๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 29, 2024, 12:17:42 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อุ้ม  (อ่าน 11614 ครั้ง)
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15861

No justice No peace

« ตอบ #30 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2016, 05:38:48 PM »

ภารจำยอม มันก็คือตราบาปนั่นแหละยาย ถ้าแปลงย่อยมีเป็นร้อย
แต่เผลอไปจดให้ซักแปลง ภารจำยอมนี้ก็ติดตัวไปตลอด จะยกเลิกฝ่าย

เดียวไม่ได้ ถึงจะรวมแปลงยังไง ทด.16 ที่ทำใว้ที่สำนักงานที่ดินมันก็จะคาอยู่อย่างนั้น
เจ้าของใหม่ที่ซื้อไปจะไปเปลียนสภาพ หรือปลูก

สร้างอะไรทับทางภารจำยอมไม่ได้ Grin

55555  ประเด็นคือ  " ถ้าหมดความจำเป็นใช้ทาง  ก็สามารถ สละสิทธิ์ ทางภาระจำยอม ได้ " อ่ะ ฮา 5555  ขำก๊าก ขำก๊าก

เพราะกรรมสิทธิ  เป็นของ  " ส่วนบุคคล "  มิใช่ทางทาง  หรือ ถนน ทีตกเป็นสาธารณะ อ่ะฮา

ถ้าหากมีการ  "  รวมแปลง "  แล้วยกเลิก  ภารยะทรัพย์  กระทำได้ อ่ะ ฮา

5555  ต้อง  " กวาดซื้อ "  ที่ดินทุกแปลง อ่ะ ฮา 55555 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
Hero Member

« ตอบ #31 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2016, 06:22:46 PM »

55555  มีอีกกรณี  ทางภาระจำยอมสามารถ  " ยกเลิกได้ "  โดยกรอบระยะเวลา อ่ะ ฮา 555555

" หากไม่ได้ใช้  ภายในกำหนด 10 ปี "  กฎหมายบอกว่า หมดความจำเป็น อ่ะ ฮา

5555 เจ้าของหรือ ภารยะทรัพย์นั้น  สิ้นสุด ไม่มีผลผูกพันธ์ อ่ะ ฮา 5555

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
TA881
Hero Member

คะแนน 157

« ตอบ #32 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2016, 01:16:03 AM »

หมู่บ้านผม  อยู่ดีๆๆหน้าโครงการกลายเป็นอาคารพาณิชย์ครับ...ภาระจำยอมเหมือนกัน  โครงการทำขายเฉยเลย
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #33 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2016, 08:42:28 AM »

ก็ที่บอกไงยาย ยกเลิกภารจำยอมฝ่ายเดียวไม่ได้ ต้องยินยอมทั้ง 2 ฝ่าย แล้วที่บอกว่าไม่มีใครใช้ทาง ภายใน 10 ปี แล้วมายกเลิก

ทางปฎิบัติเป็นไปไม่ได้ หากมีเจ้าของที่ดินซักแปลง มาร้องว่าเข้าไปแผ้วถางหญ้าทุกเดือนทุกปี แต่ที่ยังไม่เข้าอยู่อาศัย เนื่องจากไม่มีเงิน

ปลูกสร้างบ้าน แค่นี้ผู้ร้องยกเลิกก็ซี้แง๊แก๊ แล้วครับ Grin

Hero Member

« ตอบ #34 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2016, 11:03:45 AM »

ก็ที่บอกไงยาย ยกเลิกภารจำยอมฝ่ายเดียวไม่ได้ ต้องยินยอมทั้ง 2 ฝ่าย

แล้วที่บอกว่าไม่มีใครใช้ทาง ภายใน 10 ปี แล้วมายกเลิก ทางปฎิบัติเป็นไปไม่ได้

หากมีเจ้าของที่ดินซักแปลง มาร้องว่าเข้าไปแผ้วถางหญ้าทุกเดือนทุกปี

แต่ที่ยังไม่เข้าอยู่อาศัย เนื่องจากไม่มีเงิน

ปลูกสร้างบ้าน แค่นี้ผู้ร้องยกเลิกก็ซี้แง๊แก๊ แล้วครับ Grin

555555  น้าจอยเขียมมา  " โป๊ะเชะ " ถูกต้องแหละอ่ะคร๊าบบบ ฮา 5555  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ไอ้การสละสิทธิ์  " ทางภาระจำยอม " เนี่ยะ เจ้าของภารยะทรัพย์  ต้องนำคดีฟ้องศาล ขอให้มีคำสั่ง แหละ อ่ะ ฮา 555

