๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 20, 2024, 08:49:30 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เข้าข่ายรับของโจรรึเปล่า  (อ่าน 4420 ครั้ง)
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2016, 07:25:46 PM »

http://www.thairath.co.th/content/667414

ทางวีเจคู่กรณีเธอก็บอกว่าส่วนตัวเองได้รับมาไม่ถึง4แสน น่าจะแจกสาววีเจคนอื่นๆหรือมใช้จ่ายอย่างอื่นด้วย

กรณีนี้แม่ถอนแจ้งความลูก แต่จะขอเงินคืน ซึ่งจะได้หรือ?

ถ้าจะเอาเงินคืนต้องดำเนินคดีลูกชายนะ เป็นข้อหาลักทรัพย์

เท่าที่ผมเข้าใจ คนรับของโจร ถ้ารู้เห็นด้วยจะผิดไปด้วย ถ้าไม่มีส่วนรู้เห็นก็ไม่ผิดและต้องคืนทรัพย์สินเพื่อแสดงความบริสุทธิ์ใจ

แต่เงินที่ขโมยแม่มาไปจ่ายแจก คนรับไม่น่าจะผิดนี่ ไม่ต้องคืนด้วย  Huh

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2016, 07:35:00 PM »

คุณเบิ้ม ถามและตอบ ในส่วนอาญา ถูกต้องครับ  ผู้รับต้องรู้ หรือควรรู้ในข้อเท็จจริงว่า
ทรัพย์นั้น ได้มาจากการกระทำผิดฯ ตาม ป.อาญา ..   + ๑ เลยครับ 

เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2016, 07:38:17 PM »

ไหว้+ทอนครับพี่Ro@d   Grin

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
Nero Angel01
Hero Member

คะแนน 275

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2016, 09:58:48 PM »

อยากได้เงินคืนแต่คงเล่นยากครับเพราะอีกคนเป็นลูกชาย
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2016, 08:05:51 AM »

ในเหตุลักษณะแบบนี้ เคยมีลูกศิษย์พวกห่มเหลืองออกมาพูดว่า ธรรมฯไม่ผิดเพราะไม่รู้ว่าเงินนั้นผิดกฎหมาย

Nero Angel01
Hero Member

คะแนน 275

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2016, 08:39:56 AM »

ในข่าวผู้ชายแจกหลายคนเสียด้วยครับ
...อภิสิทธิ์ ...
จะรักและซื่อสัตย์ต่อลูกโม่ S&W ตลอดไปชั่วฟ้าดินสลาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 652

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2016, 11:17:48 AM »

อยากถามเจ๊แกจังเลยครับ ว่า ตอนเล็กๆเอาอะไรให้ลูกกินเอาอะไรเลี้ยงลูกโตมาเนี่ย ทำไมมัน........

There are experienced shooters who are just die-hard fans of revolvers. They do practice regularly and have had plenty of training, and for whatever reason they just prefer revolvers over semi-autos. And for the record, no, not all of them are dudes with gray hair.
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2016, 01:48:52 PM »

อยากถามเจ๊แกจังเลยครับ ว่า ตอนเล็กๆเอาอะไรให้ลูกกินเอาอะไรเลี้ยงลูกโตมาเนี่ย ทำไมมัน........

คนมันมีปัญหา  โทษกันไปไม่มีทางจบครับ

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
oil
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 186

ใครหนอ โกงข้าว ล้มเจ้า เผาเมือง

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2016, 02:11:50 PM »

เรียนถามพี่ R@ad
กรณีนี้จัดเป็นลาภมิควรได้หรือไม่   
และหากความจริงปรากฏว่าทรัพย์ได้มาโดยมิชอบ ต่อเมื่อผู้รับทรัพย์นั้นไว้ ได้ส่งคืนทรัพย์แก่เจ้าของโดยชอบแล้ว จะมีความผิดตามป.อาญาหรือไม่ครับ
ขอบคุณล่วงหน้า

Thailand must not welcome f..cking bag packer, get lost
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2016, 04:03:49 PM »

กรณีนี้จัดเป็นลาภมิควรได้หรือไม่   
และหากความจริงปรากฏว่าทรัพย์ได้มาโดยมิชอบ ต่อเมื่อผู้รับทรัพย์นั้นไว้ ได้ส่งคืนทรัพย์แก่เจ้าของโดยชอบแล้ว จะมีความผิดตามป.อาญาหรือไม่ครับ
ในส่วนตัวผมนะ ไม่น่าจะมีความผิด อย่างดีคืนของ คิก คิก

yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

สิ่งที่คนต้องการ คือ โอกาส

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2016, 05:45:37 PM »

ลูกลักทรัพย์แม่ กฎหมายให้เป็นความผิดที่ยอมความกันได้ แต่ก็เป็นความผิดฐานลักทรัพย์ ผู้อื่นที่รับเงินที่ได้มาจากการลักทรัพย์ โดยรู้ว่าเป็นเงินที่ลักมา ผู้อื่นนั้นก็มีความผิดฐานรับของโจร และความผิดอาญา เมื่อผิดแล้ว ถึงจะคืนเงินภายหลัง ก็ไม่ทำให้ความผิดลบล้างไป ก็ยังคงมีความผิดอยู่
เรื่องที่เป็นข่าวนี้ เราอย่าไปฟันธงว่า วีเจสาวรู้ว่าเงินนั้นได้มาจากการลักทรัพย์หรือไม่ ก็ทิ้งให้เป็นปัญหาเพื่อหาทางออกกันเองว่า เธอรู้ว่าเสี่ยขโมยเงินแม่มาหรือไม่
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2016, 05:49:02 PM »

