๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 23, 2024, 03:32:28 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ฤาใกล้หมดยุคเครื่องยนต์แล้วจริงๆ  (อ่าน 12881 ครั้ง)
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2016, 07:40:16 AM »

อยากเล่นอยู่นะครับ มองๆหารถเล็ก เก่าๆ ราคาไม่แพงมาทำอยู่ครับ
พวก ฟรอนเต้ สตาร์เลท ถ้าได้ซัก 2-3 หมื่น เอามอเตอร์วาง ก็น่าเล่นครับ
แบตเตอรี่ ก็คงต้องเป็นแนวๆ LiFePO4 แบบนี้ครับ

เจ๋งมากเลยครับ ถ้าทำแล้วเอามาโชว์บ้านนะครับ Grin Grin Grin น่าสนุก

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
รัชต์
Full Member

คะแนน 77

« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2016, 07:45:09 AM »

หน้าตาเหมือนถ่านไฟฉาย AA ดีนะครับพี่คาร์
แต่ขนาดผมว่าคงไม่ใช่  Grin
ได้รู้สึกเหมือนขับรถบังคับไงครับ ถ่านหมด ก็เปลี่ยนถ่าน  Grin
carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #17 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2016, 07:55:07 AM »

หน้าตาเหมือนถ่านไฟฉาย AA ดีนะครับพี่คาร์
แต่ขนาดผมว่าคงไม่ใช่  Grin
ได้รู้สึกเหมือนขับรถบังคับไงครับ ถ่านหมด ก็เปลี่ยนถ่าน  Grin

รถไฟฟ้าบังคับแรงมากนะครับ เช่นกัน Tesla ก็แรงมาก 0-100 แรงกว่า Super Car คัน หลายสิบล้านอีก เทสล่าแค่ 6-7 ล้านรุ่น Top

ผมถึงบอกว่าเมื่อไรใช้ได้อย่างรถบังคับ มาถึงเปลี่ยนถ่านแล้วไปเลยเหมือนเติมน้ำมันค่อยน่าใช้

Quick Charge ยัง 30นาที แล้วเอาที่จอดรถที่ไหนทำสถานีชาร์จไฟจอดชาร์จ 30คันก็หาที่ยากแล้ว ถ้ารถเติมน้ำมันที 30นาที เรารอไหวรึครับ 555555

carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #18 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2016, 07:57:17 AM »

ถ่านพวหนี้คือถ่านที่เขาเรียกว่าลิโฟ ที่เขาใช้กับรถบังคับรึเปล่า ถ่านลิโฟพวกนี้ติดไฟง่ายไม่ใช่หรือครับ Grin Grin Grin safety ก็ต้องดูกันอีกระดับหนึ่ง

รัชต์
Full Member

คะแนน 77

« ตอบ #19 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2016, 08:17:07 AM »

ลิโพ ไม่ระเบิดครับ ถึงบวมเต็มที่ก็แค่ถุงแตก
ที่ชอบระเบิดคือ ลิเธียมไออน(LiFe) ระเบิดแรงด้วย
รุ่นใหม่นี่เป็น LiFePO4 น่าจะพัฒนาดีขึ้น แต่ยังไม่มีปัญญาหามาเล่นครับ
มอเตอร์ กับเครื่องยนต์ ลักษณะของแรงบิดต่างกันครับ ที่รอบต่ำ เครื่องยนต์แทบไม่มีแรงบิด
แต่มอเตอร์มีเพียบ 0-100 ของมอเตอร์ เรื่องจิ๊บๆครับ แต่มอเตอร์มันอั้นทอปสปีด
พอทำรอบสูง แรงบิดมันก็หมดเหมือนกันครับ
ART
ชีวิตคิดบวก แล้วจะ Happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #20 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2016, 08:17:53 AM »

รถใช้น้ำมัน จะตกยุคเร็วเหมือนกล้องใช้ฟิมส์ไหมมาดูกันครับ

carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #21 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2016, 08:51:07 AM »

