๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 19, 2024, 06:53:28 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ได้โปรดชี้แนะครับ จะขอ ป.3  (อ่าน 15310 ครั้ง)
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2016, 12:57:26 PM »

ขอสอบถามอีกเรื่องนะครับ  คือ  ยื่นเรื่องไว้แล้ว ประมาณกี่วันถึงจะทราบว่า ได้ หรือไม่ได้ ครับ

ไปดูที่ คู่มือสำหรับประชาชนครับ

กฎหมายกำหนดให้มี “คู่มือสำหรับประชาชน” ปิดประกาศไว้ ณ สถานที่ที่กำหนดให้ยื่นคำขอ
“คู่มือสําหรับประชาชน”  ประกอบด้วย หลักเกณฑ์ วิธีการ และเงื่อนไข (ถ้ามี) ในการยื่นคําขอ ขั้นตอนและระยะเวลาในการพิจารณาอนุญาตและรายการเอกสารหรือหลักฐานที่ผู้ขออนุญาตจะต้องยื่นมาพร้อมกับคําขอ
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2016, 02:11:10 PM »

ก่อนดู  ต้องถามก่อนว่า "ทำหรือยัง"
กพร. เองก็กำลังปวดหัว   หน่วยงานที่ทำคู่มือแล้ว  ก็ใส่จำนวนวัน มากที่สุดเท่าที่จะใส่ได้  กพร.กำลังออกคำสั่งให้ทบทวนอยู่
แปจีหล่อ คนสันขวาน
Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #17 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2016, 03:24:01 PM »

ผมไปติดต่อหน่วยงานหนึ่งแทบทุกวัน เห็นแต่ป้ายบอกไว้ว่าคู่มือประชาชน แต่ตัวคู่มือประชาชนจริงๆไม่เคยเห็น ผมก็เลยเอา จนท.นั่นแหละเป็นคู่มือ มีอะไรก็เทียวถาม พี่เค้าก็ใจดีอธิบายซะละเอียดยิบ บางทียาวไปกลัวผมลืมเขียนใส่กระดาษให้อีกตะหากครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
สหายแป๋ง คนดง
ถึงตัวเจ้าจะจากไปแต่ชื่อและความดีของเจ้าจะอยู่ในใจพี่เสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2301

ป่าสร้างคนแต่คนกลับสร้างป่า ด้วยลมปาก

« ตอบ #18 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2016, 08:27:11 AM »

ส่วนกรณีการออกป.3 ป.4
รักษาการนอภ.ลงนามไม่ได้
มีหนังสือสั่งการมท.ผูกคอ เอ้ย ผูกมือไว้
ชัดเจน ตรงประเด็น เห็นภาพ เยี่ยมครับพี่
สบายดีไหมครับพี่ธำรง ผมหนีจากกทม.มาเป็นหนุ่มตจว.ไม่ค่อยได้เวบเลยครับ

รักชาติ  ศาสน์  กษัตริย์ 
ยืนหยัดในความเป็นไทย

เกิดเป็นเซื้อซาดแฮ้ง  อย่าเหม็นสาบกุยกัน.......
  ข้าราษฎรประจำไทยควรคำนึง
http://www.youtube.com/watch?v=gM1D0xIwLVo
ต้นคระกูลไทย
http://www.youtube.com/watch?v=
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

« ตอบ #19 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2016, 05:42:04 PM »

ส่วนกรณีการออกป.3 ป.4
รักษาการนอภ.ลงนามไม่ได้
มีหนังสือสั่งการมท.ผูกคอ เอ้ย ผูกมือไว้
ชัดเจน ตรงประเด็น เห็นภาพ เยี่ยมครับพี่
สบายดีไหมครับพี่ธำรง ผมหนีจากกทม.มาเป็นหนุ่มตจว.ไม่ค่อยได้เวบเลยครับ

