๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 17, 2024, 05:11:58 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามครับนิดเดียวครับ  (อ่าน 2059 ครั้ง)
เทพอสูรสองร่าง:รักในหลวง
HECKLER & KOCH P2000 V4
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 7

« เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2016, 09:54:02 PM »

ขอสอบนิดเดียวครับ
ถ้าคนที่อยู่ในทะเบียนบ้านเดี๋ยวกันจะซื้อปืนต่อจากเราต้องไปเริ่มขอใบป.3เหมือนกันหรือเปล่าครับ

อีกข้อมีเพื่อนที่เคยถูกแจ้งความจับฐานยักยอกทรัพย์จนถูกออกหมายจับโดยเจ้าตัวไม่รู้เพราะไปทำงานต่างจังหวัดแต่ภายหลังเจ้าทุกมาถอนแจ้งความให้เพราะเป็นการเข้าใจผิดแบบนี้ถือเป็นคดีหรือเปล่าครับแล้วสามารถขอมีอาวุธปืนได้หรือเปล่า
ขอบคุณทุกความคิดเห็นนะครับ

เงินทองใช้ไม่ทันแก่ก็หมด แต่เพื่อนซิครับแก่แล้วยังมานั่งเล่าความหลังให้กันฟัง
.....HECKLER & KOCH P2000 V4....
yooth
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 21

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2016, 12:43:28 AM »

1.ผู้รับโอนต้องขอป.3ใหม่ครับ (ใบอณุญาตไห้สิทธิเฉพาะ
บุคคล)  2.ขอได้ครับ                                                                                               

วีรกรรมสร้างตำนาน  สถานการณ์สร้างวีรบุรุษ
พยัคฆ์เมฆ
ไม่เหนียวอย่า...ขอร้อง !
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 42

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2016, 04:38:52 PM »

ต้องไปขอใบ ป.3 พร้อมกับเอาปืนไปตรวจก่อนอันดับแรกครับ

ลูกตี๋ใหญ่  ดำเนินฯ
เทพอสูรสองร่าง:รักในหลวง
HECKLER & KOCH P2000 V4
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 7

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2016, 10:59:42 PM »

ขอบคุณครับ

เงินทองใช้ไม่ทันแก่ก็หมด แต่เพื่อนซิครับแก่แล้วยังมานั่งเล่าความหลังให้กันฟัง
.....HECKLER & KOCH P2000 V4....
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2016, 04:00:29 PM »

ขอสอบนิดเดียวครับ
ถ้าคนที่อยู่ในทะเบียนบ้านเดี๋ยวกันจะซื้อปืนต่อจากเราต้องไปเริ่มขอใบป.3เหมือนกันหรือเปล่าครับ

อีกข้อมีเพื่อนที่เคยถูกแจ้งความจับฐานยักยอกทรัพย์จนถูกออกหมายจับโดยเจ้าตัวไม่รู้เพราะไปทำงานต่างจังหวัดแต่ภายหลังเจ้าทุกมาถอนแจ้งความให้เพราะเป็นการเข้าใจผิดแบบนี้ถือเป็นคดีหรือเปล่าครับแล้วสามารถขอมีอาวุธปืนได้หรือเปล่า
ขอบคุณทุกความคิดเห็นนะครับ

การรับโอนปืนจากผู้ที่มีทะเบียนบ้านอยู่ในเขตพื้นที่สำนักงานทะเบียนอาวุธปืนเดียวกัน  เช่นอำเภอเดียวกัน  หรืออยู่ใน กทม.ด้วยกัน   ไม่ต้องขอใบ ป.3  จูงมือกันขึ้นไปรับโอนได้เลย

ยักยอกทรัพย์เป็นคดียอมความได้  ถ้ามีการถอนคำร้องทุกข์ก่อนศาลมีคำพิพากษา  คดีอาญาเลิกกันตาม ป.วิอาญา มาตรา 39 (2)

วีระศักดิ์ รักในหลวงครับ
Website Sponsor
Full Member

คะแนน 43

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2016, 08:23:59 PM »