ลิโพ ไม่ระเบิดครับ ถึงบวมเต็มที่ก็แค่ถุงแตก
ที่ชอบระเบิดคือ ลิเธียมไออน(LiFe) ระเบิดแรงด้วย
รุ่นใหม่นี่เป็น LiFePO4 น่าจะพัฒนาดีขึ้น แต่ยังไม่มีปัญญาหามาเล่นครับ
มอเตอร์ กับเครื่องยนต์ ลักษณะของแรงบิดต่างกันครับ ที่รอบต่ำ เครื่องยนต์แทบไม่มีแรงบิด
แต่มอเตอร์มีเพียบ 0-100 ของมอเตอร์ เรื่องจิ๊บๆครับ แต่มอเตอร์มันอั้นทอปสปีด
พอทำรอบสูง แรงบิดมันก็หมดเหมือนกันครับ

แล้วอันไหนที่แพคเกจรั่วแล้วโดนอากาศติดไฟครับ

carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #22 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2016, 08:52:14 AM »

รถใช้น้ำมัน จะตกยุคเร็วเหมือนกล้องใช้ฟิมส์ไหมมาดูกันครับ

ตกแน่แต่ผมว่าไม่น่าจะเร็ว น่าจะอีกเป็น 10-20 กว่าปี

ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #23 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2016, 09:36:39 AM »

ไฟฟ้ามาจากไหน ก็โรงไฟฟ้าที่ใช้พลังงานความร้อน(ฟอสซิล+นิวเคลียร์) โรงไฟฟ้าพลังน้ำ นี่คือส่วนใหญ่ถ้าใช้ในรถสักแสนคันก็ต้องชาร์ทที่ 120kW(ข้อมูลของ Tesla)แสนคันพร้อมกันก็ต้องใช้กำลังงาน หนึ่งหมืนสองพันเมกกะวัตต์ เพิ่มขึ้นมาในระบบคือสร้างโรงไฟฟ้าครึ่งหนึ่งของการใช้ปัจจุบัน(peak ที่สองหมื่นสามพันเมกกะวัตต์)เงินลงทุน 1 ล้าน US ต่อ 1 เมกกะวัตต์ นี่โรงไฟฟ้าพลังงานความร้อนนะพวกธรรมชาติ แสงแดด ลม จะแพงกว้านี้(พื้นที่ไม่พอด้วย) เขื่อน มีแต่ประเทศลาวที่ยังพอสร้างได้เขื่อนละ 500 - 1000 เมกกะวัตฺต์ แล้วยังต้องหาแหล่งเชื้อเพลิงอีกก๊าซขณะนี้ไม่พอปั่นหมื่นสองพันเมกกะวัต์ได้หรอกนอกจากเจาะเพิ่ม อีกเท่าไรนี่

+ครับคุณYut64 ...........รถไฟฟ้าจะเอาพลังงานไฟฟ้ามาจากไหน แล้วจะชาร์ทกันอย่างไร
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15861

No justice No peace

« ตอบ #24 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2016, 09:51:06 AM »

เอาไงดีครับยาย ผมกะลังจะซื้อไฮบริด ปลั๊กอิน จะเวิร์คมั้ยครับ
ผมกะจะขับได้อีกไม่เกิน 10 ปี ก็จะเลิกขับเอง ถึงตอนนั้น ให้ลูกหาคนขับให้ ในช่วง 10 ปี
ผมว่า รถไฮบริดน่าจะยังมีวิ่งอยู่นะ มันคงไม่รวดเร็วปุบปับ แบบตื่นเช้ามา มีแต่รถไฟฟ้าวิ่งเต็มเมือง

รถน้ำมันหายไปในพริบตามังครับ เพราะถ้าจะรอให้รถไฟฟ้าเข้ามาเต็มระบบแล้วค่อยซื้อ ก็ไม่ต้องได้ใช้รถกันพอดี

55555   กระทู้นี้  เริ่ม  " สนุก "  ได้ใช้ก้อนเนื้อในสมองคิดตาม อ่ะ ฮา 55555

ท่านยุทธการ  ถามว่า  " Hibrid car "  เวิิรค์มั้ย  ยายตอบไม่ได้ อ่ะ ฮา 5555

Hibrid car  มันแค่ตรงกลาง  ลูกผสม ของ   " น้ำมัน /  ไฟฟ้าเต็มรูปแบบ " อ่ะ ฮา555

ยี่สิบปีก่อน  จำกันได้มั้ยครับโฆษณาตัวนึง  " ผมไปประชุม ไม่ทัน "  อ่ะ ฮา

ไอ้คนพูด   นั่งหมดอารมณ์  บนหลังคารถ  รอบๆ เป็นน้ำไหล  ท่วมครึ่งคัน อ่ะ ฮา

ใช้  " Mobile phone " ยี่ห้อ Ericsson  เครื่องเบ้อเร่อ  อ่ะ ฮา

ต่อมาก็เป็นไอ้  " Motorola "  รุ่นกระติ๊กน้ำ  หรือ กระดูกหมา อ่ะ ฮา

ตามมาด้วย  " Nokia 900 "  แล้วไหลเข้าสู่ยุคปัจจบัน เป็น Smart phone  เต็มรูปแบบ  อ่ะ ฮา