ขอบคุณครับพี่แป๋ง ผมสบายดีครับ พี่แป๋งไปอยู่ตจว.แล้วเป็นหนุ่ม ผมต้องพยายามมั่ง อิ อิ   Grin
พ่อค้าภูธร- รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 202

« ตอบ #20 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2016, 11:40:39 AM »

เป็นกำลังใจให้........ยื่นเรื่องให้ได้ครับ  ยิ้มีเลศนัย
kok ksn
Full Member

คะแนน 54

« ตอบ #21 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2016, 07:12:51 AM »

รอ อีกสักสองสัปดาห์ ครับ ไม่รู้ จะเอางัยดี   ..  รอให้ครบเดือน ก่อน ครับ  คู่มือประชาชน  หาดูแล้ว ไม่เห็นมีติดประกาศ  ครับ
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

« ตอบ #22 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2016, 09:30:33 AM »

คู่มือประชาชน ถ้าไม่มีติดประกาศ อยากทราบต้องถามครับ
ถามด้วยปาก คำตอบก็จะเป็นลมๆ
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #23 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2016, 09:55:54 AM »

ราชการเขาชอบเป็นตัวหนังสือ ต้องอ้างถึงข้องกฎหมายระเบียบต่างด้วย แล้วเขาจะทำตามนั้น (คิดว่าเพื่อความสบายใจของทุกฝ่ายก็แล้วกัน) ผมก็เข้าใจระบบเหมือนกันว่า ทำมากก็(มีโอกาศ)ผิดมาก
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #24 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2016, 11:03:39 AM »

เป็นกำลังใจให้........ยื่นเรื่องให้ได้ครับ  ยิ้มีเลศนัย

นี่แหละปัญหาใหญ่ สมัยนี้เขาไม่ให้กรอก ป.๑ แล้วครับ เจ้าหน้าที่จะพิมพ์ให้เลยครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #25 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2016, 02:08:51 PM »

นี่แหละปัญหาใหญ่ สมัยนี้เขาไม่ให้กรอก ป.๑ แล้วครับ เจ้าหน้าที่จะพิมพ์ให้เลยครับ

พิมพ์ให้ ก็ต้องมีใบรับให้เรา  และก่อนที่ จนท.จะประทับตรา หรือเกษียนลงไป เราสามารถถ่ายเอกสารได้ เพราะยังเป็นคำร้องของเรา หลังจากผ่านกรรมวิธีไปแล้ว ถึงกลายเป็นเอกสารราชการ
ConsTRucT
Full Member

คะแนน 32

only the strongest will survive

« ตอบ #26 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2016, 10:49:44 PM »

ได้โปรดชี้แนะครับ ....  ผมว่า   ผมพรุ่งนี้จะ ไปที่ว่าการอำเภอ เพื่อ ขอ ป.3    (.22 ของสน.สก.)   
 ในระยะเวลาแบบนี้ ผมควรไปขอหรือไม่ครับ (ช่วงเวลา  คสช.)    ภรรเมีย ตกลงแล้ว เพราะเอาเงินเก็บเองมาซื้อ     ...   
ถ้าไป ผมควรทำตัวอย่างไรครับ  เคยขอมาแล้ว 1 ครั้ง เมื่อ 10 ปีที่แล้ว   ปัจจุบัน นายคนใหม่  ปลัดคนใหม่.... ไม่ใช่คนเมื่อ 10 ปีที่ ที่บริการดี  ไม่ มีใต้โต๊ะบนโต๊ะ.....
หลักฐานพร้อมแล้ว ครับ

