๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 27, 2024, 05:32:09 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ฤาใกล้หมดยุคเครื่องยนต์แล้วจริงๆ  (อ่าน 12885 ครั้ง)
รัชต์
Full Member

คะแนน 77

« ตอบ #30 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2016, 12:59:38 PM »

ในมุมมองของผม ผมว่าต่อไปรถยนต์คงจะขับเคลื่อนด้วยมอเตอร์ มากกว่าเครื่องยนต์สันดาปภายใน
เพราะว่าชิ้นส่วนน้อยกว่า ผลิตง่ายกว่า ต้นทุนต่ำกว่า ปัญหาของ EV ก็คือการเก็บพลังงานไฟฟ้าไว้ใช้นานๆ ระยะทางยาวๆ
เครื่องยนต์ได้เปรียบตรงที่ เก็บพลังงานในรูปของน้ำมันได้มากกว่า ทำให้เดินทางได้ไกลกว่า EV ที่ชาร์จนาน เดินทางได้น้อย
แต่การพัฒนาแบตเตอรี่ก็พยายามกันอยู่อย่างเต็มที่ ปีสองปีก่อนมีพรรคพวกชวนไปดูแบตเตอรี่แบบใหม่ที่พัฒนาในบ้านเรานี่แหละ
รู้สึกจะชื่อ วานาเดียมรีดอกซ์โฟลว มีไซต์ตัวอย่างอยู่ AIT รังสิตน่ะครับ คงจะพัฒนาต่อกันไปเรื่อยๆครับ
ถึงตอนนั้นผมก็คงเหมือนท่านยุทธการละครับ ขับรถไม่ไหวแล้ว ขอนั่งดูเทคโนโลยีเฉยๆก็แล้วกัน
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15861

No justice No peace

« ตอบ #31 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2016, 03:17:55 PM »

55555  ไอ้เรื่อง  " แบตเตอร์รี่ "  แหล่งพลังงาน ที่จ่ายไปขับเคลื่อน มอเตอร์ไฟฟ้า เนี่ยะ อ่ะ ฮา 555 ขำก๊าก ขำก๊าก

ยายเห็นเป็นเรื่อง  " ขี้ปะติ๋ว "  เล็กนิดเดียว  ลองมองภาพใหญ่  ภาพรวมทั้งหมด ดูอ่ะจิ ฮา 55555

มันดีไซน์  พลิกฝ่ามือ เปลี่ยนโลก  ตัดใจโยนเครื่องยนต์ทิ้ง  แล้วใส่  " นวตกรรมใหม่ " ลงไป เนี่ยะ อ่ะ ฮา 555

55555  จากเหตุผลด้านบน   แสดงว่า   " มีคำตอบ "  ทางออกอยู่ในมือแล้ว  มันถึงกล้างัย  อ่ะ ฮา 5555 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

สิ่งที่คนต้องการ คือ โอกาส

« ตอบ #32 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2016, 11:03:07 PM »

ผมมองว่า ทางพ่อค้าน้ำมัน บริษัทรถยนต์ที่ผลิตเครื่องยนต์ใช้น้ำมันที่เก็บไว้ในสต๊อก และอยู่ในสายการผลิต ตลอดจนชิ้นส่วนอะไหล่รถยนต์น้ำมันที่ยังมีอยู่เป็นจำนวนมาก และนอกจากนั้น บรรดานักเลงรถผู้หลงไหลระบบเครื่องยนต์ที่ยังไม่ยอมทิ้งของรักไป น่าจะยังมีส่วนทำให้เครื่องยนต์น้ำมันยังคงมีให้เห็นอยู่ และโดยเฉพาะ เมื่อถึงเวลานั้น น้ำมันคงจะราคาถูกมาก จึงอาจจะยังอยู่ต่อไปได้ กว่าที่เครื่องยนต์ใช้น้ำมันจะสูญพันธุ์ก็น่าจะอีกนานพอดู น่าจะไม่เหมือนกับกล้องฟิล์มที่สูญพันธุ์ไปในพริบตา แต่ถ้าจะเปรียบเทียบกับปืนลูกโม่และออโต้ คงจะไม่ถึงขนาดนั้น ที่ลูกโม่เป็นระบบโบราณแต่ตลาดก็ยังมีความต้องการอยู่ และยังต้องผลิตควบคู่กันไปโดยไม่มีท่าทีว่าจะล้าสมัย
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #33 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2016, 12:53:15 AM »