ไอ้ยี่ห้อดังๆ  ตอนนี้  " เจ๊ง ล้มละลาย "   เลิกผลิต ไปหมดแล้ว อ่ะ ฮา

แล้วตอนนี้ล่ะ  ในบ้านเรามีอะไรบ้าง  " Fiber optic " งัย  อ่ะ ฮา

เส้นเล็กกว่า  " นิ้วก้อย ผ่าห้าสิบ  "  ทำได้ตั้งแต่ โทรศัพท์ ทีวี อินเตอร์เนท อ่ะ ฮา

ผ่านแค่  " ยี่สิบปี " เองนะ  แล้วตอนนี้พัฒนาการ  มันมาเร็วกว่าเยอะ อ่ะ ฮา

55555 การเปลี่ยนแปลงในอนาคต  เร็วปรู๊ดปร๊าด คร๊าบบ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
Hero Member

« ตอบ #25 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2016, 09:59:42 AM »

55555  เรื่องพลังงาน ชนิดใหม่  ที่จะนำมาใช้แทน  " ซากฟอสซิล " เนี่ยะ อ่ะ ฮา 5555

ต่างประเทศ  เขา   " นำร่อง " ใช้กันมาเป็น  สิบ  ยี่สิบ ปีแล้ว  แต่ทางเอเชียเรา ไม่หือ ไม่อือ อ่ะ ฮา 5555

มีพลังงานตัวที่ว่า    คือ " โรงไฟฟ้า นิวเคลีย์  "  ใช่ป่าว  อ่ะ ฮา

มีข่าวแพลมออกมา   ว่า  เจ้านายระดับสูงของไทย  เข้าเยี่ยมชม โรงงานผลิตไฟฟ้านิวเคีลย์ ที่เยอรมนี แล้ว

ประสบการณ์  ของยายเคยได้ยินเรื่อง  " เชอร์โนบิล ที่รัสเซีย " อ่ะ ฮา

สาเหตุที่ระเบิด  หรือ รั่ว  เกิดจาก  " Human error " ส่วนหนึ่ง อ่ะ ฮา

เรื่องนี้ประมาณ  " สี่สิบปี " แล้ว อ่ะ ฮา555

เรื่องที่สอง คือ  ญี่ปุ่น  เหตุเกิดจาก  สึนามิ  อ่ะ ฮา

55555  ถึงยุคนี้  ยายว่า  อุบัติเหตุ  " เกิดยาก " แล้วแหละ อ่ะ ฮา 55555 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
Hero Member

« ตอบ #26 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2016, 10:04:43 AM »

เอาไงดีครับยาย ผมกะลังจะซื้อไฮบริด ปลั๊กอิน จะเวิร์คมั้ยครับ
ผมกะจะขับได้อีกไม่เกิน 10 ปี ก็จะเลิกขับเอง ถึงตอนนั้น ให้ลูกหาคนขับให้ ในช่วง 10 ปี
ผมว่า รถไฮบริดน่าจะยังมีวิ่งอยู่นะ มันคงไม่รวดเร็วปุบปับ แบบตื่นเช้ามา มีแต่รถไฟฟ้าวิ่งเต็มเมือง

รถน้ำมันหายไปในพริบตามังครับ เพราะถ้าจะรอให้รถไฟฟ้าเข้ามาเต็มระบบแล้วค่อยซื้อ ก็ไม่ต้องได้ใช้รถกันพอดี

