๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 12:06:36 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ได้โปรดชี้แนะครับ จะขอ ป.3  (อ่าน 15271 ครั้ง)
kok ksn
Full Member

คะแนน 54

« เมื่อ: สิงหาคม 09, 2016, 03:50:35 PM »

ได้โปรดชี้แนะครับ ....  ผมว่า   ผมพรุ่งนี้จะ ไปที่ว่าการอำเภอ เพื่อ ขอ ป.3    (.22 ของสน.สก.)   
 ในระยะเวลาแบบนี้ ผมควรไปขอหรือไม่ครับ (ช่วงเวลา  คสช.)    ภรรเมีย ตกลงแล้ว เพราะเอาเงินเก็บเองมาซื้อ     ...   
ถ้าไป ผมควรทำตัวอย่างไรครับ  เคยขอมาแล้ว 1 ครั้ง เมื่อ 10 ปีที่แล้ว   ปัจจุบัน นายคนใหม่  ปลัดคนใหม่.... ไม่ใช่คนเมื่อ 10 ปีที่ ที่บริการดี  ไม่ มีใต้โต๊ะบนโต๊ะ.....
หลักฐานพร้อมแล้ว ครับ

ขอบคุณล่วงหน้า   ทุกท่านที่แวะมาชี้แนะ   ครับผม
TUI 48
Sr. Member

คะแนน 332

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2016, 09:13:59 AM »

เป็นสุจริตชน จะไปกลัวอะไรกับ คสช.ครับ และสิ่งที่คุณกำลังจะทำ กฎหมายก็ไม่ได้ห้ามไว้...

ฉะนั้นเอกสารพร้อม ทุกอย่างพร้อม ลุยโลดครับ...

BIGbanana
เชื่อผมเหอะ ความรักคือสิ่งที่สวยงาม
Hero Member

คะแนน 2879

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2016, 09:35:47 AM »

เดินเข้าไปเลยครับ ไม่งั้นก็ไม่รู้ว่ามีอะไรครับ เอกสารก็ครบและเป็นข้าราการด้วย ไม่น่าจะมีปัญหานะครับ (เท่าที่ผมเจอครับ)

สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2016, 10:06:35 AM »

ได้โปรดชี้แนะครับ ....  ผมว่า   ผมพรุ่งนี้จะ ไปที่ว่าการอำเภอ เพื่อ ขอ ป.3    (.22 ของสน.สก.)   
 ในระยะเวลาแบบนี้ ผมควรไปขอหรือไม่ครับ (ช่วงเวลา  คสช.)    ภรรเมีย ตกลงแล้ว เพราะเอาเงินเก็บเองมาซื้อ     ...   
ถ้าไป ผมควรทำตัวอย่างไรครับ  เคยขอมาแล้ว 1 ครั้ง เมื่อ 10 ปีที่แล้ว   ปัจจุบัน นายคนใหม่  ปลัดคนใหม่.... ไม่ใช่คนเมื่อ 10 ปีที่ ที่บริการดี  ไม่ มีใต้โต๊ะบนโต๊ะ.....
หลักฐานพร้อมแล้ว ครับ

ขอบคุณล่วงหน้า   ทุกท่านที่แวะมาชี้แนะ   ครับผม

เข้าใจผิดมากเลยนะครับ  เป็นข้าราชการเองแท้ ๆ
คสช.ได้ออกกฎหมาย  "พระราชบัญญัติการอำนวยความสะดวกในการพิจารณาอนุญาตของทางราชการ พ.ศ. 2558"   เพื่อช่วยเหลือประชาชนในการยื่นขอใบอนุญาตต่าง ๆ
ลองเข้าไปศึกษาดู   เป็นคำอธิบายง่าย ๆ ของ สำนักงาน ก.พ.ร.
http://www.opdc.go.th/uploads/files/2558/att_1200_v2_58_2.pdf
kok ksn
Full Member

คะแนน 54

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2016, 01:43:28 PM »

ขอขอบคุณท่าน ผู้การสุพินท์ และ  ทุกท่าน ครับ 

ไปกลับมาแล้ว   
ได้รับคำตอบ เหมือนเคยได้ยิน   ว่า 

ตอนนี้ นาย ยังไม่รับ ครับ  ยัง เป็นตำแหน่งนายอำเภอรักษาการ ไม่ใช่ตำแหน่งจริง .. ยังไม่ออก ให้ ทั้ง ป.3 ป.4   เอกสารยังไม่รับ ไม่ตรวจเลย 

ก็เลย ได้ความสังสัย กลับมา อีก  .. ตำแหน่งนายอำเภอรักษาการ  .......     เริ่มงง และ เซ็ง ครับ   Huh
skid row
1911 never die
Full Member

