๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 28, 2024, 03:57:05 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กำลังจะขอ ป.3 ใบแรก ที่วังไชยา มีข้อสงสัยหลายข้อ รบกวนสอบถามพี่ๆหน่อยครับ  (อ่าน 8666 ครั้ง)
anasnarak
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2016, 11:49:38 AM »

จากการลองหาข้อมูล จากในเว็บ
มือใหม่กำลังจะขอ ป.3 ใบแรก ที่วังไชยา ขอสอบถามหน่อยครับ ว่าขั้นตอน เป็นอย่างไร บ้าง เนื่องจากมีข้อสงสัยหลายข้อครับ

1.   การพิมพ์ลายนิ้วมือนั้น ต้องไปพิมพ์ที่ไหนครับ สตช. หรือเปล่าครับ หรือพิมพ์ได้จบที่วังไชยาเลย ?
2.   เป็นพนักงานรัฐวิสาหกิจ (บริษัท กระทรวงการคลัง ถือหุ้น) ต้องพิมพ์ลายนิ้วมือไหม 
3.   หนังสือรับรอง(ไม่ระบุเงินเดือน)ระบุระดับงานเทียบเท่าราชการ (ระดับ 3)  แนบประกอบ กับ หนังสือรับรองความประพฤติ เพียงพอไหม
4.   ผมเคยได้ยินมา ที่ว่า ให้ร้านปืนทำ ป.3 ให้เป็นอย่างไร
5.   วังไชยา ถ้าขับรถไปเอง จอดรถที่ไหนได้บ้างครับ
6.   ไปขอ ป.3 ที่วังไชยา (ยื่นหลักฐาน เขียนคำร้อง พิมพ์มือ ฯลฯ)สามารถดำเนินการเสร็จในวันเดียวไหม  เนื่องจาก ผมต้องลางานไป
7.   หลักฐานแสดงว่าผ่านการฝึกอบรมการใช้อาวุธปืน  จำเป็นต้องแนบไหม
8.   เรื่องสำเนาผลตรวจพิมพ์นิ้วมือ ใช้ไม่ได้ เป็นอย่างไรครับ ผมยัง งงๆ
9.   รับโอนปืนจากบุคคล (ทะเบียน ปืน ตจว.) ผมขอป.3 กทม ผมต้องนำปืนไปตรวจขั้นตอนไหน
10.   ตอน ป.3 เสร็จแล้ว จะมี ปณ. บัตร แจ้งให้ไปรับ ป.3 ใช่ไหมครับ  เราต้องไปรับ ป.3 ด้วยตัวเองใช่ไหมครับ สามารถให้ทาง วังไชยาส่ง ปณ. มาให้ได้ไหม
11.   หากว่าตอน ป.3 ได้ ผมต้องไปรับด้วยตนเอง ผมสามารถนำปืน เพื่อไปตัดโอน เพื่อทำ ป.4 ได้ภายในวันเดียวไหม  โดยเจ้าของเดิมนั้นทำหนังสือมอบอำนาจ ให้ผมมาแล้ว
12.   ขอ ป.3 มากกว่า1ใบ หลักฐานต่างๆ ต้องเตรียมไปมากกว่า1ชุดไหม

ขอขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้าครับ
Ninja 19 + รักในหลวง +
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

" อยู่อย่างจงรัก ตายอย่างภักดี "

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2016, 11:05:15 PM »

มือใหม่กำลังจะขอ ป.3 ใบแรก ที่วังไชยา ขอสอบถามหน่อยครับ ว่าขั้นตอน เป็นอย่างไร บ้าง เนื่องจากมีข้อสงสัยหลายข้อครับ