5555  เมื่อ สองสัปดาห์ก่อน  " ประธาน โตโยต้า ไทยแลนด์ "  แถลงข่าว อ่ะ ฮา 555

เขายืนยันว่า  ยังคงผลิต  " เครื่องยนต์ ที่ใช้น้ำมัน " ต่อไป  ยังไม่เลิก อ่ะ ฮา

ยายมองว่า  เป็นการ  " กลบ จุดอ่อน " ของตัวเอง  อ่ะ ฮา

ถ้าออกมาบอกว่า  " อยู่ระหว่าง การพัฒนา " ความเชื่อมั่น  เชื่อถือ  หายไปเลย นะ อ่ะ ฮา

แล้วความจริง  " เจ้าตลาด เอเชีย "  กำลังทำอะไร  มีแผนอะไร อ่ะ ฮา

555  ยายว่ามัน  รีบเข็น  เตรียมเปิดตัว  ชนิดเป็น  " Priority "  แรกเลยอ่ะ ฮา 5555 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

รัชต์
Full Member

คะแนน 77

« ตอบ #27 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2016, 10:06:47 AM »

ขอตอบความเห็นท่านยุทธการนะครับ ผมว่า ณ เวลานี้ ไฮบริดปลั๊กอิน น่าจะเป็นทางเลือกที่ดีที่สุดครับ(ความเห็นส่วนตัวนะครับ)
ประโยชน์เยอะ ประหยัดมาก มีทางเลือกหลากหลาย

ส่วนของพี่ธำรง อยากให้ลองผลิตไฟฟ้าใช้เองดูบ้างครับ คำตอบจะมาเอง
พื้นที่แบบไหน ใช้อะไรผลิต ปั่นหรือไม่ปั่น จะใช้ทฤษฏีของฟาราเดย์ในยุคก่อน
หรือจะใช้ควอนตัมฟิสิกส์ อะไรจะเหมาะกับเรา เราจะมีความสามารถผลิตได้มากแค่ไหน
อยากให้ลองจริงๆครับ

ส่วนของยายบ๊าบ ผมก็ชอบกระทู้แบบนี้เหมือนกันครับ หลงรัก
Hero Member

« ตอบ #28 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2016, 11:01:40 AM »

55555  เมื่อสักครู่  ยายเพิ่งกลับจาก  " เติมน้ำมัน "  รถยนต์ อ่ะ ฮา 55555

ราคา  " โซฮอล 91 "  แม่สาย เหลือ  23.22 บาท/ลิตร  กรุงเทพ ลดไปอีก  บาทนึง อ่ะ ฮา 5555

ประเทศผู้ผลิตน้ำมัน  อย่างตะวันออกกลาง " รายได้ "  หายไปเท่าไหร่ อ่ะ ฮา 5555

กระบะ  ขนาด 1 ตัน  " โตโยต้า " ลูกค้ากลุ่มใหญ่  เขาอยู่ตรงนั้น อ่ะ ฮา 5555

แล้วตอนนี้ล่ะ  " ยู เอ อี " ทั้งโซน  เจอปัญหามั้ย อ่ะ ฮา

ตอนที่ราคาดี  เก็บ " ดอลล่าร์ " ได้เต็มเม็ดเต็มหน่วย  ก็เอาเงินไปลงทุนชนิด มโหราฬ อ่ะ ฮา

ถ้าสถานะการณ์  " ราคาน้ำมัน "  ลดลง อย่างต่อเนื่อง  เนี่ยะ อ่ะ ฮา

55555  ประเทศพวกนี้  สุ่มเสี่ยง ถึงขนาด  " กึ่งๆ ล้มละลาย " เชียว อ่ะ ฮา 5555 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

Hero Member

« ตอบ #29 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2016, 11:36:10 AM »

555  ปลายสัปดาห์ที่แล้ว  ปตท. ออกโปรดักส์ใหม่  "  Super Desel Premium Grade "  อ่ะ ฮา 555

ราคาสูงกว่า  " ดีเซล มาตราฐาน "  ลิตรละ  ห้าบาท  อ่ะ ฮา 55555

ทั้งนี้ยังไม่รวม   " ดีเซล อีกตัวนึง "  ที่ทำมารองรับ  เครื่อง ยูโร 5 อ่ะ ฮา

ยายเคยเขียนบอก  ดีเซล ยิ่งกลั่น  ยิ่งแพง  ไม่เหมือน น้ำมันใส อ่ะ ฮา

5555 เหมือน  " Grey Goose  Vodka  "   นั่นแหละ  กลั่นห้ารอบ อ่ะ ฮา 555 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หน้า: 1 [2] 3 4 5
  พิมพ์