ขอบคุณล่วงหน้า   ทุกท่านที่แวะมาชี้แนะ   ครับผม

แวะมาให้กำลังใจครับ  Smiley  Smiley

หลายปีก่อนผมเคยมีปัญหายุ่งยากในการขอ ป.3 เช่นเดียวกันครับ  ออกจะยุ่งยากกับอาการไม่เป็นมิตรของเจ้าหน้าที่ตั้งแต่งานทะเบียน ปลัดหนุ่ม มากๆ  แต่โชคดีที่ท่านพี่ๆ และท่านผู้การที่แนะนำและช่วยเหลือจนผ่านพ้นไปได้ค่อนตัวแล้ว  Smiley
ตอนนั้นผมถือว่าตัวเองมีสิทธิ์ในการขอ  กิริยาระหว่างนัดจะอย่างไรผมก็ยืนยันจะยื่นคำร้อง  เมื่อผมขอไปนายทะเบียนจะให้หรือไม่ก็เป็นอีกเรื่อง  เเละเมื่อไม่ให้ผมก็มีสิทธิ์อุทธรณ์  ครบกำหนดผมไม่ได้รับผลอุทธรณ์ผมก็ฟ้องศาลปกครองตามสิทธิ์
พอศาลรับฟ้อง ... ผมก็ขอกระบอกต่อๆ มาทันทีเพราะเป็นสิทธิ์ของผมอีก  ผมถือว่าผมขอตามเจตนารมภ์ที่ระบุไว้ใน พรบ.อาวุธปืนฯ  เพื่อนำมาใช้ตามนั้นจริง   กระบอกแรกขอ .45  กระบอกต่อมาก็ .40
ตอนยื่นคำร้องกระบอกที่สอง จำได้ว่าอยู่ในสภาวะนิ่งสนิทจนอึดอัด  จนปลัดบบอกให้มาคุยกับนาย  ผมก็นัดหน้าห้องนาย  พอถึงเวลานัดไปพบหน้าห้องแจ้งนายไม่อยู่ให้คุยกับปลัด  ปลัดบอกนายไม่ให้ ผมก็กลับมาทำอุทธรณ์ตามลำดับขั้น
ทำอุทธรณ์ยังไม่ทันได้ครบแผ่น  กำนันขับมอเตอร์ไซค์มาบอกว่าอำเภอให้ไปรับ ป.3

ล่าสุดเมื่อสองอาทิตย์ก่อนไปขอ ป.3 อีกใบ  ครั้งหลังๆ นี้เจ้าหน้าที่อำเภอผมดูน่ารักมากๆ  ไม่ถงไม่ถามปัญหาสุขภาพซักคำ  พูดจาไพเราะ ..... 10 นาทีเดินมายื่นหนังสือส่งตัวให้ไปพิมพ์มือ
เอาใจช่วยให้ผ่านกระบอกนี้ไปได้นะครับ  จะอนุญาตหรือไม่อนุญาตเป็นอีกเรื่อง  และการต่อสู้หากไม่อนุญาตจะเป็นเคสเบิกทางให้เขารู้ว่ากรอบอำนาจของเขาอยู่ตรงไหนบ้างครับ

ไม่ล้มเจ้า ....
..................ไม่เอาโจร
terhun
Full Member

คะแนน 22

« ตอบ #27 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2016, 09:55:17 PM »

เอาใจช่วยด้วยครับ ไหว้

**** ชาติเสือต้องไว้ลาย  ชาติชายต้องไว้ชื่อ ****
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 202

« ตอบ #28 เมื่อ: กันยายน 02, 2016, 03:35:11 PM »

ต่างจังหวัด ยากตรงที่ไม่ยอมออกใบรับ วุ่นวายพอควรครับพี่ ไหว้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 202

« ตอบ #29 เมื่อ: กันยายน 02, 2016, 03:37:08 PM »

พิมพ์ให้ ก็ต้องมีใบรับให้เรา  และก่อนที่ จนท.จะประทับตรา หรือเกษียนลงไป เราสามารถถ่ายเอกสารได้ เพราะยังเป็นคำร้องของเรา หลังจากผ่านกรรมวิธีไปแล้ว ถึงกลายเป็นเอกสารราชการ
ไหว้ ไหว้
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์