คะแนน 178

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2016, 04:04:00 PM »

เขาอาจหมายความว่า ตอนนี้เป็นช่วงโยกย้าย  ไม่มีนายอำเภอ  มีแต่รักษาราชการแทนซึ่งออกใบอนุญาติ ป3 แทนนายอำเภอไม่ได้  ต้องรอคำสั่งแต่งตั้งนายอำเภอก่อน  ส่วนใหญ่ ที่ทำหน้าที่รักษาราชการแทน คือ ป.อาวุโส  หรือ อาวุโสสุดในตอนนั้น

"DON'T TREAD ON ME"
kok ksn
Full Member

คะแนน 54

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2016, 08:11:25 PM »

เขาอาจหมายความว่า ตอนนี้เป็นช่วงโยกย้าย  ไม่มีนายอำเภอ  มีแต่รักษาราชการแทนซึ่งออกใบอนุญาติ ป3 แทนนายอำเภอไม่ได้  ต้องรอคำสั่งแต่งตั้งนายอำเภอก่อน  ส่วนใหญ่ ที่ทำหน้าที่รักษาราชการแทน คือ ป.อาวุโส  หรือ อาวุโสสุดในตอนนั้น

ไม่ใช่ครับท่าน   ไม่ใช่ปลัดอาวุโส ครับ    ตัว นายอำเภอเป็นๆ  เลยครับ   ย้ายมารับตำแหน่งนายอำเภอแทนคนเก่า ได้เกือบ 2 ปีละครับ  ไปติดต่อครั้งก่อน ก็พูดคำเดิมนี้ละครับ    เวลา อำเภอ ออกคำสั่ง  จะลงว่า  นาย.......... ตำแหน่งนายอำเภอ.......     ครับ   ไม่ใช่ รักษาราชการแทน   หรือ ปฏิบัติราชการแทน  ครับ  ดูจากคำสั่ง แต่งตั้งคณะการดำเนินการออกเลียงประชามติ  ลงว่านายอำเภอ เต็มๆครับ     หรือ ผมเข้าใจผิด   ที่ทราบเพราะ นาย ลงคำสั่ง สั่งผมไปเป็นกรรมการ ครับ
yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

สิ่งที่คนต้องการ คือ โอกาส

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2016, 11:39:56 PM »

ไปอีกครั้งครับ ถามอย่างจริงจังว่า ท่านนายอำเภอจะมีคำสั่งเช่นนั้นจริงๆ ใช่หรือไม่ ถ้าใช่ ท่าน จขกท.ก็ยื่นคำขอ ป.3 ไปพร้อมกับทำหนังสือถึงนายอำเภอขอให้มีคำสั่งเกี่ยวกับคำร้องขอ ป.3 ของท่าน โดยขอให้ตอบเป็นลายลักษณ์อักษร ว่ามีนายอำเภอมีคำสั่งอย่างไร โดยให้ท่านระบุไปด้วยว่า ขอคำสั่งไปเพื่อใช้ประกอบการพิจารณาดำเนินการโต้แย้งคำสั่งทางปกครองต่อศาลปกครองตามกฎหมายต่อไป ผมก็อยากรู้ว่า นายอำเภอจะมีคำสั่งอย่างไร เพราะจำได้ว่า ข้าราชการที่รักษาการในตำแหน่ง มีอำนาจกระทำการตามตำแหน่งหน้าที่ของผู้นั้นได้ทุกอย่างเช่นเดียวกับผู้ที่ดำรงตำแหน่งโดยตรง หรือผมจะจำคลาดเคลื่อน ขอท่านผู้รู้เรื่องดีให้ความกระจ่างด้วยครับ
TUI 48
Sr. Member

คะแนน 332

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2016, 08:45:41 AM »

ไปอีกครั้งครับ ถามอย่างจริงจังว่า ท่านนายอำเภอจะมีคำสั่งเช่นนั้นจริงๆ ใช่หรือไม่ ถ้าใช่ ท่าน จขกท.ก็ยื่นคำขอ ป.3 ไปพร้อมกับทำหนังสือถึงนายอำเภอขอให้มีคำสั่งเกี่ยวกับคำร้องขอ ป.3 ของท่าน โดยขอให้ตอบเป็นลายลักษณ์อักษร ว่ามีนายอำเภอมีคำสั่งอย่างไร โดยให้ท่านระบุไปด้วยว่า ขอคำสั่งไปเพื่อใช้ประกอบการพิจารณาดำเนินการโต้แย้งคำสั่งทางปกครองต่อศาลปกครองตามกฎหมายต่อไป ผมก็อยากรู้ว่า นายอำเภอจะมีคำสั่งอย่างไรเพราะจำได้ว่า ข้าราชการที่รักษาการในตำแหน่ง มีอำนาจกระทำการตามตำแหน่งหน้าที่ของผู้นั้นได้ทุกอย่างเช่นเดียวกับผู้ที่ดำรงตำแหน่งโดยตรง หรือผมจะจำคลาดเคลื่อน ขอท่านผู้รู้เรื่องดีให้ความกระจ่างด้วยครับ

