ.ศ.2558

ผม หัวเดียวกระเทียมลีบ ครับท่าน  ไปฟ้องนายอำเภอ มีหวังโดนต้นสังกัด เพ่งเล็งเป็นพิเศษ ... กลายเป็นศึกสองด้าน...รับมือยากครับ  อีกอย่างไปโรงพัก แถวนี้ผมแน่ใจว่าตำรวจคงไม่รับแจ้งความ ครับ ..
.. อันที่จริง เรียกผมไป เซ็นเอกสาร แบบป.1 ก่อนวันที่ 15 ธันวาคม 2559 แล้ว  ผมรอจนถึง 13 มกราคม 2560.  ไม่มีวี่แวว ป.3 ผมเลยไปติดตามสอบถาม ได้ความว่า ต้องจ่าย10,000 บาท ครับ .
-- เขต 58130 --

ขอขอบคุณท่านผู้การสุพินท์ และ คุณลุง น้า อา พี่ น้อง ทุกท่านที่แนะนำ  เป็นกำลังใจให้ครับ
yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

สิ่งที่คนต้องการ คือ โอกาส

« ตอบ #44 เมื่อ: มกราคม 14, 2017, 11:44:47 PM »

ขอโทษท่่านเจ้าของกระทู้ครับ ขอรบกวนถาม ว่า ท่านอยู่อำเภออะไร จังหวัดอะไรครับ ผมว่า มีอะไรให้ท่านเล่นได้เยอะเลยครับ
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์