ถ้าพูดกลไกยุคเก่าแก่แต่โบราณผมเห็นนาฬิกาครับ  สมัยก่อนใครใส่แบรนท์ดังๆ เรือนหลายแสน-ล้าน หลายคนสะสม

ในขณะปัจจุบันปี2016  มีกี่คนที่ดูนาฬิกาข้อมือ  ผมว่า99%ดูที่มือถือสมาร์ทโฟน  ไม่ก็นาฬิกาถูกๆที่ฝาบ้าน

ผมอยากรู้ว่ายอดขายนาฬิกาหรู ยังดีอยู่มั้ย?

ยังไม่เคยได้ข้อมูลตรงนี้ครับ ว่าผลประกอบการนาฬิกาหรูเป็นอย่างไรบ้าง ลุงๆน้าๆคุณตา คถุณปู่ พอจะรู้มั้ยครับ  Grin

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #34 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2016, 07:23:15 AM »

รู้แต่ว่าโรงงานผลิตชิ้นส่วนอยู่นิคมบางชัน 1 โรงที่บาตาอานฟิลลิปินส์ 1 โรง ที่สวิสประกอบเป็นนาฬิกา
TUI 48
Sr. Member

คะแนน 332

« ตอบ #35 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2016, 08:38:48 AM »

ในขณะปัจจุบันปี2016  มีกี่คนที่ดูนาฬิกาข้อมือ  ผมว่า99%ดูที่มือถือสมาร์ทโฟน  ไม่ก็นาฬิกาถูกๆที่ฝาบ้าน

แสดงว่าน้าเบิ้ม ไม่ชอบใส่นาฬิกาหรือเปล่าครับ.. Wink

โดยส่วนตัว ผมใส่นาฬิกาตลอด ไม่เว้นยามนอน จะถอดเฉพาะเวลาอาบน้ำ

ตื่นขึ้นมาดึกๆดื่นๆ  สิ่งแรกที่ทำ คือดูเวลาครับ ... Huh

หรือเจอเหตุการณ์เฉพาะหน้า ผมก็จะบิดข้อมือดูเวลาก่อนเป็นอันดับแรก

เป็นเช่นนี้ตั้งแต่เมื่อไหร่แล้วไม่รู้.. ตอนนี้ติดเป็นนิสัยไปแล้วครับ...

สงสัยผมเป็นคนรุ่นเก่าหรือเปล่าครับ  คิก คิก คิก คิก...ยายบ๊าบ เป็นด้วยหรือเปล่าคร๊าบบบ
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15861

No justice No peace

« ตอบ #36 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2016, 10:04:15 AM »

แสดงว่าน้าเบิ้ม ไม่ชอบใส่นาฬิกาหรือเปล่าครับ.. Wink

โดยส่วนตัว ผมใส่นาฬิกาตลอด ไม่เว้นยามนอน จะถอดเฉพาะเวลาอาบน้ำ

ตื่นขึ้นมาดึกๆดื่นๆ  สิ่งแรกที่ทำ คือดูเวลาครับ ... Huh

หรือเจอเหตุการณ์เฉพาะหน้า ผมก็จะบิดข้อมือดูเวลาก่อนเป็นอันดับแรก

เป็นเช่นนี้ตั้งแต่เมื่อไหร่แล้วไม่รู้.. ตอนนี้ติดเป็นนิสัยไปแล้วครับ...

สงสัยผมเป็นคนรุ่นเก่าหรือเปล่าครับ  คิก คิก คิก คิก..