ไหว้ในกรณีข้างต้นทั้งเจ้าของปืนและผู้รับโอนพากันไปที่ว่าการอำเภอ แล้วทำเรื่องโอนปืนกัน คือเขียนคำร้องแล้วออกมาเป็นป.4เลยใช่ไหมครับ ต้องมีการตรวจลายนิ้วมือไหมครับ ขอบคุณครับ
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2016, 08:12:45 AM »

ไหว้ในกรณีข้างต้นทั้งเจ้าของปืนและผู้รับโอนพากันไปที่ว่าการอำเภอ แล้วทำเรื่องโอนปืนกัน คือเขียนคำร้องแล้วออกมาเป็นป.4เลยใช่ไหมครับ ต้องมีการตรวจลายนิ้วมือไหมครับ ขอบคุณครับ

ตรวจสอบตามปกติ  เพียงแต่ไม่ต้องขอใบ ป.3  เพราะเป็นการตัดโอนภายในสำนักงานทะเบียนอาวุธปืนเดียวกัน
chew - รักในหลวง
VOTE NO = ไม่เลือกควายตัวไหน และ สัตว์คอกใด ทั้งสิ้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1893

เอาแผ่นดินของพ่อหลวงคืนมา เอาคนโกงชาติเข้าคุกไป

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2016, 11:43:21 AM »

ตรวจสอบตามปกติ  เพียงแต่ไม่ต้องขอใบ ป.3  เพราะเป็นการตัดโอนภายในสำนักงานทะเบียนอาวุธปืนเดียวกัน
แล้วไอ้ใบที่เราเอาใบป.4 เดิมไปคืน และเสียตังค์ 500 บ นั่นคือไรครับพี่

ผมทำหลายรอบแล้ว  แต่มันแต่คุยกะ จนท. สนุก  เซ็นต์ๆ  จ่ายๆ  ไม่เคยดูเลยว่าเขาเรียกไร...
รู้แต่ไป วังฯ ทำเรื่องซื้อโอน ตรวจเอกสาร ลายนิ้วมือ(ถ้าของเก่าหมดอายุแล้ว  ถ้ายังก็เอาบัตร ปชช. ไปขอสำเนาหน้าห้องตรวจปืน) รอ ไปรษณ๊ย์
แล้วก็ เอาใบป.4 เดิมไปคืน และเสียตังค์ 500 บ แล้วก็รอไปเอา ป.4 อีก 15-30 วัน
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2016, 03:15:41 PM »

แล้วไอ้ใบที่เราเอาใบป.4 เดิมไปคืน และเสียตังค์ 500 บ นั่นคือไรครับพี่

ผมทำหลายรอบแล้ว  แต่มันแต่คุยกะ จนท. สนุก  เซ็นต์ๆ  จ่ายๆ  ไม่เคยดูเลยว่าเขาเรียกไร...
รู้แต่ไป วังฯ ทำเรื่องซื้อโอน ตรวจเอกสาร ลายนิ้วมือ(ถ้าของเก่าหมดอายุแล้ว  ถ้ายังก็เอาบัตร ปชช. ไปขอสำเนาหน้าห้องตรวจปืน) รอ ไปรษณ๊ย์
แล้วก็ เอาใบป.4 เดิมไปคืน และเสียตังค์ 500 บ แล้วก็รอไปเอา ป.4 อีก 15-30 วัน

ไม่ต้องออกใบ ป.๓ ไปตัดโอน... แต่คนขอต้องยื่นขอเหมือนกับขอ ป.๓ ใช่ไหมรับ... ขั้นตอนคล้ายๆ กันคือจะอนุญาตให้รับโอนได้หรือไม่ต้องแล้วแต่ดุลยพินิจของนายทะเบียน... เพียงแต่ไม่มีขั้นตอนการออกใบ ป.๓ ห้ไปตัดโอน... พอนายทะเบียนอนุญาตแล้วก็เอาใบ ป.๔ เดิมกับปืนไปตรวจ... จ่ายค่าธรรมเนียม ๕๐๐ บาท... เสร็จขั้นตอนการโอนปืนในท้องที่เดียวกัน...

หน้า: [1]
  พิมพ์