1.   การพิมพ์ลายนิ้วมือนั้น ต้องไปพิมพ์ที่ไหนครับ สตช. หรือเปล่าครับ หรือพิมพ์ได้จบที่วังไชยาเลย ?
2.   เป็นพนักงานรัฐวิสาหกิจ (บริษัท กระทรวงการคลัง ถือหุ้น) ต้องพิมพ์ลายนิ้วมือไหม 
3.   หนังสือรับรอง(ไม่ระบุเงินเดือน)ระบุระดับงานเทียบเท่าราชการ (ระดับ 3)  แนบประกอบ กับ หนังสือรับรองความประพฤติ เพียงพอไหม
4.   ผมเคยได้ยินมา ที่ว่า ให้ร้านปืนทำ ป.3 ให้เป็นอย่างไร
5.   วังไชยา ถ้าขับรถไปเอง จอดรถที่ไหนได้บ้างครับ
6.   ไปขอ ป.3 ที่วังไชยา (ยื่นหลักฐาน เขียนคำร้อง พิมพ์มือ ฯลฯ)สามารถดำเนินการเสร็จในวันเดียวไหม  เนื่องจาก ผมต้องลางานไป
7.   หลักฐานแสดงว่าผ่านการฝึกอบรมการใช้อาวุธปืน  จำเป็นต้องแนบไหม
8.   เรื่องสำเนาผลตรวจพิมพ์นิ้วมือ ใช้ไม่ได้ เป็นอย่างไรครับ ผมยัง งงๆ
9.   รับโอนปืนจากบุคคล (ทะเบียน ปืน ตจว.) ผมขอป.3 กทม ผมต้องนำปืนไปตรวจขั้นตอนไหน
10.   ตอน ป.3 เสร็จแล้ว จะมี ปณ. บัตร แจ้งให้ไปรับ ป.3 ใช่ไหมครับ  เราต้องไปรับ ป.3 ด้วยตัวเองใช่ไหมครับ สามารถให้ทาง วังไชยาส่ง ปณ. มาให้ได้ไหม
11.   หากว่าตอน ป.3 ได้ ผมต้องไปรับด้วยตนเอง ผมสามารถนำปืน เพื่อไปตัดโอน เพื่อทำ ป.4 ได้ภายในวันเดียวไหม  โดยเจ้าของเดิมนั้นทำหนังสือมอบอำนาจ ให้ผมมาแล้ว
12.   ขอ ป.3 มากกว่า1ใบ หลักฐานต่างๆ ต้องเตรียมไปมากกว่า1ชุดไหม

ขอขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้าครับ

1 พิมพ์ที่วังไชยาครับ ข้าราชการ และรัฐวิสาหกิ๗ไม่ต้องพิมพ์

2 ไม่ต้องครับ

3 น่าจะมีเรื่องทรัพย์สิน ด้วยครับ

4....... Huh  คุยกับร้านเองครับ เผื่อเขามีคำแนะนำดีๆ   

5 จอดได้ที่วัง และ สนามม้านางเลิ้ง

6  ยื่น ป1 ถ้าเอกสารครบ ก็จบ กลับบ้านได้  รอผล อีกที ครับ

7 ไม่

8 งง คำถามครับ  แต่ถ้าผลตรวจพิมพ์มือมีคดี  จนท จะติดต่อให้เพิ่มเติมอีกที

9 วังไชยา ต้องตรวจตั้งแต่ยื่น ป1 ครับ

10 มอบอำนาจให้บุคคลอื่นรับแทนได้

11 ถ้า ทะเบียน กทม ก็ ทำเรื่อง ออ ป4 ได้เลย ครับ

12  ขอ ป3 1 ใบ เอกสาร ก็ 1 ชุด   2ใบ ก็2 ชุด

Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin

BLUE ZONE " สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้ชัยชนะ นั้นก็เพราะคนดีๆ นิ่งดูดาย " http://www.youtube.com/watch?v=EfCsNdSTNdQ
chew - รักในหลวง
VOTE NO = ไม่เลือกควายตัวไหน และ สัตว์คอกใด ทั้งสิ้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1893

เอาแผ่นดินของพ่อหลวงคืนมา เอาคนโกงชาติเข้าคุกไป

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2016, 08:44:06 AM »

