๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 25, 2024, 01:35:06 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: STI EXECUTIVE นกสับคลอนหลังประกอบ  (อ่าน 1684 ครั้ง)
sexydogs
Newbie
*

คะแนน 1

« เมื่อ: สิงหาคม 03, 2016, 11:17:56 AM »

สวัสดีครับ ผมได้รื้อถอดปืน STI EXECUTIVE 2011 เพื่อทำความสะอาดแบบละเอียดเป็นครั้งแรกหลังจากที่ได้มาครอบครอง

และนี่ก็เป็นครั้งแรกของผมที่รื้อถอดละเอียดกับปืน 1911/2011 (ปกติไม่ถอดละเอียดแบบนี้ครับ)

เข้าเรื่องเลยนะครับ ผมพึ่งได้รับปืนมา ต่อจากคนรู้จัก จึงไปลองยิง ปืนปกติ ไกเบามาก กลุ่มดี หลังจากนั้นจึงรื้อปืนเพื่อถอดล้าง

หลังจากประกอบชุดล่างเสร็จเรียบร้อย พบว่า นกสับเมื่ออยู่ตำแหน่งลดนกชิดโครงปืน นกสับสามารถขยับๆเดินหน้าถอยหลังคลอนๆได้

ในระยะประมาณ 3-4 มม.  และเมื่อลองทดสอบการขึ้นนกทั้งตำแหน่งฮาฟและขึ้นนกสุด ก็สามารถลั่นไกได้ปกติ

ผมปล้ำอยู่กับปัญหานี้มา3วัน ผมลองประกอบใหม่โดยที่ไม่ใส่หลังอ่อนเพื่อดูการทำงานของ hammer strut

พบว่า hammer strut มันไปยันที่ main spring housing เหมือนจะไม่สุดครับ

แต่หากเอามือดัน hammer strut ให้ขึ้นไปอยู่บนขอบหลุมของ main spring housing นกสับก็จะแนบชิดโครงปืนเป็นปกติ ไม่ขยับคลอนๆ

แต่ผมคิดว่ามันไม่น่าจะใช่ตำแหน่งที่ถูกต้อง เพราะ hammer strut ควรอยู่ในหลุม main spring housing

รบกวนผู้มีความรู้ช่วยชี้แนะด้วยครับ

ปล. แหนบที่ใช้เป็นแหนบ 4 ชายครับ 
ปล.2 นี่เป็นครั้งแรกในการรื้อประกอบครับ เลยอาจจะค้นหาจุดผิดพลาดได้ไม่รู้จะถูกจุดไหม

ขอบคุณครับ
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2016, 01:56:25 PM »

ปลายแกนสปริงนกสับ (hammer strut) ต้องจิ้มอยู่กลางหลุมครับ  เข้าใจถูกต้องแล้ว
ทำไมมันถึงสั้นจนแกว่งได้  ต้องตรวจดูว่าเมนสปริงเรียบร้อยดีหรือไม่  คือยันขึ้นสุดแล้วหรือไม่  มีอะไรไปขวางหรือเปล่า
หรือว่าแกนมันคด หด จนสั้นกว่าที่ควร ??

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
sexydogs
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2016, 01:13:57 PM »

ปลายแกนสปริงนกสับ (hammer strut) ต้องจิ้มอยู่กลางหลุมครับ  เข้าใจถูกต้องแล้ว
ทำไมมันถึงสั้นจนแกว่งได้  ต้องตรวจดูว่าเมนสปริงเรียบร้อยดีหรือไม่  คือยันขึ้นสุดแล้วหรือไม่  มีอะไรไปขวางหรือเปล่า
หรือว่าแกนมันคด หด จนสั้นกว่าที่ควร ??

ขอบคุณครับพี่  ถามเจ้าของเก่าได้ความว่า เค้าแต่งหางนกสับมาครับ ตะไบออกเล็กน้อย ทำให้เวลายังไม่ประกอบสไลด์ นกในตำแหน่งชิดโครงปืนจะมีแก๊ปเล็กน้อยครับ 3-4มม. 

แต่เมื่อประกอบสไลด์กลับเข้าไป ท้ายสไลด์จะไปยันนกให้ถอยหลังนิดนึง พอดีในตำแหน่งที่ไม่ทำให้นกคลอนๆครับ

พอดีตอนที่ผมเจอปัญหานี้ ผมยังไม่ได้ประกอบสไลด์กลับเข้าไป เลยคิดว่าเราประกอบผิดครับ 555
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2016, 03:02:29 PM »

แหมอุตส่าห์ไปรื้อ 1911 มาดู อย่างน้อยได้ทบทวนเสียหน่อย
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2016, 08:53:33 PM »

ขอบคุณครับพี่  ถามเจ้าของเก่าได้ความว่า เค้าแต่งหางนกสับมาครับ ตะไบออกเล็กน้อย ทำให้เวลายังไม่ประกอบสไลด์ นกในตำแหน่งชิดโครงปืนจะมีแก๊ปเล็กน้อยครับ 3-4มม. 

แต่เมื่อประกอบสไลด์กลับเข้าไป ท้ายสไลด์จะไปยันนกให้ถอยหลังนิดนึง พอดีในตำแหน่งที่ไม่ทำให้นกคลอนๆครับ

พอดีตอนที่ผมเจอปัญหานี้ ผมยังไม่ได้ประกอบสไลด์กลับเข้าไป เลยคิดว่าเราประกอบผิดครับ 555

ผมอ่านไม่ละเอียด ที่ว่านกคลอนเฉพาะเมื่อประกอบช่วงล่าง ยังไม่ได้ใส่สไลด์  พอใส่สไลด์แล้วไม่คลอน  ก็โอเคละครับ
ผลของการตัดแกนสปริงนกสับ คล้ายๆ กับตัดสปริงหรือใช้สปริงอ่อนลงนิดหน่อยครับ  คือในตำแหน่งง้างสุดมันกดสปริงน้อยกว่าเดิม

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
หน้า: [1]
  พิมพ์