.ยายบ๊าบ เป็นด้วยหรือเปล่าคร๊าบบบ

5555   ยายบ๊าบ ก็  " โหวต โน " ค่ะ  ฮา 5555  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

จะซื้อ  Casio  สามร้อย ห้าร้อย  ก็ไม่สมฐานะ   ห้าแสนแปดแสน ก็ไม่ไหว อ่ะ ฮา

ซื้อห้าแสน แปดแสน  ซื้อแล้วเอามาเก็บในตู้  ยกเว้น ออกงาน อ่ะ ฮา

พออายุเดิน  " ครึ่งคน ตอนปลาย "  ไม่อยากได้  อยากมีกับเขาแล้วอ่ะ ฮา

ไม่อยากจนกระทั่ง   " ไม่เหลียว "  เฮ้ย  ทำมัยเข็ม  หมุนเร็วจังวะ อ่ะ ฮา

แป๊บเดียวสว่าง   แป๊บเดียวมืด อีกแล้ว  เฮ้อออ  แล้ว  " ชีวิต  " ตรูล่ะ  อ่ะ ฮา

ยายว่านาฬิกาข้อมือ  มันเป็น  " พันธนาการ " มนุษย์โลกเชียว  อ่ะ ฮา 5555

55555  ตอนนี้ปลดปล่อย  ได้อีกอย่าง คือ " กางเกงใน " อ่ะ ฮา 555 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
รัชต์
Full Member

คะแนน 77

« ตอบ #37 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2016, 10:25:13 AM »

......

ซื้อห้าแสน แปดแสน  ซื้อแล้วเอามาเก็บในตู้  ยกเว้น ออกงาน อ่ะ ฮา

พออายุเดิน  " ครึ่งคน ตอนปลาย "  ไม่อยากได้  อยากมีกับเขาแล้วอ่ะ ฮา

ไม่อยากจนกระทั่ง   " ไม่เหลียว "  เฮ้ย  ทำมัยเข็ม  หมุนเร็วจังวะ อ่ะ ฮา

แป๊บเดียวสว่าง   แป๊บเดียวมืด อีกแล้ว  เฮ้อออ  แล้ว  " ชีวิต  " ตรูล่ะ  อ่ะ ฮา

ยายว่านาฬิกาข้อมือ  มันเป็น  " พันธนาการ " มนุษย์โลกเชียว  อ่ะ ฮา 5555

55555  ตอนนี้ปลดปล่อย  ได้อีกอย่าง คือ " กางเกงใน " อ่ะ ฮา 555 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

อย่ามาอ้างดีกว่ายาย ยืดสุดแขนก็ยังมองเข็มไม่เห็น ก็สารภาพมาเถอะ
เดี๋ยวนี้ ผมจะดูนาฬิกาข้อมือ ต้องหยิบแว่นมาใส่ อะ...ขอฮาบ้าง

yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

« ตอบ #38 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2016, 11:04:03 PM »

เรื่องนาฬิกา ผมยังใช้ระบบ ออโตเมติกอยู่เลยครับ ไม่ต้องเปลี่ยนถ่าน ผมคนโบราณใส่นาฬิกาข้อมือตลอด
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #39 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2016, 04:08:20 PM »

ผมใช้ Seiko 5 อึดสุด
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #40 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2016, 08:36:14 PM »

http://www.prachachat.net/news_detail.php?newsid=1470829178

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

« ตอบ #41 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2016, 11:05:10 PM »

อยากทราบท่าทีของค่ายผลิตรถยนต์ เช่น โตโยต้าประเทศไทย ยังมีเครื่องยนต์ระบบน้ำมันอยู่ในสายการผลิตอีกเป็นจำนวนมาก และยังคงผลิตรถยนต์ที่ใช้น้ำมันออกมาอย่างต่อเนื่อง ไม่คิดว่าจะมีการต่อรองอะไรกับรัฐบาลบ้างหรือ หากต้องเปลี่ยนระบบเครื่องยนต์ของรถอย่างฉับพลันทันที จะเกิดความเสียหายแก่บริษัทรถยนต์มากเพียงใด ผมเองไม่เคยติดตามความเป็นไปในเรื่องนี้มาก่อน เพิ่งจะมาให้ความสนใจเมื่อเร็วๆ นี้ จึงไม่ทราบข้อมูลและสถานการณ์ที่แท้จริง
เบิ้ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #42 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2016, 12:02:04 AM »

https://www.blognone.com/node/84346

จะไฮเทคไปไหน  Grin

Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #43 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2016, 07:55:50 AM »