9.   รับโอนปืนจากบุคคล (ทะเบียน ปืน ตจว.) ผมขอป.3 กทม ผมต้องนำปืนไปตรวจขั้นตอนไหน
>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>
- ถ้าเอา ป4 กับปืนมาตรวจ ตั้งแต่ขอ ป3 ได้ก็จะเลี่ยงปัญหาหลายอย่างในอนาคต

แต่ถ้าไม่มี ก็เอาสำเนาเอกสาร 2 ชุด มาขอ ป.3  แล้วเวลาได้ ป.3 ก็ส่งไปตัดออกจากภูมิลำเนาเดิม แล้ว
เอา  ป.4 และปืนมาตรวจ ตอนมา แลก ป.4 ที่ วังฯครับ

แต่ถ้าปืน  หรือ ป.4 เดิมมีปัญหา  ตอนนี้คุณก็อาจจะต้องเอาปืนไปคืนเขา  แล้วเริ่มขอ ป.3 ใหม่
แต่เขาตัดออกมาจากเขตเดิมแล้ว  ที่นี้ ปัญหาฝั่งนู้นก็ไม่จบ  คุณก็ไม่จบ

จนท. แนะนำให้เอามาตรวจตั้งแต่ขั้นแรกโดยเฉพาะปืนเก่าๆ  ยกเว้นคุณแน่ใจว่าจะโอนจากคนที่รู้จัก  และ ปืน/เอกสาร  ไม่มีปัญหาครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 24, 2016, 08:48:26 AM โดย chew - รักในหลวง » บันทึกการเข้า
anasnarak
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2016, 08:59:28 AM »

ขอบคุณ คุณ Ninja 19 + รักในหลวง +   และ คุณ chew - รักในหลวง  มากครับ  +1 สำหรับคำตอบ

ไหว้

ตอนนี้กำลังรอหนังสือรับรองความประพฤติ คงได้ไปเชั้นเรียน ป.1 เร็วๆนี้
bestz-รักในหลวง
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2016, 04:56:04 PM »

3.   หนังสือรับรอง(ไม่ระบุเงินเดือน)ระบุระดับงานเทียบเท่าราชการ (ระดับ 3)  แนบประกอบ กับ หนังสือรับรองความประพฤติ เพียงพอไหม

ผมเป็นพนักงานรัฐวิสาหกิจ เช่นเดียวกัน ถ้าอยากได้ File หนังสือรับรอง File Inbox E-mail มาหาผมได้นะครับจะแตกต่างจากของบุคคลทั่วไปตัวนี้ผมไปเอาต้นฉบับจากวังไชยามาแก้ไขเป็นของตัวเองขอไปแล้ว 3 กระบอกครับ
TakeFive
Sr. Member

คะแนน 171

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2016, 11:05:03 AM »

ขออณุญาติแนะนำจากประสพการณ์ที่เคยขอ ป.3 ขนาด .45 เมื่อ 2 ปีก่อนนะครับ

1.ไปพิมพ์ที่วังได้เลยครับ
2.คิดว่าต้องครับ
3.คิดว่าพอครับ แต่ตอนผมไปทำ เจ้าหน้าที่ขอหลักฐานแสดงทรัพย์สินเช่น บัญชีเงินฟาก หรือ รถยนต์ในครอบครองครับ
4.ได้ครับ แต่ค่าใช้จ่ายสำหรับ .45 แพงไปหน่อย 10K แหนะ ถ้าขนาดอื่นๆ อยู่ประมาณ 3-5 พันบาท ก็คุ้มครับ
เพราะยังไงก็ต้องมีค่า สมาชิกสนาม ค่าใบรับรอง ค่าตัดโอน ค่าเดินทาง ก็รวมๆ 2-3 พันได้แล้วครับ
5.ที่จอดรถมีครับแต่น่าจะหายาก ตอนผมแอบไปจอดตรงซอยเลยไปนิดนึง แนะนำนั่ง Taxi ดีกว่าครับ
6.เสร็จภายในวันเดียวได้ครับถ้าเอกสารพร้อม ของผมขาดหลักฐานทรัพย์สิน เจ้าหน้าที่ใจดีครับ ให้ส่ง EMS แทนได้ครับ
7.ของผมขอเพื่อการกีฬา ต้องขอครับ ผมเป็นสมาชิกที่สนาม ศรภ. ก็ไปขอเสียค่าใช้จ่าย 500 บาทครับ
8-12.ไม่ทราบครับ