การที่เข้าไป  " ถางหญ้า  ทำความสะอาดบ้าน " ปีละ ครั้ง สามปีครั้ง  อ่ะ ฮา 5555

5555 ไม่เป็นการแสดงเจตนา  " สละสิทธิ์ " หรอก อ่ะ ฮา 5555  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

จอยฮันเตอร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #35 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2016, 12:28:18 PM »

เคยมีอยู่คดีนึง นาย ก. มีที่ดินสองแปลง โดยนาย ก. ได้ขายที่ดินแปลงด้านหน้าให้นาย ข. และนาย ข. ได้ก่อสร้างปั๊มน้ำมันบน

แปลงดังที่ซื้อมา ต่อมาไม่นาน นาย ก. ได้ไปร้องศาลให้ปั๊มน้ำมันของนาย ข. เปิดทางจำเป็นบางส่วน เนื่องจากที่ดินของนาย ก. ไม่มี

ทาง เข้า-ออก ให้ทายว่าคดีนี้ผลออกมาว่าเป็นยัง Grin

Hero Member

« ตอบ #36 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2016, 12:32:50 PM »

เคยมีอยู่คดีนึง นาย ก. มีที่ดินสองแปลง โดยนาย ก. ได้ขายที่ดินแปลงด้านหน้าให้นาย ข.

และนาย ข. ได้ก่อสร้างปั๊มน้ำมันบน  แปลงดังที่ซื้อมา

ต่อมาไม่นาน นาย ก. ได้ไปร้องศาล   ให้ปั๊มน้ำมันของนาย ข. เปิดทางจำเป็นบางส่วน

เนื่องจากที่ดินของนาย ก. ไม่มี   ทาง เข้า-ออก ให้ทายว่าคดีนี้ผลออกมาว่าเป็นยัง Grin

55555  ยายว่า  " สมหวัง " อ่ะ ฮา 55555  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

คือตนเอง  เป็นเจ้าของที่ดินสองแปลง มาก่อน  อ่ะ ฮา

ต่อมา  แบ่งขายให้บุคคลภายนอก   อ่ะ ฮา

คนขาย  หรือ เจ้าของเดิม  ต้องมีหน้าที่  " กันทาง " เพื่อออกไปสู่ทางสาธารณะ อ่ะ ฮา

การนำที่ดินออกขาย  โดยทราบถึงผลกระทบในอนาคต เนี่ยะ อ่ะ ฮา

55555  เป็นการ  " ฟ้องโดยไม่ชอบ " อ่ะ ฮา 55555  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

Hero Member

« ตอบ #37 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2016, 12:46:42 PM »

หมู่บ้านผม  อยู่ดีๆๆหน้าโครงการกลายเป็นอาคารพาณิชย์ครับ...
ภาระจำยอมเหมือนกัน  โครงการทำขายเฉยเลย

55555 อันนี้  " ภาระจำยอม บางส่วน " ไม่ใช่ทั้งหมด หรอกอ่ะ ฮา 5555

โครงการจัดสรร     หลักๆ  เนี่ยะ  ฮา

ผังเขากำหนด พื้นที่หน้าโครงการเป็น  " อาคารพาณิชย์ "  เพื่อสร้างมูลค่าเพิ่ม  อ่ะ ฮา

ซอย  16 วา  20 วา  ขายได้  " ห้าล้าน สิบล้าน อ่ะ ฮา 55555

55555  แต่พื้นที่ด้านใน  วาละแค่   " หมื่น " แค่นั้น อ่ะ ฮา 5555 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