อยากทราบท่าทีของค่ายผลิตรถยนต์ เช่น โตโยต้าประเทศไทย ยังมีเครื่องยนต์ระบบน้ำมันอยู่ในสายการผลิตอีกเป็นจำนวนมาก และยังคงผลิตรถยนต์ที่ใช้น้ำมันออกมาอย่างต่อเนื่อง ไม่คิดว่าจะมีการต่อรองอะไรกับรัฐบาลบ้างหรือ หากต้องเปลี่ยนระบบเครื่องยนต์ของรถอย่างฉับพลันทันที จะเกิดความเสียหายแก่บริษัทรถยนต์มากเพียงใด ผมเองไม่เคยติดตามความเป็นไปในเรื่องนี้มาก่อน เพิ่งจะมาให้ความสนใจเมื่อเร็วๆ นี้ จึงไม่ทราบข้อมูลและสถานการณ์ที่แท้จริง

ของที่อยู่ในสายการผลิตจริงๆน่าจะเป็นพวกผู้ผลิตชิ้นส่วนต่างๆของเครื่องยนต์มากว่าเช่นโรงงานลูกสูบแถวๆมีนบุรี ฝาสูบห้องแคร้งชุดเกียร์ หรือสิ่งที่หล่อขึ้นรูป แถวๆบางนาและระยองซึ่งไม่แค่ Toyota แต่ผลิตให้ยี่ห้ออื่นด้วย ตรงนีแหละมีชีวิตแรงงานในระบบอยู่น่าจะเป็นหลักล้านคน(ประเทศไทยนะนี่แค่หลักๆยังมีที่เกี่ยวข้องอีก
ลำพัง Toyota น่ะเขาสามารถพลิกตัวเองได้โดยไปร่วมกับ Nissan Mitsu Daihatsu ที่ทำต้นแบบไว้นานแล้วเผลอๆจะแข่งกับ Tesla ด้วยเพราะทำรถทรง City car คงอีกนานหรืออาจะไม่โตมาก โจทย์ คือแหล่งพลังงานไฟฟ้าไงอย่างที่ผมโพสไว้ว่าต้องจัดหาเพิ่มในปริมาณมากประมาณครึ่งหนึ่งของที่ใช้อยู่ นี่คำนวณจากรถไฟฟ้า 100,000 คันเองนะ ถ้าคิดคำนวณในภาพรวมแล้วอาจะแพงกว่าใช้น้ำมีเสียอีก หรือมีผลกระทบอย่างอื่น การลดการกลั่นน้ำมันจะลดสิ่งอื่นอื่นไปด้วยเช่นใกล้ตัวเราคือก๊าซหุงต้มซึ่งได้มาพร้อมกับการกลั่นปัจจุบันต้องนำเข้ามาส่วนหนึ่งได้จากการกลั่นน้ำมันในประเทศส่วนหนึ่งใช้น้ำมันน้อยลงกลั่นน้อยลงก็ได้ LPG น้อยลง
จำไว้เลยไฟฟ้าไม่ใช่ของฟรีหรือถูกการผลิตในปริมาณมากต้องใช้เงินลงทุนมาก
บางคนอาจจะคิดว่าใช้แสงอาทิตย์ซิ ลองไปคำนวณดูรถหนึ่งคันต้องการชาร์ท 120 kW (หนึ่งแสนสองหมื่นวัตต์)ต้องทำ Solar farm ใหญ่กว่าบ้านทั้งหลัง เป็นเงินเท่าไร
ICKILAS
HS 7 VLP
Hero Member

คะแนน -1666

จงกลัวใจตัวเอง แต่อย่ากลัวปืน

« ตอบ #44 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2016, 09:09:39 AM »

รถใช้น้ำมัน จะตกยุคเร็วเหมือนกล้องใช้ฟิมส์ไหมมาดูกันครับ

ฟิล์มยังใช้อยู่ครับ   หนังฝรั่งก็ถ่ายด้วยฟิล์มอยู่หลายเรื่อง 

เรื่องล่าสุดก็ ทีมพลีชีพมหาวายร้าย   

ผู้กำกับภาพยนตร์อิสระ เสรี เหนือสิ่งอื่นใด
หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์