มาตรา 48 แห่ง พ.ร.บ. ระเบียบบริหารราชการแผ่นดิน พ.ศ. 2534  และ มาตรา 68 แห่ง พ.ร.บ. ระเบียบบริหารราชการแผ่นดิน พ.ศ. 2535

ได้กำหนดกรอบอำนาจหน้าที่ ตามที่ท่านอัยการว่าไว้ ถูกต้องแล้วครับ  เยี่ยม
สหายแป๋ง คนดง
ถึงตัวเจ้าจะจากไปแต่ชื่อและความดีของเจ้าจะอยู่ในใจพี่เสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2301

ป่าสร้างคนแต่คนกลับสร้างป่า ด้วยลมปาก

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2016, 06:19:00 PM »

ขอให้ท่านจขกท.สมหวังดั่งปรารถนาครับ ผมเชื่อว่าได้แน่นอนครับ

รักชาติ  ศาสน์  กษัตริย์ 
ยืนหยัดในความเป็นไทย

เกิดเป็นเซื้อซาดแฮ้ง  อย่าเหม็นสาบกุยกัน.......
  ข้าราษฎรประจำไทยควรคำนึง
http://www.youtube.com/watch?v=gM1D0xIwLVo
ต้นคระกูลไทย
http://www.youtube.com/watch?v=
kok ksn
Full Member

คะแนน 54

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2016, 09:03:55 PM »

ขอขอบคุณ พี่ๆ ครับ   ผมคงต้องดำเนินการ ตาม ที่ท่าน พี่    yutthakarn  แนะนำละครับ 
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2016, 11:52:11 AM »

ถ้ายังไม่ได้ยื่นคำร้องป.1 ก็นับหนึ่งไม่ได้
เจ้าหน้าที่มีหน้าที่ต้องรับเรื่องไว้ ไม่รับไม่ได้

ถ้าไม่รับ ก็ให้เขียนว่าไม่รับด้วยเหตุใด
เล่าว่า ชาวไรเฟิลไปยื่นป.๑ที่วังไชยา
จนท.ไม่ยอมรับป.1 อ้างว่ามท.ระงับป.3ไรเฟิล
ก็บอกจนท.ว่าถ้าไม่รับจะไปแจ้งความลงบันทึกที่สถานีตำรวจ
จนท.รีบไปหารือนาย....กลับมาบอกว่า
....รับคำร้องได้ครับ
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2016, 11:56:20 AM »

ส่วนกรณีการออกป.3 ป.4
รักษาการนอภ.ลงนามไม่ได้
มีหนังสือสั่งการมท.ผูกคอ เอ้ย ผูกมือไว้
kok ksn
Full Member

คะแนน 54

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2016, 12:56:04 PM »

ไปกลับมาแล้วครับ  
คำตอบเดิม คือนายไม่รับ
ปลัด ก็ยังจะไม่รับ คำร้องอีก .... ผมเลยบอกว่า ขอให้รับไว้ครับ นายอนุมัติ หรือ ไม่อนุมัติ ขอให้แจ้งเป็นลายลักษณ์อักษร ตามที่อยู่ ในทะเบียนบ้านครับ  

แต่แย่ในความรู้สึกคือ

ก่อนเจอปลัด เจอ จนท.สุภาพสตรี  โอ้  พูดไม่ไพเราะใส่ประชาชนอีก   แหม  ไม่สวยแล้วทำตัวไม่น่ารัก อีก เวรกรรมแท้
ทำไม จนท. ที่เกี่ยวข้อง ชอบทำหน้า ไม่พอใจประชาชนที่ไปใช้บริการ  ไม่เข้าใจจริง ๆ   คนเขามีธุระ ที่ต้องติด ต่อ  เป็นหน้าที่ที่เขาต้อง บริการ  แต่ไม่ค่อย อยากทำ  .
ถ้าเขาไม่จำเป็นต้องติดต่อ เขาก็คงไม่ไป นะครับ ... 

ระบายนิดหน่อยครับ 
kok ksn
Full Member

คะแนน 54

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2016, 09:48:37 PM »

ขอสอบถามอีกเรื่องนะครับ  คือ  ยื่นเรื่องไว้แล้ว ประมาณกี่วันถึงจะทราบว่า ได้ หรือไม่ได้ ครับ
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์