ส่วนข้อ 10. ตอนผมไปจองปืน ตอนนั้นป.3ยังไม่ออกเพราะพึ่งขอไปได้สักอาทิตย์เดียวเอง ผ่านไปไม่ถึงเดือน ร้านโทรมาบอกว่า มารับปืนได้เลยจะมาพรุ่งนี้(วันเสาร์)เลยไหม
ผมเลยบอกว่าเอกสารยังไม่พร้อม ป.3 ยังไม่ออกเลย ร้านบอกว่า ป.3 คุณออกแล้ว อยู่ที่ร้านที่แหละ มารับได้เลย ผมก็งง สื่อสารกันตั้งนานกว่าจะรู้เรื่อง ไปร้านจ่ายตัง รับปืน
อีกสักอาทิตย์ ป.4 ก็มาถึงบ้านครับ

เลยคาดว่ากรณีของผมร้านคงไปประสานกับ จนท ในวังไชยา ถ้าเคสปกติจะเป็นยังไง ไม่ทราบเลยครับ

3.   หนังสือรับรอง(ไม่ระบุเงินเดือน)ระบุระดับงานเทียบเท่าราชการ (ระดับ 3)  แนบประกอบ กับ หนังสือรับรองความประพฤติ เพียงพอไหม
6.   ไปขอ ป.3 ที่วังไชยา (ยื่นหลักฐาน เขียนคำร้อง พิมพ์มือ ฯลฯ)สามารถดำเนินการเสร็จในวันเดียวไหม  เนื่องจาก ผมต้องลางานไป
7.   หลักฐานแสดงว่าผ่านการฝึกอบรมการใช้อาวุธปืน  จำเป็นต้องแนบไหม
10.   ตอน ป.3 เสร็จแล้ว จะมี ปณ. บัตร แจ้งให้ไปรับ ป.3 ใช่ไหมครับ  เราต้องไปรับ ป.3 ด้วยตัวเองใช่ไหมครับ สามารถให้ทาง วังไชยาส่ง ปณ. มาให้ได้ไหม
11.   หากว่าตอน ป.3 ได้ ผมต้องไปรับด้วยตนเอง ผมสามารถนำปืน เพื่อไปตัดโอน เพื่อทำ ป.4 ได้ภายในวันเดียวไหม  โดยเจ้าของเดิมนั้นทำหนังสือมอบอำนาจ ให้ผมมาแล้ว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 01, 2016, 11:08:55 AM โดย TakeFive » บันทึกการเข้า
22zkm
ผมรักพ่อฮะ
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 8

อย่าให้ปืนทำร้ายผู้บริสุทธิ์

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2016, 12:01:58 PM »

3.   หนังสือรับรอง(ไม่ระบุเงินเดือน)ระบุระดับงานเทียบเท่าราชการ (ระดับ 3)  แนบประกอบ กับ หนังสือรับรองความประพฤติ เพียงพอไหม

ผมเป็นพนักงานรัฐวิสาหกิจ เช่นเดียวกัน ถ้าอยากได้ File หนังสือรับรอง File Inbox E-mail มาหาผมได้นะครับจะแตกต่างจากของบุคคลทั่วไปตัวนี้ผมไปเอาต้นฉบับจากวังไชยามาแก้ไขเป็นของตัวเองขอไปแล้ว 3 กระบอกครับ