ขออนุญาตสอบถามนะครับ

หากกลายเป็นว่าขโมยเงินมาซื้อสินค้าจากร้านค้า แล้วจะทำให้ผู้ขายต้องตกเป็นจำเลยข้อหารับของโจรไหมครับ แล้วสินค้าที่ซื้อมาแล้วต้องคืนหรือได้รับการชดใช้ไหมครับ หากสินค้าเสื่อมสภาพไปแล้วครับ

ขอบคุณครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

สิ่งที่คนต้องการ คือ โอกาส

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2016, 06:01:51 PM »

ขออนุญาตยกตัวบทครับ
ตามประมวลกฎหมายอาญา มาตรา ๓๕๗ ผู้ใดช่วยซ่อนเร้น ช่วยจำหน่าย ช่วยพาเอาไปเสีย ซื้อ รับจำนำหรือ รับไว้โดยประการใดซึ่งทรัพย์อันได้มาโดยการกระทำความผิด ถ้าความผิดนั้นเข้าลักษณะลักทรัพย์ วิ่งราวทรัพย์ กรรโชก รีดเอาทรัพย์ ชิงทรัพย์ ปล้นทรัพย์ ฉ้อโกง ยักยอก หรือเจ้าพนักงานยักยอก
ทรัพย์ ผู้นั้นกระทำความผิดฐานรับของโจร
ประเด็นอยู่ที่ว่า "รับไว้โดยประการใดซึ่งทรัพย์อันได้มาโดยการกระทำความผิด ถ้าความผิดนั้นเข้าลักษณะลักทรัพย์ ผู้นั้นกระทำความผิดฐานรับของโจร"
ทีนี้ ในการไปซื้อของจากร้านค้า ไม่มีความจำเป็นที่ผู้ขายจะต้องรู้ถึงที่มาของเงินที่มาซื้อ และไม่มีกฎหมายบังคับควบคุมผู้ขายสินค้าว่าจะต้องขายสินค้าให้แก่ผู้ที่นำเงินที่ได้มาโดยสุจริตมาซื้อเท่านั้น และการซื้อขาย เป็นธุรกิจทางการค้าที่ผู้ขายไม่ได้รับประโยชน์จากเงินที่มาซื้อฝ่า่ยเดียว เพราะมีการแลกเปลี่ยนกับสินค้า เป็นสัญญาต่างตอบแทน กฎหมายมีเจตนาคุ้มครองการประกอบธุรกิจการค้า
แต่ในอีกทางหนี่ง หากเป็นการลักทรัพย์สิ่งของ แล้วเอาสิ่งของนั้นไปขาย ถ้าผู้ซื้อรับซื้อไว้โดยรู้ว่าเป็นทรัพย์ที่ถูกลักมา ก็มีความผิดฐานรับของโจร
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2016, 06:34:16 PM »

ขออนุญาตยกตัวบทครับ
ตามประมวลกฎหมายอาญา มาตรา ๓๕๗ ผู้ใดช่วยซ่อนเร้น ช่วยจำหน่าย ช่วยพาเอาไปเสีย ซื้อ รับจำนำหรือ รับไว้โดยประการใดซึ่งทรัพย์อันได้มาโดยการกระทำความผิด ถ้าความผิดนั้นเข้าลักษณะลักทรัพย์ วิ่งราวทรัพย์ กรรโชก รีดเอาทรัพย์ ชิงทรัพย์ ปล้นทรัพย์ ฉ้อโกง ยักยอก หรือเจ้าพนักงานยักยอก
ทรัพย์ ผู้นั้นกระทำความผิดฐานรับของโจร
ประเด็นอยู่ที่ว่า "รับไว้โดยประการใดซึ่งทรัพย์อันได้มาโดยการกระทำความผิด ถ้าความผิดนั้นเข้าลักษณะลักทรัพย์ ผู้นั้นกระทำความผิดฐานรับของโจร"
ทีนี้ ในการไปซื้อของจากร้านค้า ไม่มีความจำเป็นที่ผู้ขายจะต้องรู้ถึงที่มาของเงินที่มาซื้อ และไม่มีกฎหมายบังคับควบคุมผู้ขายสินค้าว่าจะต้องขายสินค้าให้แก่ผู้ที่นำเงินที่ได้มาโดยสุจริตมาซื้อเท่านั้น และการซื้อขาย เป็นธุรกิจทางการค้าที่ผู้ขายไม่ได้รับประโยชน์จากเงินที่มาซื้อฝ่า่ยเดียว เพราะมีการแลกเปลี่ยนกับสินค้า เป็นสัญญาต่างตอบแทน กฎหมายมีเจตนาคุ้มครองการประกอบธุรกิจการค้า
แต่ในอีกทางหนี่ง หากเป็นการลักทรัพย์สิ่งของ แล้วเอาสิ่งของนั้นไปขาย ถ้าผู้ซื้อรับซื้อไว้โดยรู้ว่าเป็นทรัพย์ที่ถูกลักมา ก็มีความผิดฐานรับของโจร

ขอบพระคุณมากครับสำหรับความรู้ครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2016, 07:48:10 PM »

ผมเพิ่งเห็น คำถามครับ คุณOil  และท่าน ยุทธการ ให้ความกระจ่างแล้ว
ส่วนเรื่องทรัพย์มิควรได้ เป็นเรื่องท่านแพ่ง ที่ผู้รับไม่มีสิทธิที่จะยึดถือไว้โดยชอบ

ถ้าถูกเรียกร้องเอาคืน จะยึดถือต่อไว้ไม่ได้ ครับ แต่ถ้าเขาไม่เรียกคืน ก็ไม่จำเป็นต้องคืนให้เขาก่อน

หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์