จอยฮันเตอร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #38 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2016, 01:59:04 PM »

55555  ยายว่า  " สมหวัง " อ่ะ ฮา 55555  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

คือตนเอง  เป็นเจ้าของที่ดินสองแปลง มาก่อน  อ่ะ ฮา

ต่อมา  แบ่งขายให้บุคคลภายนอก   อ่ะ ฮา

คนขาย  หรือ เจ้าของเดิม  ต้องมีหน้าที่  " กันทาง " เพื่อออกไปสู่ทางสาธารณะ อ่ะ ฮา

การนำที่ดินออกขาย  โดยทราบถึงผลกระทบในอนาคต เนี่ยะ อ่ะ ฮา

55555  เป็นการ  " ฟ้องโดยไม่ชอบ " อ่ะ ฮา 55555  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
5555ข้อนี้ยายสอบตกครับ มันมีกฏหมายอยู่ตัวนึง หากที่ดินตาบอด สามารถร้องศาลขอใช้ทางจำเป็น จากที่ดินรอบนอกที่ใกล้ทาง

สาธารณประโยชน์มากที่สุด ศาลอาจจะสั่งให้เปิดเป็นทางเท่าที่จำเป็นต้องใช้ เช่นอาจจะกว้างประมาณ 1 เมตร หรือ มากกว่า ยาว

จนถึงทางสาธารณประโยชน์ แต่ จะต้องไม่ทำให้ที่ดินแปลงเข้า-ออก เสียประโโยชน์การใช้งาน ซึ่งที่แแล้ว

มาศาลให้ที่ดินแปลงเข้า-ออก เปิดเป็นทางชิดเขตที่ดินด้านหนึ่งด้านใดครับ Grin

Hero Member

« ตอบ #39 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2016, 02:21:47 PM »

5555ข้อนี้ยายสอบตกครับ มันมีกฏหมายอยู่ตัวนึง

หากที่ดินตาบอด สามารถร้องศาลขอใช้ทางจำเป็น

จากที่ดินรอบนอกที่ใกล้ทาง  สาธารณประโยชน์มากที่สุด

ศาลอาจจะสั่งให้เปิดเป็นทางเท่าที่จำเป็นต้องใช้

เช่นอาจจะกว้างประมาณ 1 เมตร หรือ มากกว่า ยาว

จนถึงทางสาธารณประโยชน์ แต่

จะต้องไม่ทำให้ที่ดินแปลงเข้า-ออก เสียประโโยชน์การใช้งาน ซึ่งที่แแล้ว

มาศาลให้ที่ดินแปลงเข้า-ออก เปิดเป็นทางชิดเขตที่ดินด้านหนึ่งด้านใดครับ Grin

555555  ก็ถูกแล้วงัย  ต้องอ้าง  " ทางจำเป็น "  อย่างเดียว อ่ะ ฮา 555555 ขำก๊าก ขำก๊าก

แล้วตอน  " สืบพยาน "  ไม่โดนทิ่มเรื่อง  ขายที่  ให้ ข. ทำปั้มเร๊อะ อ่ะ ฮา 5555

รู้ตั้งแต่ต้น   " ขายที่แปลงด้านหน้า ติดถนน "  ขายไปแล้ว ตัวเองไม่มีทางออก เนี่ยะ อ่ะ ฮา

ขายเสร็จ  สร้างปั้มเสร็จ  " ร้องศาล "  ขอใช้ทางจำเป็น  อ่ะ ฮา

5555  ยายมอง  เป็นการใช้สิทธิ์  " โดยไม่สุจริต เช่นวิญญูชนพึงกระทำ อ่ะ ฮา 55555 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ถ้าเป็นกรณีอื่น  ไม่มีส่วนเกี่ยวข้อง  ไม่มีส่วนเกี่ยวพันธ์  เป็นบุคคลอื่น เนี่ยะ อ่ะ ฮา 5555