ของผม หนังสือรับรองความประพฤติต้นสังกัดออกให้คลุมทั้งตำแหน่ง เงินเดือน ความประพฤติเลยครับ
 มีรายละเอียด
เรียนนายอำเภอ.....จังหวัด....
 ชื่อ... อายุงาน... ตำหน่ง... เงินเดือน ...
มีความประสงค์ ขอมีและใช้อาวุธปืน...ขนาด....
ขอรับรองว่ามีความประพฤติเรียบร้อย ไม่ผิดพรบ.ปืน ปี....
จึงเรียนมาเพื่อพิจารณา
ประมาณนี้ครับ
kok ksn
Full Member

คะแนน 54

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2016, 11:32:50 AM »

แถวนี้ มีนายอำเภอรักษาการ    ตัวจริงไม่มี  ตำแหน่งยังไม่มา   ลองไป  ขอแล้ว  ไม่ได้   หน่าย เหนื่อย ใจ   ....  อนาจใจ ....
Jedth
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 858

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2016, 06:39:26 PM »

ขออนุญาตมาเก็บข้อมูลครับ ต้นปีหน้าจะไปยื่นขอ ป.3 ครับ  ไหว้

Pragmatism
bird06
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2016, 11:40:01 PM »

สอบถามครับ เป็น ทนายความ อิสสระ ไม่ได้ประจำสำนักงานใด ไปขออนุญาติ ซื้อ ปืน เขาบอกว่า ต้องมี นายจ้าง หรือ หัวหน้า สำนักงาน รับรองมา งงจัง ปัญหา ของเพื่อน ครับ ท่านใด ทราบโปรดตอบด้วย
fink
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 351

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2016, 01:56:58 AM »

ใช้สำเนาสมุดเงินฝาก รูปการประกอบอาชีพแนบไปแทนครับ

พร้อมสำเนาการถือครองกรรมสิทธิ์ทั้งหลายครับ

ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2016, 09:14:13 PM »

สอบถามครับ เป็น ทนายความ อิสสระ ไม่ได้ประจำสำนักงานใด ไปขออนุญาติ ซื้อ ปืน เขาบอกว่า ต้องมี นายจ้าง หรือ หัวหน้า สำนักงาน รับรองมา งงจัง ปัญหา ของเพื่อน ครับ ท่านใด ทราบโปรดตอบด้วย

อาชีพอิสระที่มีองค์กรวิชาชีพควบคุม สามารถใช้ใบอนุญาตของการประกอบวิชาชีพนั้น เป็นหลักฐานแสดงการมีอาชีพของตนได้ และเมื่อประกอบพร้อมเข้ากับเอกสารการเสียภาษีเงินได้ ก็เป็นการแสดงการมีอาชีพและรายได้ แสดงว่าไม่เป็นบุคคลต้องห้ามฯ ตามพรบ.อาวุธปืนฯ มาตรา ๑๓ (๗)

ตัวผมเองใช้สำเนาใบอนุญาตฯวิชาชีพ + เอกสารการเสียภาษี  ในการยื่นขอป.๓ ไม่มีผู้บังคับบัญชามารับรอง ก็ผ่านตลอดครับ   
bird06
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2016, 05:05:07 PM »

นั้นน่ะซิครับ แต่ก่อน ตอนยื่นกับ กองทะเบียนกรม ตำรวจ ผมก็ใช้ เท่านั้น แต่เพื่อนผมไปยื่น ปัจจุบัน เพื่อนผมไปยื่น เขา แนะนำมา อย่างนั้น เลย งง น่ะครับ
anasnarak
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 21, 2017, 10:48:30 PM »

มาอัพเดทให้พี่ๆในเว็บครับ ตอนนี้จ่ายค่าธรรมเนียม 500 บาท ยื่นออก ป.4 ไปแล้วครับ เดี๋ยวคงเข้าไปรับ ป.4 เร็วๆนี้ ^_^
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 22, 2017, 09:31:48 PM »

ยินดีด้วยครับ  เยี่ยม
หน้า: [1]
  พิมพ์