ถ้าร้องศาล  ขอให้มีคำสั่ง " ทางจำเป็น "  อ้างได้เลย  ศาลเห็นใจ  แต่ต้องจ่ายค่าชดเชย ใช้ทาง อ่ะ ฮา

หัว...ฆรวย

Hero Member

« ตอบ #40 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2016, 02:29:14 PM »

555555  เขียนเรื่อง  " เตรียมตัว ไปศาล "  บ่อยๆ เนี่ยะ อ่ะ ฮา 5555

มรึงคดีเยอะ น่ะสิ    มึงโกง เขาน่ะสิ  มึงและ มึง  กลายเป็น " ผู้ร้าย " ในสังคมแล้วอ่ะ ฮา 55555

เมื่อมี  คดีความ  ยายแนะนำว่า  " ทั้งโจทก์  และ จำเลย  " ต้องมีทนาย อ่ะ ฮา

ทั้งโจทก์  และ จำเลย ต้อง  " เรียบเรียง ลำดับภาพ "  ให้ชัดเจน  หนึ่ง สอง สาม อ่ะ ฮา

ต้องเป็นคน  " อธิบาย " ให้ทนายความฟัง  แล้วรู้เรื่อง เข้าใจประเด็น  มากที่สุดอ่ะ ฮา

ต้องเตรียม  " หลักฐาน  และ  พยาน "  ให้แน่น  และ หนัก เอาไว้ อ่ะ ฮา

อย่าไปเชื่อใจ  ปล่อยให้ทนาย  " เดิน คนเดียว " อาจมีเหตุ  พลิกผัน ภายหลัง อ่ะ ฮา

555555  ไปศาลบ่อยๆ  " ประสบการณ์  " เยอะ อ่ะ ฮา 55555 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

กรรมกร
+แล้วนะคับ ... อย่าลืมทอนด้วยนะคับ 555
Hero Member

คะแนน -964

« ตอบ #41 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2016, 08:53:26 PM »

เมื่อก่อนธนาคารส่วนใหญ่ไม่มี ฝ่ายหลักประกัน ไปจับพนักงานฯ จบบัญชีบ้าง การเงินบ้าง มาวิเคราะห์ทรัพย์สิน ไปเทียวตั้งข้อแม้ว่า

ก่อนจำนองเห็นควรนำถนนหน้าหลักประกันมาจำนองร่วมบ้าง
ให้ไปจดภารจำยอมเรื่องทางบ้าง ตัวถนนเป็นของเจ้าของโครงการมันจะเอา

มาจำนองร่วมได้ไง ส่วนแปลงแม่ที่เป็นถนนจะให้จดภารจำยอม บางโครงการเจ้าของโครงการมันขายหมด มันก็เปิดตรูดไปใหนแล้ว จะหา

ตัวมันมาจากใหน
คิก คิก

รบกวนขอคำปรึกษาตรงประเด็นนี้ครับ ผมเคยกู้ซื้อบ้านกับแบงค์เขียว ผ่อนมาสามปีกว่า จะรีไฟแนนซ์ไปแบงค์สีชมพู
แบงค์สีชมพูพิจารณาเรื่องอื่นผ่านหมด มาติดตรง "โฉนดแปลงบ้านผม ยังไม่ได้จดภาระจำยอมเรื่องทาง" แบงค์บอก ไม่ให้กู้  หัวเราะร่าน้ำตาริน
มีวิธีแก้ไขยังไงบ้างมั้ยครับ เจ้าของโฉนดแปลงแม่ ไม่รู้ไปนอนคุยกะรากมะม่วงรึยัง จะเอาที่ไหนมาเซ็นต์  ตกใจหน้าซีด

ไร้คำกล่าว............................................
จอยฮันเตอร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #42 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2016, 08:06:31 AM »

นั่นแหละคือปัญหา จะเป็นจะตายอยู่ที่คนวิเคราะห์หลักทรัพย์ โฉนดซื้อมานานแล้วยังครับ ถ่ายรูปแปลงแม่ กับโฉนดของเราให้ผมดูหน่อย

ครับ

Hero Member

« ตอบ #43 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2016, 12:46:26 PM »

555555   พอสั่ง หนึ่ง  " ตกเป็นภาระจำยอม ที่ดิน ...... แปลง "  ฮา 55555 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ไปรื้อ  ไปเปิดทางเอง  ไม่ได้โว้ย   ไอ้เผือกมัน  ยื่น  " ขอทุเลา บังคับคดี " อ่ะ ฮา 55555

มันยื่นแนบไปในอุทธรณ์   ต้องให้ " อุทธรณ์ สั่ง "  อีกอ่ะ ฮา

ศาลอุทธรณ์  นัดอ่าน เมื่อ  " สองเดือนก่อน "  ยายไปศาล  ผิดหวัง อ่ะ ฮา

มีคำสั่ง  " เลื่อนอ่าน " ไปอีกสองเดือน เนื่องจากทำคำพิพากษา  ไม่แล้วเสร็จ อ่ะ ฮา

555555  งานเข้า  งานงอก  อีกแล้วมั้งส์ อ่ะ ฮา 5555  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

555555  โอ้ย  " เสียว  "  ตั้งแต่เช้า  เตรียมตัวไปศาล  อ่ะ ฮา 5555 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

สองเดือนก่อน  ศาล   " เลื่อนอ่านอุทธรณ์ "   ไปอีกสองเดือน  ครบ วันนี้ แล้วอ่ะ ฮา 55555  ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

55555   " ยืนตามชั้นต้น  "  อ่ะ ฮา 5555555 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

Hero Member

« ตอบ #44 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2016, 12:53:08 PM »

รบกวนขอคำปรึกษาตรงประเด็นนี้ครับ

ผมเคยกู้ซื้อบ้านกับแบงค์เขียว ผ่อนมาสามปีกว่า จะรีไฟแนนซ์ไปแบงค์สีชมพู

แบงค์สีชมพูพิจารณาเรื่องอื่นผ่านหมด
มาติดตรง "โฉนดแปลงบ้านผม ยังไม่ได้จดภาระจำยอมเรื่องทาง" แบงค์บอก ไม่ให้กู้  หัวเราะร่าน้ำตาริน

มีวิธีแก้ไขยังไงบ้างมั้ยครับ เจ้าของโฉนดแปลงแม่ ไ
ม่รู้ไปนอนคุยกะรากมะม่วงรึยัง จะเอาที่ไหนมาเซ็นต์  ตกใจหน้าซีด

นั่นแหละคือปัญหา จะเป็นจะตายอยู่ที่คนวิเคราะห์หลักทรัพย์
โฉนดซื้อมานานแล้วยังครับ ถ่ายรูปแปลงแม่
กับโฉนดของเราให้ผมดูหน่อยครับ

5555  พี่กรรมกร  รีบส่งเอกสารให้  " น้าจอย " ด่วน  อ่ะ ฮา 55555 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

เดี๋ยวน้าจอย  " สั่งการ " ไปทางสาขา  อำนวยความสะดวกให้ อ่ะ ฮา

นาทีนี้  ยายเชื่อว่าพี่กรรมกร    มี  " สำเนาโฉนด " ใบเดียว  อ่ะ ฮา

ตัวจริงให้ธนาคาร   " เก็บไว้ "  กันหาย  กันเปียกน้ำ  กันปลวกกิน อ่ะ ฮา

ทางออกของเรื่องนี้  ไปโน่น " สำนักงานที่ดิน " ยื่นเรื่อง ของดูเอกสาร อ่ะ ฮา

บอกเลย  " มีส่วนได้เสีย " ในเรื่องเป็นเจ้าของกรรมสิทธิ์ ที่ดิน และสิ่งปลูกสร้าง อ่ะ ฮา

55555 เลือกถ่าย  " เอกสาร "  ในส่วนที่เกี่ยวข้องกับการซื้อการขาย และ รายะเอียด แปลง ถนน อ่ะ ฮา 5555 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หน้า: 1 2 [3] 4 5 6
  พิมพ์